[Funland] Vụ Hồ Duy Hải ở quốc hội

Trạng thái
Thớt đang đóng

skuadi

Xe điện
Giả thiết phải hợp lý và cũng giống hệt việc mấy ông ls đang làm là suy luận để chỉ ra mâu thuẫn thôi :))
Có tổn tại là đc. Hợp lý hay ko thì bên cq công tố phải chứng minh giả thuyết của LS là ko hợp lý. Điều này ngược với hiện nay :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Không ạ. Em ko có quyền suy đoán vô tội hay có tội, chỉ toà có quyền này thôi. Cái suy đoán bất lợi cụ nói nó là nghi ngờ của dân đen, chả có giá trị gì, kiểu chém gió ý. Nếu toà đổi ý suy đoán vô tội, sau này cũng thế thì vẫn đảm bảo tính nhất quán, uy nghiêm, có gì là kép đâu?
Cụ trả lời rõ ràng rồi, cụ nghi ngờ CQĐT suy đoán có tội cũng chỉ là nghi ngờ của dân đen nên đoạn Nếu toà đổi ý suy đoán vô tội cũng chỉ là nghi ngờ :))

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc còm dưới thật kỹ nhé, nếu cụ thấy chưa đủ căn cứ thì cứ bám vào đó mà bẻ :))
Tất cả những điều anh kể và in đậm đều không đủ chứng cứ để buộc tội.
Vì nó đều là sản phẩm lời khai của Hồ Duy Hải.
Và điều 98 bộ luật tố tụng hình sự không cho phép dùng lời khai làm chứng cứ duy nhất buộc tội.
Vì sao? Vì lời khai có thể làm giả được.
Đó có thể là sản phẩm của ép cung mớm cung như vụ ông Chấn ông Nén.
Hoặc có thể là sản phẩm thông đồng của Hải và thủ phạm để Hải nhận tội thay...
Cho nên chỉ dựa vào lời khai và những chứng cứ từ lời khai mà ra là không đủ cơ sở kết tội.

RealMen8668

Xe hơi
Muốn buộc tội Hồ Duy Hải và thi hành án tử rất đơn giản. Giám định ngay dấu vân tay hung thủ để lại trên khoá vòi nước lavabo trong nhà tắm. Một biện pháp đơn giản, thuyết phục, để chấm dứt tranh cãi vụ án ? Vậy mà tại sao không làm ?
Giám định không phải của HDH ? Hay là dấu vân tay của 1 COCC nào đó ? Hay tất cả dấu vân tay lưu trữ trong kho lưu dữ chỉ lưu 2 ngón như lời Trùm DLV 57 aka Gcar đã cho biết ?
Mấy anh DLV 47 xuất hiện ở đâu cứ nhét cho cái chứng cứ đơn giản này vào mồm các anh ấy.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Có tổn tại là đc. Hợp lý hay ko thì bên cq công tố phải chứng minh giả thuyết của LS là ko hợp lý. Điều này ngược với hiện nay :))
Nói như lão không được, nếu cho phép thì sẽ đưa ra 1000 giả thiết sai rồi HĐXX cũng phải chứng minh nó sai à? Nếu có chế tài tù tươi thì được, đưa sai chịu trách nhiệm trước pháp luật :))

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Cụ trả lời rõ ràng rồi, cụ nghi ngờ CQĐT suy đoán có tội cũng chỉ là nghi ngờ của dân đen nên đoạn Nếu toà đổi ý suy đoán vô tội cũng chỉ là nghi ngờ :))
Hải auto vô tội theo hiến pháp quy định.
Cho đến khi cơ quan điều tra và tòa án đưa ra những chứng cứ không thể chối cãi để khẳng định Hải có tội.
Và trong phiên tòa mọi suy luận đều phải thiên về hướng vô tội hoặc có lợi cho bị cáo. Mọi điều luật khi áp dụng cũng thế đều phải theo hướng có lợi cho bị cáo

skuadi

Xe điện
Một số bên giờ đang muốn riêng với án tử thì các bên công tố phải đưa ra chứng cứ chứng minh “không tồn tại bất kỳ một phương án giả thiết khả dĩ nào khác ngoài phương án đã kết luận”.
Nếu có cái này thì auto HDH sẽ đc thả.
Giống như OKRs trong quản lý. Chỉ quan tâm tới kết quả nên tụi Manager phải lập plan sao cho kết quả phải đc rõ ràng cụ thể chứ không chung chung đc :))
Và điều 98 bộ luật tố tụng hình sự không cho phép dùng lời khai làm chứng cứ duy nhất buộc tội.
Cho nên chỉ dựa vào lời khai và những chứng cứ từ lời khai mà ra là không đủ cơ sở kết tội.
Luật chưa có điều em trích ở trên nên mọi phán quyết đều là “NHẬN ĐỊNH” và tất nhiên là đểu “ĐÚNG LUẬT

skuadi

Xe điện
Nói như lão không được, nếu cho phép thì sẽ đưa ra 1000 giả thiết sai rồi HĐXX cũng phải chứng minh nó sai à? Nếu có chế tài tù tươi thì được, đưa sai chịu trách nhiệm trước pháp luật :))
Đúng rùi ạ. Luật sư có quyền đưa ra giả thiết và Công tố phải bác bỏ nó :))

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Luật chưa có điều em trích ở trên nên mọi phán quyết đều là “NHẬN ĐỊNH” và tất nhiên là đểu “ĐÚNG LUẬT
Mọi nhận định đều phải theo hướng vô tội hoặc có lợi cho bị cáo.
Đó là nguyên tắc của tòa

RealMen8668

Xe hơi
Nói đến còm thì cứ còm rồi mọi người sẽ đánh giá chứ cần gì phải tự nhận? :))
Mình có lập trường của mình thì mình phải tự nhận phe ngay để kiếm đồng minh chớ ? Đâu như mấy người thích xóc xiểm ai cũng ghê tởm nên ko ai muốn chơi cùng đâu cụ.

skuadi

Xe điện
Mọi nhận định đều phải theo hướng vô tội hoặc có lợi cho bị cáo.
Đó là nguyên tắc của tòa
Suy đoán vô tội chỉ là khẩu hiệu, và muốn nó không thành khẩu hiệu thì phải define nó thành điều khoản trong luật :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em đã giải thích với cụ nhiều lần chứng cứ là gì và đưa ra 1 trong hàng loạt chứng cứ khác để cho cụ thấy không phải là duy nhất mà cụ không tin thì em chỉ biết bó tay thôi :))

p/s : điều 98 chính em đưa ra ở thớt khác nhưng phải kèm theo vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng và tách việc buộc tội thành 3 giai đoạn nhỏ nhưng em vẫn chỉ dám tin lý lẽ của mình là 50/50 thôi, cụ tự tin quá

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Mình có lập trường của mình thì mình phải tự nhận phe ngay để kiếm đồng minh chớ ? Đâu như mấy người thích xóc xiểm ai cũng ghê tởm nên ko ai muốn chơi cùng đâu cụ.
Em nhận phe xóc xiểm cho máu nhưng sao cụ chơi cùng vậy? Phải bơ mới đúng là nói sao làm vậy chứ? :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Đúng rùi ạ. Luật sư có quyền đưa ra giả thiết và Công tố phải bác bỏ nó :))
Bác bỏ trong luật lập lờ lắm không rõ là quyền hạn hay trách nhiệm? Nếu quyền hạn tôi có quyền đơn phương từ bỏ quyền nếu thấy không cần thiết giống như bị có quyền tự bào chữa nhưng không "thích" thì chả ai ép được :))

skuadi

Xe điện
Bác bỏ trong luật lập lờ lắm không rõ là quyền hạn hay trách nhiệm? Nếu quyền hạn tôi có quyền đơn phương từ bỏ quyền nếu thấy không cần thiết giống như bị có quyền tự bào chữa nhưng không "thích" thì chả ai ép được :))
Thì đương nhiên là trách nhiệm rồi :)) Ông không chứng minh được phương án khả dĩ thì ông phải chịu.
Chứ nếu là quyền hạn như hiện nay thì: Tôi bảo lưu ý kiến :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Thì đương nhiên là trách nhiệm rồi :)) Ông không chứng minh được phương án khả dĩ thì ông phải chịu.
Chứ nếu là quyền hạn như hiện nay thì: Tôi bảo lưu ý kiến :))
Hiện giờ ls hỏi bậy không có tội do đó VKS không trả lời cũng không có tội (lý do tôi thấy nó hỏi bậy :)) ), hoàn toàn công bằng :))

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Em đã giải thích với cụ nhiều lần chứng cứ là gì và đưa ra 1 trong hàng loạt chứng cứ khác để cho cụ thấy không phải là duy nhất mà cụ không tin thì em chỉ biết bó tay thôi :))

p/s : điều 98 chính em đưa ra ở thớt khác nhưng phải kèm theo vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng và tách việc buộc tội thành 3 giai đoạn nhỏ nhưng em vẫn chỉ dám tin lý lẽ của mình là 50/50 thôi, cụ tự tin quá
Những chứng cứ anh đưa ra đều không phải chứng cứ buộc tội
Và điều 98 đòi hỏi phải có chứng cứ dùng để kết tội bên cạnh lời khai của bị cáo kìa.

skuadi

Xe điện
Hiện giờ ls hỏi bậy không có tội do đó VKS không trả lời cũng không có tội (lý do tôi thấy nó hỏi bậy :)) ), hoàn toàn công bằng :))
Không sao. Cứ đảo ngược vị trí luật sư với công tố hiện nay lại là đc :))

sthd

Xe lăn
tại sao Hải lại phải chứng minh ???? người cần chứng minh là cơ quan điều tra. họ phải chứng minh là Hải giết người, cướp của, rồi lấy tiền cầm đồ đi trả nợ. Hải không chứng minh được thu nhập của mình thì không có nghĩa là Hải phải giết người, và nhiều nhất cũng chỉ xử phạt dân sự được thôi.

bạn đã mắc ba lỗi lập luận nghiêm trọng:
- suy đoán có tội: suy luận xuất phát từ việc Hải có tội để giải thích các chi tiết.
- burden of proof: đẩy trách nhiệm chứng minh cho phía đối diện, trong khi người phải chứng minh là bạn
- circular logic: lập luận vòng vèo, xuất phát từ kết luận để chứng minh chính kết luận đó: Hải giết người -> Hải có tiền -> Hải trả được nợ -> Hải phải giết người để có tiền trả nợ -> Hải giết người là đúng.
à vâng. chắc Hải cũng thấm nhuần tư tưởng Công lý như em nên thà ngồi ngục tối 12 năm chứ không khai mình đã ở đâu vào thời điểm vụ giết người

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Những chứng cứ anh đưa ra đều không phải chứng cứ buộc tội
Và điều 98 đòi hỏi phải có chứng cứ dùng để kết tội bên cạnh lời khai của bị cáo kìa.
Tất cả các chứng cứ được đưa vào chỉ có thuộc 1 trong 2 loại là buộc tội hoặc gỡ tội (có thể dùng từ dân dã là trực tiếp hoặc gián tiếp). Em tạm công nhận với cụ vụ này chứng cứ buộc tội toàn gián tiếp bây giờ cụ hãy đi tìm quy định nào chỉ ra nếu chứng cứ toàn gián tiếp thì không thể kết tội xem như cụ chứng minh xong :))

Trạng thái
Thớt đang đóng