[Funland] Vụ Hồ Duy Hải ở quốc hội

Trạng thái
Thớt đang đóng

skuadi

Xe điện
Cải cách là mãi mãi nhưng không thể dùng tương lai để phán xét hiện tại :))
Thì em bẩu là có sai đâu. Vẫn là nhận định 50/50 mà :))

Ví như họ bắt đc đúng HDH và chỉ cần lời khai mô tả hiện trường là đc rồi. Không cần nhân chứng nào hết vẫn khép tội đc 100%. Lão tin ko? :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Thì em bẩu là có sai đâu. Vẫn là nhận định 50/50 mà :))

Ví như họ bắt đc đúng HDH và chỉ cần lời khai mô tả hiện trường là đc rồi. Không cần nhân chứng nào hết vẫn khép tội đc 100%. Lão tin ko? :))
Được, nếu vụ án đơn giản :))

nhuataiche

Xe container
Nói đến logic cụ thử còm 1 còm logic về việc H vô tội hoặc H có tội xem nào? :))
Bác lái em đi vô ích ! Em ko còm H có tội hay ko, em chỉ còm cái cách làm việc kiểu phúc thống phục nhân sâm của cqđt và toà thôi ! H có tội hay ko em ko quan tâm !

Mưa tháng 11

Xe tăng
Nền tư pháp VN phải cải cách mạnh để theo kịp thế giới. Đọ nhau bằng trí tuệ, lý lẽ, lập luận cho nó quen đi. Ra toà án quốc tế phải tay bo bằng lý chứ kẹp cổ được thằng nào bắt nó nghe theo mình đâu. Kiểu khôn nhà dại chợ rồi ra ngoài người ta vặn cho chả biết đâu mà lần.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Bác lái em đi vô ích ! Em ko còm H có tội hay ko, em chỉ còm cái cách làm việc kiểu phúc thống phục nhân sâm của cqđt và toà thôi ! H có tội hay ko em ko quan tâm !
Cụ lại dùng "nhân sâm" tiếp rồi. Cụ vừa quote còm liên quan đến 3 điểm trọng yếu gì đó mà cuối cùng chỉ là chém không liên quan à? :))

Freeman Bodhany

Xe tăng
Tại sao nhiều cụ cứ to tiếng với ngau làm gì nhỉ? Haizzz

Có 3 điểm trọng yếu mà cơ quan điều tra đã không làm được:
1 - Ko Xác định được động cơ gây án. Ở đây toà tuyên Hải tội giết người cướp Ts. Tuy nhiên theo cáo trạng thì rõ ràng chúng ta sẽ hiểu động cơ gây án là Hiếp dâm ko thành công (hoặc là dâm ô). Đây là nguồn cơn của chuỗi hành động tội ác về sau.

2 - Ko xác định được thời điểm chết của hai nạn nhân. Thể hiện ở chỗ ko có KL pháp y.

3- Không có dấu vân tay của Hải tại hiện trường và toàn bộ bên trong bưu điện.

Điều tra vụ trọng án mà tệ như vậy thì nên đứng ra chịu trách nhiệm. Anh Xô còn đứng ra phát ngôn làm gì ko biết nữa????
Cháu thì thấy gợn gợn mỗi cái điểm thứ 3 thôi.

Chỉ có thể giải thích là Hải rất giỏi xóa dấu vết ( chắc cũng xem nhiều phim hình sự Mỹ)....có thể lắm chứ, vì sau khi giết Hải còn ở lại BĐ làm 1 số việc ( lục lọi lấy tài sản ) cơ mà, nên việc Hải bình tĩnh xóa dấu vết cũng có thể....Cơ mà lại vẫn còn dấu vân tay của ai đó. Mịa thằng này xóa kiểu gì vậy ???
Gợn quá, cái này cháu chịu không hiểu. :D

Cháu thử suy diễn theo 2 hướng: 1 là hướng suy diễn vô tội cho Hải, 2 là hướng suy diễn có tội cho Hải. Cháu thấy cả 2 hướng đều tương đương nhau 50/50, chả biết thế nào. :D

skuadi

Xe điện

Freeman Bodhany

Xe tăng
Không 1 ai tìm hiểu được nghi phạm Kỹ sư Trung như cụ nào nói ở đoạn trên à ?

Tại sao luật sư không trưng ra chứng cứ ngoại phạm của Hải nhỉ ? Nếu chứng minh tối hôm 13/1, Hải có mặt ở nhà từ 20h đến sáng hôm sau có phải "ngon cơm" không ? Mẹ Hải, Dì Hải, em gái Hải có thể làm chứng mà??? Khó hiểu quá.

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Lão cứ tìm thoải mái. Em thích phán nó là sai hay sai xót, hay vi phạm hay vị phạm nghiêm trọng là tuỳ em :))
Có, hơi giống giống 2/3 điểm trọng yếu cụ kia nói nhưng rất tiếc chỉ chung chung do đó cũng là 50/50 :))

Điều 85. Những vấn đề phải chứng minh trong vụ án hình sự
Khi điều tra, truy tố và xét xử vụ án hình sự, cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng phải chứng minh:
1. Có hành vi phạm tội xảy ra hay không, thời gian, địa điểm và những tình tiết khác của hành vi phạm tội;
2. Ai là người thực hiện hành vi phạm tội; có lỗi hay không có lỗi, do cố ý hay vô ý; có năng lực trách nhiệm hình sự hay không; mục đích, động cơ phạm tội;
3. Những tình tiết giảm nhẹ, tăng nặng trách nhiệm hình sự của bị can, bị cáo và đặc điểm về nhân thân của bị can, bị cáo;
4. Tính chất và mức độ thiệt hại do hành vi phạm tội gây ra;
5. Nguyên nhân và điều kiện phạm tội;
6. Những tình tiết khác liên quan đến việc loại trừ trách nhiệm hình sự, miễn trách nhiệm hình sự, miễn hình phạt.

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Theo cáo trạng thì Hải trước khi tẩu thoát thì xoá vân tay ở lavabo và đương nhiên xoá cả trên tay gạt nước lavabo. Đó là lý giải vì sao ko có dấu vân của H :)

Nhưng cũng trong bb khám nghiệm hiện trường (ảnh ho Gcar hat Newni gì đó cung cấp, có dấu) thì ghi rõ: thu được dấu vân trên cần gạt nước lavabo.
Cũng về Xóa vân tay: Tôi không nhớ đọc ở đâu, nhưng họ có ghi là:
Nếu xóa kiểu như Hải, dùng nước và khăn => sạch sẽ và khó lòng thấy vết mỡ do vân tay để lại. Nhưng tốn thời gian.
Nếu chỉ xóa bằng cách lau (kiểu như trên phim) => vẫn còn vết mỡ này.
Nó thể hiện, Dấu tay đã bị xóa, một cách chính thức.
Tất nhiên, bác không thể thu được thông tin cá nhân gì từ chỗ Vân tay đó.

skuadi

Xe điện
Có, hơi giống giống 2/3 điểm trọng yếu cụ kia nói nhưng rất tiếc chỉ chung chung do đó cũng là 50/50 :))

Điều 85. Những vấn đề phải chứng minh trong vụ án hình sự
Khi điều tra, truy tố và xét xử vụ án hình sự, cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng phải chứng minh:
1. Có hành vi phạm tội xảy ra hay không, thời gian, địa điểm và những tình tiết khác của hành vi phạm tội;
2. Ai là người thực hiện hành vi phạm tội; có lỗi hay không có lỗi, do cố ý hay vô ý; có năng lực trách nhiệm hình sự hay không; mục đích, động cơ phạm tội;
3. Những tình tiết giảm nhẹ, tăng nặng trách nhiệm hình sự của bị can, bị cáo và đặc điểm về nhân thân của bị can, bị cáo;
4. Tính chất và mức độ thiệt hại do hành vi phạm tội gây ra;
5. Nguyên nhân và điều kiện phạm tội;
6. Những tình tiết khác liên quan đến việc loại trừ trách nhiệm hình sự, miễn trách nhiệm hình sự, miễn hình phạt.
Em thấy vụ HDH này đầy đủ tất. Chả thiếu cái nào trong 6 cái lão nêu cả :))
May ra có cái 6 tí ti :))

Trạng thái
Thớt đang đóng