[Funland] Vtv1 đang tổ chức kỷ niệm 100 năm ngày sinh cụ Văn Cao

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Thích nhất bài Trường ca sông Lô của cụ Văn Cao, dài và khó hát nhưng tập nhiều thì thấy hay
Đó gần như là bài đạt đến Trường ca thực thụ duy nhất của VN? Phạm Duy cũng có mấy trường ca nhưng vẫn cảm giác hơi cố, không rõ ràng và chuyển hay như Trường ca Sông Lô. TCS có Đoá hoa vô thường cũng gần như trường ca, cũng hay nhưng chưa đẩy cảm xúc qua nhiều cung bậc dạt dào như Trường ca sông lô mà thiên về tự sự. Các cụ thấy có thêm trường ca nào hay thì giới thiệu thêm ae Ofer cùng nghe chơi

P/s bài Người Hà Nội của Nguyễn Đình Thi cũng có hơi hướng trường ca nhỉ?

trungchai

Xe tải
Có những người giọng rất kém mà hát có bài rất vào, rất hay như Uyên Linh, Bùi Lan Hương, Thắng pede là nhờ nhạc cảm quá tốt hiểu bài hát và tâm sự của nhạc sỹ đến chân tơ kẽ tóc

Tiếc cho Văn Cao chưa có 1 ca sỹ tri kỷ, hy vọng sẽ tìm được ở thế hệ sau
Ca sĩ tri kỷ của cụ VC chính là cố danh ca Thái Thanh như chính lời cụ VC nói đó ạ.
Ánh Tuyết sau này cũng chỉ là cái bóng của Thái Thanh, Hà Thanh trong nhạc VC. Dĩ nhiên vẫn còn hơn mấy ông bà đi văng đi veo TD, TL…

Doun

Xe điện
Em thì vẫn cho rằng Thanh Lam, Tùng Dương là những ca sĩ có thực tài
Nhưng quá trình biểu diễn, họ diễn lố trong rất nhiều chương trình, tạo các hạt sạn làm giảm giá trị của chương trình đó trong mắt nhiều người
Tớ không phủ nhận là có tài nhưng 2 chị em nhà này tớ không thích vì:
- Phô diễn quá nhiều những kỹ thuật khó trong 1 bài hát mà đáng lẽ bài hát gốc không cần đến khiến người nghe thay vì cảm nhận bài hát thì lại đi vào trầm trồ kỹ thuật của ca sỹ .
- Quá lạm dụng việc biến tấu giai điệu thể hiện cái tôi của ca sỹ khiến ca sỹ trở thành trung tâm chứ không phải bài hát.
- Biểu đạt cảm xúc đôi lúc không ăn nhập với ca từ, gia điệu. Tớ vẫn đùa là TL hát với vẻ mặt đang cố nén cơn đau bụng kinh.
Tóm lại tớ vẫn thừa nhận nghệ thuật là cái thứ mà không dành cho tất cả mọi người. Trong đó chị em nhà TL, TD không phải là gu của tớ.
Nhìn thấy là tớ move sang cái khác.

trungchai

Xe tải
Em biết nhạc sĩ Văn Cao sáng tác bài này nhưng giờ mới biết sáng tác cùng nhạc sĩ Phạm Duy. in ấn mà còn dùng từ "triện" thì bản in này cũng rất lâu rồi.
Vâng cụ, Bến Xuân/ DCV thực chất là đứa con nghệ thuật chung của VC và Phạm Duy, mức độ đóng góp của mỗi người ntn thì tự 2 người họ mới hiểu và họ cũng ko có nhu cầu phân định rạch ròi như thế.
Nhưng ấn bản cổ từ 1954 in rõ ràng như thế thiết nghĩ cần dc các thế hệ sau tôn trọng, ko nên vì lý do này khác mà xoá tên 1n đi.

Mũi tên bạc

Xe container
Thấy nhạc trưởng và 1/3 nhạc công trong dàn nhạc là người nước ngoài, không biết có phải sinh viên Nhạc viện không ? Hay ở đâu mà nhiều thế?
Cũng có thể là một màu sắc mới cho âm nhạc của cụ Văn Cao.
Thích nhất bài Trường ca sông Lô của cụ Văn Cao, dài và khó hát nhưng tập nhiều thì thấy hay
Thể loại trường ca thì trước cụ Văn Cao chưa ai sáng tác loại này và kể cả sau này cũng ít người sáng tác thể loại phức tạp này cụ ạ.

trungchai

Xe tải
- Phô diễn quá nhiều những kỹ thuật khó trong 1 bài hát mà đáng lẽ bài hát gốc không cần đến khiến người nghe thay vì cảm nhận bài hát thì lại đi vào trầm trồ kỹ thuật của ca sỹ .
- Quá lạm dụng việc biến tấu giai điệu thể hiện cái tôi của ca sỹ khiến ca sỹ trở thành trung tâm chứ không phải bài hát.
- Biểu đạt cảm xúc đôi lúc không ăn nhập với ca từ, gia điệu. Tớ vẫn đùa là TL hát với vẻ mặt đang cố nén cơn đau bụng kinh.
Tóm lại tớ vẫn thừa nhận nghệ thuật là cái thứ mà không dành cho tất cả mọi người. Trong đó chị em nhà TL, TD không phải là gu của tớ.
Hoàn toàn đồng ý vs cụ.
Mà “kỹ thuật hát” 2 chị em nhà này cũng có đâu.
Kỹ thuật hát luôn gắn liền vs nghệ thuật phát âm nhả chữ, hơi thở… là phương tiện để diễn tả nội dung, tinh thần của ca khúc, của tác giả. Thiếu sự liên kết này thì còn ko đáng gọi là “ thợ hát”.

trungchai

Xe tải
Đó gần như là bài đạt đến Trường ca thực thụ duy nhất của VN? Phạm Duy cũng có mấy trường ca nhưng vẫn cảm giác hơi cố, không rõ ràng và chuyển hay như Trường ca Sông Lô. TCS có Đoá hoa vô thường cũng gần như trường ca, cũng hay nhưng chưa đẩy cảm xúc qua nhiều cung bậc dạt dào như Trường ca sông lô mà thiên về tự sự. Các cụ thấy có thêm trường ca nào hay thì giới thiệu thêm ae Ofer cùng nghe chơi

Thiên Thai của VC cũng thuộc thể loại trường ca , ra đời trước TC sông Lô.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Ca sĩ tri kỷ của cụ VC chính là cố danh ca Thái Thanh như chính lời cụ VC nói đó ạ.
Ánh Tuyết sau này cũng chỉ là cái bóng của Thái Thanh, Hà Thanh trong nhạc VC. Dĩ nhiên vẫn còn hơn mấy ông bà đi văng đi veo TD, TL…
Vâng quên mất Thái Thanh là bậc thầy của Ánh Tuyết. Chỉ là Thái Thanh hát ai cũng hay và thời gian gắn bó nhạc VC hơi ít nên dấu ấn thế hệ sau hơi ít

Giọng Thái Thanh do kỹ thuật lưu chỉ còn mono nên hơi chói tai. Vẫn hy vọng vào thế hệ trẻ sau này và nghe live nhà hát

Cứ đà này TL, TD sẽ tiến tới đẳng cấp của Mr. Đàm chăng ;)
Tớ cũng thế, cứ thấy khuôn mặt nhăn nhó, hơi thở vất vả của 2 bạn này là tớ next vì các bạn chỉ mải diễn chứ quan tâm gì tới ca khúc và khán giả đâu

beomap2

Xe container

Một số bài hát khác cũng được coi là trường ca như: Du Kích Sông Thao; Tôi Là Người Thợ Mỏ; Quảng Bình Quê Ta Ơi.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Ca sỹ thế hệ đó tiếc nhất là Hồng Nhung, giọng trong, sáng, hát tự nhiên nhí nhảnh như con cá cảnh

Rồi đến điệu quá, không tâm huyết với nghề nên hỏng bét

Thanh Lam giọng rất đỉnh nhưng cũng tự làm hỏng mình. Cứ hát như kiểu Adele không màu mè có phải ngon không, bây giờ thì quá trễ rồi

Chỉnh sửa cuối:

Minmatday

Xe tải
Quan điểm cá nhân của em là:
  • Tùng Dương và Thanh Lam (TD và TL) nhí nhố và kệch cỡm trong các chương trình ca nhạc chính luận!
  • TD và TL cũng nhàm chán, có phần tinh vi trong các show ca nhạc trẻ!
  • Có lẽ TD và TL bây giờ chỉ hợp với các chương trình "tự sướng" - hát theo lời mời của 1 nhạc sỹ nào đó, cho các nhà tài trợ, cho cánh nhà báo... và tự hát rồi tự khen nhau?
Tôi cũng thực sự k hiểu nổi đạo diễn của những chương trình ấy nghĩ gì mà đi mời 2 hạt sạn ấy! Riêng với chương trình chính luận thì chỉ cần ăn mặc biểu cảm kiểu ấy là quá đủ để lót tay lá chuối dẫn ra cửa. Những ca sĩ hát thính phòng đẳng cấp cao thiếu gì đâu, nói thật cỡ như TL gặp ca sĩ trẻ như Đỗ Tố Hoa về cổ điển thính phòng còn chẳng ăn được chứ đừng nói đến Lan Anh , Hồng Vy… Thời trẻ TL còn tạm ổn chứ tầm này cứ hét lên, tôi k thấy tí kĩ thuật hay đẳng cấp nó nằm chỗ nào. TD có 1 chút chất giọng thì hát đủ thể loại từ rock đến pop, lại cả dân gian rồi jazz, cổ điển… chẳng có ca sĩ đẳng cấp nào mà nhạc gì cũng nhẩy thế. Cả 2 chị em nhà ấy luôn có cái thái độ làm trò, ý nói với cả thiên hạ là “bố mày đẳng cấp đấy, cá tính đấy, khác biệt hẳn phần còn lại” :)) Tôi khuyến nghị cấm cửa vĩnh viễn các thể loại nhố nhăng loăng quăng bọ gậy này trong các chương trình chính luận! Còn thích diva, divo ở quán xá hay even gì thì tuỳ :)

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Một số bài hát khác cũng được coi là trường ca như: Du Kích Sông Thao; Tôi Là Người Thợ Mỏ; Quảng Bình Quê Ta Ơi.
Mình cũng mê Du Kích Sông Thao. Có thể xếp bài Trường ca Sông Lô, Du kích Sông Thao, Người Hà Nội là ngang ngửa 1 chín 1 mười của nhạc đỏ? Thế hệ nhạc sỹ đó quá nhiều nhân tài. Còn cụ Lưu Hữu Phước nữa

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe cút kít
Giờ em nghe nhạc kiểu này không thích nữa. Thích cái gì nhẹ nhàng kiểu Hà Tĩnh quê ơi ....

Nghen loc

Xe tăng
E thích đọc thơ của Cụ Văn Cao. Hoang hoải, ẩn ức.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Tôi cũng thực sự k hiểu nổi đạo diễn của những chương trình ấy nghĩ gì mà đi mời 2 hạt sạn ấy! Riêng với chương trình chính luận thì chỉ cần ăn mặc biểu cảm kiểu ấy là quá đủ để lót tay lá chuối dẫn ra cửa. Những ca sĩ hát thính phòng đẳng cấp cao thiếu gì đâu, nói thật cỡ như TL gặp ca sĩ trẻ như Đỗ Tố Hoa về cổ điển thính phòng còn chẳng ăn được chứ đừng nói đến Lan Anh , Hồng Vy… Thời trẻ TL còn tạm ổn chứ tầm này cứ hét lên, tôi k thấy tí kĩ thuật hay đẳng cấp nó nằm chỗ nào. TD có 1 chút chất giọng thì hát đủ thể loại từ rock đến pop, lại cả dân gian rồi jazz, cổ điển… chẳng có ca sĩ đẳng cấp nào mà nhạc gì cũng nhẩy thế. Cả 2 chị em nhà ấy luôn có cái thái độ làm trò, ý nói với cả thiên hạ là “bố mày đẳng cấp đấy, cá tính đấy, khác biệt hẳn phần còn lại” :)) Tôi khuyến nghị cấm cửa vĩnh viễn các thể loại nhố nhăng loăng quăng bọ gậy này trong các chương trình chính luận! Còn thích diva, divo ở quán xá hay even gì thì tuỳ :)
Hay là cho rẻ? ngân sách có chừng đó thôi :P bây giờ có Đức Tuấn, Phạm Thu Hà cũng được

Minmatday

Xe tải
Mình cũng mê Du Kích Sông Thao. Có thể xếp bài Trường ca Sông Lô, Du kích Sông Thao, Người Hà Nội là ngang ngửa 1 chín 1 mười của nhạc đỏ? Thế hệ nhạc sỹ đó quá nhiều nhân tài. Còn cụ Lưu Hữu Phước nữa

Công nhận là cụ Nguyễn Đình Thi và cụ Văn Cao có nhiều nét tương đồng, cũng đa tài đa lĩnh vực. Thậm chí quốc ca còn có sự cạnh tranh giữa “Tiến quân ca” và “diệt phát xít” của 2 cụ. Cụ Nguyễn Đình Thi khéo còn đa tài hơn vì còn cả văn xuôi, viết kịch… Tuy nhiên em vẫn có cảm giác cụ Văn Cao nhẹ nhàng và thiên bẩm hơn chứ cụ Thi có vẻ hơi “gồng”, kiểu của M10 so với CR7 ấy :)) Cụ Lưu Hữu Phước cũng quá tài hoa rồi, 1 bài hát mà cả 2 miền cùng dùng :))

Doun

Xe điện

Nhạc của cụ Phước còn làm quốc ca của VNCH cơ mà.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận là cụ Nguyễn Đình Thi và cụ Văn Cao có nhiều nét tương đồng, cũng đa tài đa lĩnh vực. Thậm chí quốc ca còn có sự cạnh tranh giữa “Tiến quân ca” và “diệt phát xít” của 2 cụ. Cụ Nguyễn Đình Thi khéo còn đa tài hơn vì còn cả văn xuôi, viết kịch… Tuy nhiên em vẫn có cảm giác cụ Văn Cao nhẹ nhàng và thiên bẩm hơn chứ cụ Thi có vẻ hơi “gồng”, kiểu của M10 so với CR7 ấy :)) Cụ Lưu Hữu Phước cũng quá tài hoa rồi, 1 bài hát mà cả 2 miền cùng dùng :))
Học sinh trường Petrus Ký giỏi và được tiếp cận đa dạng, nhiều màu sắc phong trào hội nhóm như trường Bưởi xưa

Hiện nay trường Lê Hồng Phong vẫn là nơi có phong trào tốt nhất tương tự Ams của Hà Nội

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Nhạc của cụ Phước còn làm quốc ca của VNCH cơ mà.
Không biết VNCH có trả tiền bản quyền bài Hành khúc Thanh niên cho cụ Phước ko :D cụ Phước mà đòi cũng giàu to đấy