[Funland] Vợ không hiểu chuyện, nhất định đòi thờ bố mẹ đẻ ở nhà chúng tôi

Dangminhquan

Xe điện
Vào thớt này mới thấy cõi Of rất đông thành phần nhà chỉ có dép lốp...như e nên thấy toàn ...làm ẩu! Chuyện thờ cúng phụ mẫu nó là cái tục lệ truyền thống rồi, nên nó có tôn chỉ rõ ràng, cũng như xưa nay đứa ôm di ảnh bố, mẹ, ông, bà khi đưa đám các cụ ra đồng có bao giờ là nữ đâu!!! có vậy thì mới sinh ra câu chuyện cố nặn ra cái mầm riềng bằng được! cổ hủ thật đấy nhưng đến giờ thì tư tưởng tiến bộ của các cụ ôm tuyền dép lốp vẫn chỉ là thiểu số ở cái xứ đông lào này!
Trừ khi cụ Thớt gặp cảnh chó chui gầm chạn ko tính, còn đang ở nhà hương hỏa của bố mẹ thì ý định của gấu thớt đúng sai thế nào cứ hỏi ý kiến các Cụ tiên chỉ trong họ thời rõ!
Nhà G có anh em trai thì ngày giỗ cụ thớt phải nhắc nó sắm sửa lễ vật mang về nhà thằng trưởng mà góp giỗ mới đúng thì phải, chứ không ngày giỗ có mấy đứa con, đứa nào cũng cúng thì các Cụ biết lại nhà đứa nào! có khi ngại tiếng con yêu, con ghét nên chẳng ghé vào nhà nào cũng nên!
Nếu G thớt nhà con 1 thì chịu rồi! đòi hỏi vậy cũng là nên mừng vì vẫn còn là đứa có hiếu nhớ đến nguồn cội!
Cụ chuẩn,đúng theo tục lệ nước ta.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Biết là thế những kể ra có thằng con trai nó tiếp nối cũng tốt chứ cụ, như nhà bố vợ em đây 4 cô con gái, 3 cô con gái kia cũng toàn gái, cô út là vợ em thì 2 vc lại đẻ 2 thằng con trai mà thằng ku đầu nó hợp ông giống ông đi đâu cũng theo, ở với ông từ bé ông quý quá, khổ hôm em đón về thì giận ra mặt không thèm sang nhà vc em 1 tháng, sau chắc nhớ cháu quá ông lại sang, sang đến lúc ông về nó chạy theo ôm chặt ông làm ông còn xụt xịt, e với vợ bảo thôi cho nó ở với ông, thế là theo xe về. Mà ông ngoại chăm cháu mà cứ như trẻ ra. Đó tư tưởng bố vợ em là trai cũng được mà gái cũng ok, thế mà giờ mới lộ ra cụ cũng khát khao có trai ha ha
Mẹ em thì sao, để toàn con giai, giờ có cháu gái thì suốt ngày chăm, suốt ngày nào là kẹp tóc, vòng tay, váy, chải tóc cho cháu :))

gld

Xe điện
Các cụ yên tâm, tầm đôi 3 chục năm nữa phong tục thờ cúng, giỗ của Việt Nam sẽ thay đổi, k nặng nề như bây giờ đâu. Các cụ có muốn thì thế hệ sau cũng k theo đc, vậy nên qtrong là sống thế nào, sau chết thì 1 là hoả táng, 2 là đào sâu chôn chặt, ai nhớ thì ra mộ thắp hương. Còn lễ lạt sẽ được rút gọn hơn cho mà xem

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Thế kỉ 21 rồi vẫn có thằng ck não có vấn đề.

bloodheartvn

Xe điện
Cso gì mà không được. Làm một ban thờ thêm là đc.

pimbim

Xe tăng
Nhà vợ ko có con trai, làm 2 ban thờ nội ngoại được.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phải đi kiếm đất ven đường, xây miếu, trồng cây đa từ bây giờ đi. Ngày rằm mùng 1 chịu khó ra đấy khấn vái xì xụp vào thì đến lúc chết về ngự mới có xôi oản được. Sắp chết mới làm thì có khi thành ma đói đấy. Lập miếu BOT thì cũng phải có bài marketing không là không ăn thua đâu :D
Yeah rồi phải tạo dư luận là miếu thiêng lắm, linh lắm. Mà nói thật là nếu có doanh thu dòng tiền tốt, rể nó đầu tư thêm vào ấy chứ

provtc

Xe container
Mẹ em thì sao, để toàn con giai, giờ có cháu gái thì suốt ngày chăm, suốt ngày nào là kẹp tóc, vòng tay, váy, chải tóc cho cháu :))
Haha kiểu thế mà, bên nội nhà em thì trai cả đàn, có nhõn 1-2 cháu gái nên được chiều lắm, đi đâu quà cáp về chỉ toàn các cháu gái.

Tranha131076

Xe tăng
Em có đọc bài viết này về việc cô vợ mang bàn thờ bố mẹ đẻ về thờ ở nhà chung ( do vợ chồng bỏ tiền mua ) . Em thì thấy không thuận theo truyền thống của nguoi Việt lắm ,mặc dù về lý thì cô ấy không làm sai. Không biết các cụ thấy thế nào. Chắc đây là mâu thuẫn gặp phải không ít trong một số gia đình.
Thế nào là hiểu chuyện?

Stark88

Xe buýt
Cái gì nó là truyền thống phong tục lâu đời rồi thì khó thay đổi, nhà cụ nào muốn thay đổi thì chả có cách nào ngoài xin ý kiến các cụ trong nhà là xong. Các cụ đồng ý thì ok cứ thế là triển khai, còn các cụ không đồng ý thì cứ ta thích thì ta làm :D , vì mình đã có lời với các cụ rồi còn gì kk

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Nếu nhà bên vợ ko có con zai thì ok, chứ nếu có con zai thì chắc không ổn ?

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Em là con trưởng, em cũng đưa ảnh mẹ vợ lên thờ cùng ông bà nội và bố em. Tuy nhiên khi các cô chú đến ăn giỗ thì kêu không được để chung vì nhìn sang bên cạnh là ảnh lạ hoắc nhưng em không chịu và các cô chú bỏ sang nhà chú em để cúng ông bà nội. Các cô chú bảo em sang nhà chú ăn giỗ nhưng em không sang vì bàn thờ nhà em là bàn chính, em cũng làm mâm cơm cúng.
Em không biết em sai ở đâu và chỉ nghĩ mọi người hẹp hòi và cổ hủ quá. Đưa ảnh lên chùa thì trên 1 bàn tới cả mấy chục ảnh vẫn cũng ầm ầm có ý kiến gì đâu.
Làm giỗ để tưởng nhớ tới người đã khuất nên em không thể sắm thêm 1 cái bàn thờ nữa thành 2 cái cạnh nhau chỉ để chiều những người còn sống được :)
Không phải lăn tăn. Nhà em cũng vậy. Các chú chưa nói chứ các cô tuổi gì mà nói. Còn phải sang cúng ở nhà người khác đấy thôi.
Ảnh các cụ nhà em giờ nhiều rồi nên e đưa chung vào 1 khung to đẹp có thứ bậc có chia bên nội ngoại sẵn

provtc

Xe container
Nên vấn đề này tưởng đơn giản khi người ta suy nghĩ đơn giản, nhưng vào ông gia trưởng thì lại làm mọi chuyện phức tạp. Ở cơ quan em nó là đề tài dùng để khích bác nhau sau bàn nhậu, nào là mâm ông ngoại, hội ông ngoại, nào là uống đi sau chết không có ai thờ đâu.v.v.v thậm chí gắp nhau miếng thịt bò cũng đế vào là ăn nhiều đạm chút để có con trai, có nhiều ông tức lên về còn mắng vợ mắng con gái.

ate1987

Xe tăng
Nói chung nếu trường hợp nhà vk không có con trai thì đầu tiên nên theo di nguyện của bố mẹ vk trước khi mất .
Bố mẹ muốn vào dòng họ hay lên chùa hay con gái thờ đều ok .Rồi vợ chồng bàn bạc với nhau thống nhất .
Cũng phải xem xét tình huống của cả 2 bên chứ cứ đòi áp đặt thì khó để nói chuyện với nhau lắm .
Còn bàn thêm trong cõi OF này lắm ông nửa tây nửa ta .
Nào là gái trai không quan trọng ,rồi chết là hết quan trong gì thờ cúng .
Thế mà theo bài báo là đưa lên chùa thì lại kêu có con sao phải đưa lên chùa .
Tây thì Tây hẳn đi cho nó văn mình như lời các of "tân tiến."

Phương

Xe buýt
Nói đơn giản như chuyện hỏa thiêu thì 2 chục năm trước em cũng chỉ đọc trên sách báo nói về Phương Tây và cảm thấy lạ lẫm lắm, giờ thì ở ta nó cũng là điều bình thường rồi dù khoảng chục năm trước ở quê khi đưa vấn đề này ra vẫn có nhiều cụ phản đối. Em nghĩ xã hội tiến bộ thì nên giảm nhẹ các vấn đề dần dần đi, tập trung vào cái cốt lõi là tôn trọng lẫn nhau và giữ hòa khí.

vivamoon

Xe máy
Thời đại mới rồi

Thằng đàn ông hèn phải rúc vào ở nhà bố mẹ đẻ thì thôi, chứ ở nhà tự tay mình làm ra, thì cứ nhất trí thờ cúng cha mẹ vợ, vợ càng yêu quý hết lòng với gia đình mình, con mình
Bác rex còn nhớ e không. Đã có lần ib hỏi bác về vấn đề này rồi ấy. May phước e là ông chồng e k nghĩ như trong bài báo.

freechoice

Xe tăng
Em có đọc bài viết này về việc cô vợ mang bàn thờ bố mẹ đẻ về thờ ở nhà chung ( do vợ chồng bỏ tiền mua ) . Em thì thấy không thuận theo truyền thống của nguoi Việt lắm ,mặc dù về lý thì cô ấy không làm sai. Không biết các cụ thấy thế nào. Chắc đây là mâu thuẫn gặp phải không ít trong một số gia đình.
Nhà chung mà ngăn cản vợ thờ bố mẹ vợ thì em đoán ông chồng là loại hẹp hòi, ích kỉ.
Người vợ họ đã mang bố mẹ về thờ nghĩa là họ đã xác định gắn bó suốt đời với gia đình. Đó là điều mà thằng đàn ông hẹp hòi, thiển cận không thể nhìn ra.

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy thằng chồng mới là thằng vừa hèn vừa cổ hủ. Đã lấy nhau thì bố mẹ là chung, thờ cúng cũng là thể hiện tấm lòng của con cái, làm gương cho trẻ con sau này chứ các cụ có ăn được đâu, mất mát gì.
Đưa về thờ chung vừa dung hòa được vợ chồng, vừa làm gương cho cả con trai lẫn gái.
Nhà em thờ tất cả bên vợ, bên chồng chả có gì phải so đo. Thậm chí, cụ nhà em còn bảo về sau thờ vợ chồng tao cùng bố mẹ vợ chung bàn thờ cho vui và tiện. Bây giờ còn sống vẫn ngồi giao lưu thoải mái thì về sau chết lại càng không mâu thuẫn.
Nhà cụ chuẩn luôn!
Thực ra vô phúc cho nhà nào có con rể như này :P
Cũng bất hạnh cho cô con gái nào có thằng chồng như này, hixx. Nếu có con trai và nhà gần, chả cô gái nào muốn mang bố mẹ mình về để thờ phụng làm gì đâu.
Chả qua nhà ko có con trai, ở quá xa không về hương khói được, nên thương các cụ, thì các cô con gái có hiếu mới mong muốn như vậy, rồi cuộc sống ấm ức cũng chả hạnh phúc gì.

clicklacp

Xe buýt
Em thấy:
- Nói rằng 21 rồi mà cổ hủ là không đúng. Vì bản thân các cụ ngày xưa rất "thoáng" với logic thờ cúng ông bà/tổ tiên. Nghĩa là sau bố mẹ mình thì đều là tổ tiên. Nên sau khi lễ tục thì đều đưa các cụ lên với tổ tiên. Nhà nào có đk mới chia thành các thứ bậc, nhưng như thế cực kỳ rắc rối, và cũng có nghĩa là năng lực "quản trị" cực tốt, và như vậy mọi thứ đều mạch lạc chứ không phải chỉ cần ai bát nấy là xong.
- Hơn nữa, ngày xưa, văn hóa Việt trọng nữ, chứ không trọng nam khinh nữ. Cái chúng ta nhiều người nói với nhau về "xuất giá tòng phu" là của người phương Bắc, và cũng chỉ là 1 bộ phận (tuy lớn về số lượng) người phương Bắc. Vậy nên bố mẹ nào cũng là bố mẹ. Vậy nên không thể dùng cái của họ cho ta.
- Ngày xưa vì họ hàng làng mạc gần nhau, việc cháu thờ bác/cô/chú do không có con trai có thể được vì thực ra rất gần nhau. Chưa kể như cụ nào đó nói là phụ nữ đã "chuyển hộ khẩu", đi kèm đó là bao câu chuyện về thừa tự (dẫn đến "thờ tự") nên bắt buộc người xưa khi đã sống trong làng phải tôn trọng những người đang sống cùng mình.
- Về mặt đời sống tâm lý gia đình ngày nay ở thành thị, thường 2 vc sống riêng, tức là không còn gắn với chuyện "thừa tự" như xưa thì rõ ràng là họ độc lập. Dù có là nhà chồng hay vợ mua thì cũng là "của chồng công vợ". Cứ tưởng tượng bố mẹ mình còn không được coi trọng, thì đứa kia còn coi trọng ai? Vậy thì next cho nhanh.