[Funland] Vợ không thích về quê chồng

Website
www.kenagency.vn
Nếu một năm chúng ta về quê được 2 lần. Bố mẹ có sống thọ tới 100 tuổi thì tính ra cũng chỉ còn gặp nhau được mấy chục lần thôi mà.

changbietgi

Xe tải
Gấu nhà cụ chủ có trách nhiệm với gia đình đầy đủ, chỉ mỗi chuyện ngại về quê chồng, hay là việc nhà cũng lười? hai chuyện này là quan trọng.

nguyentoan.uct

Xe điện
Vì một lý do gì đó vợ nó không thích về quê em các cụ ạ. E nghĩ bố mẹ em cũng rất buồn, em cũng đã cố gắng lờ đi nhưng cảm giác có gì đó chạnh lòng. Mỗi khi nghĩ về chuyện này, nó là cái nghiệp mà mình đang phải gánh. Bản thân em có thể em hơi chiều.. nếu làm căng cuộc sống stress.. căng nữa khả năng dễ đứt. Đối với em gia đình của riêng mình cũng khá quan trọng. Mọi thứ nên nhìn từ 2 phía, có cái gì đó từ phía GĐ e và vợ em ko hợp nhau.

Em đang tìm hướng giải quyết mà khó quá, bố mẹ cũng đã già mình cũng có gặp đc bố mẹ nhiều lần nữa đâu. Để tình hình ntn e ko cam lòng..bất hiếu.

Cảm giác nó như người ngoài với GĐ em rồi/ ko hỏi han thăm hỏi.
Công nhận nhiều cái phải cân bằng quá cụ ah, em nhiều khi cũng khó nghĩ như cụ. Mà ngược lại thì phụ nữ nhiều cái đúng là ích kỷ thật.

Con gái HN không thích về quê chồng thôi. Chứ quê em thì từ lúc yêu nhau đội phụ nữ nó về tận nhà chồng để điều tra xác minh lý lịch luôn ấy. Năm nào cũng đòi về để ...bao vây và đánh dậm.
Con gái ở đâu đi chăng nữa cũng không thể không xem xét tông tích người chồng được. Đành rằng khi lấy chồng thì tình yêu đôi lứa và thằng chồng là quan trọng nhất, nhưng không có nghĩa quên đi gia đình bên chồng, nguồn gốc xuất xứ.
Em tới tuổi con cái lớn rồi, em cũng phải định hướng cho tụi trẻ, các con yêu ai là quyền của các con, nhưng rất quan trọng khi xem xét bạn của mình xuất thân từ gia đình như thế nào.

vephiadong

Xe điện
Vk là vk mình và là mẹ các con mình, cơ bản thế là đủ
Bố mẹ mình thì mình chăm thôi
Nhiều người bây giờ chưa đủ tuổi nghĩ, sau về già mới hối sao ngày trước ít quan tâm đến bố mẹ, cứ nghĩ các cụ vẫn vui vẻ, vẫn khỏe...nào ngờ đi nhanh thế

changbietgi

Xe tải
Con gái ở đâu đi chăng nữa cũng không thể không xem xét tông tích người chồng được. Đành rằng khi lấy chồng thì tình yêu đôi lứa và thằng chồng là quan trọng nhất, nhưng không có nghĩa quên đi gia đình bên chồng, nguồn gốc xuất xứ.
Em tới tuổi con cái lớn rồi, em cũng phải định hướng cho tụi trẻ, các con yêu ai là quyền của các con, nhưng rất quan trọng khi xem xét bạn của mình xuất thân từ gia đình như thế nào.
Lúc mới chuẩn bị ăn hỏi, đội phụ nữ quê em sẵn sàng phi về quê người yêu, chạy sang hàng xóm xung quanh nói chuyện và điều tra luôn. Chứ thờ ơ không muốn về nhà chồng là có chuyện bất thường, trừ khi nhà chồng có người nào đó không ưa hay kích bác nói xấu gấu làm gấu nó ức chế.

vihali

Xe container
Chủ thớt có hỏi han gia đình bên vợ không? Nếu vẫn hỏi han, ân cần mà vợ ko làm ngược lại thì đúng là vợ có vấn đề.

khong phanh

Xe buýt
Vì một lý do gì đó vợ nó không thích về quê em các cụ ạ. E nghĩ bố mẹ em cũng rất buồn, em cũng đã cố gắng lờ đi nhưng cảm giác có gì đó chạnh lòng. Mỗi khi nghĩ về chuyện này, nó là cái nghiệp mà mình đang phải gánh. Bản thân em có thể em hơi chiều.. nếu làm căng cuộc sống stress.. căng nữa khả năng dễ đứt. Đối với em gia đình của riêng mình cũng khá quan trọng. Mọi thứ nên nhìn từ 2 phía, có cái gì đó từ phía GĐ e và vợ em ko hợp nhau.

Em đang tìm hướng giải quyết mà khó quá, bố mẹ cũng đã già mình cũng có gặp đc bố mẹ nhiều lần nữa đâu. Để tình hình ntn e ko cam lòng..bất hiếu.

Cảm giác nó như người ngoài với GĐ em rồi/ ko hỏi han thăm hỏi.
Có thể vì cách suy nghĩ khác nhau cụ ah. Vợ cụ thì nghĩ mình sống cuộc đời mình và lo cuộc sống mình là đủ. Quan hệ với gia đình chồng cũng bình thường trách nhiệm kiểu có qua có lại. Còn nhà chồng ở quê thì nghĩ khác. Con dâu như kiểu con nợ, con osin nhà mình chẳng hạn. Nó phải có trách nhiệm lo cho nhà chồng. Kiểu từ ngày mày về làm dâu nhà này mày làm cái gì dc cho nhà này. Trong khi thực tế thì nhà chồng cũng chưa hề lo gì cho vợ cụ chẳng hạn.

Lúc mới chuẩn bị ăn hỏi, đội phụ nữ quê em sẵn sàng phi về quê người yêu, chạy sang hàng xóm xung quanh nói chuyện và điều tra luôn. Chứ thờ ơ không muốn về nhà chồng là có chuyện bất thường, trừ khi nhà chồng có người nào đó không ưa hay kích bác nói xấu gấu làm gấu nó ức chế.
Các cụ mình có những câu nói rât hay, rất đúng và rất trúng.
VD: Lấy vợ kén tông, lấy chồng kén giống hoặc như là môn đăng hậu đối.
Tông tích gia đình nhà vợ không ra gì là khổ, giống nhà chồng mà què quặt tật nguyền, tông tích không ra gì thì khổ 1đời, khổ tiếp tới đời sau và nhiều đời sau nữa. Còn gia đình 2 bên không hợp nhau từ tuổi tác, địa vị xã hội, văn hóa, nguồn gốc xuất xứ thì thông gia có khi còn chẳng muốn gặp nhau.

fireman

Xe tăng
Lúc còn yêu nhau thì vk em bây giờ cũng k thích về quê vì ruồi, mọi ng nói tục, nói to, nói nhiều……. Vì cô ấy gái tp. Nh lấy nhau rồi cô ấy cảm nhận được tình cảm gđ nhà em rồi chăm về. Giờ thì ruồi bu cũng vẫn chén, gớm còn chém gió to hơn mọi ng ở quê, buôn dưa lê thôi rồi. Đang bảo em làm nhà gỗ ở quê đây.
Em thấy chủ thớt lên hỏi xin tư vấn hoàn cảnh. mà toàn các cụ các mợ vào khoe gia đình, hoặc mình. Như này càng làm chủ thớt chạnh lòng.

Phòng và vé

Xe tải
Hầu hết trường hợp này là ông chồng ở tỉnh khác đến lập nghiệp, nhà vợ thì họ hàng mạnh về kinh tế. Khá phổ biến chứ không hiếm đâu ợ. Nhưng em thấy chuyện này toàn xảy ra khi các mụ vợ là người HN.
Vâng, tới khi bố chồng ở quên ốm tưởng mất tới nơi báo cho vợ mà nó còn nói với mẹ đẻ là con về thế nào dc, có ai đưa con về đâu. Mà quê chồng thì có xa xôi gì, ngay đầu Hải Dương thuê xe đi có khoảng 50-60km thôi. Em là họ hàng bên nhà vợ mà em còn thua luôn lối sống và cách suy nghĩ của nó. Mà cũng già rồi 31 mới lấy nổi chồng đó mai mối chứ có phải trẻ trung gì, gd vợ cũng cán bộ bình thường chứ ko phải giầu có gì
Thế nên ko phải do gái ở đâu mà do cái tính cách và suy nghĩ. Cụ nào vớ phải những người như vậy xác định sống chung với lũ thôi

Dangminhquan

Xe điện
Cụ chuẩn, chả hiểu sao phải về quê mà không phải là nhờ bà lên giúp. Gái đẻ họ nhạy cảm lắm, ngay việc nhờ mà chồng không giúp có khi tủi thân khóc cả ngày. Ở quê, nhất là ở với bố mẹ chồng thì chả dám nhờ ai, tự làm thì khó, con lười ăn, quấy khóc... Thì không tress mới lạ.
Đúng rồi,giờ em mà có đứa thứ 2, em sẽ cho về bên ngoại thì hợp lý hơn nhiều,bởi bà ngoại là người đẻ ra vợ mình,hiểu và chăm sóc sau sinh cũng tốt hơn.Vấn đề này là vấn đề tâm lý sau sinh,không để ý thì nhiều gia đình chia tay sau sinh con nhiều lắm.

Tony_Le

Xe container
Cụ nói gì em không hiểu mấy nhưng nhìn chung bm nhớ con trai, ai nhớ con dâu. Con dâu không về bm có thể nghĩ nó ko quý mình, ko ai nghĩ con mình bất hiếu cả. Phiên phiến đi thì dễ sống.
Con dâu không về mà bố mẹ yên lòng được cũng lạ. Nhìn cảnh đó ngoài việc nhận thấy con dâu không quý mình thì rõ ràng con trai hèn, không dạy được vợ hoặc con tai đối nhân xử thế như ccc với gia đình bên vợ.

hiepnongdan1988

Xe buýt
quê em nghệ an, sinh ra lớn lên ơ Hà nội.. quê vợ ơ ngoai thanh hà nội.. thế nên em toàn về quê vợ nhiều hơn cả quê mình.. và vợ thì cũng chưa đi vê quê chông được.. cô em dâu cũng thế nốt... toàn người đi 30km đã say mặt tái xanh rồi mà về quê em 300km chắc ngất :D

dexom

Xe Cứu Trợ
Thì đổi quê vợ đi xem có khá hơn không?

Tony_Le

Xe container
Đồng cảm với cụ.
Một số bà vợ không thích về quê chồng là có thật,nhiều nguyên nhân không giống nhau, nhiều khi không phải là ghét mà là do không thích về thôi.
Vợ em thuộc dạng như vậy,năm về được mấy dịp lễ,tết.
Về ít cũng được, không thích về cũng được, vấn đề:

1. Cụ về quê vợ mỗi năm mấy lần, nhiều hơn vợ về nhà chồng không?
2. Tết nhất giỗ chạp nhà cụ có việc nó có về không? Về thì thái độ nó thế nào?

Trục

Xe ba gác
Vợ thế mới là vợ, khoản xyz mà hợp nữa thì bá cháy bọ chét cụ nhỉ
Quan trọng là không lạc lõng trong gia đình là được Cụ ạ.
Trừ các việc em phải tự làm ra như làm tài xế đưa cả nhà đi đâu đó, thì các việc lặt vặt như chợ búa, cơm nước thì mấy chị em họ tự xếp việc cho nhau, nên trên dưới hòa thuận.
Em trai trưởng, nên đoàn kết anh chị em mới là việc cần làm đầu tiên.

darthvader

Xe điện
Em thấy chủ thớt lên hỏi xin tư vấn hoàn cảnh. mà toàn các cụ các mợ vào khoe gia đình, hoặc mình. Như này càng làm chủ thớt chạnh lòng.
topic tư vấn nào chả thế .. cơ bản chủ thớt cũng cần cung cấp thêm thông tin.. 99% các topic tư vấn thì người đăng luôn tạo cảm giác họ hoàn hảo và đúng

Trục

Xe ba gác
Bà Ngoại em người HN xưa, lấy chồng xa... Phồng hehe. Về quê cả họ chồng quý, đảm và tháo vát hơn hầu hết phụ nữ xung quanh, giờ em...râu còn gốc hơn nữa, khéo, chả chê được.
Về thớt thì mấy ngày về nhà chồng, lại bm chồng, mà không thích. Thì ném cụ..ló xuống sông tô nịch cho đổi vị. :D
Làm việc không ngại việc thì không biết làm dạy mãi làm cũng quen.
Gấu nhà em không thạo bếp núc lắm, nhưng cứ cùng nhau làm là được.
Ba chị em còn lại thì tay dao tay thớt, nên cỗ bàn là chuyện nhỏ.