[Funland] Vtv1 đang tổ chức kỷ niệm 100 năm ngày sinh cụ Văn Cao

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Tôi cũng thực sự k hiểu nổi đạo diễn của những chương trình ấy nghĩ gì mà đi mời 2 hạt sạn ấy! Riêng với chương trình chính luận thì chỉ cần ăn mặc biểu cảm kiểu ấy là quá đủ để lót tay lá chuối dẫn ra cửa. Những ca sĩ hát thính phòng đẳng cấp cao thiếu gì đâu, nói thật cỡ như TL gặp ca sĩ trẻ như Đỗ Tố Hoa về cổ điển thính phòng còn chẳng ăn được chứ đừng nói đến Lan Anh , Hồng Vy… Thời trẻ TL còn tạm ổn chứ tầm này cứ hét lên, tôi k thấy tí kĩ thuật hay đẳng cấp nó nằm chỗ nào. TD có 1 chút chất giọng thì hát đủ thể loại từ rock đến pop, lại cả dân gian rồi jazz, cổ điển… chẳng có ca sĩ đẳng cấp nào mà nhạc gì cũng nhẩy thế. Cả 2 chị em nhà ấy luôn có cái thái độ làm trò, ý nói với cả thiên hạ là “bố mày đẳng cấp đấy, cá tính đấy, khác biệt hẳn phần còn lại” :)) Tôi khuyến nghị cấm cửa vĩnh viễn các thể loại nhố nhăng loăng quăng bọ gậy này trong các chương trình chính luận! Còn thích diva, divo ở quán xá hay even gì thì tuỳ :)
Còn có 1 lý do nữa với Thanh Lam là thời được tung lên số 1. Đâm ra số 1 rồi thì không biết tiến đi đâu nữa?

Làm số 1 chán lắm. Nên Từ đó trong hồn ta, Ôi tiếng chuông não nề

Muốn khỏi não nề thì có 2 cách 1 là tìm ra đỉnh cao mới phấn đấu cao hơn, 2 là làm khác đi. Thanh Lam làm khác dị quá nên hỏng bét, giá như sau này với Lê Minh Sơn thả lỏng hơn chuyên tâm Flamenco thì có thể đã "sống lại". Tiếc

Nam việt nam

Xe buýt
Bài này ở nhà em đã thành truyền thống hơn 2 chục năm nay cứ mùng 1 Tết là mở tung cửa bật ầm ầm Mùa Xuân đầu tiên - Thanh Thúy.
Em cũng nghe bản Thành Thúy. Mà e thấy Thanh Thúy hát hay mỗi bài này

Nam việt nam

Xe buýt
Em có ngồi xem hết cả buổi qua TV nhưng thực sự thấy "không đã"
1. Nhiều bài hát đã đi vào trong tiềm thức mọi người về giai điệu, nhưng nay được phối khí lại và thể hiện thấy " chán chán" thế nào đấy. Vẫn biết mỗi thời 1 khác và phải theo quan điểm đạo diễn nhưng em vẫn "bảo thủ" ý kiến của mình.
2. Về ánh sáng: Công nhận hoành tráng, nhưng bị lợi dụng hơi nhiều, chiếu nhiều hoa văn lên hai bên khán đài, trần khán phòng .... Cảm giác ko hợp với các bài hát.
Nghe các chuyên gia thẩm âm bảo nhiều ca sĩ hát nhép. Em ko phân biệt được nhưng một chương trình như vậy mà có hát nhép thì đúng là sự "báng bổ".
Cụ thông cảm, dân ca già T. Lam, M. Linh, Q.Thọ xuống quá roiif

trungchai

Xe tải
Vâng quên mất Thái Thanh là bậc thầy của Ánh Tuyết. Chỉ là Thái Thanh hát ai cũng hay và thời gian gắn bó nhạc VC hơi ít nên dấu ấn thế hệ sau hơi ít

Giọng Thái Thanh do kỹ thuật lưu chỉ còn mono nên hơi chói tai. Vẫn hy vọng vào thế hệ trẻ sau này và nghe live nhà hát
Thái Thanh ngừng hát ở SG từ 1975-1985, chứ thời gian trước đó cũng hát hầu hết các ca khúc của VC và có những bài gắn liền với giọng ca của bà mà sau này ko ai vượt qua được như Thiên Thai, Trương Chi, Buồn Tàn Thu, Cung đàn xưa ....).

Tuy nhiên vs cá nhân e thì "giọng ca vàng 10" Lệ Thu mới là giọng hát sang trọng đài các thể hiện Suối Mơ của Văn Cao thành công nhất.

Honghen2008

Xe container
Em thì không cảm thụ được nhiều môn nghệ thuật cùng lúc, em muốn nghe nhạc, nhưng các bạn TL hay TD lại diễn, nên cứ thấy các bạn ấy diễn là em chuyển
Vâng Bác, e cứ nhìn thấy hát mà mặt mày nhăn nhó, chưa kể hát uốn éo sai hết cả tinh thần bài hát là e không chịu nổi luôn🙏

trungchai

Xe tải
Em có ngồi xem hết cả buổi qua TV nhưng thực sự thấy "không đã"
1. Nhiều bài hát đã đi vào trong tiềm thức mọi người về giai điệu, nhưng nay được phối khí lại và thể hiện thấy " chán chán" thế nào đấy. Vẫn biết mỗi thời 1 khác và phải theo quan điểm đạo diễn nhưng em vẫn "bảo thủ" ý kiến của mình.
2. Về ánh sáng: Công nhận hoành tráng, nhưng bị lợi dụng hơi nhiều, chiếu nhiều hoa văn lên hai bên khán đài, trần khán phòng .... Cảm giác ko hợp với các bài hát.
Nghe các chuyên gia thẩm âm bảo nhiều ca sĩ hát nhép. Em ko phân biệt được nhưng một chương trình như vậy mà có hát nhép thì đúng là sự "báng bổ".
Vâng Bác, e cứ nhìn thấy hát mà mặt mày nhăn nhó, chưa kể hát uốn éo sai hết cả tinh thần bài hát là e không chịu nổi luôn🙏
Chắc chắn là hát nhép luôn ạ, miệng đớp, khẩu hình và thể hiện nét mặt, cơ thể đều ko khớp.
E cũng đồng ý vs nhận xét của cụ về ánh sáng, trang trí sân khấu, trang phục.... đều lôm côm, ko ra sang trọng cũng chẳng ra giản dị.
Thiếu hẳn sự thanh tao, tinh tế từ các giọng hát lẫn trang phục, cốt cách khi thể hiện các ca khúc của Văn Cao.
Tóm lại 1 từ: RÁC!

trungchai

Xe tải
Còn có 1 lý do nữa với Thanh Lam là thời được tung lên số 1. Đâm ra số 1 rồi thì không biết tiến đi đâu nữa?

Làm số 1 chán lắm. Nên Từ đó trong hồn ta, Ôi tiếng chuông não nề

Muốn khỏi não nề thì có 2 cách 1 là tìm ra đỉnh cao mới phấn đấu cao hơn, 2 là làm khác đi. Thanh Lam làm khác dị quá nên hỏng bét, giá như sau này với Lê Minh Sơn thả lỏng hơn chuyên tâm Flamenco thì có thể đã "sống lại". Tiếc
=))

Ko tiếc được cụ, phông văn hoá của chị này vs chị TD chỉ đến thế thôi :)

Loe_hờ lú

Xe điện
Em nghe nói hồi sau giải phóng nhà nước có ý định thay quốc ca nên đã mở cuộc thi tuyển chọn, chính cụ Văn Cao cũng gửi bài tham gia nhưng sau đấy vẫn sử dụng bài Tiến quân ca vì ko chọn đc bài nào phù hợp cả
Cái thời đó gọi là
Thứ nhất là loạn quốc ca
Thứ nhìn loạn giá, thứ ba loạn tiền

bearbie

Xe điện
Đúng là bản ấy không thể fail hơn, nhưng hqua Mỹ Linh trình bày “Suối mơ” rất thành công. Có lẽ 2 hạt sạn lớn nhất là Thanh Lam và Tùng Dương: Thanh Lam k hiểu diva ở đâu nhưng hát không hề rõ lời, hụt hơi, lạm dụng kĩ thuật k phải lối. 1 chương trình chính thống như thế, các nữ nghệ sỹ khác mặc áo dài vừa trang trọng vừa đẹp và thanh lịch thì bà bói đâu ra quả váy áo tua rua trông rất dị hợm, ông già ngồi bên cạnh em bảo: dẫm vào thì ngã vỡ mặt :)) Tùng Dương thì hát không quâ tệ nhưng biểu cảm tay chân giật giật như hát rap nhìn rất khó chịu, hát nhạc khác người ta còn thông cảm nhưng nhạc hơi thính phòng như Văn Cao người ta tưởng bị thần kinh!
Bác nghe tại chỗ thấy Mỹ Linh hát hay hả? Đấy tui bảo hệ thống âm thanh vtv có vấn đề. Ở nhà tui lại thấy mỹ linh hát cũng dở nốt. Trần thu hà quá yếu mà chơi tận 2 bài. Bài Sông Lô nghe được mỗi tiếng của Đào Mác và thấy rất hay, kỹ thuật + hào hùng, chị Khánh Ngọc chìm lỉm. Tui nói đùa như khi mình đi karaoke, thằng nào chơi xỏ chỉnh cho 2 cái mic 2 level khác nhau vậy. Bài liên khúc của 3 anh giai thì nhạc đánh ầm ĩ, trộn với tiếng hát to của 3 ảnh chỉ muốn tắt béng tv, nghe không ra được cao thấp bè gì nữa. Bác Quang Thọ với Đăng Dương cũng xuống quá rồi, hay tại cái vtv nó thế? Nói thêm là tui xài soundbar, xem HD, coi mấy cái của vieon, thvl rất hay, êm dịu, rõ tiếng.

Riêng bài tiến quân ca có 1 đoạn bé gái bị hụt hơi, hát ngang phè, sau cũng ổn. Bác Quốc Hưng tiến sĩ mà hát không có gì đặc biệt, nghe chán. Để Đào Mác hát lại chắc hay hơn.

cod

Xe buýt
Tiến quân ca không phải đặt hàng Quốc ca mà đặt hàng làm hành khúc Việt Minh. Khi độc lập mới được lấy làm quốc ca

Còn bây giờ thay Tiến quân ca khó lắm, chỉ thay lời thì Ok
Thực ra lời 2 của Tiến quân ca, em thấy phù hợp với thời đại hòa bình này. Cụ Văn Cao đã làm 2 lời tuyệt hay, 1 lời cho thời chiến, 1 lời cho thời bình thì chúng ta cũng nên dùng cho phù hợp chứ nhỉ? Theo Hiến pháp thì Quốc ca bao gồm cả 2 lời trên nhưng gần như tuyệt đối chỉ hát lời 1.

Ông cụ khiêm tốn nhận mình biết mỗi thứ 1 tí, chẳng đi đâu đến đâu :)) Nhưng 16 tuổi viết “buồn tàn thu”, 21 tuổi viết quốc ca, 26 tuổi viết “tiến về Hà Nội” trước sự kiện lịch sử 5 năm, bài “làng tôi” được trình diễn tại Đức mà chính ông cũng không biết, bài “mùa xuân đầu tiên” được trình diễn và có nhuận bút tại Nga mà ở chính VN k xuất hiện! Thơ thì được các lão làng văn nghệ đánh giá cao, tranh cũng tương tự. Có lẽ dùng từ thiên tài là hoàn toàn k quá chút nào! Nghệ sỹ xuất sắc và đa tài như vậy ở ta có mấy người? Mà cụ cũng có được học hành gì mấy đâu, tài năng là thiên bẩm.
Hôm nọ em rảnh rỗi ngồi tra cứu tác giả tất cả các bài Quốc ca hiện hành thì thấy Văn Cao là "tác giả Quốc ca trẻ nhất thế giới" hiện tại khi sáng tác lúc mới tròn 21 tuổi. Còn thì người kế tiếp cũng 22 tuổi mà chỉ sáng tác nhạc chứ ko bao gồm lời (lời lại do người khác viết).

Kinh dị!

Tớ không phủ nhận là có tài nhưng 2 chị em nhà này tớ không thích vì:
- Phô diễn quá nhiều những kỹ thuật khó trong 1 bài hát mà đáng lẽ bài hát gốc không cần đến khiến người nghe thay vì cảm nhận bài hát thì lại đi vào trầm trồ kỹ thuật của ca sỹ .
- Quá lạm dụng việc biến tấu giai điệu thể hiện cái tôi của ca sỹ khiến ca sỹ trở thành trung tâm chứ không phải bài hát.
- Biểu đạt cảm xúc đôi lúc không ăn nhập với ca từ, gia điệu. Tớ vẫn đùa là TL hát với vẻ mặt đang cố nén cơn đau bụng kinh.
Tóm lại tớ vẫn thừa nhận nghệ thuật là cái thứ mà không dành cho tất cả mọi người. Trong đó chị em nhà TL, TD không phải là gu của tớ.
Nhìn thấy là tớ move sang cái khác.
Đồng ý với cụ 101% ;))

Công nhận là cụ Nguyễn Đình Thi và cụ Văn Cao có nhiều nét tương đồng, cũng đa tài đa lĩnh vực. Thậm chí quốc ca còn có sự cạnh tranh giữa “Tiến quân ca” và “diệt phát xít” của 2 cụ. Cụ Nguyễn Đình Thi khéo còn đa tài hơn vì còn cả văn xuôi, viết kịch… Tuy nhiên em vẫn có cảm giác cụ Văn Cao nhẹ nhàng và thiên bẩm hơn chứ cụ Thi có vẻ hơi “gồng”, kiểu của M10 so với CR7 ấy :)) Cụ Lưu Hữu Phước cũng quá tài hoa rồi, 1 bài hát mà cả 2 miền cùng dùng :))
Lưu Hữu Phước lắm bài hay mà cụ. Riêng về sáng tác bài hát kiểu "sử ca" thì ông Lưu là số 1 luôn. Bộ ba Huỳnh - Mai - Lưu sáng tác rất nhiều bài sử ca tuyệt hay, lời hào hùng, nhạc cũng hào hùng không kém.

Điển hình:
Mây nước thiêng liêng còn ghi nhớ rành,
Thời liệt oanh của bao người xưa trung chánh,
Vì yêu quốc gia vui lòng hiến thân,
Liều mình ra tay tuốt gươm bao lần.

=> quá đỉnh! Nghe nhạc đoạn này + lời còn đỉnh hơn.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Bác nghe tại chỗ thấy Mỹ Linh hát hay hả? Đấy tui bảo hệ thống âm thanh vtv có vấn đề. Ở nhà tui lại thấy mỹ linh hát cũng dở nốt. Trần thu hà quá yếu mà chơi tận 2 bài. Bài Sông Lô nghe được mỗi tiếng của Đào Mác và thấy rất hay, kỹ thuật + hào hùng, chị Khánh Ngọc chìm lỉm. Tui nói đùa như khi mình đi karaoke, thằng nào chơi xỏ chỉnh cho 2 cái mic 2 level khác nhau vậy. Bài liên khúc của 3 anh giai thì nhạc đánh ầm ĩ, trộn với tiếng hát to của 3 ảnh chỉ muốn tắt béng tv, nghe không ra được cao thấp bè gì nữa. Bác Quang Thọ với Đăng Dương cũng xuống quá rồi, hay tại cái vtv nó thế? Nói thêm là tui xài soundbar, xem HD, coi mấy cái của vieon, thvl rất hay, êm dịu, rõ tiếng.

Riêng bài tiến quân ca có 1 đoạn bé gái bị hụt hơi, hát ngang phè, sau cũng ổn. Bác Quốc Hưng tiến sĩ mà hát không có gì đặc biệt, nghe chán. Để Đào Mác hát lại chắc hay hơn.
Đào Mác hát hay phết cụ nhỉ? Nam tính hơn Trọng Tấn

Mà các cụ chê vừa vừa thôi :) chê thế là hạ giá luôn cả Nhà hát lớn, thánh đường âm nhạc Việt Nam

Hát ở Nhà hát lớn rất khoai, ai giọng yếu vào đó hát live là lộ liền. Có chỉnh trời cũng không được. Bắt mấy ông bà già hát Nhà hát lớn khác gì hành nhau.

Các cụ nên đi nghe Nhà hát lớn nhiều, thì họ mới có nhiều tiền, tăng được giá vé và đóng góp cho chất lượng âm nhạc. Dù so với nước phát triển thì Nhà hát lớn chưa là gì cả, nhưng với âm nhạc VN cũng quan trọng

Chỉnh sửa cuối:

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Em cũng nghe bản Thành Thúy. Mà e thấy Thanh Thúy hát hay mỗi bài này
Thanh Thúy hát bài "Biết ơn chị Võ Thị Sáu" của NS Nguyễn Đức Toàn cũng là bài hit, dấu ấn lâu dài Cụ ạ. Ngoài giọng hát (ở giai đoạn đó) thì phong cách biểu diễn, thần thái rất hồn nhiên, trong sáng. Nay E ấy đã là sĩ quan cứng rồi chắc chỉ còn hát chơi thôi...

trungchai

Xe tải

Bác nhận xét đúng hết, nhưng Đào Mác mặt cũng nhăn nhó méo mó phát sợ, hào hùng chả thấy đâu chỉ thấy như kiểu bặm môi trợn mắt làm ông ba bị doạ trẻ con thôi.

Nói chung hát cái gì thì ra cái đó đi, em ko phải hường nhưng về khoản hùng ca xem các bạn Liên Xô hát hào hùng dũng cảm mà vẫn nhẹ nhõm bay bổng, có cần phồng mang trợn má làm ngoáo ộp như mấy đi văng đi veo xứ rau đâu nhỉ :))

bearbie

Xe điện
Bác nhận xét đúng hết, nhưng Đào Mác mặt cũng nhăn nhó méo mó phát sợ, hào hùng chả thấy đâu chỉ thấy như kiểu bặm môi trợn mắt làm ông ba bị doạ trẻ con thôi.

Nói chung hát cái gì thì ra cái đó đi, em ko phải hường nhưng về khoản hùng ca xem các bạn Liên Xô hát hào hùng dũng cảm mà vẫn nhẹ nhõm bay bổng, có cần phồng mang trợn má làm ngoáo ộp như mấy đi văng đi veo xứ rau đâu nhỉ :))

Tui lại dễ dãi vụ nhăn nhó. Hồi xưa thật xưa đi xem tuấn ngọc + khánh ly hát, anh ấy phải nói ngay từ đầu là ảnh đã xấu mà lúc phiêu thì nhăn nhó càng xấu, mong khán giả thông cảm. Kể từ đó tui thông cảm thật. Cụ nhà tui toàn bảo Thanh Lam hát như đau đẻ (từ 20 năm trước). Tui bảo chị ta mà có múa quằn quại hơn nhưng giọng ca hay như tiên nữ thì tui cũng chịu. Đây cả người cả giọng đều over hợp.

Vài năm nay chị ta hình như còn xuống sức, 1 câu phải ngắt ra làm nhiều đoạn, hát dài lắm là 5 từ thì phải. Như kiểu các cô Khánh Ly, Lệ Thu hát live sau năm 70 tuổi. Mỹ Linh thì bị cái vụ lấy hơi. Mợ hớp 1 hơi nghe to bằng tiếng mợ ấy hát. Nhớ hồi xưa 2 chị này đâu bị vậy đâu ta?

cuongcq

Xe tải
Thanh Thúy hát bài "Biết ơn chị Võ Thị Sáu" của NS Nguyễn Đức Toàn cũng là bài hit, dấu ấn lâu dài Cụ ạ. Ngoài giọng hát (ở giai đoạn đó) thì phong cách biểu diễn, thần thái rất hồn nhiên, trong sáng. Nay E ấy đã là sĩ quan cứng rồi chắc chỉ còn hát chơi thôi...
Đâu chỉ là sỹ quan cụ, e ý là PGĐ sở văn hóa TPHCM rồi đó. E này ngày xưa hay được lên TV vì có khuôn mặt đẹp ăn hình, giọng ca trẻ thánh thót phong thái đẹp, bao a chết mê vì xem e ý, trong đó có e.

duongctt

Xe tăng

Bác thử nghe lại trên youtube bằng cái tai nghe ổn ổn tẹo xem có khá hơn không. Em cũng thấy chất lượng âm thanh, hình ảnh đài quốc gia tệ quá rồi, chả biết do thiết bị hay nhân lực nữa. En còn trể nên hay xem mấy chương trình ca nhạc của Vieon thấy đã tai, đã mắt hơn hẳn, đấy là chưa nói đến PBN đấy.
Chả biết bao giờ chúng ta có truyền hình 4k dolby nhỉ, trong khi ngoài siêu thị điện máy toàn bán tivi 4k, bói không ra cái tivi HD nào cả.

trungchai

Xe tải
Tui lại dễ dãi vụ nhăn nhó. Hồi xưa thật xưa đi xem tuấn ngọc + khánh ly hát, anh ấy phải nói ngay từ đầu là ảnh đã xấu mà lúc phiêu thì nhăn nhó càng xấu, mong khán giả thông cảm. Kể từ đó tui thông cảm thật. Cụ nhà tui toàn bảo Thanh Lam hát như đau đẻ (từ 20 năm trước). Tui bảo chị ta mà có múa quằn quại hơn nhưng giọng ca hay như tiên nữ thì tui cũng chịu. Đây cả người cả giọng đều over hợp.

Vài năm nay chị ta hình như còn xuống sức, 1 câu phải ngắt ra làm nhiều đoạn, hát dài lắm là 5 từ thì phải. Như kiểu các cô Khánh Ly, Lệ Thu hát live sau năm 70 tuổi. Mỹ Linh thì bị cái vụ lấy hơi. Mợ hớp 1 hơi nghe to bằng tiếng mợ ấy hát. Nhớ hồi xưa 2 chị này đâu bị vậy đâu ta?
Hát thể hiện đúng nội dung bài thì có thể tha thứ vụ nhăn nhó, nhưng vẫn phải phù hợp tinh thần bài hát. ĐM là nhăn nhúm kiểu hung dữ, chứ ko vs phải vẻ hào hùng rạng ngời, 2 cái đó khác nhau, đấy là điều e muốn nói.

Mợ Lam thì đúng là giọng vừa chán, phát âm quê kệch lại vừa hú hét nhăn nhó ko đúng chỗ nữa. Ví dụ bài gì mà thương các cụ già gửi biếu lụa... mà mợ ý rặn như đau đẻ thì rõ là lố, thậm chí là bất kính, biến tính thương hiền từ vs người già thành thứ nhăn nhó rên rỉ giường chiếu ko chấp nhận dc. 🤭
Hụt hơi, hát chênh phô xuống cấp nhưng lại ra vẻ "lội lực" thì đúng là ko chỉ mợ L mà cả các mợ ML, TTH, TD cũng đều thế cả.

Doun

Xe điện
Hát thể hiện đúng nội dung bài thì có thể tha thứ vụ nhăn nhó, nhưng vẫn phải phù hợp tinh thần bài hát. ĐM là nhăn nhúm kiểu hung dữ, chứ ko vs phải vẻ hào hùng rạng ngời, 2 cái đó khác nhau, đấy là điều e muốn nói.

Mợ Lam thì đúng là giọng vừa chán, phát âm quê kệch lại vừa hú hét nhăn nhó ko đúng chỗ nữa. Ví dụ bài gì mà thương các cụ già gửi biếu lụa... mà mợ ý rặn như đau đẻ thì rõ là lố, thậm chí là bất kính, biến tính thương hiền từ vs người già thành thứ nhăn nhó rên rỉ giường chiếu ko chấp nhận dc. 🤭
Hụt hơi, hát chênh phô xuống cấp nhưng lại ra vẻ "lội lực" thì đúng là ko chỉ mợ L mà cả các mợ ML, TTH, TD cũng đều thế cả.
:D:D.....Thôi cụ. Ví như đau bụng kinh cho nó nhẹ nhàng. Ví như rặn đẻ với giường chiếu nghe ghê chết.
Cụ lại làm em nhớ vụ ngày xưa đi thực tập khoa Sản. Có mẹ kêu như 1 con gà mái nhảy ổ từ tối đến 8h sáng hôm sau không ngớt. Mà rên la thì ít, chửi chồng thì nhiều.
BS nghe oải quá hạ lệnh bê lên bàn mổ cho xong.
Em ám ảnh tới tận giờ.

hunggal

Xe tăng
Đó gần như là bài đạt đến Trường ca thực thụ duy nhất của VN? Phạm Duy cũng có mấy trường ca nhưng vẫn cảm giác hơi cố, không rõ ràng và chuyển hay như Trường ca Sông Lô. TCS có Đoá hoa vô thường cũng gần như trường ca, cũng hay nhưng chưa đẩy cảm xúc qua nhiều cung bậc dạt dào như Trường ca sông lô mà thiên về tự sự. Các cụ thấy có thêm trường ca nào hay thì giới thiệu thêm ae Ofer cùng nghe chơi

P/s bài Người Hà Nội của Nguyễn Đình Thi cũng có hơi hướng trường ca nhỉ?
Hòn vọng phu của cụ Lê Thương cũng là trường ca nổi tiếng đó ạ.