[Funland] Vợ không hiểu chuyện, nhất định đòi thờ bố mẹ đẻ ở nhà chúng tôi

nvk155

Xe điện
Nghe cụ phân tích từ đầu đến gần cuối rất hay nhưng chốt câu cô vợ sai thì em thấy khó hiểu cô vợ sai chỗ nào khi nhà là nhà riêng 2vch chỉ thờ quan táo, chứ không phải ở nhà bme chồng? Cụ thông não cho em cái nhỉ
Cháu chỉ phỏng đoán thôi chứ cũng ko chắc chắn lắm, chỉ là lập luận phiến diện của cháu thôi. Vì giả thử trong hệ thống nguyên tắc cho phép con gái thờ cha mẹ đẻ thì sẽ sinh ra mâu thuẫn với giá trị cốt lõi của phong tục ( đạo ) thờ cúng tổ tiên.
giả thử chị vợ đúng, tức là con gái được phép thờ cúng cha mẹ đẻ trong nhà, sẽ xảy ra các hệ luỵ sau:
- chưa kể đến việc sau này anh chồng phải thờ cúng bố mẹ đẻ, việc thờ cúng bố mẹ vợ cũng khiến anh em họ hàng nhà chồng dần dà mà ngại đến nhà, việc này phá vỡ giá trị đoàn tụ.
- giả thử nhà là nơi đoàn tụ của họ hàng nhà vợ thì cũng sinh ra tâm lý tự ti của người chồng hoặc tệ hại hơn rất có thể vô tình sẽ kích hoạt thói ngang ngạnh của vợ hoặc xuất hiện sự lấn lát của nhà ngoại.
- việc giỗ chạp, quấn túm có nguồn gốc cổ xưa là tục totem giải quyết vấn đề về mặc cảm Oedipus của người đàn ông, cái này khá quan trọng nhưng muốn hiểu thì cụ phải tìm hiểu sâu hơn.
- ...cũng có thể còn khá nhiều nhưng cháu ngại ngồi nghĩ lắm
Kết quả hành động của chị vợ rất có thể sẽ đưa đến 1 thảm kịch, rất có thể nhẹ là công danh , sự nghiệp của gia đình đi xuống, vợ chồng ly tán, nặng là con cái bị lệch lạc về tình dục ( hỏng vài thế hệ). Tất nhiên khả năng xảy ra ko cao chắc cũng chỉ chừng 20% thôi (tuỳ theo hoàn cảnh mỗi người) ...còn cái cách nó diễn ra như thế nào thì giải thích chắc cũng phải 50 trang a4 cụ ạ.
Cháu con gái đầu, ở nhà vợ, vợ muốn thế nào cũng kệ, tự dưng tòi thêm thằng cu đâm phải tự xây nhà, cố mà cầy lên chút sự nghiệp. Đang sống đơn giản hiền lành, bỗng dưng phải truyền thống giáo điều. Aiz

Chỉnh sửa cuối:

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Em cứ nghĩ bài báo này đá đểu Qua Anh Đặng Lê Nguyên Vũ

Mọi người đến và muốn thắp hương ở nhà cụ trước tiên là tôn trọng truyền thống con trưởng, sau nữa là tôn trọng cụ là người tiếp nối, họ đâu có lỗi gì với cụ?, còn việc kia là việc cá nhân của cụ, sao cụ bắt họ phải tiếp nhận?. Cụ cư xử vậy là quyền của cụ, còn hồi sau cụ tự nghĩ thôi cụ ạ, em cũng xin phép dừng nhé.

conco1978

Xe điện
Nhà riêng thờ cả ông bà nội và ngoại thì có vấn đề gì đâu nhỉ, nhất là nhà ngoại lại ko có con trai thì con gái thờ là đúng rồi, thời bây giờ mà còn gặp những chuyện ntn thì quá vớ vẩn, cô vợ chắc chắn sẽ rất buồn

BốCuTôm

Xe buýt
Ko nhẽ e úp hình ban thờ nhà em. Ở giữa thần linh, trái nội phải ngoại. Mệt nhất là cúng giỗ 1 bên thì gấu luôn bày 2 mâm. @@ e kêu gấu làm 1 mâm thôi vì đã chung nhà thì chung mâm chung chén luôn chứ chia mâm nội mâm ngoại làm gì cho xa cách mà ko chịu

maihong_AIA

[Tịch thu bằng lái]
Thế nhà nào sinh con một bề (toàn con gái) thì bố mẹ xác định k ai thờ cúng à cụ. Bố mẹ nào mà k phải bố mẹ :(

TPS

Xe điện
Chuyện bé tý tẹo mà bàn mãi chưa xong ạ?

thienphuc

Xe điện
úi giời em thấy thờ chung kể cả thêm cái bát hương cái di ảnh thì có mất thêm phân đất nào đâu. mà có thờ có giỗ thì có cụ nào về ăn đâu bày lên toàn thấy ruồi muỗi bu vào xong rồi lại bỏ xuống chứ mất mát miếng nào đâu.cứ để cho vui vẻ thuận hòa. về tâm linh thì con cái sống chung thì đến ngày giỗ các cụ về uống với nhau chén rượu cho có bạn bè chứ uống 1 mình buồn chết, mà có tâm sự gì các cụ tâm sự với nhau hiểu nhau chứ tâm sự với mình có nghe đc đâu.nghĩ là thế chứ đã có ai nhìn thấy các cụ về ngày giỗ đâu.mà người nghèo còn giúp đc bữa ăn đằng này để các cụ nhịn 360 ngày thì cũng nên tạo đk để các cụ đỡ đói chứ :))
mà các ông kia cũng hâm bỏ mịa thế đến ngày giỗ nó không khấn bô mẹ ông nó khấn bố mẹ nó thì bố mẹ ộng lại nhịn à =))

ocean1

Xe tăng
Cụ có suy nghĩ giống em ,cha mẹ vợ cũng chính là cha mẹ của mình , nếu được thì em cũng muốn đưa ông bà ngoại khi nằm xuống về nhà mình thờ phụng , lúc đó ông bà nội ngoại sẽ được ở cùng con cháu , vợ em chăm sóc chu đáo ,nên yên tâm hơn.
Các luật lệ đặt ra là do con người thôi cụ . Nếu muốn làm thì cụ sẽ làm được thôi . So sánh bên nầy, bên kia làm chi để rồi có những tranh chấp không cần thiết .

quychau2010

Xe hơi
Anh chồng cũng hơi bảo thủ, nhà riêng mà lại chỉ thờ có thổ công thì thờ bố mẹ vợ có sao đâu. Nhà em ông bà già đi lập nghiệp xa quê, ông bà già em còn về quê bốc bát hương ra thờ cả ông bà ngoại của mẹ em luôn. Tất nhiên là tách riêng 2 ban thờ nội ngoại.

leo86vn

Xe tăng
Ông bà nhạc em cũng 2 gái, sau này ông bà mất em thờ là việc hết sức bình thường.
Con méo nào chẳng là con, k có con trai thì khỏi thờ à?

Câu chuyện cụ đọc được thấy khó hiểu và mâu thuẫn thì có thể đưa nên đây để các cụ ốp phơ góp ý hay để cụ mở rộng cái nhìn khách quan hơn , chứ không nên vội làm cái tiêu đề ( vợ không hiểu chuyện ) .
Cá nhân E thấy vợ chồng trẻ cùng mua nhà ở riêng không chung đụng với bố mẹ ae nhà chồng thì có thể thờ chung ông bà nội ngoại trong nhà riêng của mình được .

namnabonbon

Xe tải
Ho
Dưng cả họ nội tộc không đồng ý, cha mẹ chồng cũng đòi từ mặt 2 vợ chồng thì tính sao !????

Có thể sống mà không cần họ hàng không ?

Ca này khó bm.
ọ hàng và vợ bên nào đi theo mình cả đời? Bên nào đồng cam cộng khổ cả đời với mình?

Altis-2011

Xe tải
Website
www.facebook.com
Vào đây thấy nhiều cụ tư tưởng tiến bộ, e mời rượu ạ! Nhà e cũng thờ cả ô bà nội, ngoại vì trc ô bà ngoại e mất sớm, mẹ e là chị cả, các e trai còn bé. Đc cái gấu nhà e cũng tư tưởng thờ cúng là hiếu nghĩa, tưởng nhớ người thân.

skuadi

Xe điện
Thuận vợ thuận chồng tát biển đông cũng cạn, chuyện thờ cũng nó chỉ là 1 phần nhỏ trong hàng ngàn mối lo trong cuộc sống: Con cái, kiếm tiền, sự nghiệp...
Mà khi cưới nhau chủ yếu thấy con người đối phương được, hợp với mình thì lấy, tất nhiên có người sẽ nhìn vào gia cảnh mà lấy rồi yêu sau, nhưng nó đã là chấp nhận con người kia, có điểm này điểm kia hợp, có điểm xung khắc. Nhưng ở với nhau hàng chục năm rồi, tới lúc vì cái ban thờ, rằng thờ ai, thờ ở đâu.. mà sinh ra cãi vã, rồi ném cái tô vào mặt nhau, hay xấu nhất ra toà ly hôn có đáng.
Nhiều cụ mợ đang nhầm lẫn cái đạo thờ và "tưởng nhớ", việc gì ra việc đó.
Tưởng nhớ có thể treo ảnh các thế hệ trang trọng trong một phòng truyền thống, hay phòng khách, có thể lưu lại những kỷ niệm về người đã khuất trong các album, hay đơn giản tới ngày kỷ niệm đặc biệt mang ra mộ một nhành hoa, kể cho thế hệ sau về người đã khuất.
Quan niệm thờ cũng xưa nay thì người chết cũng như người sống, chỉ là họ đã sang thế giới khác, vào ngày giỗ, ngày mùng 1, ngày rằm, các ngày truyền thống thì làm mâm cơm để mời "ma" về nhà ăn, để người chết phù hộ độ trì cho con cháu.
Vậy các cụ các mợ thờ có quan tâm tới ngừoi chết "nghĩ" gì không?
Khi lập gia đình riêng, với bố mẹ thân thích con cái có hiếu thuận tới mấy thì thường ở riêng, và khi ở riêng thì cũng 1 năm có bao nhiêu ngày đấy về thăm, phụng dưỡng chăm sóc bố mẹ, tới nhà bố mẹ cũng như người ngoài thôi, bước vào nhà là phải theo cái gia phong của chủ nhà, đó mới là phải đạo. Thử hỏi ông Nhạc bà Mẫu xem là các cụ có thích ngồi chung mâm với ông thông gia 365 ngày / năm không?
Không rõ các cụ các mợ ntn, chứ em về nhà bố mẹ thì em vẫn thoải mái hơn là em lên nhà ông nhạc bà mẫu, vì đơn giản nó vẫn là nhà của bố mẹ mình, ngược lại vợ em cũng thế thôi, ở nhà bố mẹ chồng thì vẫn giữ kẽ hơn ở nhà bố mẹ đẻ.
Ông Nhạc thì bố mẹ em mời ăn cơm cũng chỉ xuống ăn, uống dăm ba chén rượu, trò chuyện hàn huyên rồi về, hay là thi thoảng có vụ gì hay hay các ông các bà lại ngồi chung với nhau, vẫn là khách và chủ nhà, chứ không phải là vượt qua ranh giới để thành ngừoi thân trong nhà ngồi chung mâm hay ở chung nhà.
Con gái thờ cũng được, nhưng thờ thì bàn thờ riêng, gian thờ riêng, em chả phản đối, nhưng cái gì nó cũng phải tuân theo các chuẩn mực trong các mối quan hệ gia đình và xã hội.
Nghe chán nhờ. Ông nhạc em lúc đầu ghét em như xúc đất đổ đi. Nhưng giờ ngon rồi. Hi hi

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Nghe chán nhờ. Ông nhạc em lúc đầu ghét em như xúc đất đổ đi. Nhưng giờ ngon rồi. Hi hi
2 thằng tới hỏi cưới.
1 thằng mang chau báu lễ lạt, 1 thằng chỉ thủng thẳng:
- Cháu chả có gì, có mỗi thai trong bụng =)) =)) =))

skuadi

Xe điện
2 thằng tới hỏi cưới.
1 thằng mang chau báu lễ lạt, 1 thằng chỉ thủng thẳng:
- Cháu chả có gì, có mỗi thai trong bụng =)) =)) =))
Ơ chuẩn bài của em. Thực ra hai đứa phét thôi. Nhưng ko phét thì làm sao đc cưới :))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em ở Hà Nội, những gì ông bà nội để lại đã chia đều cho 8 người con nên cũng ko có nhà thờ họ, bố em bị ung thư nên cũng tiêu hết số được chia đó.
Vì là con trưởng, em đã cố gắng dồn hết tiền mua căn chung cư rộng nhất có thể để phục vụ cỗ bàn các dịp giỗ
Em thì hiểu biết môn này cũng ít nhưng các nơi em đã tới thì ko đâu thấy có 2 bàn thờ trong cùng 1 căn hộ nên em nghĩ 1 căn hộ chỉ có 1 bàn thờ thôi
Nhà ngoại em neo người nên em phải thờ cả bên ngoại, em ko nghĩ cần phải sắm thêm 1 bàn thờ nữa
Bác quan tâm làm gì, việc mình mình làm, đừng hổ thẹn với các thế hệ bề trên là được.

Những người bẩu "ko đâu thấy có 2 bàn thờ trong cùng 1 căn hộ", tôi đánh cuộc họ không thể giải thích một cách nghiêm túc, Tại sao lại không có và Nếu ai đó để " 2 bàn thờ trong cùng 1 căn hộ", thì hậu quả gì sẽ xảy ra và tại sao như thế.
Còn nếu không thể giải thích nghiêm túc được, tại sao ta lại không làm nhỉ, khi thấy nó hợp lý.

Đấy là kinh nghiệm cá nhân tôi với các bề trên nhà tôi (dù các bề trên hơn tôi có chục tuổi).
Tất nhiên, họ sẽ bẩu, truyền thống 4 ngàn năm ... và ..., hỏi thêm câu nữa là tịt ngay.

vutuanlong

Xe tăng
có ông anh bảo với em là "là bố mẹ thì cả đời lo cho con cháu, đến chết rồi cũng nó vẫn còn xin" :)),
Cái sự thờ cúng nó là phong tục tập quán, là văn hóa dân tộc, nhưng đến thời đại này rồi cũng nên giản tiện cả về tư duy và hình thức cho văn minh. Em tin rằng cái sự báo hiếu nó ở hành động lúc bố mẹ còn sống, chứ không phải mộ to, giỗ lớn.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com