[Funland] vỡ nợ tuổi 34...

my.eb

Xe điện
nhớ tầm 2018 đi PQ vui như đi chợ. cả chuyến bay mấy trăm người toàn bô bô chuyện đất PQ, chuyện sắp thành Đặc khu như HK, mợ nào cũng xách lủng lẳng mấy cọc tiền như mấy viên gạch
Ôi may quá, gặp 2 cụ đồng buôn của bạn em đây dồi >:D<
Các cụ có thấy mợ nào U50, cao 1.68m, tóc ngắn, chân dài,... thì ới em nhận diện với ạ,
Kể cả trong nhóm 70 cụ ông cụ bà bên dưới cụ Gừng cũng bảo em nhé, em một mực tìm nó về, rau cháo có nhao X_X
nhớ lại chiến trường PQ khốc liệt năm 2018
nhóm e có 72 người mua đất tái định cư từ trước tết, sau đó nó cứ tăng dần và nhân 3
cầm đến ngày 30/4/2018 hay 19 gì đó thì có lệnh thanh tra đất
lái nó quăng hàng bỏ chạy hết, e cũng chạy theo và nhân đôi dc tài khoản, cháp nhận giảm 30% giá để xuống tàu
70 người còn lại trong nhóm zalo chết tan xác pháo

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Là bọn Vin lấy mất đất để mở khu đô thị à cụ?
Lấy thì hiện nay chưa, nhưng nó up cái quy hoạch to như hệ mặt trời xuống hết Cam Lâm. Trong đó hiện Vingroup mới đang làm khu ven vịnh Cam Ranh thôi, tầm 4 tỷ $ cụ ah!

thongnv

Xe điện
bao người chết vì bđs roài, he he
đất ở tỉnh, ko có cơ hội sử dụng thì sẽ chết dí

Jason88

Xì hơi lốp
Chào cccm, em tuy lính mới nhưng tàu ngầm ở đây cũng gần chục năm! em thuộc tuýt người hướng nội nên muốn tâm sự với các cccm trong này và xin lời khuyên các cccm đi trước. đầu tiên em xin phép sơ qua hoàn cảnh mình. em 9x đời đầu, tốt nghiệp đại học tại hà nội, đi làm và lấy vợ năm nay được 9 năm và có được 2 trai + 1 gái. năm 2017 có tý vốn bắt đầu tập tọe mua đất và có chút thành công, năm 2020 sau covid lãi được hơn 2 tỷ và bắt đầu xây nhà trên đất của bố mẹ để lại ( em ở cùng bố mẹ vì em con 1) năm 2021 thế chấp ngân hàng + vay thêm anh bạn bè tổng được gần 15 tỷ. đầu tư đất, đến giờ thì bán tất cả đi được tầm 10 tỷ. âm 5 tỷ + khoảng 3 tỷ lãi ngân hàng trong 3 năm. giờ bế tắc quá các cccm ạ. giờ mà bán cả nhà đang ở đi mới đủ trả nợ. trăn trở vì các cụ gần đất xa trời rồi mà lại gặp cảnh này ( em giờ đi làm công việc lương chỉ 15-16tr, vợ chắc được 10tr nữa đủ sinh hoạt ở tỉnh lẻ). giờ bế tắc quá các cccm ạ, nhiều lúc suy nghĩ tiêu cực, mà nhìn bố mẹ , vợ con lại ứa nước mắt
e liều quá, dám vay tận 15 tỷ mua đất.

hoaoaihuong

Xe buýt
Chào cccm, em tuy lính mới nhưng tàu ngầm ở đây cũng gần chục năm! em thuộc tuýt người hướng nội nên muốn tâm sự với các cccm trong này và xin lời khuyên các cccm đi trước. đầu tiên em xin phép sơ qua hoàn cảnh mình. em 9x đời đầu, tốt nghiệp đại học tại hà nội, đi làm và lấy vợ năm nay được 9 năm và có được 2 trai + 1 gái. năm 2017 có tý vốn bắt đầu tập tọe mua đất và có chút thành công, năm 2020 sau covid lãi được hơn 2 tỷ và bắt đầu xây nhà trên đất của bố mẹ để lại ( em ở cùng bố mẹ vì em con 1) năm 2021 thế chấp ngân hàng + vay thêm anh bạn bè tổng được gần 15 tỷ. đầu tư đất, đến giờ thì bán tất cả đi được tầm 10 tỷ. âm 5 tỷ + khoảng 3 tỷ lãi ngân hàng trong 3 năm. giờ bế tắc quá các cccm ạ. giờ mà bán cả nhà đang ở đi mới đủ trả nợ. trăn trở vì các cụ gần đất xa trời rồi mà lại gặp cảnh này ( em giờ đi làm công việc lương chỉ 15-16tr, vợ chắc được 10tr nữa đủ sinh hoạt ở tỉnh lẻ). giờ bế tắc quá các cccm ạ, nhiều lúc suy nghĩ tiêu cực, mà nhìn bố mẹ , vợ con lại ứa nước mắt
Gắng lên cụ, cụ còn trẻ mà. Đừng nghĩ về quá khứ 'đã từng' nữa, cái này rất quan trọng, nó là sự chấp nhận bước lùi hiện tại và xem như ta lại bắt đầu như khi vừa tốt nghiệp, ông bà cụ và gia đình sẽ không trách nhiều đâu mà thật sự thương và sẽ đồng cảm với cụ. Gói gém gọn lại, giờ cụ vẫn còn thu nhập để nuôi cụ và gia đình mà, bao người còn chưa được thế. Nghĩ vậy cho nhẹ để bước tiếp.

honda acura

Xe điện
tầm này là dẹp hết sĩ hão, khất được ai thì khất còn đàu dồn tiền trả nợ
nếu không cần vay ngân hàng nữa thì khoản của ngân hàng xin tái cơ cấu, trả dần ưu tiên trả gốc trước, lãi ngân hàng tính sau

Marble Trans

Xe tăng
e liều quá, dám vay tận 15 tỷ mua đất.
Tầm này cụ chủ mà vẫn làm thuê thì xác định không bao giờ trả được nợ, kể cả bán nhà vì số nợ quá lớn so với thu nhập 2 vợ chồng. May ra bán hàng online, livestream như đội cụ Hải Sapa và Huấn thì còn có cửa.

alceste

Xe điện
Mấy người chung nhau mua mảnh to xong phân lô chia mỗi người làm vài nền rồi mợ ah. Vấn đề chỉ là thanh khoản và giá hiện nay thôi.

Cụ chủ mua ở Thị trấn Cam Đức cũng là lựa chọn an toàn nhất trong Cam Lâm thời điểm đó rồi. Ngay cả khi Vin xin lập đồ án Đô thị Cam Lâm với quy mô 11.700ha vào cuối 2021 thì vẫn nhiều người nghĩ (kể cả tay to và không ít cán bộ công quyền của địa phương) sẽ không động đến khu dân cư hiện hữu của Cam Đức cơ. Có lẽ chính đây là nguyên nhân cụ chủ chần chờ níu kéo hy vọng chứ ko thoát hàng bằng mọi giá. Chứ mua bất kỳ xã nào khác của Cam Lâm thì khéo cụ ấy lại chạy được nếu thức tỉnh khi biết tin sớm vào tháng 10/2021!
Cụ cho em hỏi Đồ án đô thị Cam Lâm thế nào rồi ạ? Em thật ra ko biết gì về đất cát, đợt rồi có người cũng rủ vào đó nhưng kiểu khu đô thị hoặc kiểu KN Paradise hay mấy khu đã xây thành hình nhưng em ko vào vì hết vốn. Nhưng cũng hơi tò mò ko hiểu tình hình trong đó ntn ạ.

patuana76

Xe container
Bác chủ thớt nên cố giữ đến khi nào "được giá" (= vốn + lãi vay + lãi ăn).
Chúc mừng bác đã góp phần vào việc thổi giá bđs.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Gắng lên cụ, cụ còn trẻ mà. Đừng nghĩ về quá khứ 'đã từng' nữa, cái này rất quan trọng, nó là sự chấp nhận bước lùi hiện tại và xem như ta lại bắt đầu như khi vừa tốt nghiệp, ông bà cụ và gia đình sẽ không trách nhiều đâu mà thật sự thương và sẽ đồng cảm với cụ. Gói gém gọn lại, giờ cụ vẫn còn thu nhập để nuôi cụ và gia đình mà, bao người còn chưa được thế. Nghĩ vậy cho nhẹ để bước tiếp.
Cụ nói đúng đấy, kể cả trắng tay thì với thu nhập 30tr/tháng ở tỉnh của vợ chồng cụ ấy vẫn đủ nuôi bố mẹ già và chăm lo con cái. Nhiều người không được học hành tử tế vẫn còn vất vả mưu sinh có sao đâu. Em tin là tầm như cụ ấy đã có phương án rồi, chẳng qua là nhất thời chán trường mở thớt để trải lòng thôi ~o)

Marble Trans

Xe tăng
Đội úp bô này khi thất bại rất hay dùng võ dọa tự tử hoặc tự tử thật. Mấy tháng trước bên ngoại cháu, 1 tay cũng nhắn tin từ biệt mọi người, khiến cả nhà hốt hoảng, rồi mỗi nhà lại phải móc ra vài trăm để cho cậu trả XHĐ, và cũng lần thứ mấy rồi. Lần sau thì kệ cm.
Đấy là nhà cụ và họ hàng còn có tiền, có tâm giúp thì mới cho như vậy được. Nhà em có chú em họ thu nhập như cụ chủ thớt, nợ hơn 4 tỷ do cờ bạc, cá độ, chứng khoán,... nhưng bố mẹ làm nông, họ hàng cũng vậy. Bỏ nhà, bỏ vợ con đi đâu mấy năm nay mất liên lạc rồi, giờ không rõ sống chết ra sao.

bocubau

Xe tăng
bách khoa, xây dựng, tổng hợp, giao thông cùng K

kinh tế chậm hơn 3 khóa, nếu K37 xây dựng tương đương K34 kinh tế
Cụ nhầm tí. GT chậm hơn. Em học 40Xd, nếu vào GT thì 36.

Hanoi1919

Xe tăng
Liệu thớt này có là 1 chỉ báo cho một chu kỳ nằm im bất động của bds không nhỉ?
Cụ chủ trọng danh dự, nên không quỵt nợ như ai đó khuyên.
Nên, giờ chắc còn cách cố bán 1 2 mảnh Cam Lâm (bằng mọi giá. Vì mấy tháng trước em vào Cam Lâm, thấy vẫn có người liều, chấp nhận bỏ ra 1 số tiền để múc, dính quy hoạch thì lấy đến bù, số mất còn lại coi như oánh bạc), lấy đó giả bớt 5 tỏi ngân hàng cho đỡ áp lực để giữ được nhà cho ông bà già. Khất nợ món 10 tỏi vay người quen. Rồi, cố gắng cày cuốc, sẽ đến ngày trả được.
Người quen đứng ra vay hộ thôi. Bán được đất thì bán đi trả phần nhờ người quen vay hộ. Phần tự đứng tên vay ngân hàng chắc thế chấp bằng nhà của bố mẹ thì đảo nợ và tiếp tục gánh lãi để giữ nhà cho bố mẹ và giữ đc uy tín đề khi có cơ hội còn nhờ vay tiếp đc.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ cho em hỏi Đồ án đô thị Cam Lâm thế nào rồi ạ? Em thật ra ko biết gì về đất cát, đợt rồi có người cũng rủ vào đó nhưng kiểu khu đô thị hoặc kiểu KN Paradise hay mấy khu đã xây thành hình nhưng em ko vào vì hết vốn. Nhưng cũng hơi tò mò ko hiểu tình hình trong đó ntn ạ.
Mới được Thủ tướng phê duyệt hồi tháng 2/2024 cụ ah, hiện đang triển khai lập và phê duyệt quy hoạch các phân khu. Tương lai thì Cam Lâm rất sáng vì đây là quy hoạch Đô thị có quy mô lớn và đồng bộ nhất trên lãnh thổ Việt Nam, biến Cam Lâm từ huyện thành đô thị loại 1 đồng cấp với thành phố Nha Trang.

KN thì vị trí hơi sâu bên trong khu bán đảo và thuộc Cam Ranh ạ!

Jason88

Xì hơi lốp
Tầm này cụ chủ mà vẫn làm thuê thì xác định không bao giờ trả được nợ, kể cả bán nhà vì số nợ quá lớn so với thu nhập 2 vợ chồng. May ra bán hàng online, livestream như đội cụ Hải Sapa và Huấn thì còn có cửa.
tiền thịt thì ko sao chứ tiền vay nhiều mà gồng lãi nhọc lắm cụ ạ. Thực sự ko biết khuyên cụ chủ thế nào ngoài giữ sự tỉnh táo ko đc tiêu cực.

Marble Trans

Xe tăng
tiền thịt thì ko sao chứ tiền vay nhiều mà gồng lãi nhọc lắm cụ ạ. Thực sự ko biết khuyên cụ chủ thế nào ngoài giữ sự tỉnh táo ko đc tiêu cực.
Em đọc thì đang âm vốn và gồng lãi mới thấy rất căng, nếu đúng thật như cụ ấy nói, kể cả cụ ấy có đang sống ở tỉnh.

MotoG

Xe tăng
Hải Sapa, Huấn, Phú Lê, Tiến Bịp nghe nói đang bị điều tra kinh doanh cờ bạc

taiadau

Xe điện
Là bọn Vin lấy mất đất để mở khu đô thị à cụ?
Theo em hiểu là thời đó vào đầu tư Cam Lâm vì thành lập TP sân bay hay gì gì đó. Đất đai rất nhiều khu môi giới chỉ chỏ nào là sat Vin nào là đường mới, nói tóm lại là đón đầu dự án (lúc đó mới có tin Vin làm dự án, thực ra là xin lâu rồi). Đội trong đấy còn làm cọc chỉ giới giả chôn xuống có dấu của Vin đi lùa gà cơ. Mua vào sau này công bố phạm vi đất dự án nên dính quy hoạch thì làm sao bán, mà dự án thì ko biết bao giờ mới làm nên om cả đống tiền. Mà đợt đó em nhớ có nhìn dự án thì quy mô quá khủng, nhớ không nhầm thì trên bản vẽ có đoạn Vin nó đào thông từ biển vào cả km,... chắc ko khả thi đâu ạ nên có làm chắc đời cháu mất