[Funland] Vụ Hồ Duy Hải ở quốc hội

Trạng thái
Thớt đang đóng

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì có Nhục hình, chỉ có biện pháp nghiệp vụ trong lấy lời khai thôi.
Đại loại
Buổi 1
Hải: em dùng cái búa gõ vào đầu làm nạn nhân ngất đi.
Điều tra viên: mày về buồng nhớ lại đi
Buổi 2
Điều tra viên: Đã nhớ ra chưa, cái búa hay cái thớt
Hải: à cái thớt ạ
Điều tra viên: thớt dầy mấy phân
Hải: 15 phân ạ
Điều tra viên: mày về buồng nhớ lại đi
Buổi 3
Điều tra viên: Đã nhớ ra chưa, thớt 15 phân hay 10 phân
Hải: em nhớ rồi, 10 phân ạ.
Điều tra viên: sau đấy lấy gì cắt cổ H
Hải: em lấy dao vớ được trong bếp ạ
.....
Buổi 25
Điều tra viên: ký tên xuống cuối cùng, chờ ngày ra tòa.

Em xem phim Mẽo nhiều thấy toàn như trên, mà bọn mẽo nó khốn nạn lắm thỉnh thoảng nó thúc cho 1 cú vào phần mềm đau trợn cả mắt lên ấy chứ.
Cái này được coi là mớm cung rồi cụ. Gia đình hoàn toàn có thể kêu oan là Hải bị mớm cung, nếu Hải kể cho họ thế
Giờ Hải ra tòa im thít; gặp QH VKS CA im thit, nếu nói là sợ bị trả thù vv chả nhẽ không dám nói với cả mẹ mình?

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chuẩn mục đầu. Nhiều vụ khoanh vùng sai phải khoanh lại từ đầu, rất tốn thời gian, thậm chí không tìm ra thủ phạm
Như vụ này, sau hai tháng cũng đi vào bế tắc, chưa biết khoanh vùng lại từ đâu
HỌ tập trung vào xác định số đt thì ra nghi can Hải

Còn khoanh vùng người quen thì quá đúng còn gì: Phải là người quen thì mới được vào phòng trong, ngồi salon nghịch đt như nhân chứng khai. Chưa hề có Hải trong số người quen này cụ nhé! Sau 2 tháng mới ra.

Em nghĩ nếu không phải là Hải (có chứng cứ ngoại phạm; không tự nguyện nhận tội) thì họ sẽ phải quay sang hướng tìm vân tay; nếu vân tay không ra nữa thì khả năng bế tác.
Bác ạ, thành thực là tôi cũng suy nghĩ rằng, bị cáo Hải chưa chắc đã oan uổng.
Các cậu Điều tra viên, cỡ vụ án này, cấp tỉnh họ phải đưa xuống những cậu chiến nhất.

Chỉ có điều, sau khi xác định "Hung thủ", có thể họ bắt đầu vẽ vời lên kịch bản để ra được Hồ sơ hợp lệ, như chúng ta thấy.
Chuyện vẽ lên, do tự nghĩ ra và dàn dựng từ A-Z, nên việc xảy ra lỗi - mâu thuẫn - câu hỏi mở, là hiển nhiên.
Và nhỡ rồi, họ không sửa được nữa.

Đấy chính là cái đáng lên án.

QUANG1970

Xe lăn
bác cứ nói thẳng cốt cán là nông dân đi cho nhanh

Ấy chết sao bác phũ thế??? :-?

Ai chả biết trong cái đám "cha cu bố đĩ, cổ cày vai bừa," ấy thì đào đâu cái gien thông minh học giỏi, có chăng là loại gien "thông minh vặt", kiểu đá cá lăn dưa, mà ngày nay người ta thường gọi là "mưu hèn chước bẩn". :D

Nói thẳng ra như bác muốn thì ............. tội nghiệp bác ạ! :P

skuadi

Xe điện
Có hơn 100 nghi phạm nhé, trong 144 dấu vân tay có 25 người là liên quan khám nghiệm hiện trường, còn lại là nghi phạm tuốt! Đinh Vũ Thường còn bị CA hỏi cung cả tuần lễ. Trong hơn 100 nghi phạm chỉ có mình Hải là nhận tội.
Vậy bài học rút ra là cứ không nhận tội là vô tội. Phỏng ạ? ;))

Gcar

Xe container
E thắc mắc như cụ. Có lẽ sau 1 thời gian nữa. Kì án này sẽ đựoc dựng thành phim
cụ đọc bài này xem anh kỹ sư ở đâu:

Peavey3208

Xe máy
là nó nằm ở 1 căn nhà riêng xây ở sân sau. Ảnh dưới bên phải là cửa phòng vệ sinh, bên trái là cửa sau vào nhà chính
View attachment 4724939
Thế này thì ông xô nói láo rồi.hiện trường vụ án được bảo vệ tới ngoài cổng.có nghĩa là không có ai được vào trong khuôn viên bưu điện luôn.nên nói cái nhà vệ sinh bị người khác vô đó là quá vô lý

Hieumos

Xe container
Cái này được coi là mớm cung rồi cụ. Gia đình hoàn toàn có thể kêu oan là Hải bị mớm cung, nếu Hải kể cho họ thế
Giờ Hải ra tòa im thít; gặp QH VKS CA im thit, nếu nói là sợ bị trả thù vv chả nhẽ không dám nói với cả mẹ mình?
Chịu em chả biết, em chỉ ví dụ giống phim em được xem thôi.
Mà có thể thằng Hải nó cũng chả hiểu thế nào là khái niệm mớm cung chăng. Có phải ai cũng hiểu luật như các cụ trên OF đâu.

skuadi

Xe điện

hoang26

Xe tăng
thôi, bàn nhiều làm gì nữa, anh em trong ngành hiểu chuyện chán mớ đời với cái vụ án này rồi. Lão bình lọ về nghiên cứu xem các bước tố tụng cái gì thừa thãi, không cần thiết, bỏ đi mà vẫn không làm thay đổi bản chất vụ án thì bỏ đi cho anh em sau đỡ vất vả nhé. Kẻ gác đền lại đi đốt đền.

Dobian

Xe buýt
Không phải bác ạ.
Ở đây, việc sử dụng các "Biện pháp nghiệp vụ" để lấy Lời khai, và tệ hại hơn là để Hợp thức hóa hồ sơ, có lẽ nó đã thành quy trình.
Vì thế, họ đã ra những Quy định để hạn chế việc này xảy ra: Cấm bức cung, quyền im lặng, cấm chỉ sử dụng độc có Lời khai từ bị cáo ....
Và toàn bộ cái đó có vẻ đã bị vi phạm ở vụ này, dù tôi không thể chứng minh Nhục hình.

Cá nhân bác đánh giá, liệu có Nhục hình??
Cá nhân em đánh giá thì không có nhục hình, vì nếu có nhục hình, chắc chắn bên luật sư bào chữa cho H sẽ vào 1 lúc nào đó khai thác : hình ảnh, thông tin, ...vân vân...để tạo dư luận nhằm chạy tội cho H.
Thứ 2, nếu CQĐT nhục hình nhằm ép cung H, họ không việc gì phải ép H khai quá nhiều thứ rối rắm như chúng ta đã đọc thông tin từ các nguồn báo chí, MXH....vân vân...Một cách lô gic, họ sẽ "đơn giản hóa" lời khai mớm cung cho H.

Bây giờ thì do luật sư bào chữa khai thác được sự thiếu sót trong quá trình điều tra, nên "lái" sự chú ý của dư luận vào, đó là : dao, thớt đã bị tiêu hủy. LS muốn đẩy " xúc cảm " của dư luận lên, nhằm át đi 1 thực tế là : Tòa đâu có chỉ dựa vào mỗi lời khai của H mà kết tội được, vụ án này có rất rất nhiều chứng cứ gián tiếp khác mà H không thể chối bỏ, buộc phải nhận tội...

Chỉnh sửa cuối:

Hieumos

Xe container
Cá nhân em đánh giá thì không có nhục hình, vì nếu có nhục hình, chắc chắn bên luật sư bào chữa cho H sẽ vào 1 lúc nào đó khai thác : hình ảnh, thông tin, ...vân vân...để tạo dư luận nhằm chạy tội cho H.
Thứ 2, nếu CQĐT nhục hình nhằm ép cung H, họ không việc gì phải ép H khai quá nhiều thứ rối rắm như chúng ta đã đọc thông tin từ các nguồn báo chí, MXH....vân vân...Một cách lô gic, họ sẽ "đơn giản hóa" lời khai mớm cung cho H.
Cụ nên tìm hiểu luật sư được cơ quan điều tra chỉ định bào chữa cho Hải lúc lấy lời khai là ai đi đã rồi đánh giá tiếp ạ.

skuadi

Xe điện
thôi, bàn nhiều làm gì nữa, anh em trong ngành hiểu chuyện chán mớ đời với cái vụ án này rồi. Lão bình lọ về nghiên cứu xem các bước tố tụng cái gì thừa thãi, không cần thiết, bỏ đi mà vẫn không làm thay đổi bản chất vụ án thì bỏ đi cho anh em sau đỡ vất vả nhé. Kẻ gác đền lại đi đốt đền.
Chuyện vui kể thôi vì không có bằng chứng.
Một xxx tố một xxx khác là dùng nhục hình trong khi tạm giam thời Mr. Lọ còn làm ở VKS.

Mr. Lọ thủng thẳng: không đánh sao điều tra được ;))

Và tất nhiên đơn tố cáo bị bác. :D

Dobian

Xe buýt
Cụ nên tìm hiểu luật sư được cơ quan điều tra chỉ định bào chữa cho Hải lúc lấy lời khai là ai đi đã rồi đánh giá tiếp ạ.
Em có xem thông tin này rồi cụ. Kể cả ông luật sư bào chữa hiện tại cho Hải nếu có tìm được 1 manh mối gì về việc Hải bị nhục hình thì cũng sẽ tung thông tin lên công chúng, báo chi, MXH ngay phút mốt.
Cụ cũng nên tìm hiểu xem lúc đầu, tại sao CQĐT lại chỉ định luật sư bào chữa cho Hải đi đã rồi đánh giá tiếp ạ.

abx

Xe tải
Túm lại trong vụ án HDH này:
-Danh sách nghi phạm chính chỉ có 3: Sol, Nghị và Hải.

Mời các cụ suy diễn tiếp cho vui, dựa trên danh sách nghi phạm này.
Nếu cụ nào điều tra bổ sung nghi phạm vào danh sách nghi phạm trên thì đưa lên đây, chúng ta cùng chém gió, coi như giải trí cho vui. :)
Tôi hỏi cụ: Nghị nào? Văn Nghị hay Hữu Nghị.
Cụ hỏi ông tướng nhà cụ xem có trả lời được không? Một điều ông tướng, 2 điều ông tướng.

hoang26

Xe tăng
Chuyện vui kể thôi vì không có bằng chứng.
Một xxx tố một xxx khác là dùng nhục hình trong khi tạm giam thời Mr. Lọ còn làm ở VKS.

Mr. Lọ thủng thẳng: không đánh sao điều tra được ;))

Và tất nhiên đơn tố cáo bị bác. :D
muốn cải cách tư pháp ít nhất phải loại lão lọ này ra. Lão này tư duy có vấn đề, lại còn làm trong ngành công an quá lâu nên có những điểm yếu cố hữu. Thêm cái "tượng vua" nữa là hết nói, lão chống chế bảo là do "anh em trong ngành đồng ý quyên góp"?? Ai đồng ý, vớ va vẩn vẩn, anh em quan tâm quái gì đến tượng tèo gì mà phải bỏ tiền túi ra xây. Dùng vị trí của mình gây sức ép cho anh em ai dám ko đồng ý, trò này các cụ thừa hiểu.

TeslaBee

Xe buýt
Cụ chuẩn mục đầu. Nhiều vụ khoanh vùng sai phải khoanh lại từ đầu, rất tốn thời gian, thậm chí không tìm ra thủ phạm
Như vụ này, sau hai tháng cũng đi vào bế tắc, chưa biết khoanh vùng lại từ đâu. HỌ tập trung vào xác định số đt thì ra nghi can Hải

Còn khoanh vùng người quen thì quá đúng còn gì: Phải là người quen thì mới được vào phòng trong, ngồi salon nghịch đt như nhân chứng khai. Chưa hề có Hải trong số người quen này cụ nhé! Sau 2 tháng mới ra.

Em nghĩ nếu không phải là Hải (có chứng cứ ngoại phạm; không tự nguyện nhận tội) thì họ sẽ phải quay sang hướng tìm vân tay; nếu vân tay không ra nữa thì khả năng bế tác.
Tôi cũng thắc mắc là vì sao sát nhân phải là người thanh niên ngồi trên salon nghịch điện thoại? Cho tôi cái logic của cái "khoanh vùng" này với (Chưa nói đến việc không nhân chứng nào khẳng định hay imply là thanh niên ngồi trên salon đó là HDH - Công nhận là quả buộc tội này không những gián tiếp mà gián của gián tiếp luôn!)
Thậm chí cái khoanh vùng này cực phi logic vì đã thân đến mức đó thì việc gì phải giết người. Gái lăng loàn hay gái õng ẹo mà lại thân quen với mình thì bạt tai thì oánh bỏ mịa đi, giống gần đây hay có mấy clip đó, đúng kiểu đàn ông VN, chứ gì đến mức giết. Mà người đã thảnh thơi ngồi nghịch điện thoại thì vì sao mấy phút sau cầm dao cắt cổ ngọt sớt như killler chuyên nghiệp vậy? Thần kinh à? HDH có dính cá độ bóng đá chứ làm gì có tiền sử thần kinh không kiểm soát được hành vi?

Chứng cứ ngoại phạm: HDH nói đi nói lại là nó đi cắm điện thoại và trả nợ xong về đi ngủ. Mà xui là ngủ một mình, ko có ai hay gái nào làm chứng nên CALA xảo ngôn luôn là không có chứng cứ ngoại phạm và từ đấy cứ thế tag nó là "oan sao không nói làm gì tối đó".

Chỉnh sửa cuối:

sudichat2002

Xe container
Có người bảo là đã tra tấn 100 người rồi, chỉ có mỗi thằng Hải nhận. Tội đáng chết!
Ai bảo cụ là tra tấn 100 người rồi, mỗi Hải nhận, nói linh ta linh tinh vô căn cứ, toàn nói kiểu có người bảo thế này, bảo thế kia, nếu, thì, hoặc... Hải nó mà vô tội thì oan hồn 3 người đến ám cụ đấy, phát ngôn phải hết sức cân nhắc...

QD1211

Xe tải
là nó nằm ở 1 căn nhà riêng xây ở sân sau. Ảnh dưới bên phải là cửa phòng vệ sinh, bên trái là cửa sau vào nhà chính
View attachment 4724939
thật ra trả lời như thế là lập lờ , nó vẫn trên cùng 1 thửa đất xây sát nhau sử dụng chung , vậy mà thiếu tướng nói như kiểu là nó ko liên quan gì đến nhau , thiếu tướng mà cũng trả lời lập lờ vậy à

Hungtm

Xe hơi
Tôi nghĩ các cụ Gcar, Grap, Newbie... ko nên giải thích thêm nữa làm gì mất công. Ko thể làm thay đổi nhận thức, quan điểm của các cụ ấy được đâu.
Nếu ai vẫn còn nghi ngờ vào sự bất minh của các cơ quan tố tụng trong vụ án này hãy kiên nhẫn đọc hết bài báo sau đây để có cái nhìn tổng thể, khách quan.

Trạng thái
Thớt đang đóng