[Funland] vỡ nợ tuổi 34...

nhiều vụ mà cụ
lái đất nó thông minh và lắm tiền, một cuộc chiến kéo dài chỉ 6-7 tháng thôi, thậm chí 2-3 tháng là sập hầm
có lần 2022 e vào bắc vân phong, đất cát tiêu điều xơ xác, nhiều hộ ở Hn bán sạch tài sản nhà cửa ở hn vào bắc vân phong đánh đất, cuối cùng mất trắng, ko về dc hn, đành đem cả vợ con vào đó vừa giữ đất, vừa mở quán ăn qua ngày và tìm cách úp bô người khác. trông tội lắm
Gớm, cụ doạ nghe ghê thế, đất bắc vp rẻ bèo, kể cả lúc cao điểm nhất là giữa năm 2022, thì cũng mới về lại giá năm 2018. Trong ấy cũng có quy hoạch ác liệt như Cam Lâm đâu mà mất trắng. Chém ghê vãi, đến giờ giá bvp cũng mới giảm tầm 30%, như Cam Lâm chết là do dính quy hoạch

vieteuro

Xe container
Ngõ em đang ở có nhà 500m2. Chỉ vì ông con trai thích bóng bánh mà giờ còn có 30m. Mà đất cũng bán được 70/m2 chứ không phải ít. Vừa xây 30m cuối cùng lên 4 tầng để ở. Hết sạch rồi chắc cũng từ bỏ đam mê.
nó phá đến mức vậy mà cụ bảo bỏ á :))

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Cơ chế thường sẽ theo thứ tự này.
1. Nhà tạo lập.
2. Tay to (hỗ trợ nhà tạo lập)
3. Quan chức địa phương.
4. Con cháu quan chức.
5. Quen biết qua cầu.
6. Lướt sóng.
7. Nhà đầu tư.

Mỗi khi các cụ xì xào, nghe đồn, hay thấy bảo từ anh nọ anh kia thì mọi việc đã xong rồi. Cuộc chơi này ko có ai ngu đâu, chẳng qua họ chỉ gắng lừa những thằng chậm chân hơn thôi. Có điều tất cả đều chỉ là cá nằm trên thớt hết.
Công nghệ lõi - công nghệ úp bô - upbotech

xukute

Xe tăng
E thì đếch tin tầm này mà giao dịch giá trị cao.
Một là vẫn là trò tay trái bán tay phải.
Hai là một giao dịch không thể đánh giá được thị trường.
Em cũng có tín đếch đâu
Mà bà chị họ em giao bán ở quê cái nhà đang ở đang ở 9,5 tỉ /250m2 mà không có cơ hội cho người thứ 2 xem nhà.
Còn ông cụ nhà em ra trả lô đất 48tr/m2 mà nó quay đi không thèm tiếp. Ngay hôm sau nó bán 52tr (lô 100m2)

Còn bên khu LB, ngõ 2m, chủ nó hô 100tr/m2 x 42m2 nghe ảo vãi chưởng mà người đi xem định xuống cọc mà chủ nó đánh tháo đòi 120tr/m2. Nói thật là em cũng không hiểu luôn, vốn mong thị trường nó xuống cho thế hệ sau đỡ khổ.

gaquay123

Xe tăng
Chào cccm, em tuy lính mới nhưng tàu ngầm ở đây cũng gần chục năm! em thuộc tuýt người hướng nội nên muốn tâm sự với các cccm trong này và xin lời khuyên các cccm đi trước. đầu tiên em xin phép sơ qua hoàn cảnh mình. em 9x đời đầu, tốt nghiệp đại học tại hà nội, đi làm và lấy vợ năm nay được 9 năm và có được 2 trai + 1 gái. năm 2017 có tý vốn bắt đầu tập tọe mua đất và có chút thành công, năm 2020 sau covid lãi được hơn 2 tỷ và bắt đầu xây nhà trên đất của bố mẹ để lại ( em ở cùng bố mẹ vì em con 1) năm 2021 thế chấp ngân hàng + vay thêm anh bạn bè tổng được gần 15 tỷ. đầu tư đất, đến giờ thì bán tất cả đi được tầm 10 tỷ. âm 5 tỷ + khoảng 3 tỷ lãi ngân hàng trong 3 năm. giờ bế tắc quá các cccm ạ. giờ mà bán cả nhà đang ở đi mới đủ trả nợ. trăn trở vì các cụ gần đất xa trời rồi mà lại gặp cảnh này ( em giờ đi làm công việc lương chỉ 15-16tr, vợ chắc được 10tr nữa đủ sinh hoạt ở tỉnh lẻ). giờ bế tắc quá các cccm ạ, nhiều lúc suy nghĩ tiêu cực, mà nhìn bố mẹ , vợ con lại ứa nước mắt
Giờ còn cố gắng cầm cự trả nợ được không cụ? Nếu cố gắng cầm cự thì tối đa được 2-3 năm nữa không?
Em nghĩ kinh tế hồi phục thì đất cụ đầu tư cũng hồi giá đỡ hơn và dễ thanh khoản hơn! Từ cuối năm nay dần dần Mỹ, Châu Âu hạ lãi suất và tiền rẻ sẽ lại quay lại! Giá tài sản sẽ lại tăng thôi

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
nó phá đến mức vậy mà cụ bảo bỏ á :))
Thường mà cụ. Em có ông anh sếp cũ, mỗi cậu quý tử. Bác này thì đỉnh cao trí tuệ, cả đời làm ăn chất chiu thế mà ông con bóng bánh thế nào có mấy năm (2011-2014) báo nợ nhỏ giọt dần hết hơn 5 chục củ to. Bác ấy sợ quá nghỉ cả làm để trông con không sợ tụi nó thịt vì cứ nay nó dọa xin cái tay, mai xin cái chân. Bán sạch nhà cửa chả hết nợ cho con xong ông ấy ngồi uống rượu với em ôm mặt khóc tu tu cụ ah. Ông ấy bảo thôi của đi thay người, anh mất tiền chứ không mất con vì may nó không sa đà vào nghiện hút. Giờ cháu nó ngoan lắm vào làm trong HCM và bác ấy cũng may có được công việc mới hơi ngon!

Mrphamvn

Xe tăng
Quịt nợ
Kiếm địa phương khác khởi nghiệp thôi cụ
Nợ dân sự ko ăn án hình sự đâu

Phỗng new

Xe điện
Cụ ấy mới lỗ mất có 5 tỷ do giá đất xuống (3 tỷ lãi Banks thì mới là 8 tỷ), em tính nhầm sơ cũng 9 lần số đấy rồi thì đau cỡ nào #:-s
Cụ thớt gồng đc lãi ngân hàng 3 tỷ đến giờ là cũng giỏi đấy chứ cụ nhể? Vì em đọc nhanh là tổng thu nhập cả 2 vc được 25 củ/tháng.

emdeplam

Xe tăng
Công nghệ lõi - công nghệ úp bô - upbotech
Thế nên em mới bảo nhưng thành phần như chủ thớt khôn lõi mắt ra chứ chả có gì đáng thương đâu. Chỉ rình rình úp bô lên đầu người khác thôi. Những thành phần này ko có ích cho xã hội hiện đại.

Agalloch275

Xe tải
Thường mà cụ. Em có ông anh sếp cũ, mỗi cậu quý tử. Bác này thì đỉnh cao trí tuệ, cả đời làm ăn chất chiu thế mà ông con bóng bánh thế nào có mấy năm (2011-2014) báo nợ nhỏ giọt dần hết hơn 5 chục củ to. Bác ấy sợ quá nghỉ cả làm để trông con không sợ tụi nó thịt vì cứ nay nó dọa xin cái tay, mai xin cái chân. Bán sạch nhà cửa chả hết nợ cho con xong ông ấy ngồi uống rượu với em ôm mặt khóc tu tu cụ ah. Ông ấy bảo thôi của đi thay người, anh mất tiền chứ không mất con vì may nó không sa đà vào nghiện hút. Giờ cháu nó ngoan lắm vào làm trong HCM và bác ấy cũng may có được công việc mới hơi ngon!
E cũng có 1 người quen có mỗi cậu quý tử (và mấy cô công chúa). Cậu quý tử phá từ thuở học sinh, làm bác ấy phiền lòng chậm cả đường thăng tiến, rồi về già sinh bệnh mất sớm, nếu ông con ko phá thì con đường quan lộ bác ấy rất rộng mở (e đoán bừa cũng cỡ top tỉnh). Nhìn gương đó mà bố e nghiêm khắc với e hơi quá mức.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Gớm, cụ doạ nghe ghê thế, đất bắc vp rẻ bèo, kể cả lúc cao điểm nhất là giữa năm 2022, thì cũng mới về lại giá năm 2018. Trong ấy cũng có quy hoạch ác liệt như Cam Lâm đâu mà mất trắng. Chém ghê vãi, đến giờ giá bvp cũng mới giảm tầm 30%, như Cam Lâm chết là do dính quy hoạch

vâng

cuar cụ tất

mowif cụ vào múc bvp

Sứa.

Xe điện
Cơ chế thường sẽ theo thứ tự này.
1. Nhà tạo lập.
2. Tay to (hỗ trợ nhà tạo lập)
3. Quan chức địa phương.
4. Con cháu quan chức.
5. Quen biết qua cầu.
6. Lướt sóng.
7. Nhà đầu tư.

Mỗi khi các cụ xì xào, nghe đồn, hay thấy bảo từ anh nọ anh kia thì mọi việc đã xong rồi. Cuộc chơi này ko có ai ngu đâu, chẳng qua họ chỉ gắng lừa những thằng chậm chân hơn thôi. Có điều tất cả đều chỉ là cá nằm trên thớt hết.
CA bắt thằng đi sau :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ thớt gồng đc lãi ngân hàng 3 tỷ đến giờ là cũng giỏi đấy chứ cụ nhể? Vì em đọc nhanh là tổng thu nhập cả 2 vc được 25 củ/tháng.
Đơn giản mà cụ. Không ai trông chờ cái khoản thu nhập nhỏ nhoi chỉ đủ chi tiêu sinh hoạt kia để gánh trả nợ lãi cả cụ ơi. Dân đầu tư họ trông vào nguồn khác hoặc vay dư để lấy một phần không sử dụng hết gánh lãi cho mình trong toan tính thời điểm thoát hàng.

Nếu chỉ nhìn vào thu nhập đế soi gánh lãi thế nào thì mới chỉ là nhà đầu tư ở bậc tiểu học thôi :)) :)) :))

vieteuro

Xe container
Khoản này không tin lắm trừ khi có biến cố tác động lớn đến tâm lý của cháu nó cụ à
kiểu gì cũng chơi âm ỉ thôi
cờ bạc khó bỏ nhất là đã báo nhiều như vậy

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Khoản này không tin lắm trừ khi có biến cố tác động lớn đến tâm lý của cháu nó cụ à
cờ bạc và ma tuý

e chưa thấy ai bỏ dc

Phỗng new

Xe điện
Đơn giản mà cụ. Không ai trông chờ cái khoản thu nhập nhỏ nhoi chỉ đủ chi tiêu sinh hoạt kia để gánh trả nợ lãi cả cụ ơi. Dân đầu tư họ trông vào nguồn khác hoặc vay dư để lấy một phần không sử dụng hết gánh lãi cho mình trong toan tính thời điểm thoát hàng.

Nếu chỉ nhìn vào thu nhập đế soi gánh lãi thế nào thì mới chỉ là nhà đầu tư ở bậc tiểu học thôi :)) :)) :))
Em băn khoăn case của cụ thớt thôi, dùng đòn bẩy máu quá. Còn em có phải nhà đầu tư đâu, mẫu giáo cũng chưa tới ý chứ lỵ, lom dom chết tí ti nên giờ cũng ko bị nợ nần gì, tối ngủ vẫn ngon :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Không cụ ah, bác này em chơi thân nên biết. Trước thời còn tập đoàn cũng nhiều người biết mà!

Sứa.

Xe điện

sthd

Xe lăn
Em tưởng đất cát lại đang sốt ầm ầm.
Cụ chủ gồng thêm thời gian ngắn nữa có khi nó lại bùng lên thì chốt hạ để giảm nợ thôi.

Đất quê em trước dịch có 20tr/m2, đợt 2021 lên thành 44 tr/m2 đã tưởng kinh rồi.
Giờ giao dịch hẳn 52tr/m2 mà bay trong nốt nhạc.
mấy năm trước em đã bảo mấy thằng cháu. ham đất thì cũng phải chọn khu nào có giá trị sử dụng. trước sau gì thì thị trường Việt Nam cũng theo xu hướng chung: phải có giá trị sử dụng! mua mảnh đất giữa cánh đồng thì để làm gì?

và thị trường hiện đang đúng như thế. những mảnh ở gần đô thị, sử dụng được, thì lên giá. đất vùng sâu vùng xa thì giảm giá.
hiện nhà đất hn, sg thì lên giá, các tỉnh thì xuống giá, mất thanh khoản

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Thế nên em mới bảo nhưng thành phần như chủ thớt khôn lõi mắt ra chứ chả có gì đáng thương đâu. Chỉ rình rình úp bô lên đầu người khác thôi. Những thành phần này ko có ích cho xã hội hiện đại.
Nền kinh tế toàn úp bô, những thứ có thể thổi lên để úp thì rất đa dạng, từ cọng rau muống đột tử, chứng cháo, nhưng sang trọng và chắc gáo nhất là những lô đất chó ỉa. Thi thoảng có những úp bô sĩ thất trận khóc lóc, như cái thớt này.