Volkswagen toàn tập - Hãy lái rồi cảm nhận (Phần II)

Mr.Cayowl

Xe hơi
tiguan e chỉ k ưng mỗi cái bảng điều khiển trung tâm, khu màn hình LCD và 4 cửa gió tròn. nhìn thiết kế bình dân quá. mặc dù hãng họ hoàn toàn có thể làm đẹp hơn với lượng nguyên vật liệu như vậy, nhưng chắc họ tập trung cho Audi mảng xe sang nên em tiguan này chịu thiệt thòi.

queenbee

Xe buýt

ngamban

Xe điện
Vâng, em đi đăng kí, người ta còn bảo xe Tàu vì hãng này chạy nhìu bên Tàu???
Kệ mấy đồng chí đầu đất đấy thôi mợ ơi, xe cứ đi nhiều bên Tàu là xe Tàu thì chắc Audi, BMW, Mercedes nó cũng là xe Tàu hết vì bên đó hội Tung Của nó cũng chạy đầy :D

queenbee

Xe buýt
Kệ mấy đồng chí đầu đất đấy thôi mợ ơi, xe cứ đi nhiều bên Tàu là xe Tàu thì chắc Audi, BMW, Mercedes nó cũng là xe Tàu hết vì bên đó hội Tung Của nó cũng chạy đầy :D
vâng, em đăng kí ở 1234 đường Láng, lúc đợi lấy lắp biển, mấy anh CA trẻ ra ngó nghiêng hỏi han 1 lúc xong phán, xe này nhỏ xinh chắc ăn ít xăng như morning, em nhỉ? :-??

Mazspeed

Xe container
tiguan e chỉ k ưng mỗi cái bảng điều khiển trung tâm, khu màn hình LCD và 4 cửa gió tròn. nhìn thiết kế bình dân quá. mặc dù hãng họ hoàn toàn có thể làm đẹp hơn với lượng nguyên vật liệu như vậy, nhưng chắc họ tập trung cho Audi mảng xe sang nên em tiguan này chịu thiệt thòi.
VW có nghĩa là "xe của nhân dân", bác Hít le đã dạy rồi thì làm sao mà mong thành cao cấp được. Chỉ có cái giá của nó là cao cấp, hơn cả GLK, hị hị, không hiểu sao lại phải mua nhỉ :).

Mazspeed

Xe container
Không hẳn bác ạ, em có được nghe mấy người quen bên Đức nói là bây h Đức cũng đã bắt đầu cho hạn chế tốc độ trên Autobahn (để hạn chế tai nạn, nhất là khi thời tiết xấu, mùa đông lạnh, mặt đường bị đóng 1 lớp bắng rất mỏng chẳng hạn). Nhưng phải nói công nghệ làm đường của Đức thì miễn chê, làm 1 lần không biết bao h mới phải sửa. Hồi năm 2003 em học bên đó, bọn Đức làm đường chuẩn bị cho WC 2006 thấy kinh hồn, nói chung là "khâm phục", đúng tinh thần Đức. Đi trên Autobahn chả biết cảm giác "xóc" là gì nữa, đi cứ êm ru, đường tốt, xe tốt.
Nó sửa suốt ông ơi, gớm, autobahn đúng là đỉnh thật nhưng vẫn cứ phải sửa đều, vấn đề là trình sửa của nó cũng đỉnh, chả giống kiểu anh # cho sửa cầu Thăng Long nhà mình :)).

Sid

Xe tăng
các bác đi xe Đức thì độ chế thêm gì là các bác phải can thiệp bằng Code nhập vào. Ko chế cháo được như anh Toy hay Nhật và Hàn đâu.
Ví dụ: chỉ cần các bác thay đèn nội thất = led tàu là xe sẽ báo lỗi ngay vì điện áp ko ổn. Phải thay loại có Can bus nó có con trở lừa hệ thống mới ko báo lỗi.
Vụ xenon em cũng khuyên các cụ là nêu thay thì kiếm hàng chính hãng lắp vào, mà cả kể khi lắp vào thì cũng phải nhập code, tây nó hay gọi là retro fit. Có nghĩa là về chỉ việc lắp thẳng vào, ko chế cháo gì cả. Cái vụ code keo này thì em thấy hãng VW ở VN mình chưa biết luôn vì em đã vào hãng hỏi rồi.
Có cụ nào bị báo lỗi lầm như thế nào thì hú em em thử scan xem như thế nào. Ví dụ độ loa đài mà tháo cánh cửa sẽ báo lỗi túi khí ( vào hãng xóa lỗi mất 350K ), Nếu hội VW hôm nào off thì em xóa cho các cụ công 1 cốc cafe. :P
Cảm giác lái xe VW rất khó tả, nói chung chưa phút giây nào hối hận cả. Chỉ hối hận khi after sale của VN quá chán mà thôi

ngamban

Xe điện
VW có nghĩa là "xe của nhân dân", bác Hít le đã dạy rồi thì làm sao mà mong thành cao cấp được. Chỉ có cái giá của nó là cao cấp, hơn cả GLK, hị hị, không hiểu sao lại phải mua nhỉ :).
Hơ hơ, em nó có đắt hơn GLK đâu cụ ơi, cụ cứ thoải mái mà đi check giá luôn. Còn chuyện "phải mua" là do cụ tự nghĩ thôi, chứ chả mấy người "phải mua" xe đâu, đa số họ thích hoặc cần cho nhu cầu của họ thì họ mua thôi. Có cụ thích mua Toy, mua Nis, mua Maz thì ngược lại cũng có cụ thích mua VW, Mẹc, Bỉm. Cụ chạy Mazda nhưng liệu cụ có "phải mua" em nó hay ko, hay cụ thấy kết, thấy cần và đk cho phép thì cụ múc.
Nói chung cụ ko đi VW thì cũng đừng vào đây ném đá, chả ai hì hục đi so sánh em nó với GLK làm gì, đơn giản là thích thì lái. Xe bây giờ nhiều chủng loại, người mua cũng có nhiều sự lựa chọn. Cụ thích cụ mua GLK, em thích em mua VW, nói chung chúng ta có mua gì đơn giản vì chúng ta thích.

Mazspeed

Xe container
Ừ thì có sao đâu, thích thì mua chứ không ai bắt phải mua cả, bác cũng thế mà em cũng vậy. Tuy nhiên theo em cái khoản thích ấy nó không hợp lý lắm, GLK thậm chí có bằng hoặc cao hơn 1 chút thì cũng đáng để chọn hơn chú Tiguan này. VW là xe tốt, nhưng giá lại ngang với Mercedes Benz mà vẫn mua thì... bọn Đức nó thấy hài :)).

ngamban

Xe điện
Ừ thì có sao đâu, thích thì mua chứ không ai bắt phải mua cả, bác cũng thế mà em cũng vậy. Tuy nhiên theo em cái khoản thích ấy nó không hợp lý lắm, GLK thậm chí có bằng hoặc cao hơn 1 chút thì cũng đáng để chọn hơn chú Tiguan này. VW là xe tốt, nhưng giá lại ngang với Mercedes Benz mà vẫn mua thì... bọn Đức nó thấy hài :)).
Nếu cụ cứ vặn theo thương hiệu, rằng VW ko thể ngang giá với Merc thì em đồng ý cả 2 tay. Vấn đề nằm ở chỗ Tiguan ko có hàng lắp ráp trong nước mà là nhập nguyên chiếc từ Đức, còn GLK là hàng lắp ráp trong nước, thuế cho 2 loại nó sẽ khác nhau đấy cụ ạ dẫn tới giá thành cuối cùng nó cũng sẽ khác nhau. Nếu cụ mua 1 em GLK nhập nguyên chiếc giá nó chắc chắn sẽ khác, khi đó cụ đỡ phải lăn tăn là sao giá em Tiguan nó gần ngang bằng GLK làm gì. GLK ngang phân khúc với X1, vậy mà cụ xem, sao X1 nó lại đắt thế, vì em nó cũng nhập nguyên chiếc đấy cụ ạ. Túm lại câu chuyện về giá cả của cụ thì chả những Đức nó cười mà Việt Nam mình cũng ối người cười.
Cụ nói câu trước theo kiểu việc gì phải mua, rồi thì lại ừ có ai bắt mua đâu, quăng đá như cụ chẳng có tí xây dựng nào cả, hơn nữa cụ lại là người chả lái cái xe đang bàn ở đây để mà phán. Cứ nhìn giá mà phán thì thị trường VN có mà nói đến tháng sau ko hết.
Túm lại cụ thích thì cụ cứ ném đá, ai thích xe gì người nấy mua, còn chuyện làm giá mấy ông đưa xe về mấy ông ấy làm, hợp lý thì ko sao, chứ ko hợp lý kiểu gì chả có người lăn tăn, mà bây giờ cái xe nào mới ra chả lăn tăn, thế rồi mua vẫn cứ mua hơ hơ :D
Đức hay Việt Nam có cười cứ cười thoải mái, nói chung có cái xe mình thích để đi là khhóai rồi, kệ người đời cứ tưởng mình thông minh mua được cái xe hợp lý về giá cả (trong một khung giá ô tô vô lý) hơn các đồng chí khác.

Sid

Xe tăng
Cụ Mát đa sờ pít: Em chắc chắn cụ đi Mát đa VN hay Đài loan hay nhật bổn loại 1.6 hay 2.0. Giờ cụ mua con Mát đa sờ pít từ Mẽo ship về VN đi, xem giá nó có bằng con Mer C ko? Lúc đó bọn em sẽ nói: tiền đó đi Mer đẳng cấp hơn, sao lại mua mát đa.. blah blah đại loại như vậy.

HMH79

Xe hơi
Em này ra biển tổng thiệt hại khoảng bao nhiêu các bác? Em cũng đang tính đổi xe đây.

queenbee

Xe buýt
Nếu cụ cứ vặn theo thương hiệu, rằng VW ko thể ngang giá với Merc thì em đồng ý cả 2 tay. Vấn đề nằm ở chỗ Tiguan ko có hàng lắp ráp trong nước mà là nhập nguyên chiếc từ Đức, còn GLK là hàng lắp ráp trong nước, thuế cho 2 loại nó sẽ khác nhau đấy cụ ạ dẫn tới giá thành cuối cùng nó cũng sẽ khác nhau. Nếu cụ mua 1 em GLK nhập nguyên chiếc giá nó chắc chắn sẽ khác, khi đó cụ đỡ phải lăn tăn là sao giá em Tiguan nó gần ngang bằng GLK làm gì. GLK ngang phân khúc với X1, vậy mà cụ xem, sao X1 nó lại đắt thế, vì em nó cũng nhập nguyên chiếc đấy cụ ạ. Túm lại câu chuyện về giá cả của cụ thì chả những Đức nó cười mà Việt Nam mình cũng ối người cười.
Cụ nói câu trước theo kiểu việc gì phải mua, rồi thì lại ừ có ai bắt mua đâu, quăng đá như cụ chẳng có tí xây dựng nào cả, hơn nữa cụ lại là người chả lái cái xe đang bàn ở đây để mà phán. Cứ nhìn giá mà phán thì thị trường VN có mà nói đến tháng sau ko hết.
Túm lại cụ thích thì cụ cứ ném đá, ai thích xe gì người nấy mua, còn chuyện làm giá mấy ông đưa xe về mấy ông ấy làm, hợp lý thì ko sao, chứ ko hợp lý kiểu gì chả có người lăn tăn, mà bây giờ cái xe nào mới ra chả lăn tăn, thế rồi mua vẫn cứ mua hơ hơ :D
Đức hay Việt Nam có cười cứ cười thoải mái, nói chung có cái xe mình thích để đi là khhóai rồi, kệ người đời cứ tưởng mình thông minh mua được cái xe hợp lý về giá cả (trong một khung giá ô tô vô lý) hơn các đồng chí khác.
Cụ Mát đa sờ pít: Em chắc chắn cụ đi Mát đa VN hay Đài loan hay nhật bổn loại 1.6 hay 2.0. Giờ cụ mua con Mát đa sờ pít từ Mẽo ship về VN đi, xem giá nó có bằng con Mer C ko? Lúc đó bọn em sẽ nói: tiền đó đi Mer đẳng cấp hơn, sao lại mua mát đa.. blah blah đại loại như vậy.
thôi các cụ ơi, họ vào chém gió linh tinh thì kệ họ đi các cụ, hơi đâu để ý cho mệt đầu ạ! Ai đi xe gì là quyền của họ, và đừng có cái quyền dè bỉu coi thường chém linh tinh này nọ!

queenbee

Xe buýt
các bác đi xe Đức thì độ chế thêm gì là các bác phải can thiệp bằng Code nhập vào. Ko chế cháo được như anh Toy hay Nhật và Hàn đâu.
Ví dụ: chỉ cần các bác thay đèn nội thất = led tàu là xe sẽ báo lỗi ngay vì điện áp ko ổn. Phải thay loại có Can bus nó có con trở lừa hệ thống mới ko báo lỗi.
Vụ xenon em cũng khuyên các cụ là nêu thay thì kiếm hàng chính hãng lắp vào, mà cả kể khi lắp vào thì cũng phải nhập code, tây nó hay gọi là retro fit. Có nghĩa là về chỉ việc lắp thẳng vào, ko chế cháo gì cả. Cái vụ code keo này thì em thấy hãng VW ở VN mình chưa biết luôn vì em đã vào hãng hỏi rồi.
Có cụ nào bị báo lỗi lầm như thế nào thì hú em em thử scan xem như thế nào. Ví dụ độ loa đài mà tháo cánh cửa sẽ báo lỗi túi khí ( vào hãng xóa lỗi mất 350K ), Nếu hội VW hôm nào off thì em xóa cho các cụ công 1 cốc cafe. :P
Cảm giác lái xe VW rất khó tả, nói chung chưa phút giây nào hối hận cả. Chỉ hối hận khi after sale của VN quá chán mà thôi
em chi dám đi và đi, chưa có dám đục đẽo độ điếc gì cả ạ! Nhưng em vẫn muốn được nâng cấp thềm phần âm thanh nữa, hic hic!

Có cụ nào làm chưa ạ? cho em xin ít ý kiến với ạ!

Sid

Xe tăng
có iem đây. lắp loa 3 way

xong thì nó dư thế này: loa mid có vách chờ sẵn nên rất tiện

Nhưng lắp xong phải cân chỉnh bằng cái này:

thì nghe mới phê mợ ạ

ngamban

Xe điện
Ngưỡng mộ cụ Sid quá, em thì em chưa bao giờ nghĩ đến việc độ loa, vì tai em nó ko tinh lắm trong việc phân biệt loa nào ngon, loa nào thường. Nhưng mà cứ độ thêm bất cứ cái gì là cũng đáng để tham khảo, học hỏi rồi ạ :D

queenbee

Xe buýt
Em cám ơn cụ sid, cụ cũng chạy scirroco đúng ko ạ? nghe cụ nói em cũng ham, nhưng ảnh cuối phải ngồi căn chỉnh gì đó mà em thấy.............lo lo ạ :(

Mazspeed

Xe container
Giời ạ, bác nghĩ rằng em không biết gì hay sao mà lại mang chuyện lắp ráp trong nước với nhập khẩu nguyên chiếc ra đây. Vấn đề là ở chỗ, Merc là mác xe LD duy nhất mà không thấy có phàn nàn về sự khác biệt về chất lượng giữa hàng trong nước và hàng nhập khẩu. Thậm chí hàng LD còn được đánh giá cao hơn, ít ra là về cái độ lành, phù hợp với điều kiện VN, và vì thế tịnh không thấy có cái C hay E Class nhập khẩu nào (trừ những hàng cũ mèm đời trước khi Merc vào VN). Nói như thế có nghĩa là, nói về Merc thì đừng lôi LD với nhập khẩu ra đây. Tiếp theo về Tiguan, nói thật với bác em đã từng lái em nó rồi, ở Đức luôn chứ không phải VN đâu, Golf với Passat em cũng phi trên Autobahn hết rồi, và nói thẳng ra thì chúng đúng chỉ là xe bình dân thôi, không thể nào so sánh với Merc được. GLK thì em lại mới chỉ lái ở VN, tốc độ tối đa mới có 100km/h thôi nhưng qua cảm nhận chủ quan của em thì Tiguan thua khá là xa về mọi phương diện. Vì thế em cho rằng mua Tiguan với cái giá của GLK là không hợp lý, cho dù nó là hàng nhập.

Tất nhiên xe mới mua mà ném đá thì là không tế nhị, nhưng đây là diễn đàn mở, tức là phải có khả năng tiếp nhận được thông tin từ nhiều phía, đó là chuyện thường.