[Funland] Vụ Hồ Duy Hải ở quốc hội

Trạng thái
Thớt đang đóng

trancannam

Xe điện
Bên đó có cụ ngocphuong qua hỏi mình chi tiết thằng Danh biết Nghị từ đầu nhưng cứ lờ đi, gặp Nghị đến chửi thì trốn trong nhà đó, chắc là bên đó toàn chửi với bịt tai bịt mắt chả có thông tin gì! :))
Cụ rành quá nhỉ. Thế cu Nghị chửi gì mà cu Danh phải trốn ?????
Hôm qua, cụ Tô Ân Xô nói chỉ có Hữu Nghị ko có Văn Nghị nào cả. Thế mà Ku Danh lại trưng ra trong FB của mình có bút lục Văn Nghị : hóa ra ku Danh tạo chứng cứ giả à ? Sao ko truy tố ku Danh tội làm giả

Gcar

Xe container
Thế mà Ku Danh lại trưng ra trong FB của mình có bút lục Văn Nghị : hóa ra ku Danh tạo chứng cứ giả à ? Sao ko truy tố ku Danh tội làm giả
Cảm ơn cụ quá, mọi người và luật sư đang tìm. Cụ đưa cái bút lục Văn Nghị lên đây xem nào. Hỏi thăm mãi mà giờ cụ mới chịu nói! Có được cái bút lục Văn Nghị này có thể cứu được Hải rồi.

trancannam

Xe điện
Cảm ơn cụ quá, mọi người và luật sư đang tìm. Cụ đưa cái bút lục Văn Nghị lên đây xem nào. Hỏi thăm mãi mà giờ cụ mới chịu nói! Có được cái bút lục Văn Nghị này có thể cứu được Hải rồi.
Mình thấy trong FB của ku Danh , phải bút lục hay gì đó ko nhưng có Nguyễn Văn Nghị trong đó. Cụ qua đó mà tìm

Hưngchột

Xe buýt
Nghe tay này nói chỉ muốn đấm vào mặt, thế cũng làm chánh án, không xử oan mới lạ

Dobian

Xe buýt
Các cụ nhắm rượu với vẫn mấy món cũ ( có khi bị thiu rồi ), xào đi xào lại à ? :))

Qmagic

Xe tải
Website
www.otofun.com
vụ này lẻ ra phải khởi tố thêm vụ án: làm sai lệch hồ sơ gây hậu quả nghiêm trọng, chứ nhỉ

nhuataiche

Xe container
Một là bổ nhiệm suốt đời
Hai là lương phải tương xứng. Lương cỡ 20 triệu/ tháng thì sao đủ nuôi gia đình. Làm sao mà tránh suy nghĩ kiếm cơm ảnh hưởng đến nội dung công việc được.
Cái chuyện lương bổng thì ai cũng thấy, lương cỡ đó sao đủ cơm ăn. Toàn phải ăn độn súp vi cá để sống qua ngày thôi !

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao có vụ án kéo dài Hồ Duy Hải? Theo em không phải ngẫu nhiên mà bắt nguồn từ vụ án oan Nguyễn Thanh Chấn, từ vụ này UBTPQH đã yêu cầu phải rà soát kỹ những đơn thư kêu oan, nhất là các trường hợp có mức phạt tù 20 năm, chung thân, tử hình :))
Có một điều chưa chắc các cụ đã biết là chính anh Lọ mà các cụ đang chưởi hôm nay lại là người ký quyết định kháng nghị tái thẩm năm trước :))
Có một điều chưa chắc các cụ đã biết nữa là khác với vụ Hồ Duy Hải "Bắt đầu từ phiên tòa sơ thẩm, ông Nguyễn Thanh Chấn đã kêu oan, tố cáo việc bị bức cung, nhục hình. Nhiều nhân chứng xác định tình trạng ngoại phạm cho ông Chấn" và bước ngoặc quyết định là chính gia đình bị cáo đã tìm ra hung thủ thật sự Lý Nguyễn Chung.
Ở vụ Hồ Duy Hải em chưa thấy có tố cáo bức cung, nhục hình và có nhân chứng ngoại phạm do đó em không có căn cứ gì để tin bị cáo vô tội. Ở vụ này em chỉ thấy chứng cứ kết tội chưa thuyết phục (do CQĐT bỏ sót) nên cần phải điều tra lại để bổ sung làm rõ và nếu may cho bị cáo có được tuyên bố vô tội thì chẳng qua là do chưa đủ chứng cứ buộc tội (không tìm được gì thêm) nên phải suy đoán vô tội đúng theo quy định của pháp luật
:))
Ối, sao cụ chú ý đến thichduthu2011 nhiều thế, vui lòng rót 20 chén cho các cụ / mợ khác rồi mới quay lại được cụ nhé

Chỉnh sửa cuối:

skuadi

Xe điện
Tại sao có vụ án kéo dài Hồ Duy Hải? Theo em không phải ngẫu nhiên mà bắt nguồn từ vụ án oan Nguyễn Thanh Chấn, từ vụ này UBTPQH đã yêu cầu phải rà soát kỹ những đơn thư kêu oan, nhất là các trường hợp có mức phạt tù 20 năm, chung thân, tử hình :))

Có một điều chưa chắc các cụ đã biết là chính anh Lọ mà các cụ đang chưởi hôm nay lại là người ký quyết định kháng nghị tái thẩm năm trước :))

Có một điều chưa chắc các cụ đã biết nữa là khác với vụ Hồ Duy Hải "Bắt đầu từ phiên tòa sơ thẩm, ông Nguyễn Thanh Chấn đã kêu oan, tố cáo việc bị bức cung, nhục hình. Nhiều nhân chứng xác định tình trạng ngoại phạm cho ông Chấn" và bước ngoặc quyết định là chính gia đình bị cáo đã tìm ra hung thủ thật sự Lý Nguyễn Chung.

Ở vụ Hồ Duy Hải em chưa thấy có tố cáo bức cung, nhục hình và có nhân chứng ngoại phạm do đó em không có căn cứ gì để tin bị cáo vô tội. Ở vụ này em chỉ thấy chứng cứ kết tội chưa thuyết phục (do CQĐT bỏ sót) nên cần phải điều tra lại để bổ sung làm rõ và nếu may cho bị cáo có được tuyên bố vô tội thì chẳng qua là do chưa đủ chứng cứ buộc tội (không tìm được gì thêm) nên phải suy đoán vô tội đúng theo quy định của pháp luật :))
Lão so sánh hai vụ này làm gì?
Giống: Có kêu oan, sai lệch hồ sơ —> vi phạn tố tụng.
Khác: HDH chưa chắc vô tội.
Cái Khác ấy em ko quan tâm. ;))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Lão so sánh hai vụ này làm gì?
Giống: Có kêu oan, sai lệch hồ sơ —> vi phạn tố tụng.
Khác: HDH chưa chắc vô tội.
Cái Khác ấy em ko quan tâm. ;))
Niềm tin vô tội với niềm tin có vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng nó khác nhau, kêu oan bằng niềm tin sai sẽ dẫn đến phương pháp sai và hiển nhiên ... không có kết quả :))

skuadi

Xe điện
Niềm tin vô tội với niềm tin có vi phạm thủ tục tố tụng nó khác nhau, kêu oan bằng niềm tin sai sẽ dẫn đến phương pháp sai và hiển nhiên ... không có kết quả :))
Chuẩn đó lão. Giờ còn mục tiêu tăng skill cho xxx tránh oan sai từ input.
Lão chơi với nhiều bạn hs sẽ thấy đa số nói: không đánh sao nó khai mà điều tra đc. ;))

Giohanoi

Xe buýt
Nếu anh Lọ trả lời theo cách bác mong chờ thì bác nghĩ anh ấy có gì để nói hay không ?
Nhân dân và ĐBQH đều mong chờ bác ấy hiểu ra rằng : " Vụ án này CQDT đã vi phạm nghiêm trọng qui trình điều tra tố tụng. Vì vậy KLDT không thể coi là chính xác đúng người, đúng tội. Cần phải hủy án điều tra lại "

Đấy mới thực sự xứng đáng là chánh án TANDTC. Nhưng rất tiếc là bác ấy cố tình không hiểu " lòng dân " , chỉ muốn đưa vấn đề HDH có oan hay không ?

Chúng tôi chưa quan tâm đến oan hay không ? nhưng trong quá trình điều tra vi phạm pháp luật, do vậy kết quả điều tra đương nhiên bị hủy bỏ để điều tra lại

Thực tế đây là luật của cả thế giới chứ không riêng gì VN. Nếu chúng ta vì 1 lý do gì đi chăng nữa mà chấp nhận sự vi phạm pháp luật này thì nó sẽ là " tiền lệ rất nguy hiểm ". VKSNDTC đã kết luận nhé .....

Buồn hơn nữa là trình độ nhận thức pháp luật của nhưng ông chánh án TANDTC quá ấu trĩ thế này. Luật thì chỉ có thể sai hay đúng, vi phạm hay không vi phạm. Không thể có thể loại vi phạm pháp luật nhưng không làm thay đổi bản chất vụ án. Bởi thế nên trong 2 năm qua, VN có 13 ngàn vụ phải giám đốc thẩm. VTV đã nói nhé
Quá buồn

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Chuẩn đó lão. Giờ còn mục tiêu tăng skill cho xxx tránh oan sai từ input.
Lão chơi với nhiều bạn hs sẽ thấy đa số nói: không đánh sao nó khai mà điều tra đc. ;))
Theo em vụ này CQĐT có sai sót thôi, nếu thu thập được thớt với dao từ đầu thì xong lâu rồi :))

skuadi

Xe điện
Theo em vụ này CQĐT có sai sót thôi, nếu thu thập được thớt với dao từ đầu thì xong lâu rồi :))
:))

Thế mới cần tăng skill. Không phải vô lý mà CTN bác đơn ân giảm đâu ạ.

Nhưng với em thì bỏ lọt 10 tội phạm còn hơn kết oan 1 người gô tội.

Cứ cho là HDH thuộc số 10 ng bên trên đi ạ. :)

Gcar

Xe container
Bởi thế nên trong 2 năm qua, VN có 13 ngàn vụ phải giám đốc thẩm. VTV đã nói nhé
Quá buồn
Cụ xem cái tin này ở đâu xin cái link nào! À có cái tin này nhưng mà là mấy cái đơn như dân khiếu nại vượt cấp chứ không phải là "vụ phải giám đốc thẩm".
--------------------------------------

Số đơn đề nghị giám đốc thẩm, tái thẩm mà ngành tòa án nhận được năm 2017 là hơn 18.000 vụ, năm 2018 hơn 15.000 vụ, năm 2019 hơn 19.000 vụ.

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Niềm tin vô tội với niềm tin có vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng nó khác nhau, kêu oan bằng niềm tin sai sẽ dẫn đến phương pháp sai và hiển nhiên ... không có kết quả :))
Hải kêu oan nhưng không giải thích được vì sao nhận tội, vì sao khai được ra con dao cái thớt dây chuyền vv. Và vẫn nhận là có đến bưu điện tối hôm đó, có đưa tiền Vân đi mua trái cây vv. Vậy thì theo cụ có phải là kêu oan?

À Hải có nói là khai được như thế như thế do có từng nghe đtv Nguyễn Thanh Hải kể chuyện. Nhưng Nguyễn Thanh Hải phủ nhận từng gặp Hải để kể chuyện và khi VKS yêu cầu cho đối chứng tại tòa thì HDH từ chôi
Như vậy câu chuyện HDH khai do nhớ lời kể chuyện của NTH là không thuyết phục. Chưa kể HDH nghe NTH kể chuyện bao nhiêu lần để mà nhớ hết được bao nhiêu chi tiết như thế?

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Cái chỗ vi phạm tố tụng này cũng khác đấy cụ ạ:

- NTC: kêu oan, kêu bị tra tấn , ép cung, mớm cung => vi phạm nghiêm trọng , làm sai lệch bản chất vụ án (vô tội thành có tội)
- HDH: nhận tội, không bị tra tấn , ép cung, mớm cung. Vi phạm chỉ ở quy trình điều tra ( lưu vật chứng, bút lục cần có trong hồ sơ xét xử). Không thay đổi từ vô tội thành có tội

Cụ nào nói Hải kêu oan , lưu ý: muốn kêu oan thì phải giải trình vì sao nhận tội; vì sao có thể khai khớp như thế về hiện trường, cái thớt, con dao, dây chuyền không mặt, Vân đi mua trái cây . Và phải có chứng cứ ngoại phạm. Những điều này Hải đều không làm được. Kêu oan nhưng khi tòa hỏi vì sao khai như thế như thế thì Hải IM LẶNG. Sau đó tòa hỏi mấy giờ tối đến bưu điện, Hải trả lời giờ đến; hỏi có đưa tiền Vân mua trái cây không, cũng nói có. Vậy thì kêu oan ở chỗ nào, hở các cụ?
Bác không thấy lý do dân ô phăn và cả mấy ông nghị sồn sồn lên à: Họ không bảo rằng, ai đó vô tội oan uổng như ông Chấn Nén Long.
Họ e ngại rằng, với cung cách Điều tra đánh án này, chắc chắn sẽ có nhiều Chấn Nén Long nữa trong tương lai gần - hoặc đã và đang có không biết chừng.

Giờ, nếu họ điều tra lại, ra được chứng cứ gì đó sạch sẽ, họ treo cổ bị cáo luôn, và chẳng ai phản đối gì sất, còn vỗ tay.
Tôi sẽ là người đầu tiên vỗ tay.

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Tôi có thuyết âm miu là: bên Điều tra có thể "thu thập được thớt với dao từ đầu", lẽ ra xong từ lâu.
Nhưng vì lý do nào đó, họ lại mua dao thớt từ chợ.

Trạng thái
Thớt đang đóng