[Funland] Vô thần - những người không theo tôn giáo nào và những vấn đề cần bàn thêm

New car 2023

Xe container
chủ đề khá hay và phạm vi rộng nhưng liên quan sát đến đời sống. Tôn giáo thì k dám bàn nhưng vô thần hay thần thì trc có cụ nói là k bao giờ tin vào thầy bói thầy cúng gì cả, làm việc gì cũng tự xem ngày và tự quyết. Nhưng em quan sát thì đa phần những trường hợp đó tự quyết là đối với việc mình chủ động dc, còn ví dụ như nhà có tang ma thì e thấy hiếm người có thể tự xem ngày giờ để quyết dc việc này, nếu thế thì gọi là vô thần hay k, và vì sao các việc khác tự tin tự quyết mà việc này vẫn phải xem thầy
Nhà tôi có tang, tôi chạy ra chỗ Đường Thành, hỏi vài lịch trống gần nhất phù hợp.
Rồi phi về xem ngày nào là ổn - thuần tuý về mặt thời gian bác ạ, vì không thể làm ngay ngày mai - dù đẹp hay xấu.

Rồi chốt, thế là xong.
Thầy bà gì đó, tôi sa thải từ thế kỷ trước rồi. Hoàn toàn tương tự với xây nhà và cưới vợ.

Còn với các việc tạm cho là nhớn, luôn có 1 ông Tổng giám đốc nào đó, thì ông đó phải tự quyết thôi. Hỏi đồng chí thầy cũng là 1 cách tự quyết, dù tôi đánh giá cách này khá là ngu xuẩn.

phuongmit

Xe cút kít
Nhà tôi có tang, tôi chạy ra chỗ Đường Thành, hỏi vài lịch trống gần nhất phù hợp.
Rồi phi về xem ngày nào là ổn - thuần tuý về mặt thời gian bác ạ, vì không thể làm ngay ngày mai - dù đẹp hay xấu.

Rồi chốt, thế là xong.
Thầy bà gì đó, tôi sa thải từ thế kỷ trước rồi. Hoàn toàn tương tự với xây nhà và cưới vợ.

Còn với các việc tạm cho là nhớn, luôn có 1 ông Tổng giám đốc nào đó, thì ông đó phải tự quyết thôi. Hỏi đồng chí thầy cũng là 1 cách tự quyết, dù tôi đánh giá cách này khá là ngu xuẩn.
vâng ngu hay khôn tuỳ cảm nhận và góc nhìn thôi bác, em chỉ nêu sự việc chứ k đánh giá vì mỗi người 1 niềm tin, ý chí và cách làm

thosandocu

Xe buýt

Rồi chốt, thế là xong.

vâng ngu hay khôn tuỳ cảm nhận và góc nhìn thôi bác, em chỉ nêu sự việc chứ k đánh giá vì mỗi người 1 niềm tin, ý chí và cách làm
Anh Gu - gồ sẽ giải đáp mọi mong muốn thắc mắc của các cụ , ví dụ như : người mất nam hay nữ, sinh năm bao nhiêu ....Ngay lập tức có nhiều đáp án cho các cụ lựa : ngày nay , ngày mai, ngày kia kèm theo giờ giấc chi tiết.....Thầy bà thì cũng thế thôi , data của anh gu - gồ thì chẳng thầy bà nào địch nổi.

Ga_son

Xe điện
Chúng sinh đứng vững trên 4 trụ cột trong đó có 1 trụ là đức tin, các chúng sinh vô thần thuộc 2 dạng, 1 là chưa có đầy đủ trí tuệ như người bình thường hoặc là đã có 1 đức tin khác cột vào, treo vào thay thế các đức tin về tôn giáo.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Em vô thần...chỉ thờ ông bà tổ tiên.
Đạo nào theo cũng tốn tiền hết...em lấy tiền đó nuôi con cho rùi.

Hoc_tro_dot

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ không biết đến khái niệm tín ngưỡng nhỉ.

TaiNon1974

Xe buýt

Rồi chốt, thế là xong.

Đấy là cụ có quyền quyết được.

New car 2023

Xe container
Anh Gu - gồ sẽ giải đáp mọi mong muốn thắc mắc của các cụ , ví dụ như : người mất nam hay nữ, sinh năm bao nhiêu ....Ngay lập tức có nhiều đáp án cho các cụ lựa : ngày nay , ngày mai, ngày kia kèm theo giờ giấc chi tiết.....Thầy bà thì cũng thế thôi , data của anh gu - gồ thì chẳng thầy bà nào địch nổi.
Thì đúng là theo cảm nhận + niềm tin gì đó mà bác phuongmit .

Cái chính là, khi tôi hỏi lại - và tôi luôn hỏi lại -: Tại sao bác làm vậy?
Thì không anh Tổng nào trả lời tử tế được.
Câu trả lời tôi thường nghe nhất là: Không có câu trả lời.
Câu hay gặp thứ nhì là: Thằng thầy bẩu vậy.

Quên, mất tiền cho cậu thầy đáng kính nữa ạ, dù không nhiều lắm.
Ai cũng phải bán service cả.

1.25 ton

Xe điện
Em chả biết thế naò, thế quái nào mà giặt thì cả đôi, nhưng khi lấy ra dùng thì toàn tất cọc cạch. Dép đi trong nhà cũng vậy, lần nào cũng một đôi toàn dép phải hoặc toàn dép trái.

Khùng .

Xe đạp
Vô thần cũng là một loại đức tin.
Vod bác. Mỗi chúng ta tự tạo ra một Đức Tin theo cách của riêng mình (bao gồm cả vô thần và hữu thần).

Người ta bắt đầu tìm một số điểm chung của những Đức Tin kể trên rồi bắt đầu phân loại, xắp sếp chúng theo nhóm. Nhưng thực tế Đức Tin của mỗi người khác nhau lại không giống nhau (dù trong cùng một nhóm đã được phân chia).

Và khi Đức Tin đủ lớn khiến người ta "bừng tỉnh" như Columbus phát hiện ra Châu Mỹ, con người tưởng chừng như cả vũ trụ chỉ là như vậy. Họ không chấp nhận bất cứ điều gì không giống như họ đang Tin là chân lý.

Thiết nghĩ của em, tìm cái "mê tín dị đoan" trong câu chuyện vô thần cũng tương tự như người nằm mộng trong giấc mộng.

dzoro

Xe điện
Trước đây có 1 thớt rất bổ ích của cụ Batman Batman "Tôn giáo và những điều nhầm lẫn". Tiếc rằng thớt này đã bị xoá vì có nhiều tranh luận liên quan tới quảng bá tôn giáo và chính trị, tổ lái về VN.
Nguyên văn bài của của cụ Batman em chụp màn hình lại.

Screenshot 2023-09-20 at 08.35.06.png

Sau đó là phần đóng góp của em về chủ đề này:

Có 1 trào lưu trên thế giới gọi là Vô Thần (atheism) nôm na là không theo tôn giáo nào, mọi vấn đề đều được hiểu và xử lý theo khoa học hiện đại, cái gì chưa giải thích được thì để ngỏ.

Tuy nhiên nảy sinh ra vấn đề như cụ Batman đã nêu. Vấn đề là khi khai trên giấy tờ không có tôn giáo nhưng thực tế nhiều người vẫn tin vào các thứ siêu nhiên, duy tâm, may rủi, phù hộ ....

Vì vậy họ chia làm 2 đối tượng chính của vô thần (thực tế chia nhỏ ra rất nhiều loại)
1. Không khẳng định là không có thần, chỉ không quan tâm (đây là đối tượng đa số trong xã hội Phương Tây cũng như Việt Nam, Trung Quốc ... gọi là vô thần nhưng vẫn có nhiều hành động, suy nghĩ tin vào thần thánh siêu nhiên, mê tín)
2. Khẳng định là không có thần thánh Chúa, vạn vật được vận hành theo thuyết tiến hoá, ngẫu nhiên và giải thích các hiện tượng tự nhiên bằng khoa học hiện đại. Nhóm này nói rằng cần loại bỏ cả những thói quen mê tín, dị đoan (superstition) ví dụ như sáng dậy bước chân trái ra khỏi nhà trước hay làm 1 thủ tục, hành động lời nói nào đó mang lại may mắn, thành công.

Hiện tại em thấy nhóm thứ 2 ở VN là chưa nhiều và chưa nhiều người phân biệt được thực hành vô thần phải như thế nào? Cá nhân em rất quan tâm tới vấn đề này và em đọc, xem nhiều để hiểu thêm về "vô thần tường minh" (explicit atheism)

Cụ nào có thể đọc tiếng Anh đc thì nghiên cứu thêm ở đây:

Các cụ lưu ý: Diễn đàn có quy định không nói về tôn giáo, sẽ rất khó nếu như nói về vô thần nhưng không đề cập đến tôn giáo, tuy nhiên các bài tranh luận về vô thần vs tôn giáo thì được chấp nhận. Các bài quảng bá cho tôn giáo, xúc phạm tôn giáo hoặc có xu hướng xoay sang chính trị, nhất là VN sẽ bị xoá.
Em thuộc nhóm 2 đây. Em học, tìm hiểu và tin vào khoa học tự nhiên và không tin bất kỳ thế lực siêu nhiên thần thánh, ma quỷ nào. Bản thân em tất cả những việc em tự quyết được như mua xe, xây nhà, lấy vợ ... tất cả đều do em tự chọn ngày giờ cho phù hợp lịch sinh hoạt và thuận tiện. Tuyệt nhiên em không tin vào bói toán, lý số.... Em tự cho em là một người không tin vào thần thánh và tâm linh. Tuy nhiên, em thấy mọi người cứ nhầm lẫn giữa tôn giáo và mê tín thần thánh rồi nhận thức chưa chính xác. Em chủ trương bài trừ mê tín dị đoan là những biến tướng của tôn giáo nhưng em rất tôn trọng tôn giáo, em coi tôn giáo là một hình thức văn hóa. Chừng nào con người còn chưa kiểm soát được tự nhiên, chừng nào con người vẫn phải đối mặt với các biến số xác suất ngẫu nhiên trong cuộc sống và kể cả trong khoa học (phương trình lượng tử của Schrodinger là một ví dụ) thì tôn giáo vẫn sẽ còn tồn tại.

Vô thần không đồng nghĩa với không theo hoặc không được thực hành tôn giáo. Tôn giáo tồn tại với cuộc sống con người rất lâu đời và đã ăn sâu vào cuộc sống như là một phần của văn hóa loài người. Nếu ai đó bảo phải thực hành triệt để vô thần thì người đó là cực đoan và ngây thơ. Có những hoạt động văn hóa thuộc về phạm trù tâm linh và tôn giáo như thờ cúng tổ tiên chẳng hạn. Cá nhân em vẫn chắc chắn vẫn sẽ thờ cúng tổ tiên và điều này sẽ được truyền dạy cho con cháu. Thờ cúng tổ tiên với em là để tưởng nhớ, là để kết nối với quá khứ và nguồn gốc. Thờ cúng tổ tiên không phải là mê tín vì tổ tiên đã mất và không còn nữa, đó là điều rõ ràng và ta thờ cúng để tưởng nhớ và hiểu rõ nguồn cội, không phải là mê tín vào sự giúp đỡ của hồn ma là những thứ không tồn tại. Em coi đó là hoạt động văn hóa chứ không phải hoạt động tín ngưỡng tôn giáo.

Shadow381

Xe điện
Em tháng nào cũng rằm, mồng một lên phòng thờ ở cơ quan thắp hương Bác, trước các sự kiện, nhiệm vụ lớn em cũng lên thắp hương báo cáo Bác; nhà em ko có bàn thờ (việc thờ cúng tổ tiên ông bà hiện bố mẹ em còn nên để các cụ giúp, sau các cụ khuất núi thì em sẽ lập bàn thờ để làm tiếp việc đó). Nhưng em vẫn là người vô thần, em thắp hương, báo cáo Bác hay việc sau này em thờ cúng ông bà tổ tiên ngày lễ, Tết chỉ là việc bày tỏ lòng biết ơn, ghi nhớ với những người đã có công sinh thành ra mình, có công với tổ quốc. Còn lại em chả phải thắp hương thờ cúng ai cả vì họ chả có công gì với em hay với đất nước. Em ko tin vào thần, phật hay thánh thần; em suy luận từ thực tế. Phật hay Chúa Giê Su, Thánh Ala… là người nước ngoài, xuất xứ từ nước ngoài thì việc giữa hàng triệu người khấn các vị đó có nghe được, hiểu được tiếng Việt để phù hộ ko? Thực tế nữa, dịch covid vừa rồi, dân mình phải lao lên các chuyến bay giải cứu để về nước vì sao, có phải vì các nước đều thực thi chính sách ưu tiên cứu công dân nước họ trước, tinh thần dân tộc ở mỗi quốc gia như vậy thì các vị thần, Phật kia giữa hàng triệu người cầu khấn các vị đó cũng ưu tiên phù hộ cho dân nước các vị trước, bao giờ mới đến lượt dân nước khác? Tóm lại là thờ cúng tổ tiên và những người có công với nước là việc nên làm, còn thờ cũng người khác thì tuỳ sở thích.

cusao

Xe lăn
Niềm tin của cá nhân mà đem ra cộng đồng bàn luận em cho là không phù hợp
Ví dụ: Nếu em tin vào thần thánh, lại có người khác lại phân tích là phải tin vào số mệnh mới hợp lý....
Cho nên, em theo đuổi triết lý. Ai tin gì nên tôn trọng họ, mình không cần thuyết phục họ thay đổi hay làm theo tín ngưỡng của mình mình vì bất cứ lý do gì.

Trước đây có 1 thớt rất bổ ích của cụ Batman Batman "Tôn giáo và những điều nhầm lẫn". Tiếc rằng thớt này đã bị xoá vì có nhiều tranh luận liên quan tới quảng bá tôn giáo và chính trị, tổ lái về VN.
Nguyên văn bài của của cụ Batman em chụp màn hình lại.

Screenshot 2023-09-20 at 08.35.06.png

Sau đó là phần đóng góp của em về chủ đề này:

Có 1 trào lưu trên thế giới gọi là Vô Thần (atheism) nôm na là không theo tôn giáo nào, mọi vấn đề đều được hiểu và xử lý theo khoa học hiện đại, cái gì chưa giải thích được thì để ngỏ.

Tuy nhiên nảy sinh ra vấn đề như cụ Batman đã nêu. Vấn đề là khi khai trên giấy tờ không có tôn giáo nhưng thực tế nhiều người vẫn tin vào các thứ siêu nhiên, duy tâm, may rủi, phù hộ ....

Vì vậy họ chia làm 2 đối tượng chính của vô thần (thực tế chia nhỏ ra rất nhiều loại)
1. Không khẳng định là không có thần, chỉ không quan tâm (đây là đối tượng đa số trong xã hội Phương Tây cũng như Việt Nam, Trung Quốc ... gọi là vô thần nhưng vẫn có nhiều hành động, suy nghĩ tin vào thần thánh siêu nhiên, mê tín)
2. Khẳng định là không có thần thánh Chúa, vạn vật được vận hành theo thuyết tiến hoá, ngẫu nhiên và giải thích các hiện tượng tự nhiên bằng khoa học hiện đại. Nhóm này nói rằng cần loại bỏ cả những thói quen mê tín, dị đoan (superstition) ví dụ như sáng dậy bước chân trái ra khỏi nhà trước hay làm 1 thủ tục, hành động lời nói nào đó mang lại may mắn, thành công.

Hiện tại em thấy nhóm thứ 2 ở VN là chưa nhiều và chưa nhiều người phân biệt được thực hành vô thần phải như thế nào? Cá nhân em rất quan tâm tới vấn đề này và em đọc, xem nhiều để hiểu thêm về "vô thần tường minh" (explicit atheism)

Cụ nào có thể đọc tiếng Anh đc thì nghiên cứu thêm ở đây:

Các cụ lưu ý: Diễn đàn có quy định không nói về tôn giáo, sẽ rất khó nếu như nói về vô thần nhưng không đề cập đến tôn giáo, tuy nhiên các bài tranh luận về vô thần vs tôn giáo thì được chấp nhận. Các bài quảng bá cho tôn giáo, xúc phạm tôn giáo hoặc có xu hướng xoay sang chính trị, nhất là VN sẽ bị xoá.
Cụ có thể định nghĩa sơ qua giúp em thế nào là vô thần ko ạ?

chenyouxing

Xe tải
Các cụ hình như có chút nhầm lẫn về vô thần, vô thần chỉ việc bác bỏ sự xuất hiện của thần linh hoặc đấng siêu nhiên...trong khi đó các cụ có thờ tổ tiên. Ông bà lúc sống có thể là nông dân nhưng khi chết đi lại được cho là có khả năng phù hộ độ trì cho con cháu, vì vậy quan điểm mâu thuẫn với vô thần. Em không bàn đến tính đúng sai nhé.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Theo em vô thần hay hữu thần phụ thuộc vào trải nghiệm, nhận thức, tính cách của người đó.
1. Tin vào chính mình: Nhóm này thường vô thần.
2. Tin vào phép màu nào đó: Nhóm này thường có hình mẫu (thần linh) nào đó phù trợ.
3. Nửa tin nửa ngờ: Nhóm này có thờ có thiêng, có kiêng có lành. Thờ gì, kiêng gì, lành gì thì tính sau.
Nhóm vô thần thường là nhóm thành công sớm bởi sự tự tin của chính họ luôn hướng mục tiêu họ cần thực hiện. Nếu cuộc sống mãi vậy chỉ có thành công thì tốt quá. Xã hội cái tôi lớn lại là giới hạn cho đến một lúc họ thay đổi. Cách thay đổi thường thấy ẩn sâu cái tôi, làm mờ cái tôi. Sự thay đổi này (nếu có) chính là khái niệm vô ngã (đạo Phật) hay khiêm tốn (thiên Chúa giáo) hoặc bạn sẽ tìm được một khái niệm khác, phương thức khác để gọi tên. Nhưng khi bạn tự nhận thức cần thay đổi mình, sự thay đổi này có thể gọi là đạo hay một tên khác.
Cho nên nếu đi theo một mặt (vô thần hoặc hữu thần) thì đến một thời điểm nào đó sẽ nhận ra mặt còn lại.

thosandocu

Xe buýt
Các cụ hình như có chút nhầm lẫn về vô thần, vô thần chỉ việc bác bỏ sự xuất hiện của thần linh hoặc đấng siêu nhiên...trong khi đó các cụ có thờ tổ tiên. Ông bà lúc sống có thể là nông dân nhưng khi chết đi lại được cho là có khả năng phù hộ độ trì cho con cháu, vì vậy quan điểm mâu thuẫn với vô thần. Em không bàn đến tính đúng sai nhé.
Cụ nói cũng đúng , " Trần sao âm vậy " ông bà là nông dân xuống đó cũng là nông dân, ông bà là quan chức xuống đó cũng vẫn là quan chức , vì vậy cái gọi là phù hộ độ trì không có gì thay đổi.