[Funland] vỡ nợ tuổi 34...

emperortan

Xe hơi
Cụ yên tâm, em thấy nhiều người lên voi xuống chó, sau rất giàu vì đã được tôi luyện!
mấy ông bình bình, không có dấu ấn thì nó lại cứ bình bình.
Đúng cụ, con người ai cũng cần những trải nghiệm để trưởng thành mà. Tất nhiên phải lựa sức mình để quản trị rủi ro, chứ không có năng khiếu kinh doanh mà cứ liều mạng thì nguy hiểm lắm.

rongnho

Xe tăng
Chào cccm, em tuy lính mới nhưng tàu ngầm ở đây cũng gần chục năm! em thuộc tuýt người hướng nội nên muốn tâm sự với các cccm trong này và xin lời khuyên các cccm đi trước. đầu tiên em xin phép sơ qua hoàn cảnh mình. em 9x đời đầu, tốt nghiệp đại học tại hà nội, đi làm và lấy vợ năm nay được 9 năm và có được 2 trai + 1 gái. năm 2017 có tý vốn bắt đầu tập tọe mua đất và có chút thành công, năm 2020 sau covid lãi được hơn 2 tỷ và bắt đầu xây nhà trên đất của bố mẹ để lại ( em ở cùng bố mẹ vì em con 1) năm 2021 thế chấp ngân hàng + vay thêm anh bạn bè tổng được gần 15 tỷ. đầu tư đất, đến giờ thì bán tất cả đi được tầm 10 tỷ. âm 5 tỷ + khoảng 3 tỷ lãi ngân hàng trong 3 năm. giờ bế tắc quá các cccm ạ. giờ mà bán cả nhà đang ở đi mới đủ trả nợ. trăn trở vì các cụ gần đất xa trời rồi mà lại gặp cảnh này ( em giờ đi làm công việc lương chỉ 15-16tr, vợ chắc được 10tr nữa đủ sinh hoạt ở tỉnh lẻ). giờ bế tắc quá các cccm ạ, nhiều lúc suy nghĩ tiêu cực, mà nhìn bố mẹ , vợ con lại ứa nước mắt
Chưa vỡ được đâu, nó là động lực cho mình làm ăn, 9x bây giờ livestream, đi trung quốc nhập hàng ghê lắm, cụ thử xem.

mypleasure

Xe buýt
Chào cccm, em tuy lính mới nhưng tàu ngầm ở đây cũng gần chục năm! em thuộc tuýt người hướng nội nên muốn tâm sự với các cccm trong này và xin lời khuyên các cccm đi trước. đầu tiên em xin phép sơ qua hoàn cảnh mình. em 9x đời đầu, tốt nghiệp đại học tại hà nội, đi làm và lấy vợ năm nay được 9 năm và có được 2 trai + 1 gái. năm 2017 có tý vốn bắt đầu tập tọe mua đất và có chút thành công, năm 2020 sau covid lãi được hơn 2 tỷ và bắt đầu xây nhà trên đất của bố mẹ để lại ( em ở cùng bố mẹ vì em con 1) năm 2021 thế chấp ngân hàng + vay thêm anh bạn bè tổng được gần 15 tỷ. đầu tư đất, đến giờ thì bán tất cả đi được tầm 10 tỷ. âm 5 tỷ + khoảng 3 tỷ lãi ngân hàng trong 3 năm. giờ bế tắc quá các cccm ạ. giờ mà bán cả nhà đang ở đi mới đủ trả nợ. trăn trở vì các cụ gần đất xa trời rồi mà lại gặp cảnh này ( em giờ đi làm công việc lương chỉ 15-16tr, vợ chắc được 10tr nữa đủ sinh hoạt ở tỉnh lẻ). giờ bế tắc quá các cccm ạ, nhiều lúc suy nghĩ tiêu cực, mà nhìn bố mẹ , vợ con lại ứa nước mắt
Thông tin chính của cụ là tình trạng đất đai lại không đủ thì cccm khuyên kiểu gì. Cụ mua phải hàng gì, địa thế, giấy tờ, lãi suất, điều khoản vay... Giả sử cụ mua được hàng ổn, chỉ mỗi vấn đề giảm giá thì cố mà cày, chát bóp trả nợ chờ thời. Vài năm giá đất lên lại thì lại tươi. Còn cụ găm hàng lởm thì thôi khỏi nói.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
2 trai 1 gái, cụ có 3 tài sản quý giá đây rồi
bán tất cả đi mà vẫn nợ 5 tỉ nữa, em chưa ở tình huống này nên không biết khuyên gì
chúc cụ mạnh khỏe và kiên tâm tiếp tục chiến đấu
xưa chung cư em ở có nhà vợ giáo viên mầm non, chồng buôn bds, ở căn chung cư 1pn có 40m2, nghe nói trước đó ở nhà to, đi ô tô,
sau cũng gần 7-8 năm thì sóng đất lại lên, lại thấy nhà đó chuyển khu khác, vợ nghỉ ko làm giáo viên nữa, vợ chồng đều có ô tô riêng
quan trọng là sống đủ lâu để gồng

bjm.bjp8

Xe đạp
Thông tin chính của cụ là tình trạng đất đai lại không đủ thì cccm khuyên kiểu gì. Cụ mua phải hàng gì, địa thế, giấy tờ, lãi suất, điều khoản vay... Giả sử cụ mua được hàng ổn, chỉ mỗi vấn đề giảm giá thì cố mà cày, chát bóp trả nợ chờ thời. Vài năm giá đất lên lại thì lại tươi. Còn cụ găm hàng lởm thì thôi khỏi nói.
Dạ. Vài năm nữa thì ko gồng được lãi cụ ak.

bjm.bjp8

Xe đạp
bán tất cả đi mà vẫn nợ 5 tỉ nữa, em chưa ở tình huống này nên không biết khuyên gì
xưa chung cư em ở có nhà vợ giáo viên mầm non, chồng buôn bds, ở căn chung cư 1pn có 40m2, nghe nói trước đó ở nhà to, đi ô tô,
sau cũng gần 7-8 năm thì sóng đất lại lên, lại thấy nhà đó chuyển khu khác, vợ nghỉ ko làm giáo viên nữa, vợ chồng đều có ô tô riêng
Vâng. Em cám ơn còm tích cực của cụ ạ

emperortan

Xe hơi
Mà chưa rõ cụ đu đỉnh ở khu nào mà giờ vẫn chưa hồi nhỉ? Chứ e thấy đất đai giờ lên giá quá trời.

Cavaho

Xe tăng
2 vợ chồng làm tầm 26 triệu mà Cụ dám vay 15 đồng đầu tư đất kể cũng máu phết, với máu này mà Cụ vào từ đầu sóng thì cũng nên người đấy. Nếu đất đai ngon lành bán 1 phần giảm áp lực tài chính chờ chu kỳ bơm xèng tiếp sau đây có khi lại thoát Lỗ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Dạ. Vài năm nữa thì ko gồng được lãi cụ ak.
Cụ mua mảnh to hay nhiều mảnh nhỏ ? nếu nhiều lô thì bán 1 lô đi gồng lãi chờ thời thôi chứ bán hết trả nợ sạch thì cửa làm lại quá khó!

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Mà chưa rõ cụ đu đỉnh ở khu nào mà giờ vẫn chưa hồi nhỉ? Chứ e thấy đất đai giờ lên giá quá trời.
BĐS 63 tỉnh thành trên cả nước giờ nhiều chỗ còn sấp mặt ấy cụ (kể cả Thủ đô và HCM). Nhiều khu mua từ năm 2019 mờ nhìn về bờ còn xa tít mù khơi ấy ạ chứ không như cụ tưởng với thấy đâu!

Yoshi Hito

Xe tải
Làm gì thì làm, cắm nhà bố mẹ là không được rồi.
Cùng là một hành động nhưng nếu em nói theo hướng tích cực : "bố mẹ cho mượn sổ đỏ để thế chấp vay vốn ngân hàng để lấy tiền đó thêm vào mua nhà rồi trả dần ..." thì nó lại là một hành động không phải xấu đúng không cụ? Vậy mới nói cách nhìn nhận vấn đề nó cũng rất quan trọng

emperortan

Xe hơi
BĐS 63 tỉnh thành trên cả nước giờ nhiều chỗ còn sấp mặt ấy cụ (kể cả Thủ đô và HCM). Nhiều khu mua từ năm 2019 mờ nhìn về bờ còn xa tít mù khơi ấy ạ chứ không như cụ tưởng với thấy đâu!
Cũng khoai, vào sóng rồi mà hàng mình ôm không lên thì sốt ruột lắm. Chết cái là tiền đi vay ngân hàng, như e trước cũng đua đòi đi làm miếng nhưng không dám xài đòn bẩy như các cụ khác, ăn lãi nho nhỏ lom dom thôi.

tienaka

Xe điện
cái này chắc cụ mới bập vào món đất.
hồi lên đỉnh em cũng khuyên rất nhiều anh em là bán đi trả hết ngân hàng, mang tiền thịt đi buôn thôi, giữ lại lấy 50% vốn nhỡ có sập còn có cái chuyển việc khác.
nhưng lúc say máu thì lại dùng đòn bẩy quá lớn

tientung000

Xe điện
Vay anh em bạn bè, bank tổng được 15 tỷ là tổng tài sản cụ ấy đứng tên. Vốn chủ sở hữu là vốn ban đầu cộng lãi 2 tỷ, còn lại là vay bạn bè và vay thế chấp. Vậy tổng vay đâu đó trên dưới 11 tỷ (em tạm tính cụ ấy buôn để lãi 2 tỷ thì có vốn ban đầu 2-3 tỷ) . Giờ bán đi được 10 tỷ là lỗ 5 tỷ so với tổng tài sản, nhưng trả nợ gốc thì thiếu do khoản gốc ban đầu phát sinh lãi (3 tỷ). Vậy về cơ bản thì nợ không nhiều, như cụ ấy tính là bán nhà là đủ trả nợ gốc và lãi vay.
Ràng buộc của cụ thớt là tình cảm nhà bố mẹ, không muốn bán, phải vậy không cụ bjm.bjp8 ?
Tài sản cụ cũng chưa bán, mới chỉ "tính" nếu bán thì được 10 tỷ, lỗ 5 tỷ gốc.
Em thấy có mấy cụ tư vấn:
- Gồng lỗ, đợi giá đất lên rồi bán. Nhưung đợi đến khi nào thì chịu
- Nói chuyện ngân hàng để cơ cấu khoản vay. Cái này cũng tùy bank, vay thì phải trả, có nhà thế chấp thì cũng đâu phải quyền của mình muốn bán là bán. Tốt nhất ngồi với bank thương thảo.
- Đàm phán anh em bạn bè...

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cũng khoai, vào sóng rồi mà hàng mình ôm không lên thì sốt ruột lắm. Chết cái là tiền đi vay ngân hàng, như e trước cũng đua đòi đi làm miếng nhưng không dám xài đòn bẩy như các cụ khác, ăn lãi nho nhỏ lom dom thôi.
Em đây đối với BĐS thì level thuộc tầm đam mê rồi mà còn đang chết sấp mặt, đau thương bằng 5 lần cụ thớt đấy ạ X_X

Húp sụp sụp

Xe điện
Nếu đất cha ông tổ tiên thì đừng bán Cụ nhé. Sau này muốn mua lại không được đâu. Nợ nần ngân hàng thì xin cơ cấu/ân hạn. Nợ anh em/bạn bè thì khất ai trả dần được thì xin. 34 tuổi thì vẫn cố gắng làm lại được Cụ ơi.
Úi!
Khất dc ngân hàng thì cứ khất thỏa mái, nhưng cụ sui khất/xin bạn bè thì thành bẹn bà mất roài :))

bjm.bjp8

Xe đạp
Cụ mua mảnh to hay nhiều mảnh nhỏ ? nếu nhiều lô thì bán 1 lô đi gồng lãi chờ thời thôi chứ bán hết trả nợ sạch thì cửa làm lại quá khó!
Cũng tâm lý này mà e gồng hơn 2 năm đấy ạ

emperortan

Xe hơi
Vay anh em bạn bè, bank tổng được 15 tỷ là tổng tài sản cụ ấy đứng tên. Vốn chủ sở hữu là vốn ban đầu cộng lãi 2 tỷ, còn lại là vay bạn bè và vay thế chấp. Vậy tổng vay đâu đó trên dưới 11 tỷ (em tạm tính cụ ấy buôn để lãi 2 tỷ thì có vốn ban đầu 2-3 tỷ) . Giờ bán đi được 10 tỷ là lỗ 5 tỷ so với tổng tài sản, nhưng trả nợ gốc thì thiếu do khoản gốc ban đầu phát sinh lãi (3 tỷ). Vậy về cơ bản thì nợ không nhiều, như cụ ấy tính là bán nhà là đủ trả nợ gốc và lãi vay.
Ràng buộc của cụ thớt là tình cảm nhà bố mẹ, không muốn bán, phải vậy không cụ bjm.bjp8 ?
Tài sản cụ cũng chưa bán, mới chỉ "tính" nếu bán thì được 10 tỷ, lỗ 5 tỷ gốc.
Em thấy có mấy cụ tư vấn:
- Gồng lỗ, đợi giá đất lên rồi bán. Nhưung đợi đến khi nào thì chịu
- Nói chuyện ngân hàng để cơ cấu khoản vay. Cái này cũng tùy bank, vay thì phải trả, có nhà thế chấp thì cũng đâu phải quyền của mình muốn bán là bán. Tốt nhất ngồi với bank thương thảo.
- Đàm phán anh em bạn bè...
Theo cụ thớt kể thì e nghĩ phần vốn 2 tỷ bỏ vào xây nhà rồi cụ, còn phần vốn tự có ngoài khoản 2 tỷ đó thì thì không có thông tin nên không đoán được cụ ấy vay bao nhiêu. Mỗi năm trả ngân hàng 1 tỷ tức là cụ ấy vay ngân hàng phải tầm 8 tỷ chứ không ít đâu cụ.

Theo e thì cụ ấy nên bán bớt tài sản để xử lý giảm cái nợ ngân hàng trước, tránh sức ép gồng lãi ngân hàng - cái này là gánh nặng nhất của các cụ, còn phần nợ người thân thì xin gia hạn thôi, chắc mọi người cũng thông cảm.