[Funland] Vụ Hồ Duy Hải ở quốc hội

Trạng thái
Thớt đang đóng

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có thể trích bất cứ còm nào của em trong thớt này và phản biện, chém theo thực tế hay Luật đều được nhưng nhớ là trực tiếp chứ không vong vo để xem ai cùn? :))
Bởi vì vụ án này ngoài lời khai của Hải không còn bất cứ chứng cứ trực tiếp nào khẳng định Hải là thủ phạm cả.
Dù các anh có khẳng định không ép cung mớm cung hay Hải biết những điều chỉ thủ phạm mới biết cũng không thể kết tội Hải được.
Vì không có bất cứ chứng cứ nào có thể buộc tội anh ta.
Ở bất cứ tòa án công tâm và tôn trọng pháp luật nào H đều sẽ được thả vì không đủ bằng chứng kết tội.
Cái chúng tôi cần sự công bằng liêm chính và sự tôn trọng triệt để pháp luật

skuadi

Xe điện
Chém gió mà không cho cười, khổ còn hơn chị Dậu :))
Một số bên giờ đang muốn riêng với án tử thì các bên công tố phải đưa ra chứng cứ chứng minh “không tồn tại bất kỳ một phương án giả thiết khả dĩ nào khác ngoài phương án đã kết luận”.
Nếu có cái này thì auto HDH sẽ đc thả.
Giống như OKRs trong quản lý. Chỉ quan tâm tới kết quả nên tụi Manager phải lập plan sao cho kết quả phải đc rõ ràng cụ thể chứ không chung chung đc :))

skuadi

Xe điện

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Bởi vì vụ án này ngoài lời khai của Hải không còn bất cứ chứng cứ trực tiếp nào khẳng định Hải là thủ phạm cả.
Dù các anh có khẳng định không ép cung mớm cung hay Hải biết những điều chỉ thủ phạm mới biết cũng không thể kết tội Hải được.
Vì không có bất cứ chứng cứ nào có thể buộc tội anh ta.
Ở bất cứ tòa án công tâm và tôn trọng pháp luật nào H đều sẽ được thả vì không đủ bằng chứng kết tội.
Cái chúng tôi cần sự công bằng liêm chính và sự tôn trọng triệt để pháp luật
Em tạm đồng ý với cái gọi là không có chứng cứ trực tiếp, tiếp theo cụ đưa ra căn cứ nào đó thuyết phục nếu "không có chứng cứ trực tiếp" thì không được buộc tội xem nào? :))

TrucLam123

Xe hơi
Thế các cụ í lại phải trích còm chứng minh à? Nhỡ em xoá còm thì sao :))
Ở đây chỉ cần cụ có Icon. Trọng cung hơn trọng trứng nhé )). Em cung chả cần đọc lại Cm. Em kết luận luôn cho nhanh))
Đến cái thớt con dao còn đốt được cơ mà. Cụ xoá em viết lại cho cụ))

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Em tạm đồng ý với cái gọi là không có chứng cứ trực tiếp, tiếp theo cụ đưa ra căn cứ nào đó thuyết phục nếu "không có chứng cứ trực tiếp" thì không được buộc tội xem nào? :))
Không có chứng cứ trực tiếp thì các anh buộc tội Hồ Duy Hải căn cứ vào đâu?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Một số bên giờ đang muốn riêng với án tử thì các bên công tố phải đưa ra chứng cứ chứng minh “không tồn tại bất kỳ một phương án giả thiết khả dĩ nào khác ngoài phương án đã kết luận”.
Nếu có cái này thì auto HDH sẽ đc thả.
Giống như OKRs trong quản lý. Chỉ quan tâm tới kết quả nên tụi Manager phải lập plan sao cho kết quả phải đc rõ ràng cụ thể chứ không chung chung đc :))
Mấy ông HĐXX cũng nghĩ như vậy đấy tại mình không tin là nghĩ đúng thôi, ít nhất sai với cách nghĩ của mình :))

skuadi

Xe điện
Ở đây chỉ cần cụ có Icon. Trọng cung hơn trọng trứng nhé )). Em cung chả cần đọc lại Cm. Em kết luận luôn cho nhanh))
Đến cái thớt con dao còn đốt được cơ mà. Cụ xoá em viết lại cho cụ))
Dao thớt đốt là bt cụ ạ. Do xxx làm ẩu thôi ;))

skuadi

Xe điện
Mấy ông HĐXX cũng nghĩ như vậy đấy tại mình không tin là nghĩ đúng thôi, ít nhất sai với cách nghĩ của mình :))
Không ạ.
Nếu điều này đc quy định đối với án tử thì luật sư chỉ cần đưa ra giả thiết mà không cần chứng minh là đc. Còn việc chứng minh là của bên công tố :))

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Dao thớt đốt là bt cụ ạ. Do xxx làm ẩu thôi ;))
Ngoài lời khai của H ra thì không có bất cứ thứ gì chứng minh dao thớt là hung khí của vụ án cả.
Và chiếc ghế tang vật H dùng để đập Vân cũng bị đánh tráo mã số và kích thước.
Anh giải thích thế nào về điều này?

skuadi

Xe điện
Ngoài lời khai của H ra thì không có bất cứ thứ gì chứng minh dao thớt là hung khí của vụ án cả.
Và chiếc ghế tang vật H dùng để đập Vân cũng bị đánh tráo mã số và kích thước.
Anh giải thích thế nào về điều này?
Do xxx làm ẩu thôi ạ ;))

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Em không phải anh cụ hỏi nhưng em trả lời hộ là căn cứ vào quy định của pháp luật chứ đâu nữa :))
Cụ căn cứ điều khoản nào của pháp luật?
Những chứng cứ gián tiếp mà cụ nói cái nào là chứng cứ khẳng định Hồ Duy Hải là thủ phạm cụ đem lên đây xem?

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Do xxx làm ẩu thôi ạ ;))
Làm ẩu?
Một vụ trọng án hai mạng người mà làm ẩu để không kết tội được thủ phạm?
Vậy cơ quan điều tra Long An phải chịu hoàn toàn trách nhiệm về cái chết của 2 cô này

TrucLam123

Xe hơi
Thế có trường hợp tới thấy hai thi thể bị ai đó giết rồi. Tranh thủ lấy tiền luôn ko nhỉ....

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ căn cứ điều khoản nào của pháp luật?
Những chứng cứ gián tiếp mà cụ nói cái nào là chứng cứ khẳng định Hồ Duy Hải là thủ phạm cụ đem lên đây xem?
Cụ đọc còm dưới thật kỹ nhé, nếu cụ thấy chưa đủ căn cứ thì cứ bám vào đó mà bẻ :))
Có, hơi giống giống 2/3 điểm trọng yếu cụ kia nói nhưng rất tiếc chỉ chung chung do đó cũng là 50/50 :))

Điều 85. Những vấn đề phải chứng minh trong vụ án hình sự
Khi điều tra, truy tố và xét xử vụ án hình sự, cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng phải chứng minh:
1. Có hành vi phạm tội xảy ra hay không, thời gian, địa điểm và những tình tiết khác của hành vi phạm tội;
2. Ai là người thực hiện hành vi phạm tội; có lỗi hay không có lỗi, do cố ý hay vô ý; có năng lực trách nhiệm hình sự hay không; mục đích, động cơ phạm tội;
3. Những tình tiết giảm nhẹ, tăng nặng trách nhiệm hình sự của bị can, bị cáo và đặc điểm về nhân thân của bị can, bị cáo;
4. Tính chất và mức độ thiệt hại do hành vi phạm tội gây ra;
5. Nguyên nhân và điều kiện phạm tội;
6. Những tình tiết khác liên quan đến việc loại trừ trách nhiệm hình sự, miễn trách nhiệm hình sự, miễn hình phạt.

skuadi

Xe điện
Làm ẩu?
Một vụ trọng án hai mạng người mà làm ẩu để không kết tội được thủ phạm?
Vậy cơ quan điều tra Long An phải chịu hoàn toàn trách nhiệm về cái chết của 2 cô này
Bác muốn có thể khởi kiện. Toà LA sẽ thụ lý.
Còn về mặt các cấp thì coi đó là “sai sót không nghiêm trọng”. Bác lưu ý dòng bôi đen của em

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Không ạ.
Nếu điều này đc quy định đối với án tử thì luật sư chỉ cần đưa ra giả thiết mà không cần chứng minh là đc. Còn việc chứng minh là của bên công tố :))
Giả thiết phải hợp lý và cũng giống hệt việc mấy ông ls đang làm là suy luận để chỉ ra mâu thuẫn thôi :))

htoan04

Xe tải
Cụ có quyền suy đoán bất lợi cho CQĐT nhưng liệu có phải là tiêu chuẩn kép không nhỉ? :))
Không ạ. Em ko có quyền suy đoán vô tội hay có tội, chỉ toà có quyền này thôi. Cái suy đoán bất lợi cụ nói nó là nghi ngờ của dân đen, chả có giá trị gì, kiểu chém gió ý. Nếu toà đổi ý suy đoán vô tội, sau này cũng thế thì vẫn đảm bảo tính nhất quán, uy nghiêm, có gì là kép đâu?

Trạng thái
Thớt đang đóng