[Funland] Vợ em bỏ Ngân hàng !

vanhai493

Xe điện
nói tóm lại là vợ cụ nào chán thì cứ nghỉ hết đi, để cho các bank thiếu ng, họ sẽ tăng lương cho để hút người . còn việc bao h tăng và tăng bao nhiêu thì hên xui :D
chung quy lại là cảm thấy k tương xứng với công sức thì xin nghỉ tìm chỗ khác.
chung thủy là khi chưa tìm dc mối nào ngon hơn mà

vanhai493

Xe điện
Ủa thế big4 như VCB là bịa à? Thu nhập trung bình 34 củ/tháng cả lương và phụ cấp

quỳ cụ. Trung Bình là lấy của sếp + nhân viên chia 2. theo cụ thì ai dc cao hơn :D
lên báo thì phải nói phét 1 tý chứ, trong chăn mới biết chăn có rận mà

Longtime No See

Xe tải
Ủa thế big4 như VCB là bịa à? Thu nhập trung bình 34 củ/tháng cả lương và phụ cấp

Bình quân cụ ơi, nv suất sắc thì may ra đc, còn đâu chắc lương mấy bố lãnh đạo cộng vào cùng nv chia ra trông tưởng khủng :D

Longtime No See

Xe tải
Ah đấy 3x/ tháng mới hạp lý, chứ 10tr ban đầu e tưởng cụ ở tỉnh nhỏ. Mà em thật, cụ ko care đến thu nhập của vợ, bắt nghỉ là do môi trường, thì cụ nhắc đến mức lương 10tr làm gì ạ. Vì 50tr hay 100tr thì mợ nhà vẫn phải nghỉ theo ý cụ mà.
Thực tế phải công nhận, phụ nữ làm sale nói chung, trong đó có NH, thì có ai không vất vả cơ chứ.
Còn văn hóa doanh nghiệp, thì là câu chuyện của từng phòng, từng chi nhánh thôi cụ. Với trường hợp của vợ cụ thì là như vậy, nhưng không phải cả ngành nó thế.
10 tr là lương cứng và có làm 10 năm cũng vẫn thế, không đạt chỉ tiêu (mà số nv thế này nó nhiều) thì khéo còn chả bằng bà giúp việc nhà em.
Chủ yếu em muốn nói là thu nhập như thế mà bỏ bê gia đình thực sự không đáng.

Chỉnh sửa cuối:

Nganmoon

Đi bộ
Cụ chủ nói hơi phiến diện nhé, k biết vợ cụ bank nào chứ e cũng làm bank cũng big4, thu nhập lương cứng đúng là 10tr cơ mà ngoài ra còn lương kinh doanh, công tác phí, lễ Tết đều có thưởng .. tính tổng thu nhập 1 năm của e kinh nghiệm 10 năm k dưới 15tr nhé.Còn CN đủ lương tầm 20 củ. Chỉ tiêu thì bank nào cũng có nhưng để cố đấm ăn xôi cho KH nợ chữ ký thì k có chuyện nhé , nếu chỗ mợ chủ như vậy là e e cũng nghỉ. Còn nghề nào cũng vậy thôi, trong chán ngoài thèm, cảm thấy tiền lương so với công sức bỏ ra thì thấy ít nhưng nhìn xa ra thì cũng nhiều cái mà ngành khác k có đc, kể cả cùng 1 bạn thì còn tuỳ CN nhé, như bank e có CN hết năm đc thưởng 18 tháng lương do lợi nhuận tốt còn có CN ít hoặc chỉ 1th là bt, áp lực thì cũng nhiều , KH thì cũng đa dạng k vừa ý là ầm ĩ kêu ca này kia mà có xông ra mà đánh nhau đc đâu ;))

Vợ e đạt chỉ tiêu tính trung bình thu nhập cũng 3x triêu/th đây cụ, nhưng làm kiểu thế, văn hoá doanh nghiệp như thế e bắt nghỉ cho khoẻ. Em cũng không hằn học gì, nhưng cá nhân em thấy đấy là môi trường lao động không phù hợp với người đã có gia đình.
Vấn đề của cụ là ở đây, điều kiện kinh tế nhà cụ có, cụ gánh được cho cả gia đình. Cái cụ cần ở đây là một gia đình đúng nghĩa chứ không phải là do cv ngân hàng hay không. Chứ giờ thì hầu hết phụ nữ đi làm thì ít công việc có thể vừa làm vừa lo cho gia đình chu toàn được.( Em mà như cụ em cũng cho vợ em ở nhà chăm sóc gđ con cái)

noibai_linking

Xe tải
Chủ yếu là cocc ở Big 4 nên mới thế cụ ơi, các em khác cũng phải cố vay mượn cho bằng chị em chứ thực tế nát lắm
Làm big 4 ko COCC thì chỉ đi làm sai vặt cho đội COCC. Ông bạn e làm 198 TQK, phòng nó đến 3/4 là quan hệ gửi gắm...nhà đội đó thì dạng tiền ko phải ngợi nên đi làm như đi shopping. Ông bạn đc cái chịu khó và nhường nhịn nên cug ấm

phusi

Xe tải
Nhà có chồng đại gia như chủ thớt thì quan tâm gì đến thu nhập. Cụ bắt nghỉ là phải. Chứ ko thì cũng phải lo cơm áo gạo tiền thôi, sao thích nghỉ là nghỉ được

G810

[Tịch thu bằng lái]
Giờ banh nó láo nháo vì vẫn gốc gác nó vẫn còn cái lstk bác ạ. Trăm thằng bấu vào đấy để lách mà mút từ phủ tý tới cố đỉn, cho nên trong vòng 10 năm tới vợ bác cứ lựa cơ thôi.

Nhìn chung cái nghề này nó cũng có cái khó của nó, cơ bản nếu vợ bác làm thì là đừng quan tâm lung, cứ tập trung vào tìm miếng....gặm xong là thôi.

Các bác làm doanh nghiệp còn bỏ ngân hàng nữa là vợ bác. :))

Khẩu quyết cho vợ bác đây.

"Ăn tranh thủ, ngủ khẩn trương, học bình thường, đơm là chính".

1975

Xe tải
Sau nhiều lần khuyên nhủ của e vợ e đã quyết định bỏ việc Ngân hàng, lương nhân viên thì bèo nhèo sau thuế cả tháng éo nổi 10 tr không đủ tiền phấn son (đấy là còn làm Big 4 đấy nhá).
Bọn Ngân hàng có kiểu sống dặt dẹo bằng đồng lương chết đói được vài tháng thì được thưởng 1 lần (kiểu bơm oxy) nên các banker cứ khổ sở mãi vs cái bẫy thu nhập trung bình, khoe nhà khoe xe nhưng đa phần vay nợ ngập mặt vì được lãi suất cán bộ.
Vợ e bảo nhân viên cả chục năm ở đây cũng chỉ 10 tr/ tháng, thưởng thì bập bõm theo doanh số, tính ra cũng đ éo đc mấy vì đói quá toàn tiêu thẻ hoặc vay tín chấp dùng trước, thưởng về khéo vẫn âm => e bảo thế bỏ mie đi còn làm làm gì, con cái thì chả được mẹ chăm sóc 7-8h tối mới vác mặt về.
Em khuyên nhủ, éo phải cocc chỉ cần chỗ để phấn son khoe đồ hiệu thì đừng làm NH, chứ cày bục mặt nhận lại đồng lương bèo nhèo so với thời gian bị bóc lột, rồi họp hành chỉ tiêu mặt mũi bí xị, về nhà con chả biết mặt mẹ thì nghỉ đi mà sống cho ra hồn con người.
Tuần trước vợ nó tâm sự với e là làm NH giờ nguy hiểm quá, toàn khách tiền tỉ mà chỉ vì chạy chỉ tiêu phải cho người ta nợ chữ ký để giải ngân hớt tay trên thằng khác (mà giờ ông NH nào cũng có trò cho làm cho khách trước nợ chữ ký, sai quy trình để đạt được doanh số), e hỏi thế làm như thế nhiều không thì kêu phải đến 50% => em cáu chửi loạn lên bắt viết đơn nghỉ, đ éo ai chỉ có chục triệu/ tháng mà chịu rủi ro đến cả chục cả trăm tỷ như thế.
Hôm nay, vợ em chính thức ở nhà chủ yếu trông con với đưa đón con & khởi nghiệp nho nhỏ vui là chính, cả nhà vui như Tết, vui nhất là nhà em nó đã thành một gia đình đúng nghĩa.
Cụ nào có vợ làm NH thì cố mà khuyên nhủ đi mà kiếm tìm hạnh phúc như em nhé.
Rủi ro, vất vả... em không nói. Tuy nhiên gấu nhà cụ tối thiểu 20tr/tháng mà không đủ son phấn cũng ghê phết. Cụ làm nuôi được cả gia đình là quá tuyệt vời rồi.

nguoibatdau

Xe tăng
Báu bở gì cụ không quan hệ thì tiền đấy cho vợ làm việc khác, lên HO cũng chỉ làm trâu cày cao cấp hơn tý, đến ngày đến tháng lại phải quỵ lụy, quan trọng là em không thích vợ làm trong môi trường giả tạo thế.
Nếu cụ còn quan hệ trong bank thì nên cho vợ vaod DIV, CIC hoặc hẳn SBV cho thảnh thơi.

Civic TN

Xe lăn
Cụ chủ nói hơi phiến diện nhé, k biết vợ cụ bank nào chứ e cũng làm bank cũng big4, thu nhập lương cứng đúng là 10tr cơ mà ngoài ra còn lương kinh doanh, công tác phí, lễ Tết đều có thưởng .. tính tổng thu nhập 1 năm của e kinh nghiệm 10 năm k dưới 15tr nhé.Còn CN đủ lương tầm 20 củ. Chỉ tiêu thì bank nào cũng có nhưng để cố đấm ăn xôi cho KH nợ chữ ký thì k có chuyện nhé , nếu chỗ mợ chủ như vậy là e e cũng nghỉ. Còn nghề nào cũng vậy thôi, trong chán ngoài thèm, cảm thấy tiền lương so với công sức bỏ ra thì thấy ít nhưng nhìn xa ra thì cũng nhiều cái mà ngành khác k có đc, kể cả cùng 1 bạn thì còn tuỳ CN nhé, như bank e có CN hết năm đc thưởng 18 tháng lương do lợi nhuận tốt còn có CN ít hoặc chỉ 1th là bt, áp lực thì cũng nhiều , KH thì cũng đa dạng k vừa ý là ầm ĩ kêu ca này kia mà có xông ra mà đánh nhau đc đâu ;))
Thưởng 18 tháng thì chỉ có thể là AGR ở tỉnh :))

bikhoai

Xe buýt
Sau nhiều lần khuyên nhủ của e vợ e đã quyết định bỏ việc Ngân hàng, lương nhân viên thì bèo nhèo sau thuế cả tháng éo nổi 10 tr không đủ tiền phấn son (đấy là còn làm Big 4 đấy nhá).
Bọn Ngân hàng có kiểu sống dặt dẹo bằng đồng lương chết đói được vài tháng thì được thưởng 1 lần (kiểu bơm oxy) nên các banker cứ khổ sở mãi vs cái bẫy thu nhập trung bình, khoe nhà khoe xe nhưng đa phần vay nợ ngập mặt vì được lãi suất cán bộ.
Vợ e bảo nhân viên cả chục năm ở đây cũng chỉ 10 tr/ tháng, thưởng thì bập bõm theo doanh số, tính ra cũng đ éo đc mấy vì đói quá toàn tiêu thẻ hoặc vay tín chấp dùng trước, thưởng về khéo vẫn âm => e bảo thế bỏ mie đi còn làm làm gì, con cái thì chả được mẹ chăm sóc 7-8h tối mới vác mặt về.
Em khuyên nhủ, éo phải cocc chỉ cần chỗ để phấn son khoe đồ hiệu thì đừng làm NH, chứ cày bục mặt nhận lại đồng lương bèo nhèo so với thời gian bị bóc lột, rồi họp hành chỉ tiêu mặt mũi bí xị, về nhà con chả biết mặt mẹ thì nghỉ đi mà sống cho ra hồn con người.
Tuần trước vợ nó tâm sự với e là làm NH giờ nguy hiểm quá, toàn khách tiền tỉ mà chỉ vì chạy chỉ tiêu phải cho người ta nợ chữ ký để giải ngân hớt tay trên thằng khác (mà giờ ông NH nào cũng có trò cho làm cho khách trước nợ chữ ký, sai quy trình để đạt được doanh số), e hỏi thế làm như thế nhiều không thì kêu phải đến 50% => em cáu chửi loạn lên bắt viết đơn nghỉ, đ éo ai chỉ có chục triệu/ tháng mà chịu rủi ro đến cả chục cả trăm tỷ như thế.
Hôm nay, vợ em chính thức ở nhà chủ yếu trông con với đưa đón con & khởi nghiệp nho nhỏ vui là chính, cả nhà vui như Tết, vui nhất là nhà em nó đã thành một gia đình đúng nghĩa.
Nghe các cụ trả lời ở đây thì đúng là nghề bank quá nát và rẻ mạt so với những gì banker phải đối mặt, nếu không quá áp lực về tài chính theo em quay đầu là bờ, văn hoá bank giờ như vợ em kể thì quá xuống dốc, nó làm con người sống hèn với những bất công và giả tạo. Chưa kể bank thực sự nó chả ra cái nghề nghỗng gì, không sang bank khác mà ra ngoài cứ lơ nga lơ ngơ.
E thấy cụ có vẻ hằn học với ngành ngân hàng nhỉ,cụ phải xem lại chuyên môn cũng như tư duy của vk cụ đi.Làm hơn 10 năm mà luơng loanh quanh 10tr thì kém.E thấy các bạn bè e vẫn sống vui sống khỏe.E mà luơng 100 củ e cũng cho vợ ở nhà đẻ với nuôi con.

Fecaonguyen

Xe tải
Một quyết định rất ư là táo bạo và kịp thời. Càng do dự càng mất thời gian vô bổ lại dễ mắc bẫy rủi ro. Chúc mừng gia đình cụ!

Happykiss

Xe buýt
Méo tin. Big 4 có kinh nghiệm chục năm lương 10 triệu cộng một ít trăm thì méo tin. Đặc biệt dân tín dụng.
Cụ là banker đang chán việc thì nói ra luôn anh em trên này có xưởng, có nhà máy còn kéo về làm. Big 4 kinh nghiệm 10 năm lương 10 củ thì chỉ có phòng hậu kiểm, back

1975

Xe tải
Vợ e đạt chỉ tiêu tính trung bình thu nhập cũng 3x triêu/th đây cụ, nhưng làm kiểu thế, văn hoá doanh nghiệp như thế e bắt nghỉ cho khoẻ. Em cũng không hằn học gì, nhưng cá nhân em thấy đấy là môi trường lao động không phù hợp với người đã có gia đình.
10tr thì năm được 120tr, 30tr thì năm được gần 400tr, như vậy có khác nhỉ?

nguoibatdau

Xe tăng
Méo tin. Big 4 có kinh nghiệm chục năm lương 10 triệu cộng một ít trăm thì méo tin. Đặc biệt dân tín dụng.
Cụ là banker đang chán việc thì nói ra luôn anh em trên này có xưởng, có nhà máy còn kéo về làm. Big 4 kinh nghiệm 10 năm lương 10 củ thì chỉ có phòng hậu kiểm, back
Cụ nên đọc hết các cmt trước khi qoute, bác chủ đã nói đó là lương, còn thu nhập bình quân tầm 3x, nhưng bác ấy như thế là không đáng với rủi ro và vất vả.

vumanhkien

Xe buýt
Em dân IT Bank kém gần sát Big4 và cũng chính thức “thất nghiệp” bank từ 26/6 đây các cụ, cv tù túng quá nên phải xin nghỉ cho thoáng. Bank được cái hào nhoáng phông bạt bóng bảy thôi, chứ lương tháng được vài đồng, chỉ ngóng mỗi cái cuối năm được 2 3 4thg (đấy là may nếu làm ăn được) thì nó buồn quá, thời gian thì tù túng. Em nghỉ em ra ngoài cũng làm doanh nghiệp nhưng chí ít còn có tý thời gian mà làm thêm việc khác, không phải áo trắng cổ cồn cà vạt suốt ngày. Cứ thực tế trước đã, rồi thì cứ tự thân phấn đấu không dựa dẫm rồi đâu lại vào đó hết ạ.

Happykiss

Xe buýt
em đi vay tiền toàn ngưỡng mộ mấy em bank, váy ngắn son phấn xinh đẹp ngời ngời, da trắng, tay rảnh thì cầm đt bèo lắm là xsmax, nhìn rất sành điệu xì múc, nói chung là thích có vợ làm ngân hàng ăn trắng mặt trơn, mà hỏng biết thực tình thế nào, nghe báo nào kể thêm.
Ngon thơm cụ nhỉ. Haizzz