[Funland] Vợ không hiểu chuyện, nhất định đòi thờ bố mẹ đẻ ở nhà chúng tôi

duytrong

Xe lăn
Em thì chỉ quan trọng lúc bây giờ các Cụ còn sống thôi, chết thì thờ cúng cho phảo phép, tuàn rằm nào chả thắp hương thổ công thổ địa thổ... còn được , vợ nó có muốn thờ các cụ do tình camr thì có làm sao .

hatrang1234

Xe buýt
Câu chuyện này giải quyết đơn giản mà, bán cả hai cái nhà đi mua biệt thự song lập là ổn.

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
Bà nội e là con gái duy nhất. Nên từ bé e đã thấy bố mẹ e thờ bà nội và cụ ngoại rồi. Nên việc đó theo e quá bình thường. Ko đáng phải mang lên đây bàn

Hieumos

Xe container
Thứ nhất tu gia, nhì tu chợ, ba tu chùa. Giờ toàn ngược. Đạo nguyên thuỷ của nước mình là thờ cúng tổ tiên. Các cái khác du nhập sau. Em có 2 cô con gái và ko có gì thay đổi thì cũng vậy thôi. Sau mà 2 ông rể có tư tưởng thế này em méo cho gì nữa. Em mua miếng ven đường, xây cái miếu, dựng cái bia, trồng cây đa. Kiểu gì sau xôi oản bỏng ngô chả ăn tẹt ko hết :))))
Cụ phải đi kiếm đất ven đường, xây miếu, trồng cây đa từ bây giờ đi. Ngày rằm mùng 1 chịu khó ra đấy khấn vái xì xụp vào thì đến lúc chết về ngự mới có xôi oản được. Sắp chết mới làm thì có khi thành ma đói đấy. Lập miếu BOT thì cũng phải có bài marketing không là không ăn thua đâu :D

emyeugrandis

Xe tải
Không phải trên đất tổ tiên nhà chồng để lại là được, bố mẹ nào chả là bố mẹ. Như nhà em, đón các cụ ở quê ra Hn ở, bố em rất quý nhà ngoại nên mẹ em muốn có bàn thờ ông bà ngoại trong nhà, cả nhà em ok luôn mặc dù họ hàng bên nội ở quê ko hài lòng nhưng bố em kệ.

duytrong

Xe lăn
Nhiều cụ khó tính quá. Nhiều người còn thờ cả người dưng được, tại sao ta không thể thờ tứ thân phụ mẫu và anh em mình được.
Cá nhân em thấy thờ cúng cũng chỉ là để mỗi khi thắp nén hương ta lại tưởng nhớ đến người đã khuất thôi.
Càng thêm ngày giỗ càng được chén càng sướng mồm, có gì mà quan trọng.

• Vodka
Reactions: obi

Grandis 2005

Xe điện
Ối Min Mod vào đọc thớt này về lo ngay ngáy sau này không biết mấy thằng rể nó có cho về hít tí hương khói không nữa.
Hay là xoá thớt cho đỡ động lòng các cụ ấy nhỉ?! ;))

Hieumos

Xe container
Đơn giản cho dễ sống. Bố mẹ vợ thì cũng là người có công sinh thành nuôi dưỡng con cái để làm vợ mình, nhà riêng thì thờ cúng đúng đạo làm con cũng rất tốt mà.
Em đồng ý, việc thờ cúng ngoài ý nghĩa tưởng nhớ người đã khuất thì còn làm an lòng người đang sống nữa. Cứ tư duy bảo thủ lạc hậu thì cuộc sống vợ chồng sẽ nhiều khúc mắc, dồn nén nhiều rồi sẽ có ngày bung lụa.

duytrong

Xe lăn
Nhiều ông sống chả ra cái gì ky bo kẹt sỉ với cả bố mẹ mình, bố mẹ vợ, con vợ nó không dám nói nhưng trong bụng nó kinh như tró, lúc sống đã vậy chết còn bày trò hương khói xì sụp . Phân biệt đối xử bố mẹ mày bố mẹ tao, chết rồi thờ đâu chả được, chỉ là thêm cái bát hương , tấm ảnh.

CCCM cho hỏi nếu ở nhà bố mẹ vợ cho (ở cùng hoặc không ở cùng hai cụ nhạc) thì có được mang bát hương bên nội đến thờ không? :D

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Thờ tất càng tốt, chất vấn đề j.

Gaz_66

[Tịch thu bằng lái]
Vào thớt này mới thấy cõi Of rất đông thành phần nhà chỉ có dép lốp...như e nên thấy toàn ...làm ẩu! Chuyện thờ cúng phụ mẫu nó là cái tục lệ truyền thống rồi, nên nó có tôn chỉ rõ ràng, cũng như xưa nay đứa ôm di ảnh bố, mẹ, ông, bà khi đưa đám các cụ ra đồng có bao giờ là nữ đâu!!! có vậy thì mới sinh ra câu chuyện cố nặn ra cái mầm riềng bằng được! cổ hủ thật đấy nhưng đến giờ thì tư tưởng tiến bộ của các cụ ôm tuyền dép lốp vẫn chỉ là thiểu số ở cái xứ đông lào này!
Trừ khi cụ Thớt gặp cảnh chó chui gầm chạn ko tính, còn đang ở nhà hương hỏa của bố mẹ thì ý định của gấu thớt đúng sai thế nào cứ hỏi ý kiến các Cụ tiên chỉ trong họ thời rõ!
Nhà G có anh em trai thì ngày giỗ cụ thớt phải nhắc nó sắm sửa lễ vật mang về nhà thằng trưởng mà góp giỗ mới đúng thì phải, chứ không ngày giỗ có mấy đứa con, đứa nào cũng cúng thì các Cụ biết lại nhà đứa nào! có khi ngại tiếng con yêu, con ghét nên chẳng ghé vào nhà nào cũng nên!
Nếu G thớt nhà con 1 thì chịu rồi! đòi hỏi vậy cũng là nên mừng vì vẫn còn là đứa có hiếu nhớ đến nguồn cội!

VoCan

Xe điện
À ý cụ là thế. Cụ nhanh tay quá, em chả nói câu nào em sẽ hưởng thụ và ko hương khói. Khó nói chuyện với người đọc hiểu còn chưa xong
:D:D:D đọc lại câu trước của cụ và câu này của cụ , đúng là khó nói chuyện được thật , trở mặt như trở bàn tay

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Ấy , thớt đang vui mà xóa làm gì cụ Chã ơi :))

Ối Min Mod vào đọc thớt này về lo ngay ngáy sau này không biết mấy thằng rể nó có cho về hít tí hương khói không nữa.
Hay là xoá thớt cho đỡ động lòng các cụ ấy nhỉ?! ;))

vios77

Xe buýt
Sống còn ở cùng được chết cớ sao không thờ được.

cocsku

Xe cút kít
Đọc mới thấy, có nhiều ông chồng ty tiện.

mr.Share

Xe tải
Thờ cúng trong gia đình chủ yếu để con cháu tưởng nhớ và tôn kính ông bà tổ tiên. Việc sắp xếp 2 bàn thờ họ sao vẫn đảm bảo sự tôn nghiêm là được.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi, mình có đội bố mẹ vợ lên đầu thì vợ nó mới nể mình và tôn trọng bố mẹ mình được. Nhiều ông nặng nề bên nội quá vợ nó coi thường. Chả ai bắt 1 đứa người dưng nước lã về nhà chồng phải yêu thương bố mẹ chồng được cả, trong khi thằng chồng đối xử với bên nhà vợ như mứt.

Có qua có lại cả thôi.

Nhiều ông sống chả ra cái gì ky bo kẹt sỉ với cả bố mẹ mình, bố mẹ vợ, con vợ nó không dám nói nhưng trong bụng nó kinh như tró, lúc sống đã vậy chết còn bày trò hương khói xì sụp . Phân biệt đối xử bố mẹ mày bố mẹ tao, chết rồi thờ đâu chả được, chỉ là thêm cái bát hương , tấm ảnh.