[Funland] vỡ nợ tuổi 34...

Hacking

Xe tăng
cái này chắc cụ mới bập vào món đất.
hồi lên đỉnh em cũng khuyên rất nhiều anh em là bán đi trả hết ngân hàng, mang tiền thịt đi buôn thôi, giữ lại lấy 50% vốn nhỡ có sập còn có cái chuyển việc khác.
nhưng lúc say máu thì lại dùng đòn bẩy quá lớn
Cái trò đất cát nó ham. Phần nữa nước lên bèo lên thì ai nghĩ sẽ dính vụ thanh khoản sấp mặt đâu cụ. Người ôm thường chỉ nghe tin tốt, tin xấu mấy người đọc / phân tích ra được đAu

mypleasure

Xe buýt
Dạ. Vài năm nữa thì ko gồng được lãi cụ ak.
Không có cách nào vẹn toàn cả cụ ạ. Chỉ có cách nào đỡ xấu hơn thôi. Và chỉ có cụ mới quyết được. Thế em mới nói thông tin không đủ thì ai nói cũng không có ý nghĩa.

dheIa

Xe điện
Trăm còm rồi mà chưa thấy mấy hảo hán giàu lên vì đất vào cho bác chủ lời khuyên nhỉ?

tienaka

Xe điện
Cái trò đất cát nó ham. Phần nữa nước lên bèo lên thì ai nghĩ sẽ dính vụ thanh khoản sấp mặt đâu cụ. Người ôm thường chỉ nghe tin tốt, tin xấu mấy người đọc / phân tích ra được đAu
vâng, lúc đó bảo bán còn ko thèm bán cụ ạ. nhưng phải kinh qua vài cú như thế thì sẽ nhớ. thôi thì ta lại được kinh nghiệm

vkthang

Xe container
BĐS thì phần lớn là dùng đòn bẩy vì tâm lý lúc đó nghĩ mình là thầy mình là cáo già, con mắt của mình chỉ có chuẩn trăm phát trăm trúng.
Lúc sốt thì ai mua chả lãi, mua đâu chả lãi, mua xong có thằng mua lại ngay nên nghĩ tài năng mình chốt giỏi chính vì thế mới bị ngộ nhận bản thân.
Cụ có thích em khen cụ như khen chủ thớt không? ;;)

tientung000

Xe điện
Dạ, e thì tuýt người sòng phẳng, thậm chí giờ e vay nóng mồm thêm cũng được 2-3 tỷ từ ae bạn bè.
Theo cụ thớt kể thì e nghĩ phần vốn 2 tỷ bỏ vào xây nhà rồi cụ, còn phần vốn tự có ngoài khoản 2 tỷ đó thì thì không có thông tin nên không đoán được cụ ấy vay bao nhiêu. Mỗi năm trả ngân hàng 1 tỷ tức là cụ ấy vay ngân hàng phải tầm 8 tỷ chứ không ít đâu cụ.

Theo e thì cụ ấy nên bán bớt tài sản để xử lý giảm cái nợ ngân hàng trước, tránh sức ép gồng lãi ngân hàng - cái này là gánh nặng nhất của các cụ, còn phần nợ người thân thì xin gia hạn thôi, chắc mọi người cũng thông cảm.
Có lẽ chủ thớt vay bank nhiều đúng như cụ nói, còn vay anh em bạn bè ít nên vẫn còn khả năng vay tiếp anh em bạn bè.
Giải pháp cụ đề ra cũng chuẩn, có 2 3 lô thì bán bớt đi để giảm cái khoản vay ngân hàng. Vừa là 1 cách hoãn binh, vừa thể hiện thiện chí với bank nếu có nhu cầu khoanh nợ, cũng đỡ phải gồng nhiều hơn...

GB1

Xe tăng
Ngày ở gần hồ con Rùa, tối về gần hồ con Ốc.
Cụ chủ như vậy vẫn còn đường. Nếu là cụ tôi sẽ bán nhà. Cân đối giành một khoản mua một cái nhà cũ để ở. Còn lại ưu tiên thanh toán các khoản nợ phải trả lãi, nợ anh em bạn bè vẫn nên trả tất cả mọi người mỗi người một ít rồi khất nợ. Sau đó làm ăn trả dần phần nợ đã khất và vẫn duy trì được cuộc sống gia đình ổn định. Tùy duyên cụ sẽ nhanh làm lại được hoặc ít nhất không tệ hơn.

duonglamkhoa

Xe tăng
BĐS 63 tỉnh thành trên cả nước giờ nhiều chỗ còn sấp mặt ấy cụ (kể cả Thủ đô và HCM). Nhiều khu mua từ năm 2019 mờ nhìn về bờ còn xa tít mù khơi ấy ạ chứ không như cụ tưởng với thấy đâu!
Em nè. 1 phát 2019, 1 phát 2020 mà vẫn xa tít, chả thấy bờ đâu :)) Nhưng ngay từ đầu em đã xác định là nếu ngon thì đẩy, là đầu tư ngắn hạn, không ngon thì để đó làm đầu tư dài hạn nên giờ em kệ nó.

Grandtouring

Xe điện
Chào cccm, em tuy lính mới nhưng tàu ngầm ở đây cũng gần chục năm! em thuộc tuýt người hướng nội nên muốn tâm sự với các cccm trong này và xin lời khuyên các cccm đi trước. đầu tiên em xin phép sơ qua hoàn cảnh mình. em 9x đời đầu, tốt nghiệp đại học tại hà nội, đi làm và lấy vợ năm nay được 9 năm và có được 2 trai + 1 gái. năm 2017 có tý vốn bắt đầu tập tọe mua đất và có chút thành công, năm 2020 sau covid lãi được hơn 2 tỷ và bắt đầu xây nhà trên đất của bố mẹ để lại ( em ở cùng bố mẹ vì em con 1) năm 2021 thế chấp ngân hàng + vay thêm anh bạn bè tổng được gần 15 tỷ. đầu tư đất, đến giờ thì bán tất cả đi được tầm 10 tỷ. âm 5 tỷ + khoảng 3 tỷ lãi ngân hàng trong 3 năm. giờ bế tắc quá các cccm ạ. giờ mà bán cả nhà đang ở đi mới đủ trả nợ. trăn trở vì các cụ gần đất xa trời rồi mà lại gặp cảnh này ( em giờ đi làm công việc lương chỉ 15-16tr, vợ chắc được 10tr nữa đủ sinh hoạt ở tỉnh lẻ). giờ bế tắc quá các cccm ạ, nhiều lúc suy nghĩ tiêu cực, mà nhìn bố mẹ , vợ con lại ứa nước mắt
Bài có vẻ thật, tuy có chi tiết "năm 2020 sau covid" là sai, vì 2020 mới bắt đầu dịch covid, đến nửa đầu 2022 mới tạm hết dịch.
Chẳng biết khuyên cụ thế nào, vì cụ đu đúng đỉnh bđs.

toyota219

Xe điện
Cụ thớt làm 3 mảnh 1 chổ. Vậy chắc là all in🤣🤣🤣🤣. E hok biết mổi mảnh cụ vay bao nhiêu %🤔🤔🤔🤔
Thua thì chung thôi cụ. E ngửi mùi thì ở mình lúc này khó hơn 2012.😂😂😂😂

sthd

Xe lăn
em chả phải chuyên gia kinh tế nhưng cũng dám khẳng định, vay tiền mua đất là chắc chắn chết. lãi suất gần 10% mỗi năm thì sốt nào chịu nổi.

chơi bđs thường có 2 loại:
1. lướt sóng. Không ôm hàng mà chỉ cọc rồi vài tháng lướt luôn. đây là dân chuyên rồi. bọn này thì lõi đời
2. có vốn, đầu cơ. Không phải vay. loại này chiếm đại đa số. mục tiêu chủ yếu là giữ tài sản.
cả hai loại đều không chịu sức ép thu vốn nên không bị ép giá khi bán

vậy nên đi vay trả lãi ngày chơi bđs thì lạ lùng quá

taiadau

Xe điện
Đất tỉnh từ 2021 giờ giảm mất 20-30% cụ ak. E dính 3 lô cái quy hoạch Cam Lâm nên ko thoát được ạ
Cam lâm giờ em tưởng lại cá hồi rồi. Đợt em chốt đúng đỉnh (đầu năm 2022) mà chờ xếp hàng làm thủ tục nó thoái trào, may vẫn ra kịp. Cơ mà thoát chỗ này lại đu đỉnh chỗ khác :D

LinhNam123

Xe đạp
Ko biết cụ mua cho nào Cam Lâm . Chứ e thấy đất Cam Lâm rẻ mà . Nhưng chắc cụ mua đúng chỗ bị thổi cao quá rồi. Bây giờ bán cũng khó chia sẻ với cụ .

MuathuHN252

Xe cút kít
Cụ bằng tuổi em. Em chả nợ gì nhưng cũng ko có cái nhà nào, coi như hòa nhau. Bù lại cụ dc hơn em là Kinh nghiệm đấy ạ.
Đùa thế chứ đất dạo này có vẻ sôi động lại chút, cụ xem cân nhắc đánh giá ra dần đi. Qua rồi cái thời lãi bằng lần rồi, có thể cụ ôm nhiều năm sau nữa vẫn về bờ hoặc lãi nhưng tiền vay thì cắt dần cụ ah. Ôm đến dc khi về bờ thì tiền lãi cũng chết đó. Đợt 2021 2022 quê e nhiều nơi cũng sốt ảo lắm, giờ bán có khi dc 1/3 hoặc dc 1/2 thôi

toyota219

Xe điện
Hok biết cụ thớt có kẹp chút nào ở đáo hạn k🤔🤔🤔🤔
Wa thớt vàng thì thấy tĩ zá hok ổn là phải lo thu hẹp ls với The Fets. Khi đó còn yolo, yomos hơn nữa😂😂😂😂

nhatscn

Xe tăng
Vụ vàng bây giờ mới goin là sấp mặt, có vài tuần.