Vỡ nợ tín dụng đen và hậu quả dây chuyền với các NHTM,mời các cụ tham khảo!

otocu.vn

Xe tải
Em có tý tiền vừa rồi chuyển sang Đô giá 20.6 giờ tính ra cũng chả bằng lãi gửi ngân hàng hồi em gửi 19%. Hix chả bít đâu mà lần bác ợ

Đô là phải lên 25 em mới lãi :)
Sao cụ không gửi VND ở ngân hàng ợ. Em thấy nếu ngắn hạn thì chả có làm gì lãi bằng gửi ngân hàng VND đâu ợ. $ có lên từ 16 lên đến 21 thì cũng chỉ là 30% nhưng cũng kéo dài tầm 5 năm rồi ợ. Tính ra mỗi năm được 6% thôi, gửi ngân hàng vẫn lãi nhất.

sigma

Xe buýt
Đọc các kụ phân tích mà em ong hết cả thủ. Nói túm lại là dân đen như em phải làm gì ạ?

Vào vàng: Bong bóng vàng mà nổ thêm 10-20% nữa về 1400 $/oz thì đi bằng nạng?? Kết kim cũng có thể xảy ra như CCRD ngày xưa.
USD: Kết hối treo lơ lửng, chẳng biết thế nào mà lần. Ở bước đường cùng thì lại đánh tư bản như CCRD ngày xưa.
VND: hóa giấy vụn vì máy in công suất lớn hoạt động liên tục.
BDS & CK thì ko xét nhé, coi như chết mà chưa chôn.

Em thấy chỉ có mang ra tiêu, tiêu hết, tiêu mạnh thôi ạ :)):)):))

dht

Xe điện
Bây giờ là con nợ cũng lo, mà là chủ nợ có khi còn lo hơn

wall

Xe tăng
Cụ chuyển cho em Cúc vợ anh Hùng vay ấy, lãi suất cao lắm đảm bảo đến cuối năm cụ .....được mất cả gốc lãi gâpp đôi.
Cho vay thì phải thế chấp sổ đỏ, xe cộ lại 1 triệu 4-5K e còn chả cho vay nữa là đòi chị Cúc :D
Giờ gửi $ ngân hàng có 2% thì em đem về nhà cho lành nhỉ :D bán cho nó thuận tiện

COROLA ALTIS

Xe buýt
Cụ ơi, ở mấy nước phát triển, ls huy động mà lên trên 5% là đã có chuyện rồi, ls NH nhiều khi về tầm 1 đến 2 %, vì thế đồng tiền ko bao giờ nằm ở NH lâu mà sẽ quay vòng liên tục với nền kinh tế, giá trị đồng tiền ko bị biến động hay thay đổi nhiều, cụ cứ nhìn ls NH mà suy ra là lạm phát, nếu ls tầm 17 ,18 % thì lạm phát sẽ thấp hơn mức đó khoảng 1 đến 2 %. VIETNAM mình nằm trong top ten 10 nước lạm phát nhất TG mà cụ, cái này đã được các lãnh đạo công nhận. Sự khác nhau về lãi suất thực âm ở viet mình với các nước khác đó là: ở vietnam mình tuy gửi NH số tiền tăng lên nhưng giá trị giảm xuống, còn các nước phát triển tuy số tiền ko tăng lên nhiều khi gửi NH nhưng giá trị tiền vẫn được bảo tồn bởi tính ổn định của nó, người ta dùng khái niệm ls thực âm với các nước phát triển nghĩa là tiền gửi NH sẽ bị âm với % phát triển của nền kinh tế, còn vietnam mình âm là mất luôn theo đúng nghĩa của nó đấy cụ.
Cụ đừng bi quan thế. Cụ có tiền để mà suy nghĩ thế là hạnh phúc chán so với đại đa số mọi người rồi, kể cả so sánh với nhiều người dân của các nước phát triển khác. NH lãi suất thực âm thì đâu phải chỉ có ở Việt nam mình, trong vòng 6 năm gần đây khái niệm lãi suất thực âm đã phổ biến khắp thế giới rồi. Giờ có tiền cụ cứ bỏ ra mà tiêu là sướng nhất đấy

Chỉnh sửa cuối:

HwngHD

Xe tăng
Chính thức gợi ý sát nhập rồi này các cụ: link (vnexpress)

hieuhic

Xe điện
Cụ Altis làm em mở mắt ra được nhiều điều, em mời cụ Vodka nhưng cứ bị máy nó chửi.
Cụ gì kia ngồi dịch ra tí, em xin phép lót dép ngồi hóng tiếp :D

wall

Xe tăng
Sao cụ không gửi VND ở ngân hàng ợ. Em thấy nếu ngắn hạn thì chả có làm gì lãi bằng gửi ngân hàng VND đâu ợ. $ có lên từ 16 lên đến 21 thì cũng chỉ là 30% nhưng cũng kéo dài tầm 5 năm rồi ợ. Tính ra mỗi năm được 6% thôi, gửi ngân hàng vẫn lãi nhất.
Gửi rồi cụ, gửi từ tháng 3 đến tháng 10 đáo hạn nên múc đô, nhưng vừa rồi người thân em ốm, nên chi tiêu hết sạch rồi, đang kiếm xe đạp đi kia kìa bác :)

baogiomuaduocxe

Xe điện
Em có Kao kiến như thế này có được không ợ: Đóng cửa thị thị trường lại, bế quan tỏa cảng không mua bán xuất nhập khẩu gì hết, trở thành Bắc Triều Tiên 2. Lúc đó chẳng phải lo nhập siêu nhập siếc gì hết, cũng chẳng phải lo vàng lên hay xuống gì cả. Đói thì cứ kêu càng cạc, dãy đành đạch lên thế nào ông anh ở phương Bắc chẳng phải gửi quà cho :D
Cụ ALTIS công nhận cao thủ, em xin ^:)^
cụ yên chí, vịt k thành bắc korea được đâu, mình nhiều gạo lắm ko đói được, chắc chỉ nghèo thôi

anchibui

Xe điện
Em có tý tiền vừa rồi chuyển sang Đô giá 20.6 giờ tính ra cũng chả bằng lãi gửi ngân hàng hồi em gửi 19%. Hix chả bít đâu mà lần bác ợ

Đô là phải lên 25 em mới lãi :)
Bác nói đúng luôn.
Mua USD mà gửi Banks lỗ hơn gửi bằng vnd và ôm Au nhiều.
Em có tí tiền còi...suy tính mãi sợ gửi tiết kiệm trượt giá... em đổi ra USD cho chắc và gửu Bank.

Em gửi 15k$ ở MB. Từ 10/2009 đến giờ 2 năm. Nếu em rút giờ được khoảng 15.8K$ x21.000vnd = 331.8 tr.
Lúc em gửi tháng 10/2009 USD = 19.500vnd x 15k$ = 292.5tr.
Nếu gửi Bank bằng vnd, cũng ở MB x 20%/năm.
Nhẩm tính nếu rút bây giờ thì cả gốc và lãi khoảng 430tr.
Vậy Với ssoos tiền của em mf gửi bằng VND thì lợi nhiều hơn 100tr.

COROLA ALTIS

Xe buýt
Cứ để mỗi giỏ vài quả cụ ạ! Ko nên cho hết vào một giỏ.
Bác nói đúng luôn.
Em có tí tiền còi...suy tính mãi sợ gửi tiết kiệm trượt giá... em đổi ra USD cho chắc và gửu Bank.

Em gửi 15k$ ở MB. Từ 10/2009 đến giờ 2 năm. Nếu em rút giờ được khoảng 15.8K$ x21.000vnd = 331.8 tr.

Chỉnh sửa cuối:

CIB

Xe điện
Bác nói đúng luôn.

cháu đang gửi bidv có 14%, cụ biết chỗ nào gửi cao hơn không để cháu chuyển tài khoản sang

anchibui

Xe điện
cháu đang gửi bidv có 14%, cụ biết chỗ nào gửi cao hơn không để cháu chuyển tài khoản sang
Tháng 10-11/2009 Có chỗ còn 24%/năm cơ bác ạ. Còn thỏa thuận như ở chợ ý. Ở Bắc Á họ mời em vnd 25%/năm (2009) nhưng Em thấy Banks này ko uy tín nên em toàn chọn MB thui.
Hồi đó kỳ hạn 3,6,12 tháng còn 20% ko càn thỏa thuận. Giờ chắc còn 14% do ccs văn bản của Bamks TW mới ra.
Thực ra tỷ giá USD/vnd ko trượt nhiều (trượt rất ít thì đúng hơn) so với các "giỏ hàng hóa" khác. Tính ra thì USD chỉ trượt khoảng 1%/năm.
Mà bình quân CPI khoảng 20-25%/năm kể cả Au luôn.

Nên chém phải phân tích cụ thể... con số cụ thể, cứ bảo ôm này ôm kia ko ôm vnd, bảo ôm ngoại tệ vẫn hơn thì phải chứng minh để AE hiểu.

wall

Xe tăng
Tháng 10-11/2009 Có chỗ còn 24%/năm cơ bác ạ. Còn thỏa thuận như ở chợ ý. Ở Bắc Á họ mời em vnd 25%/năm (2009) nhưng Em thấy Banks này ko uy tín nên em toàn chọn MB thui.
Hồi đó kỳ hạn 3,6,12 tháng còn 20% ko càn thỏa thuận. Giờ chắc còn 14% do ccs văn bản của Bamks TW mới ra.
Thực ra tỷ giá USD/vnd ko trượt nhiều (trượt rất ít thì đúng hơn) so với các "giỏ hàng hóa" khác. Tính ra thì USD chỉ trượt khoảng 1%/năm.

Nên chém phải phân tích cụ thể... con số cụ thể, cứ bảo ôm này ôm kia ko ôm vnd, bảo ôm ngoại tệ vẫn hơn thì phải chứng minh để AE hiểu.
Em ôm $ đến hết 2011 thôi, sang năm thế nào chả lại chả phá gia $ phát nữa như hồi 2/2011 lúc đấy lãi suất VND có khi lại 24% gửi luôn 10 năm nhỉ :D

TungNguyenMD

Xe container

Theo em: Cách đây 2 tuần là lúc bắt đầu rút tiền VND chuyển qua USD. 3 tháng nữa VD: CP phá giá VND/ USD 6 % => mỗi tháng bác kiếm được 2 % ( 24 % năm so với 14% năm gửi NH bằng VND). Lúc đó tùy thị trường rồi tính tiếp
Nếu kịch bản lặp lại như năm nay thì lúc đó lại chuyển từ USD sang VND gửi NH với LS cao.
Cụ No Nick tính bài toán đó là gửi lâu. Chứ nếu linh hoạt dự đoán thời điểm thì chuyển qua lại giữa USD và VND vẫn có lãi hơn cụ ạ.

otocu.vn

Xe tải
Cụ ơi, ở mấy nước phát triển, ls huy động mà lên trên 5% là đã có chuyện rồi, ls NH nhiều khi về tầm 1 đến 2 %, vì thế đồng tiền ko bao giờ nằm ở NH lâu mà sẽ quay vòng liên tục với nền kinh tế, giá trị đồng tiền ko bị biến động hay thay đổi nhiều, cụ cứ nhìn ls NH mà suy ra là lạm phát, nếu ls tầm 17 ,18 % thì lạm phát sẽ thấp hơn mức đó khoảng 1 đến 2 %. VIETNAM mình nằm trong top ten 10 nước lạm phát nhất TG mà cụ, cái này đã được các lãnh đạo công nhận. Sự khác nhau về lãi suất thực âm ở viet mình với các nước khác đó là: ở vietnam mình tuy gửi NH số tiền tăng lên nhưng giá trị giảm xuống, còn các nước phát triển tuy số tiền ko tăng lên nhiều khi gửi NH nhưng giá trị tiền vẫn được bảo tồn bởi tính ổn định của nó, người ta dùng khái niệm ls thực âm với các nước phát triển nghĩa là tiền gửi NH sẽ bị âm với % phát triển của nền kinh tế, còn vietnam mình âm là mất luôn theo đúng nghĩa của nó đấy cụ.
Em nghĩ cụ nên xem lại cái khái niệm đo đỏ ạ. Việt Nam mình lạm phát cao thì rõ rồi chẳng cần phải bàn đến. Còn việc lãi suất thực âm thì nước nào cũng giống nước nào cả cụ ạ. Lãi suất ở các nước phát triển đúng là nó chả bao giờ vượt qua 5%, thậm chí còn chẳng có phần trăm nào cả. Bank nó giữ tiền cho là may nhiều khi còn phải trả thêm tiền công giữ cho chúng nó nữa. Nhưng lạm phát thì nó vẫn xảy ra đều đều, giá trị đồng tiền nó vẫn mất đều cụ ợ. Chỉ khác nhau là mất bao nhiêu một năm thôi ợ. Chứ nghĩa nào thì cũng là giá trị tiền của mình đều bị mất hết.

Vipmouse

Xe tải
Gửi cho chị Như trong Nam, còn nếu ngại xa thì cụ mang ra HQV gửi cái nhà anh chị gì mới nổi tiếng ấy :))

otocu.vn

Xe tải

Cụ phân tích thì dẫn chứng cụ thể nhưng mà phải chính xác cụ ợ. Kinh tế mà cứ loạn xị ngày tháng thế này thì toi ạ. Các cụ có trí nhớ tốt thì vào confirm cho em cái mục xanh xanh kia ạ. Cái này xảy ra vào đầu năm 2008 chứ không phải là cuối năm 2009 đâu ợ.

wall

Xe tăng
Theo em: Cách đây 2 tuần là lúc bắt đầu rút tiền VND chuyển qua USD. 3 tháng nữa VD: CP phá giá VND/ USD 6 % => mỗi tháng bác kiếm được 2 % ( 24 % năm so với 14% năm gửi NH bằng VND). Lúc đó tùy thị trường rồi tính tiếp
Nếu kịch bản lặp lại như năm nay thì lúc đó lại chuyển từ USD sang VND gửi NH với LS cao.
Cụ No Nick tính bài toán đó là gửi lâu. Chứ nếu linh hoạt dự đoán thời điểm thì chuyển qua lại giữa USD và VND vẫn có lãi hơn cụ ạ.
cụ này khôn vãi cả luyện, tỉnh vãi, thế này ai mà theo được cụ :D