[Funland] Vợ qua

honda acura

Xe điện
Việc thờ cúng con nào làm mà chẳng được, làm gì có chuyện không có con trai mới tới lượt con gái.
Ngay nhà em đây.. chính vì nghĩ ai mà chả thờ cúng cha mẹ được lên mới dẫn tới là anh em dễ bất hoà
Thực ra thờ cúng cha mẹ là để tưởng nhớ và là ngày anh em xum họp và được làm ở nhà con trai trưởng, nếu bây giờ ai cũng thờ cha mẹ thì ngày giỗ sẽ không còn ý nghiã nhiều do ai cũng nghĩ tự mình làm giỗ cho cha mẹ được và dần dần anh em xa nhau là vậy

Ant man

Xe buýt
Cái này là phong tục truyền thống lâu đời của từng địa phương, như ở quê e chả ai thờ bố mẹ vợ cùng bố mẹ mình cả, nếu có thờ cũng làm bàn thờ riêng (do ko có con trai). Theo quê e là Qua đúng
Ai đem bàn thờ tổ tiên vợ về nhà mình thờ bao giờ, trừ khi cô vợ là con gái độc nhất! Nhà vợ còn có anh trai vợ thờ tự chứ!!! "Qua" này hiểu biết phết nhở?
bố mẹ v v thờ và riêng bàn thờ, chung chả ra làm sao.
Từ nhỏ em thấy ban thờ nhà em thờ ông bà nội + di ảnh 1 bát hương 1 bên, ông bà ngoài + di ảnh 1 bát hương 1 bên, 1 bát hương to ở giữa, cả hai bố mẹ đều không phải con trưởng, thấy cả nhà hòa thuận các cụ đều mạnh khỏe vui vẻ, con cháu khỏe mạnh học hành khá, phát đạt (tương đối so với xã hội). Giờ thấy các cụ phán như này em giật hết cả mình, cứ tưởng nhà nào cũng vậy

billyjone

Xe tăng
q
Cụ chả hiểu khỉ gì vấn đề đang bàn, phán hoành tà là đoành kinh
- Thảo thờ cha mẹ đẻ ở nhà mình, bên cạnh việc thờ cúng của chồng/nhà chồng
- Còn con trai của bố, mẹ Thảo thì chắc ông ấy cũng thờ bố mẹ mình

Thờ cúng là việc tưởng nhớ, báo hiếu,... của người sống đối với người đã chết,... liên quan gì việc cụ nói là nhờ thằng rể với chả ăn nhờ ở đậu
bác đọc kỹ trang đầu chưa, mỗi người một khác biệt vậy dẫm chân lên mặt nhau làm gì ( chung một bàn thờ đấy)?

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Từ nhỏ em thấy ban thờ nhà em thờ ông bà nội + di ảnh 1 bát hương 1 bên, ông bà ngoài + di ảnh 1 bát hương 1 bên, 1 bát hương to ở giữa, cả hai bố mẹ đều không phải con
trưởng, thấy cả nhà hòa thuận các cụ đều mạnh khỏe vui vẻ, con cháu khỏe mạnh học hành khá, phát đạt (tương đối so với xã hội). Giờ thấy các cụ phán như này em giật hết cả mình, cứ tưởng nhà nào cũng vậy
Nhà em cũng thế.
Anh chị em thuận hòa con cháu ngoan ngoãn học khá giỏi.
Kinh tế 3 đời nay chưa sa sút quá mức.
Em sinh ra đã thấy ảnh của Ông Bà nội và Bà ngoại rồi.
Em 8 tuổi Ông Ngoại em mất cũng ở trên bàn thờ cùng Ông Bà nội luôn.

Chả ai thờ ông bà, bố mẹ của vợ cùng ban thờ với ông bà, bố mẹ đẻ của mình cả.
Em cũng cùng quan điểm với ý kiến của cụ. Lấy chồng theo nhà chồng, sống là người chết là ma nhà chồng rồi. Nói hơi nặng thì là mang cha mẹ vợ về nhà thắp hương hơi kỳ kỳ. Kể cũng tội cha mẹ nếu cha mẹ ko có con Trai thì sau này phải nhờ cháu cúng giỗ, chứ con gái cũng không cúng giỗ được, hix

present

Xe điện
Em ủng hộ Qua nhé!
Làm gì có chuyện thờ bố mẹ vợ chung bàn thờ với gia tiên/bố mẹ mình chứ???

cmyk77

Xe điện
Nhà Mẹ em có 2 chị em gái.
Khi Mẹ em kết hôn Bà ngoại em đã mất
Nhà em cả ảnh Ông Bà nội ngoại 2 bên.
Phải nói rằng Bố em thật tuyệt vời.

Bây giờ em cũng có 2 chị em.

Zai không đồng ý cho em để ảnh Mẹ em thì em bỏ luôn Zai.

Đời còn dài Zai rất nhiều .

Việc nhỏ báo hiếu cha mẹ 2 bên như vậy mà còn tiểu nhân.

Các Cụ có con gái vào phán thử xem sao ?

Tại sao Qua này không nghĩ mình cũng có con gái nhỉ ?

Sau này con rể không cho thờ thì coi như quả báo.
Mợ có nhầm không đấy??. Nhà vợ có ông anh cả lù lù ra đấy không thờ bố mẹ mà phải để em gái đi thờ bố mẹ (cái này chả khác gì coi ông anh đã chết mà không có con cái) . Phong tục VN chả có nhà nào thờ nhà vợ trong khi nhà vợ vẫn có con trai thờ cúng cả.

long.spc

Xe container
Không thờ chung trên một bàn thờ được. Nhưng tách riêng bàn thờ vẫn được. Thông cảm giờ ít con hoặc nhà toàn con gái thì sau không được thờ cúng ah.
Thì đấy, em nói rồi còn gì. Ông bác em tức là con trai, lại thờ bme vợ chung bàn thờ với bme mình.
Còn bme vợ ko có ai thờ cúng mà thằng rể ko cho thờ lại là loại ko ra gì

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]

billyjone

Xe tăng
Mới được qua bĩnh cho 1 đống hạt "cafe chồn" à? =))=))=))
nếu ví dụ về cô con gái thích thờ cha mẹ bằng bún đậu mắm tôm nó trừu tượng quá thì mời bác cho ý kiến là cô gái đấy lại có gốc gác ở một cái xã thuộc hòa bình có phong tục thờ cúng tổ tiên bằng thịt ..... chuột đồng, Cứ ngày dằm mùng một lễ tết là phải cúng một con chuột đồng nướng béo ngậy nguyên con trên bàn thờ.

Bác ủng hộ quyền tự quyết của cả hai bên đằng nội và đằng ngoại thế bác có muốn có con chuột đồng béo ngậy trên bàn thờ chung của 2 bên vào các ngày quan trọng không ? :D

ông nào lờ đi không trả lời mọc đuôi nhé :D

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Mợ có nhầm không đấy??. Nhà vợ có ông anh cả lù lù ra đấy không thờ bố mẹ mà phải để em gái đi thờ bố mẹ (cái này chả khác gì coi ông anh đã chết mà không có con cái) .
Phong tục VN chả có nhà nào thờ nhà vợ trong khi nhà vợ vẫn có con trai thờ cúng cả.
Nếu Qua lên báo nói rằng.
Tôi rất coi trọng gia đình Vợ cư xử biết điều với bên Ngoại.
Thậm chí tôi cho Vợ thờ Cha và Ông Bà ngoại ở Từ Đường nhà tôi.

Như vậy có phải Qua là người rộng lượng vă minh.

Như thế thì Mợ Thảo sẽ bị thiên hạ chê trách có chồng tốt như thế không biết điều.

Thật Qua làm truyền thông tệ hại quá.

Qua làm vậy nói vậy cho dù đúng phong tục.

Qua thể hiện sự nhỏ mọn của mình.

Lễ giáo phong tục không phải là 1 khuôn vàng thước ngọc không thay đổi theo từng gia đình.

Bàn thờ Ông Bà nội ngoại em - đang ở nhà em.
Em là con gái thứ.

Bố em ở với em không phải chị Gái.

Đơn giản nhà em rộng hơn kinh tế của em tốt hơn Chị gái em.

Em dành 1 phòng ngủ thành phòng thờ cho Ông Bà Nội - Ngoại của mình.

Điều đó có gì sai sai đúng không :D.
Nếu căn cứ theo lễ giáo phong tục.

Nếu căn cứ như vậy Chị gái cả em sẽ phải chăm Bố Mẹ và thờ tự ?

mocmit

Xe tải
Từ nhỏ em thấy ban thờ nhà em thờ ông bà nội + di ảnh 1 bát hương 1 bên, ông bà ngoài + di ảnh 1 bát hương 1 bên, 1 bát hương to ở giữa, cả hai bố mẹ đều không phải con trưởng, thấy cả nhà hòa thuận các cụ đều mạnh khỏe vui vẻ, con cháu khỏe mạnh học hành khá, phát đạt (tương đối so với xã hội). Giờ thấy các cụ phán như này em giật hết cả mình, cứ tưởng nhà nào cũng vậy
Nhà em cũng giống nhà cụ. bàn thờ nhà em có đủ cả ảnh ông bà nội ngoại. Ngày giỗ các cụ nếu có điều kiện thì về nhà thờ họ ở quê, còn không thì mẹ em làm giỗ ở nhà. Dễ đến hơn 40 năm rồi vẫn vậy và em thấy cũng bình thường. Chị gái em cũng lập bàn thờ Bố em ở nhà cũng được hơn 20 năm rồi, cũng theo cách hiểu như vậy, bọn em là con giai thấy cũng bình thường.

fundraiser

Xe container
Đa phần thành phàn phản biện muốn đc thờ chung cả 2 là nhà éo có con zai, nhà mình có zai thì việc chó gì phải nhờ thằng rể nó thờ, mang tiếng ăn nhờ ở đậu. e xin hết;))
haha chuẩn. Vụ này thì em ủng hộ Qua.

kuok

Xe tải
Nhà em cũng thế.
Anh chị em thuận hòa con cháu ngoan ngoãn học khá giỏi.
Kinh tế 3 đời nay chưa sa sút quá mức.
Em sinh ra đã thấy ảnh của Ông Bà nội và Bà ngoại rồi.
Em 8 tuổi Ông Ngoại em mất cũng ở trên bàn thờ cùng Ông Bà nội luôn.
Em cũng cùng quan điểm với ý kiến của cụ. Lấy chồng theo nhà chồng, sống là người chết là ma nhà chồng rồi. Nói hơi nặng thì là mang cha mẹ vợ về nhà thắp hương hơi kỳ kỳ. Kể cũng tội cha mẹ nếu cha mẹ ko có con Trai thì sau này phải nhờ cháu cúng giỗ, chứ con gái cũng không cúng giỗ được, hix
Vấn đề này là thuộc về quan niệm riêng, không có Người phán xử nào phán đúng sai được đâu. Ngày bé các cụ thấy nội ngoại thờ chung (quan niệm của bố mẹ, họ hàng là được) thì sau này cũng thấy là chuyện bình thường, nhưng nhà cụ nào đã có quan niệm từ các đời trước là phải phân biệt rạch ròi nội ngnại, trưởng thứ thì thấy không được, phải làm đúng theo lệ.
Đặt trường hợp 2 vợ chồng (không phải nhà Vũ Thảo) có khác biệt về quan niệm như thế này thì hoặc là một trong 2 bên nhượng bộ theo bên kia hoặc là có giải pháp thỏa hiệp (làm riêng thêm 1 ban thờ nữa) còn nếu không điều hòa được 2 bên thì chia tay thôi (lãng nhách nhỉ).
Chuyện xung đột niềm tin/tôn giáo cấp độ gia đình thế này nhiều mà. Như bên lương lấy bên giáo thì một là bên giáo bỏ đạo hai là bên lương phải đi học và được cấp phép.

khong_co_xe

Xe tăng
Ai nói thiên chúa giáo không thờ tổ tiên?

"...Kết quả điều tra tại các địa bàn cho thấy, mục đích của việc thờ cúng tổ tiên là để tỏ lòng biết ơn với tổ tiên của người Công giáo chiếm 98,9%..."

http://tapchikhxh.vass.gov.vn/tho-cung-to-tien-cua-nguoi-cong-giao-viet-nam-n50200.html
Bổn qui giáo phái ko cho thờ ai ngoài túa tời, mà du nhập truyền đạo vào Việt Nam bị phản đối quá nên du di cho qua, nhưng bàn thờ tổ tiên dưới đức ngài túa tời.

Jo9926

Xe điện
Chết là hết, thờ với cúng thì tác dụng gì đâu mà phải lăn tăn.

cmyk77

Xe điện
Nếu Qua lên báo nói rằng.
Tôi rất coi trọng gia đình Vợ cư xử biết điều với bên Ngoại.
Thậm chí tôi cho Vợ thờ Cha và Ông Bà ngoại ở Từ Đường nhà tôi.

Như vậy có phải Qua là người rộng lượng vă minh.

Như thế thì Mợ Thảo sẽ bị thiên hạ chê trách có chồng tốt như thế không biết điều.

Thật Qua làm truyền thông tệ hại quá.

Qua làm vậy nói vậy cho dù đúng phong tục.

Qua thể hiện sự nhỏ mọn của mình.

Lễ giáo phong tục không phải là 1 khuôn vàng thước ngọc không thay đổi theo từng gia đình.

Bàn thờ Ông Bà nội ngoại em - đang ở nhà em.
Em là con gái thứ.

Bố em ở với em không phải chị Gái.

Đơn giản nhà em rộng hơn kinh tế của em tốt hơn Chị gái em.

Em dành 1 phòng ngủ thành phòng thờ cho Ông Bà Nội - Ngoại của mình.

Điều đó có gì sai sai đúng không :D.
Nếu căn cứ theo lễ giáo phong tục.

Nếu căn cứ như vậy Chị gái cả em sẽ phải chăm Bố Mẹ và thờ tự ?
Việc nhà mợ không thể áp cho cả thiên hạ được. Chả khác gì việc vợ qua ép qua ....