[Vì cộng đồng] Với ông chiến tranh chưa bao giờ kết thúc!

Trạng thái
Thớt đang đóng

Adesign

Xe tăng
Website
www.vectorad.vn
Đọc bài của cụ, lại đc nghe lão htlongbien tóm tắt câu chuyện sau khi gặp cụ, mà lòng e nghèn nghẹn. Qua đây e bày tỏ sự mến phục đặc biệt tới cụ khongthuphi, chúc cụ luôn mạnh khỏe - hạnh phúc và thành công.

Nhân đây e cũng mến phục sự đoàn kết và tình thân ái của các ofer khác trong việc kết thúc chiến tranh cho một số phận. Xã hội còn cần nhiều lắm những nghĩa cử cao cả như vậy.

Driver_pro

Xe tải
CÓ KHÔNG ÍT CHO LÀ XA NHƯNG RẤT GẦN NẾU THẤU HIỂU
e muốn gửi cho ông 10 ít bao xi măng dựng nhà nhưng hiện tại e ko ở VN

nếu cụ KTP có thể thì cho e mượn 500K và đóng vào quỹ ủng hộ luôn, Tết e sẽ gửi lại cụ. E cám ơn cụ trước.

PS. đọc cái thớt của cụ e mới register cái nick này.
Cá nhân em cả nghĩ: cả trăm nghìn bao xi măng cũng chả là gì với tâm và công sức cụ khongthuphi đã làm bấy lâu nay!

Dưng; cụ nhờ như thế này em e rằng ko tiện vì cụ khongthuphi còn đang phải lao rất nhiều việc khác! với tấm lòng của cụ commado để kịp thời thì cụ nên nghiên cứu phương án khác ah!
Em đồng ý với cụ !
Cụ KTP đã làm những việc mà cả diễn đàn ngả mũ rồi ...
Vậy cụ mợ nào có lòng thì ...tùy Tâm & tùy Duyên thôi ... Đừng làm khó nhau thêm ạ !
Việc khác , xin các cụ mợ miễn bình luận về xuất xứ của ông Mười Sơn nưa ạ ....mà tập chung vào lo việc chính ... \m/
Theo em:
Cụ commado có tấm lòng, nhưng điều kiện của cụ để thể hiện thì có thể lúc này hoặc sau này khi về VN cụ chuyển vào TK của ai đó có điều kiện thuận lợi cũng được. Tết cắc chắn sẽ có người đến thăm ông Mười (em cứ tin thế). Hoặc nếu cụ muốn thể hiện ngay thì công khai danh tính, nơi ở... ai ở gần làm hộ rồi cụ tạ sau gọi là gặp mặt OFER.

thief_fighter

Xe buýt

nếu cụ KTP có thể thì cho e mượn 500K và đóng vào quỹ ủng hộ luôn, Tết e sẽ gửi lại cụ. E cám ơn cụ trước.

Cụ nên ủng hộ cụ KTP là đủ rồi, vì cụ KTP đã đổ khôgn biết bao nhiêu tiền bạc công sức vào nên cụ có ủng hộ cụ KTP cũng là ủng hộ ông Mười.

Nếu cụ ở nước ngoài có thể chuyển qua paypal cũng được

commado

Đi bộ
e chân thành cám ơn các cụ! nếu ko thì có lẽ e xin làm theo cách của cụ Driver_pro đã hướng dẫn ạ.
@cụ KTP: e xin lỗi cụ nếu đã làm cụ khó xử.

Chỉnh sửa cuối:

khongthuphi

Xe điện
Thưa toàn thể Ofer, theo nguyện vọng của ông Mười và em cũng đã thông qua cụ Cứ từ từ, căn nhà của ông Mười sẽ thay đổi lại 1 chút về bố trí mặt bằng và thiết kế. Việc thay đổi này không làm thay đổi diện tích xây dựng cũng như về dự toán. Em vạch sơ lược về mặt bằng mới dự kiến như sau:

Đề nghị các cụ mợ xem xét cho ý kiến để sáng mai em bắt tay vào triển khai ạ!

khongthuphi

Xe điện
Mấy ngày nay ông Mười cứ thường trực tại khu đất, ông mong lắm cái ngày ngôi nhà được hoàn thành. Đến nay VLXD cơ bản đã tập kết đầy đủ:

Mặt bằng đã chuẩn bị xong:

khongthuphi

Xe điện
Con đường từ đường lớn dẫn đến căn nhà ông Mười đang được gấp rút rải nhựa, như vậy là OTFun xây nhà còn nhà nước thì làm đường cho ông Mười, ke ke:

Sáng nay bác Nguyễn Chí Dũng bạn chiến đấu của ông Mười và đ/c D. sỹ quan an ninh đến khu đất để thăm và chúc mừng ông Mười:

khongthuphi

Xe điện
Kể từ ngày đầu em gặp ông Mười đến nay (hơn 1,5 tháng), thời điểm này ông đã nhớ lại được rất nhiều chuyện. Trí nhớ của ông đã khôi phục được 60-70%, thật kỳ diệu, OF có thể ví như một thầy thuốc đại tài.
Bác Chí Dũng và ông Mười gặp nhau cười nói rôm rả. Toàn kể lại chuyện ngày xưa còn ở trong Chiến khu, ông Mười hăm hở kể ra những chuyện mà trước đây em gặng hỏi ông không thể nhớ.

Các bác vui nhất khi kể về chuyện tán gái trong chiến khu.
Em hỏi: Ông Mười ơi, hồi đó ông có yêu em nào trong đơn vị không?
- Có chớ, hồi đó có mấy đứa thích ông lận!
Ông Dũng chen vào: Hồi đó cha Mười Sơn này sát gái lắm, ổng có tài đá banh và chơi banh chuyền nên tụi gái giao liên, cấp dưỡng khoái chả! Hơn nữa chả lại là Tiểu đội trưởng nữa chớ! ha ha.
Em hỏi tiếp: Ông Mười có nhớ tên cô ấy nữa không?
- Có chớ! Nó tên là Út Quyên làm cấp dưỡng, quê ở đâu miệt Long An gì đó.
- Ừ đúng rồi, Út Quyên người nhỏ nhắn trắng trẻo, mặt tròn da trắng bóc. Ông Dũng đế thêm.
Em chọc: Hồi đó có mần ăn chi không ông?
- Khà khà, hồi đó chỉ ôm iếc này nọ thôi hà, đâu dám "quất" đâu, kỷ luật chết mẹ ạ.
Rồi ông kể: Có bận ông xin thủ trưởng đưa em Quyên đi ra suối tâm sự, thủ trưởng gật đầu còn dặn, mày đi nhớ mang theo súng nhen. Ông về khoác khẩu AK Tiệp rồi dẫn người yêu đi ra suối tâm sự. Ông bỗng chùng xuống, hình như kỷ niệm tưởng chừng đã ngủ yên lâu lắm rồi nhưng nay lại trỗi dậy mãnh liệt quá, ông lặng đi một lúc!
Bà chủ quán cà phê ngoài 50 tuổi mủm mỉm cười hóng chuyện của hai ông bạn và đứa cháu.

khongthuphi

Xe điện
Nói thêm, bác Nguyễn Chí Dũng cũng là 1 Việt Kiều, ông sinh ở tỉnh Congpongcham, tham gia kháng chiến năm 1968. Năm 1970 về công tác cùng đơn vị với ông Mười. Sau giải phóng cùng chuyển nghành về Ty GTVT TN, đến năm 1980 thì ông xin nghỉ việc. Gia đình ông ở CPC đến năm 1976 thì di cư về VN, hiện ông Dũng có 1 người anh là Nguyễn Ngọc Xuân, 70 tuổi cũng là Việt kiều, tham gia kháng chiến năm 1968 năm 1975 chuyển về công tác tại BCH Biên phòng tỉnh TN, năm 1979 xin nghỉ phục viên. Nay ông xin xác nhận lại thời gian tham gia quân đội để làm chế độ cho người tham gia kháng chiến nhưng không cấp nào giúp ông cả. Hơn 3 năm nay ông chạy khắp nơi từ địa phương lên tỉnh rồi về QK7 và ra cả BQP, ôm cả tập hồ sơ đi lại hàng mấy chục lần xin xác nhận mà không được. Đầu năm nay ông Xuân bị tai biến hiện nằm 1 chỗ do liệt nữa người. Theo ông Dũng, ông Xuân có lẽ chờ chết thôi, chẳng được hưởng chế độ gì!

BG25

Xe điện
Cháu đọc chuyện bên trên đang hay, đến chuyện bác Dũng, bác Xuân lại thấy buồn quá.

khongthuphi

Xe điện
Nhà ko xây phòng ngủ riêng hả cụ?
Không ngăn phòng mợ ạ. Ý ông muốn vậy cho rộng rãi, chỗ ngủ chỉ kéo tấm ri đô là ok rồi. Khí hậu TN quanh năm nắng nóng nên hạn chế che chắn, gây cảm giác chật chội, nóng bức.

Chỉnh sửa cuối:

khongthuphi

Xe điện
Cháu đọc chuyện bên trên đang hay, đến chuyện bác Dũng, bác Xuân lại thấy buồn quá.
Vâng, buồn lắm cụ ạ! Vợ bác Xuân nói: tui ngăn ông đừng chạy chế độ nữa mất sức mất tiền, ổng hổng nghe, chạy riết rồi giờ bại liệt luôn.
Biết em làm đc vụ ông Mừơi, gia đình bác Xuân tỏ ý muốn em giúp nhưng em không nhận lời. Mặc dù rất áy náy nhưng em không còn cách nào khác.

Driver_pro

Xe tải
Thưa toàn thể Ofer, theo nguyện vọng của ông Mười và em cũng đã thông qua cụ Cứ từ từ, căn nhà của ông Mười sẽ thay đổi lại 1 chút về bố trí mặt bằng và thiết kế. Việc thay đổi này không làm thay đổi diện tích xây dựng cũng như về dự toán. Em vạch sơ lược về mặt bằng mới dự kiến như sau:

Đề nghị các cụ mợ xem xét cho ý kiến để sáng mai em bắt tay vào triển khai ạ!
1. Quan điểm của em là đáp ứng nguyện vọng của ông Mười một cách hợp lý... nên em ok phương án này. Cách này ngoài tiêu chí thoáng phù hợp khí hậu còn giúp ông có thể tiếp khách đông người khi cần.
Riêng em thấy rằng: Nên để bếp nấu áp vách tường sau, góc bên phải sẽ thoát hơi nấu đồ ăn tiện hơn và đỡ quẩn trong nhà. Phần bếp nấu dự kiến trên bản vẽ là nơi giường ngủ của ông Mười + dự tính luôn vị trí treo bàn thờ thắp hương gia tiên nữa thì hay hơn. Ý em bàn thờ gia tiên treo phía trên của sổ S1, chỉ sợ cao thôi => Có thể chuyển S1(cửa mặt hông _chữ nhỏ em thấy không rõ lắm) thành kích thước phù hợp thay vào cửa đi ở phía hiên, giảm cửa đi không qua nơi ngủ. Vấn đề này cụ KTP hỏi Thầy chút coi?

Nhà ko xây phòng ngủ riêng hả cụ?
2. Để tách thành phòng khách riêng với phòng ngủ và bếp ăn có thể dùng rèm ngăn, cũng có thể làm các tấm bình phong gấp lại di động được theo yêu cầu. Em nghĩ làm bình phong ổn hơn.

Tiếp tục hóng chuyện của cụ chủ. Chuyện phát sinh của bác Dũng, bác Xuân phía gia đình đã làm như vậy em nghĩ tấm lòng của cụ chỉ thì ai cũng hiểu nhưng việc này cụ chủ sẽ không đủ thời gian và điều kiện để tới đích. Chỉ mong qua chuyện ông Mười của OF may ra sẽ có tác động đến chuyện kia thôi các cụ/mợ ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Hay quá ! Kết nhất quả làm đường đến tận nhà cho ông Mười ! :)) tuyệt vời ! \m/

khongthuphi

Xe điện
Riêng em thấy rằng: Nên để bếp nấu áp vách tường sau, góc bên phải sẽ thoát hơi nấu đồ ăn tiện hơn và đỡ quẩn trong nhà. Phần bếp nấu dự kiến trên bản vẽ là nơi giường ngủ của ông Mười + dự tính luôn vị trí treo bàn thờ thắp hương gia tiên nữa thì hay hơn. Ý em bàn thờ gia tiên treo phía trên của sổ S1, chỉ sợ cao thôi => Có thể chuyển S1(cửa mặt hông _chữ nhỏ em thấy không rõ lắm) thành kích thước phù hợp thay vào cửa đi ở phía hiên, giảm cửa đi không qua nơi ngủ. Vấn đề này cụ KTP hỏi Thầy chút coi?

2. Để tách thành phòng khách riêng với phòng ngủ và bếp ăn có thể dùng rèm ngăn, cũng có thể làm các tấm bình phong gấp lại di động được theo yêu cầu. Em nghĩ làm bình phong ổn hơn..
Tặp quán cuả người dân nơi đây thường xây nhà kiểu chữ L. Cửa Đ2 được bố trí đi vào bếp và wc tránh phòng khách. Chỗ này ngoài bếp, wc ra còn là nơi để xe máy, xe đạp. Em dự định bố trí chỗ ngủ cuả ông Mười ở góc cuối bên phải. Bàn thờ sẽ đặt ở trên tường đối diện cửa sổ S2 cụ ạ. Cảm ơn cụ đã rất tâm huyết với thớt này và có những góp ý xác đáng.

khongthuphi

Xe điện

Cảm ơn tấm lòng cuả cụ. Việc cụ nhờ em sẽ thực hiện, khi quyết toán công trình em sẽ cộng thêm 500k. Nhờ cụ Phan3H đưa vào danh sách ủng hộ nick Commado 500k. Cụ yên tâm nhé! Chúc cụ Hạnh phúc và sức khoẻ!

Driver_pro

Xe tải
Tặp quán cuả người dân nơi đây thường xây nhà kiểu chữ L. Cửa Đ2 được bố trí đi vào bếp và wc tránh phòng khách. Chỗ này ngoài bếp, wc ra còn là nơi để xe máy, xe đạp. Em dự định bố trí chỗ ngủ cuả ông Mười ở góc cuối bên phải. Bàn thờ sẽ đặt ở trên tường đối diện cửa sổ S2 cụ ạ. Cảm ơn cụ đã rất tâm huyết với thớt này và có những góp ý xác đáng.
Vâng, đã là tập quán thì ok, bởi vậy em mới đề nghị hỏi Thầy.
Cảm ơn cụ KTP!

whitehorsena

Xe hơi
Hi cụ chủ hôm trcs em chuyển cụ có nhận đcj kg ạ

khongthuphi

Xe điện
Theo em được biết nhũng ngày gần đây lượng truy cập có IP khu vưc Tây ninh tăng lên rất nhiều. Điều này rất đáng mưng, otfun đang phủ sóng ngày càng rộng và sâu.

Trạng thái
Thớt đang đóng