[Funland] Vợ không hiểu chuyện, nhất định đòi thờ bố mẹ đẻ ở nhà chúng tôi

minhtuyen

Xe tải
Website
www.BichHa.vn
Vấn đề tâm linh rất khó nói đúng sai, tuỳ theo quan điểm mỗi người vì cũng chẳng ai có thể khẳng định và chứng minh. Theo em thì nên tham khảo các sư trên chùa, và mình muốn như nào thì các thày sẽ đều có cách.

Autohaus.vn

Xe tải
Em không đọc bài, nhưng em nghĩ đơn giản giống như mời bố mẹ ăn cơm thôi. Có phân biệt gì bố mẹ đẻ với bố mẹ vợ đâu!

TaiNon1974

Xe buýt
Vớ vẩn, em nghĩ nếu cô này là con một thì việc thờ cúng cha mẹ là đương nhiên.
Theo Thọ mai gia lễ, bố mẹ vợ không có con trai, thì con rể phải thờ, không để người ngoài (kể cả là cháu ruột) làm hộ. Cô vợ trong bài xử sự đúng đạo lý, phải thằng chồng vừa gia trưởng vừa thiếu hiểu biết.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Đơn giản cho dễ sống. Bố mẹ vợ thì cũng là người có công sinh thành nuôi dưỡng con cái để làm vợ mình, nhà riêng thì thờ cúng đúng đạo làm con cũng rất tốt mà.

Vulcan V70

Xe trâu
Thằng rể này bạc quá. Cô vợ là con 1.

lenhhoxung1980

Xe điện
Nếu ở nhà chồng mà đưa bố mẹ về thờ nghe hơi trái. Nhưng nhà riêng của 2vc muốn thờ ai thì thờ chứ. Ở đâu ra cái lệ chỉ được thờ bố mẹ chồng?

provtc

Xe container
Chắc cũng sớm theo anh hàng xóm bỏ hủ tục nối dõi đi. Trung quốc là cái nôi của việc này mà nó còn bắt đẻ 1 con được. Dõi mới cả dẽo. Em thích như tây lông. Sống sao cho hạnh phúc là được. Cứ lo đời sau làm gì. Thờ cúng cũng chỉ là phù phiếm. Quan trọng lúc bố mẹ sống làm sao cho các cụ vui vẻ là ổn rồi.
Biết là thế những kể ra có thằng con trai nó tiếp nối cũng tốt chứ cụ, như nhà bố vợ em đây 4 cô con gái, 3 cô con gái kia cũng toàn gái, cô út là vợ em thì 2 vc lại đẻ 2 thằng con trai mà thằng ku đầu nó hợp ông giống ông đi đâu cũng theo, ở với ông từ bé ông quý quá, khổ hôm em đón về thì giận ra mặt không thèm sang nhà vc em 1 tháng, sau chắc nhớ cháu quá ông lại sang, sang đến lúc ông về nó chạy theo ôm chặt ông làm ông còn xụt xịt, e với vợ bảo thôi cho nó ở với ông, thế là theo xe về. Mà ông ngoại chăm cháu mà cứ như trẻ ra. Đó tư tưởng bố vợ em là trai cũng được mà gái cũng ok, thế mà giờ mới lộ ra cụ cũng khát khao có trai ha ha

pqh

Xe tải
Nhà em thì bu em là út (trên có 1 bác gái và 1 bác giai), thời bao cấp khó khăn, thầy bu em đón bà ngoại em ra ở cùng vừa báo hiếu cũng là giúp thầy bu em việc trông nom em (hồi em còn nhỏ), sau này bà mất (hồi em học phổ thông những năm 90) thì thầy em bảo lập thêm tủ thờ bà ngoại cạnh tủ thờ ông bà nội em (tủ thờ bà ngoại nhỏ hơn 1 chút), em thấy gia đình em hòa thuận, chả vấn đề gì ạ (bác cả ở quê vẫn có ban thờ ông bà ngoại em), đấy là các cụ ngày xưa còn thế nữa là ;))

VCHDHN

Xe container
Đơn giản cho dễ sống. Bố mẹ vợ thì cũng là người có công sinh thành nuôi dưỡng con cái để làm vợ mình, nhà riêng thì thờ cúng đúng đạo làm con cũng rất tốt mà.
Có lẽ nhà nội này lo xa quá và sai nữa ah. Sau này ông bà nội 250 hết thì việc thờ cúng sẽ do ông này một tay lo toan. Nên việc có thêm nhà ngoại trên ban thờ...người ta đơn giản không thích với những lí lẽ không thuyết phục. Nếu lo xa phải lo từ khi con trai mình tìm hiểu cái người bây giờ là vợ ý ( hoàn cảnh gia đình con một...)

cusao

Xe lăn
- Hãy yêu quí và tôn kính ngay lúc này, khi cha mẹ còn đang sống
- Khi cha mẹ đã mất đi, ai cũng có quyền thờ cúng và ai có mong muốn thờ cúng cha mẹ đều là những mong muốn chính đáng. Cần ủng hộ và sắp xếp sao cho phù hợp với nét văn hóa riêng của mỗi gia đình

Sazi

Xe điện
Cụ có vấn đề gì trong não bộ không mà sỉ nhục nhau thế? Đây là em nói trên cơ sở ý kiến và những gì nhà em đã trải qua, những vấn đề tâm linh, vì mình không biết như nào nên cần có người dẫn đường.
Bạn đầu óc có vấn đề và rất vô ơn. nhỏ bố mẹ nuôi, lớn bố mẹ chết muốn cúng hỏi thầy.

hungpq

Xe tải
Cái ông thớt này y như nhân vật trong bài viết :)), tư duy phong kiến

lenhhoxung1980

Xe điện
Đây là vấn đề với xã hội VN hiện nay các cụ ạ. Vấn đề là không chỉ ở ông chồng mà là bố mẹ và họ hàng nhà ông chồng, nếu ông chồng là con trưởng và sau sẽ thờ tổ tiên bên nhà ấy. Theo các cụ khi họ hàng nhà chồng sang khấn khứa thì họ có muốn khấn luôn cả họ nhà dâu không? Tất nhiên với các cụ hiện đại, Tây học thì chả nói, nhưng các cụ xưa thì không có chuyện họ khấn cả người họ khác đâu nhé. Chả có nhẽ nhà làm 2 bàn thờ?
Em thấy có vấn đề gì đâu nhỉ? Bố vợ em cũng con trưởng, bàn thờ cũng thờ đủ 2 bên nội ngoại. Năm mấy cái giỗ vẫn thấy họ hàng 2 bên lên thắp hương chung 1 bàn thờ, có ai nói gì đâu.
Nhà em cũng vậy. Bố em cũng con trưởng. Bàn thờ còn thờ vọng cả 2 cậu liệt sĩ nữa cơ.

ngocmai227

Xe lăn
Thằng chồng vừa ngu vừa mất dậy, bỏ vợ đi lấy con lợn về làm vợ cho đỡ phải thờ bố mẹ vợ =))

TaiNon1974

Xe buýt
Nếu ở nhà chồng mà đưa bố mẹ về thờ nghe hơi trái. Nhưng nhà riêng của 2vc muốn thờ ai thì thờ chứ. Ở đâu ra cái lệ chỉ được thờ bố mẹ chồng?
Từ câu "thuyền theo lái, gái theo chồng", "con gái là con người ta", "dâu là con, rể là khách".

coolpix8700

Xe ngựa
Như ở quê em, sẽ thờ ở nhà Cháu, tức là không có con trai, thì con chú con bác sẽ thờ, cháu ngoại có trách nhiệm mang hương hoa và đóng góp cũng như tảo mộ...
Dù sao thì cũng quan trọng lúc sống, chết rồi thì do tâm linh!
Cháu trai thứ.
Ở nhà em thì chú em thờ ông trẻ em, vì ông chỉ có 2 cô.
Còn bên nhà em vẫn thờ ông bà nội!

Dangminhquan

Xe điện
Tiện đây nhà cháu hỏi thì bố mẹ của mẹ vợ em cũng có con trai,nhưng vẫn lập bàn thờ bố mẹ ở nhà,thờ cả bà cô bên ngoại như vậy có đúng không?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Biết là thế những kể ra có thằng con trai nó tiếp nối cũng tốt chứ cụ, như nhà bố vợ em đây 4 cô con gái, 3 cô con gái kia cũng toàn gái, cô út là vợ em thì 2 vc lại đẻ 2 thằng con trai mà thằng ku đầu nó hợp ông giống ông đi đâu cũng theo, ở với ông từ bé ông quý quá, khổ hôm em đón về thì giận ra mặt không thèm sang nhà vc em 1 tháng, sau chắc nhớ cháu quá ông lại sang, sang đến lúc ông về nó chạy theo ôm chặt ông làm ông còn xụt xịt, e với vợ bảo thôi cho nó ở với ông, thế là theo xe về. Mà ông ngoại chăm cháu mà cứ như trẻ ra. Đó tư tưởng bố vợ em là trai cũng được mà gái cũng ok, thế mà giờ mới lộ ra cụ cũng khát khao có trai ha ha
Chém gió thành thần, nhưng vẫn mời diệu bác!!:D