Volkswagen toàn tập - Hãy lái rồi cảm nhận (Phần II)

present

Xe điện
Nếu cụ cứ vặn theo thương hiệu, rằng VW ko thể ngang giá với Merc thì em đồng ý cả 2 tay. Vấn đề nằm ở chỗ Tiguan ko có hàng lắp ráp trong nước mà là nhập nguyên chiếc từ Đức, còn GLK là hàng lắp ráp trong nước, thuế cho 2 loại nó sẽ khác nhau đấy cụ ạ dẫn tới giá thành cuối cùng nó cũng sẽ khác nhau. Nếu cụ mua 1 em GLK nhập nguyên chiếc giá nó chắc chắn sẽ khác, khi đó cụ đỡ phải lăn tăn là sao giá em Tiguan nó gần ngang bằng GLK làm gì. GLK ngang phân khúc với X1, vậy mà cụ xem, sao X1 nó lại đắt thế, vì em nó cũng nhập nguyên chiếc đấy cụ ạ. Túm lại câu chuyện về giá cả của cụ thì chả những Đức nó cười mà Việt Nam mình cũng ối người cười.
Cụ nói câu trước theo kiểu việc gì phải mua, rồi thì lại ừ có ai bắt mua đâu, quăng đá như cụ chẳng có tí xây dựng nào cả, hơn nữa cụ lại là người chả lái cái xe đang bàn ở đây để mà phán. Cứ nhìn giá mà phán thì thị trường VN có mà nói đến tháng sau ko hết.
Túm lại cụ thích thì cụ cứ ném đá, ai thích xe gì người nấy mua, còn chuyện làm giá mấy ông đưa xe về mấy ông ấy làm, hợp lý thì ko sao, chứ ko hợp lý kiểu gì chả có người lăn tăn, mà bây giờ cái xe nào mới ra chả lăn tăn, thế rồi mua vẫn cứ mua hơ hơ :D
Đức hay Việt Nam có cười cứ cười thoải mái, nói chung có cái xe mình thích để đi là khhóai rồi, kệ người đời cứ tưởng mình thông minh mua được cái xe hợp lý về giá cả (trong một khung giá ô tô vô lý) hơn các đồng chí khác.
Lạ nhể! Em tưởng GLK cùng phân khúc với X3 chứ nhỉ???
Sao lại cho em nó cùng phân khúc X1, như vậy em nó tủi chết mất :)

queenbee

Xe buýt
hic, các cụ ơi, fun đi tẹo nào, có lẽ em phận nữ nên chỉ bít lái và lái, chả bít đánh giá này nọ kia như các cụ, hix!

Sid

Xe tăng
Em cám ơn cụ sid, cụ cũng chạy scirroco đúng ko ạ? nghe cụ nói em cũng ham, nhưng ảnh cuối phải ngồi căn chỉnh gì đó mà em thấy.............lo lo ạ :(
à, đấy là do em nổi máu nghiện âm thanh nên phải làm kĩ mợ ạ. nếu mợ muốn nghe tốt bình thương hơn loa zin thì mợ chỉ cần thay 2 cặp focal v30 hay dòng rẻ hơn, dùng âm ly nguyên bản theo xe là được. vì em độ là còn giữ mỗi cái head unit để đọc cd,dvd thôi chứ âm ly em xìa mới, loa mới, bộ xử lý âm thanh, chống ồn, cách âm, loa sub woofer to bằng cái vali vứt ở cốp nữa. nên phải căn chỉnh lại âm thanh cũng như âm hình cùng các dải tần số sao nó hoàn chỉnh nhất, vừa lỗ nhĩ em nhất.
@mazda speed: có thể ý kiến bác hay, bác đi nhiều xe và bác thấy glk giá tốt so hiệu năng và giá thành nhưng những người trong topic này lại ko cho là vậy. nên bác vào nhầm chỗ và nói nhầm quan điểm quần chúng. giả dụ em chui vào box mazda nói mazda 3 chạy ko ngon bằng vios bác nghĩ sao? vios vừa tiết kiệm xăng, bán ít lỗ... đại loại như vậy.
em không bảo thủ nhưng với vw vẫn có một tình yêu đặc biệt. với mer em cũng thích và vẫn ủ mơ ước mua một em mer G . nhưng... lại nhưng thôi thì ko nói nữa.

queenbee

Xe buýt
à, đấy là do em nổi máu nghiện âm thanh nên phải làm kĩ mợ ạ. nếu mợ muốn nghe tốt bình thương hơn loa zin thì mợ chỉ cần thay 2 cặp focal v30 hay dòng rẻ hơn, dùng âm ly nguyên bản theo xe là được. vì em độ là còn giữ mỗi cái head unit để đọc cd,dvd thôi chứ âm ly em xìa mới, loa mới, bộ xử lý âm thanh, chống ồn, cách âm, loa sub woofer to bằng cái vali vứt ở cốp nữa. nên phải căn chỉnh lại âm thanh cũng như âm hình cùng các dải tần số sao nó hoàn chỉnh nhất, vừa lỗ nhĩ em nhất.
@mazda speed: có thể ý kiến bác hay, bác đi nhiều xe và bác thấy glk giá tốt so hiệu năng và giá thành nhưng những người trong topic này lại ko cho là vậy. nên bác vào nhầm chỗ và nói nhầm quan điểm quần chúng. giả dụ em chui vào box mazda nói mazda 3 chạy ko ngon bằng vios bác nghĩ sao? vios vừa tiết kiệm xăng, bán ít lỗ... đại loại như vậy.
em không bảo thủ nhưng với vw vẫn có một tình yêu đặc biệt. với mer em cũng thích và vẫn ủ mơ ước mua một em mer G . nhưng... lại nhưng thôi thì ko nói nữa.
vâng, cám ơn cụ nhé, nếu có độ đẽo gì, chắc em phải chạy ra hỏi cụ thui ạ!

Em cũng học tập và làm việc ở Đức về, cũng chạy 1 vài xe ở bên đó, về đây em lại bị phong cách và kiểu dáng của VW scirroco hớp hồn, hic, thế là em chiến thui! chứ nếu hỏi em thik loại nào, em xin thành thật là: em thik Porsche Panamera white 2011 cơ ạ, dưng GIấc mơ vẫn chỉ là giấc mơ thui ạ :((

ngamban

Xe điện
vâng, cám ơn cụ nhé, nếu có độ đẽo gì, chắc em phải chạy ra hỏi cụ thui ạ!

Em cũng học tập và làm việc ở Đức về, cũng chạy 1 vài xe ở bên đó, về đây em lại bị phong cách và kiểu dáng của VW scirroco hớp hồn, hic, thế là em chiến thui! chứ nếu hỏi em thik loại nào, em xin thành thật là: em thik Porsche Panamera white 2011 cơ ạ, dưng GIấc mơ vẫn chỉ là giấc mơ thui ạ :((
Giờ nói chuyện ước mơ, em xin ké cẩm tí là cái ước mơ của em một nửa nó cũng giống mợ, nhưng chỉ giống ở chỗ Porsche, còn lại thì em thích...Cayenne, hức. Ước mơ xa vời :((

Mazspeed

Xe container
Em không vào nhầm chỗ, đây là box "Các hãng xe khác" và em cũng có 1 cái xe thuộc vào dạng "khác" này. Và tất nhiên là em chẳng định nói đúng với quan điểm của quần chúng, em nêu quan điểm của em, quần chúng em đek quan tâm. Còn bác muốn vào box Mazda thì oen com quá, vô tư đi bác, nói gì cũng được hết mà :)) :)) :)).

Sid

Xe tăng
Em không vào nhầm chỗ, đây là box "Các hãng xe khác" và em cũng có 1 cái xe thuộc vào dạng "khác" này. Và tất nhiên là em chẳng định nói đúng với quan điểm của quần chúng, em nêu quan điểm của em, quần chúng em đek quan tâm. Còn bác muốn vào box Mazda thì oen com quá, vô tư đi bác, nói gì cũng được hết mà :)) :)) :)).
em ko muốn xúc phạm bác, em ko muốn nói ý kiến nhận xét cá nhân gì về bác luôn vì dễ đụng chạm ko đáng có. em chỉ muốn nói bác nói và đếch quan tâm đến ai khác thì bác có gì đó đã mếch lòng người khác, chí ít là đến cá nhân em. tất nhiên em nhắc nhở tế nhị như vậy vì em ko muốn xảy ra cãi vã gì ở đây.
vì chưa có box vw nên vô tình những ai đam mê và đang đi vw chui vào đây bàn tán. nên bác nói vậy em nghĩ có lẽ hơi nhạy cảm:-B. bác ko phải là mod box mazda nên bác biết sao đc khi em nhảy vào đó nói gì cũng được, đúng ko nào? có thể bác kệ em nhưng ng khác thì ko... chút góp ý mong bác tiếp thu

queenbee

Xe buýt
Giờ nói chuyện ước mơ, em xin ké cẩm tí là cái ước mơ của em một nửa nó cũng giống mợ, nhưng chỉ giống ở chỗ Porsche, còn lại thì em thích...Cayenne, hức. Ước mơ xa vời :((
Vâng, nhưng em phận gái cụ ơi, ví như em chạy Cayenne Turbo S, các cụ sẽ nghĩ gì ạ? hĩ hix, chắc em ế đến già mất, vì chả có zai nào dám làm quen lun í, hizz

Mazspeed

Xe container
em ko muốn xúc phạm bác, em ko muốn nói ý kiến nhận xét cá nhân gì về bác luôn vì dễ đụng chạm ko đáng có. em chỉ muốn nói bác nói và đếch quan tâm đến ai khác thì bác có gì đó đã mếch lòng người khác, chí ít là đến cá nhân em. tất nhiên em nhắc nhở tế nhị như vậy vì em ko muốn xảy ra cãi vã gì ở đây.
vì chưa có box vw nên vô tình những ai đam mê và đang đi vw chui vào đây bàn tán. nên bác nói vậy em nghĩ có lẽ hơi nhạy cảm:-B. bác ko phải là mod box mazda nên bác biết sao đc khi em nhảy vào đó nói gì cũng được, đúng ko nào? có thể bác kệ em nhưng ng khác thì ko... chút góp ý mong bác tiếp thu
Em đã nói ở trên rồi mà, 4R là môi trường mở, đã vào thì phải chấp nhận được các luồng ý kiến khác nhau. Không ai cấm vào đâu đó và nói ngược lại mọi thứ trong đó cả. Bác cứ vào box Mazda mà chê mà chọc, đảm bảo với bác mốc bên đó chả làm gì được bác đâu :).

CR-Vic

Xe container
Cụ Mazspeed có cái xe Mazda nào đâu mà mấy cụ VW lại chụp mũ thế nhỉ? :))

Nhân tiện em thấy chỉ có mỗi ở xứ ta lại coi VW, Renault là xe hạng sang rồi so sánh với BMW, Mercedes, v...v... (chắc vì nó mang cái danh xe Châu Âu chăng).

Sid

Xe tăng
Em đã nói ở trên rồi mà, 4R là môi trường mở, đã vào thì phải chấp nhận được các luồng ý kiến khác nhau. Không ai cấm vào đâu đó và nói ngược lại mọi thứ trong đó cả. Bác cứ vào box Mazda mà chê mà chọc, đảm bảo với bác mốc bên đó chả làm gì được bác đâu :).
em nào có cấm quyền tự do ngôn luận của cụ?
nếu cụ bảo ko ai làm được gì em thì cụ nhầm, vì nếu vậy đã ko có chuyện chỉ vì mâu thuẫn trên mạng mà xảy ra án mạng ngoài đời.
forum là môi trường hay xã hội ảo nhưng con người là thật và nói với nhau là thật. tốt nhất chúng ta nên tôn trọng ý kiến và giữ cân bằng thì khi offline mới ko có chuyện hiềm khích hay chê bai nhau.
em không muốn tiếp tục chuyện này nữa vì nó là chủ đề muôn thủa. nếu scos gì không phải mong các bác lượng thứ

Sid

Xe tăng

Nhân tiện em thấy chỉ có mỗi ở xứ ta lại coi VW, Renault là xe hạng sang rồi so sánh với BMW, Mercedes, v...v... (chắc vì nó mang cái danh xe Châu Âu chăng).
có lẽ vì nó đắt mà so với nước ngoài thì nó lại là bình dân đúng ko bác?
thế nên mới có chuyện bác mua củ đậu ở Vn 100 K được cả xọt còn bác mua ở bên Anh mới được 2 củ, chính xac là 7 lạng.
và ví như quan điểm ở quê em thì nhừ nò có camry được coi là đại gia còn ở HN thì lại là chuyện xuề xoà bác ạ. mà danh hiệu tự phong này em vẫn chưa thấy chính thức, có lẽ do giá nó cao nên được coi là sang trọng. vì Vn mình chưa sản xuất được, phải đóng quá nhiều thuế nên vậy. đến 2017 thì nghiễm nhiên nó lại thành xe bình dân thôi nhưng lúc đó thì em phanteon của vw chắc vẫn được gọi lqf sang bác nhêy

ngamban

Xe điện

Ơ,cụ đừng chụp mũ ngược thế chứ, em tin là những ông đi VW chả bao giờ coi em nó là hạng sang, chỉ đơn giản là em nó tốt và đáng để đi.Còn ngược lại chính một cơ số các đồng chí không chạy VW, Renault thì lại cứ mặc nhiên nghĩ nó là xe hạng sang căn cứ vào cái giá và tâm lý "tự coi", "thích coi" hay "cố tình coi" những dòng xe trên là sang không mục đích gì ngoài chê bai,mỉa mai, dìm hàng trong khi chính những ông đi VW chả ai nghĩ thế.
Đọc còm của những cụ cứ bắt em nó phải là hạng sang, cứ bắt em nó phải đứng chung với Merc để chê mà thấy buồn cười.
@ Cụ Sid: Thôi cụ ạ, diễn đàn mỗi người một kiểu, kệ thôi, chúng ta cứ sung sướng là chúng ta đang đi một cái xe cũng rất bình thường nhưng cứ bị nhiều người ép là hạng sang, miễn sao chúng ta cảm thấy thích khi lái nó và nhiều người khác ko có cái cảm giác đó.

zukick

Xe đạp
Hì hì các bác cãi nhau vui nhờ. Nhiều bác cũng hỏi em tại sao ngu thế không mua GLK mà mua cái tiguan đọc méo cả mồm làm gì, nên em mới làm thử cái bảng so sánh, xem có đúng là mình ngu không:

- Mer GLK: Thương hiệu quá nổi tiếng, là xe hạng sang đứng ngang hàng với X3, Q5 ..; Chất lượng tốt, bền, máy khỏe khá tiết kiệm xăng, cảm giác lái không chê vào đâu được; tiện nghi đầy đủ, hiện đại; Phụ tùng nhiều dễ thay thế; Giá cả rất phù hợp (rẻ hơn nhiều) nếu so với những xe cùng phân khúc; Mặc dù là xe lắp trong nước nhưng chất lượng không kém xe nhập.

- VW tiguan: Thương hiệu chả ma nào ở VN biết, ở tây chỉ là hàng bình dân, cùng phân khúc với đội CRV, Rav4, Koleos; Chất lượng tốt, bền, máy yếu hơn GLK, tiết kiệm xăng, cảm giác lái ổn nhưng chân ga có độ trễ khá lớn, nếu chạy không quen những lúc đạp phanh giảm tốc độ rồi tăng tốc lại có cảm giác như bị hẫng đà rất khó chịu, nhưng chạy tầm 1000km thì không vấn đề; tiện nghi tương đối đầy đủ, hiện đại; Giá cả đắt so vơí những xe cùng phân khúc; Mặc dù là xe nhập nhưng option bị hãng cắt tứa lưa, thỉnh thoảng còn điểm xuyết vài món hàng tàu khuyến mại.

Em so sánh sơ sơ thế để các bác nghiên cứu. Bản thân em chọn Tiguan, đơn giản là vì: Em chuyên phải chạy đường rừng núi đèo dốc, đường lầy lội, không thích chạy 7 chỗ vì nó to quá, mà bọn CRV SantaFe hay Rav4 thì em nghĩ là khả năng phục vụ cho mục tiêu đi lại của em nó có hạn chế. Tiguan chạy mấy cái loại đường này thì cực khoái, tuy là hơi xót xe (Xe em vừa bị vêu *** khi giữa đống bùn bầy nhầy mọc lên 1 em đá hộc to tướng :( ).

Và em không chọn GLK vì 1 lý do rất ngu: Em thấy GLK xấu bỏ mẹ, nhìn chả ra làm sao cả, nên em chả thèm. Hị hị

ngamban

Xe điện
Và em không chọn GLK vì 1 lý do rất ngu: Em thấy GLK xấu bỏ mẹ, nhìn chả ra làm sao cả, nên em chả thèm. Hị hị
Hi hi, em kết câu này của cụ. Em ứ thích GLK đơn giản vì nó là cái xe Merc xấu nhất từ bé đến giờ em nhìn thấy, trông nó cứ mất cân đối thế quái nào về tỉ lệ ấy cụ ạ :))

Chỉnh sửa cuối:

Mazspeed

Xe container
Hì hì các bác cãi nhau vui nhờ. Nhiều bác cũng hỏi em tại sao ngu thế không mua GLK mà mua cái tiguan đọc méo cả mồm làm gì, nên em mới làm thử cái bảng so sánh, xem có đúng là mình ngu không:

- Mer GLK: Thương hiệu quá nổi tiếng, là xe hạng sang đứng ngang hàng với X3, Q5 ..; Chất lượng tốt, bền, máy khỏe khá tiết kiệm xăng, cảm giác lái không chê vào đâu được; tiện nghi đầy đủ, hiện đại; Phụ tùng nhiều dễ thay thế; Giá cả rất phù hợp (rẻ hơn nhiều) nếu so với những xe cùng phân khúc; Mặc dù là xe lắp trong nước nhưng chất lượng không kém xe nhập.

- VW tiguan: Thương hiệu chả ma nào ở VN biết, ở tây chỉ là hàng bình dân, cùng phân khúc với đội CRV, Rav4, Koleos; Chất lượng tốt, bền, máy yếu hơn GLK, tiết kiệm xăng, cảm giác lái ổn nhưng chân ga có độ trễ khá lớn, nếu chạy không quen những lúc đạp phanh giảm tốc độ rồi tăng tốc lại có cảm giác như bị hẫng đà rất khó chịu, nhưng chạy tầm 1000km thì không vấn đề; tiện nghi tương đối đầy đủ, hiện đại; Giá cả đắt so vơí những xe cùng phân khúc; Mặc dù là xe nhập nhưng option bị hãng cắt tứa lưa, thỉnh thoảng còn điểm xuyết vài món hàng tàu khuyến mại.

Em so sánh sơ sơ thế để các bác nghiên cứu. Bản thân em chọn Tiguan, đơn giản là vì: Em chuyên phải chạy đường rừng núi đèo dốc, đường lầy lội, không thích chạy 7 chỗ vì nó to quá, mà bọn CRV SantaFe hay Rav4 thì em nghĩ là khả năng phục vụ cho mục tiêu đi lại của em nó có hạn chế. Tiguan chạy mấy cái loại đường này thì cực khoái, tuy là hơi xót xe (Xe em vừa bị vêu *** khi giữa đống bùn bầy nhầy mọc lên 1 em đá hộc to tướng :( ).

Nếu cần xe cho mục đích đường rừng núi đèo dốc lầy lội thì lựa chọn tốt là Mit Pajero, Triton hoặc nếu muốn CUV thì là Ford Escape, bác mua Tiguan để đi đường xấu thì em ngưỡng mộ đấy, rất có điều kiện :).

ngamban

Xe điện
Nếu cần xe cho mục đích đường rừng núi đèo dốc lầy lội thì lựa chọn tốt là Mit Pajero, Triton hoặc nếu muốn CUV thì là Ford Escape, bác mua Tiguan để đi đường xấu thì em ngưỡng mộ đấy, rất có điều kiện :).
Thì toàn nhà có điều kiện mà, nên mới "phải mua" cái xe Tiguan :))

semi amatuer

Xe đạp
Tại thuế ở ta thôi chứ bản thân cái tên VW đã là "xe của nhân dân" rồi
Lưu ý: ở đây chỉ đề cập đến riêng thương hiệu VW mà không phải là Tập đoàn VW (VW group), vì trong tập đoàn này có đủ cả: từ xe bình dân cho đến hạng sang và cả siêu xe nữa!

couto_hung

Xe tăng
Tổng cộng hết 1 tỷ 470 sau khi đã khuyến mại bác ạ (Có DVD). Xe em thứ 3 này mới về đến nơi nên chưa có đk kiểm tra kỹ các op, nhưng đại khái những op cơ bản như gương chống lóa, sưởi kính sưởi gương, tự động gạt mưa, ghế lái chỉnh điện .. thì có. Không có cửa nóc, không có đèn bi, không có start-stop, cruise control ... Em chỉ biết đến thế.
Đắt lòi củ kèn, đúng là xe nhập khẩu