[Funland] Vợ đẻ và những câu chuyện cười ra nước mắt ở Bệnh viện phụ sản Hà nội

tonnuchimse

Xe tăng
Chúc mừng bác chủ thớt.
Vợ em cũng đẻ mổ ở PSHN 6 tháng trước.
Vụ xe chở vật liệu xây dựng đúng là bậy thật, còn về cơ bản em thấy ok
Trước khi vợ đẻ, 2 vợ chồng cứ thống nhất cái nào gần nhà và dịch vụ tốt là vào. Quanh quanh thì có PSTW, cơ sở vật chất cũng mới xây (trước đấy có con em họ đẻ ở đó cũng khen lắm), tuy nhiên xa nhà em nên chọn cái PSHN.
Trước đó cứ nghĩ phải chuẩn bị phong bì, phong bao các kiểu, rồi thì bỉm sữa, phích nước, chậu, cháo, linh tinh và mây mây...
Cuối cùng tìm hiểu ra cũng thấy nhàn: tiền thì đóng cả cục không phải quan tâm các vấn đề hậu tạ bác sĩ, nước nóng luôn có sẵn để pha sữa. Trừ bỉm sữa thì nói chung không phải mang thứ gì, cái gì không kịp mang đã có cantin của bệnh viện, khá là đầy đủ đồ.
Về phòng thì nhà em chọn phòng 2 người cho vui, có thể đỡ đần nhau nữa (như vợ em, giường bên cạnh có chị chăm bà đẻ còn sang bế hộ, mát xa ngực cho đỡ tức sữa nữa,...). Nói chung ở chung cũng có nhiều cái vui (nhưng 2 người thôi, 4 người hơi nhiều :)).
Về vụ sau đẻ cho con vào phòng theo dõi, đúng là có cái màn hình hiển thị tình trạng con mình bên ngoài, nhưng đấy là những trường hợp có vấn đề. Con em bình thường, xem màn hình mòn cả mắt tới 2 tiếng đồng hồ mà chẳng thấy đâu. Cái đứa bế con mình vào phòng này thì bảo mình 30 phút sau sẽ có người ra giải thích nhưng chả có đứa miẹ nào cả. Em xem thuộc đến nỗi biết cả tên đứa nào sẽ hiện tiếp theo, tình trạng thế nào.
Cảnh chờ con ra cũng lâu vãi ra. Vợ em mổ xong, bác sĩ quen (vì đi siêu âm ở phòng khám của bác sĩ đó) gọi điện báo xong xuôi rồi, cho nói chuyện với vợ hẳn hoi mà chờ mãi tới 30 phút sau mới được bế con. Trước lúc đấy thì chờ tầm 2 tiếng, và cứ có em bé nào được bế lên thì lại chạy ra xem có phải con mình hay không. Miẹ, cảm giác lâu vãi, cứ như hàng năm trời :).
Một điểm trừ nữa là thủ tục sau khi ra viện, hàng chục ông ra viện vào buổi chiều mà tranh nhau đứng ở cái cửa phòng hành chính để làm thủ tục. Ai cũng muốn nhanh để về nhưng có thứ tự hoặc phiếu hay sắp xếp gì đó thì đỡ hơn. Ưu điểm là đông nhưng làm nhanh vãi, 15 phút sau là vãn lắm rồi.
Hồi em ở đó thì chỉ có 3 ngày, do đó ai vào và ra về đều cùng ngày cả. Trông vợ thì nhiều lúc vợ ngủ, con ngủ, mình chán nhờ người bên cạnh nhòm hộ rồi chạy loanh quanh nên cũng nhẵn mặt phần lớn các ông bố ở đây. Lúc về gặp nhau đều chào nhau rất vui vẻ...
Còn mấy chuyện vui vui khác như ngực hay ngã ba của chị em thì nhìn (vô tình) khá thường xuyên nhưng trong cái môi trường đó thì chắc cũng chả có ý nghĩ tà dâm nào :D.
Có thằng ku em ở công ty tuần trước vợ đẻ còn chụp quả ảnh các ông bố, bà bầu túm tụm ở hành lang xem đá bóng trận Việt Nam - Nhật Bản mới gọi là vui. Có bà nào phấn khích quá hét lên con tòi ra trước thì :) :) :).
Tạm thời nhớ thế đã, có gì vui em lại vào kể tiếp.

tonnuchimse

Xe tăng
À còn một chi tiết nữa (cái này do vợ em kể lại). Hôm vợ em đẻ thì cũng không đông quá tải nhưng cũng gọi là đông. Phòng mổ có 2 giường cạnh nhau. Sản phụ được sắp xếp nằm xoay ngược vào nhau và chỉ gây tê phần bụng và che bằng vải ở thân trên nên đầu óc vẫn tỉnh táo. Ác một cái là vợ em quay mặt ra đúng tầm của sản phụ bàn bên kia, được chứng kiến luôn quả mổ lấy em bé, cách chắc chỉ tầm 1 mét. Sau phải nhắm mắt lại cho đỡ sợ. Cái này không hiểu là do thiết kế phòng mổ như vậy hay do nhân viên tắc trách nữa.
Nói chung PSHN cần nhiều thứ phải hoàn thiện nhưng nếu so với cảnh sinh đẻ trước đây và ở các bệnh viện khác thì em thấy ok.
À đó là phần dịch vụ, còn đẻ thường và theo bảo hiểm như thế nào thì em không trải nghiệm nên không có ý kiến :)

hưvô

Xe lăn

Nặc Gianh

Xe tải
Cụ chụp ảnh nét và đẹp quá.

longmama

Xe điện
Em sinh Đậu Đậu nhà em ở Việt Pháp, 40 củ, bảo hiểm trả 30 củ còn nhà em chịu 10 củ. Cũng 2 mẹ/phòng nhưng qua 9h tối là bị đuổi ng nhà về hết mà em cũng thích thế, ngủ cho ngon đỡ bị quấy :))
Ông cu thớt này viết hay đáo để. Đọc mấy thớt du lịch cũng hay, dưng lão này chả có gì ngoài điều kiện

Tueminh2626

Xe điện
Các cụ mợ khi cầu con và sinh nở nên khuyên người thân làm theo lời dạy của Ấn Quang Đại Sư, tổ thứ 13 của Tịnh Độ Tông, hoá thân của Đại Thế Chí Bồ Tát

Thư trả lời cư sĩ Trương Đức Điền (thư thứ nhất)
Trích Ấn Quang Pháp Sư Văn Sao Tam Biên
Quyển 2 - phần 4

Đối với đạo để cầu con, người ta thường trái nghịch. Ông muốn có đứa con thân thể mập mạp, tánh tình hiền thiện, ba thứ phước - huệ - thọ đều trọn đủ thì phải nghe theo lời tôi thì mới được thỏa lòng. Người đời không có con liền cưới nhiều vợ lẽ, thiếp mọn, thường uống thuốc tráng dương, thường ân ái. Đấy chính là cách để chóng chết, chứ không phải là phương pháp để cầu con! May mắn sanh được con thì cũng như trồng giống lúa lép hoặc chẳng mọc được, hoặc có mọc cũng khó thể đơm bông kết hạt.
Điều quan trọng bậc nhất là phải ngưng ân ái, hoặc nửa năm, tối thiểu là một trăm ngày, càng lâu càng hay. Hãy nên nói rõ với vợ, đôi bên đều giữ ý niệm này, mỗi người ở khác phòng. Nếu không có nhiều phòng, quyết phải nằm giường riêng. Lúc thường ngày trọn chẳng tưởng vợ là vợ, hãy nên tưởng như chị em gái, chẳng khởi một tà niệm nào! Đợi khi thân được dưỡng sức đầy đủ rồi, đợi cho vợ sạch kinh nguyệt, cần phải nhằm lúc tiết trời trong sáng, nhằm ngày lành tháng tốt, ăn nằm với nhau một đêm, ắt sẽ có thai. Từ đấy vĩnh viễn chấm dứt chuyện ân ái, cho đến khi sanh con tròn một trăm ngày rồi mới có thể tiếp tục ân ái. Sau khi vợ thọ thai, nếu ăn nằm một lần, bọc thai sẽ dầy thêm một lần, gieo nguy cơ thai độc một lần. Hoặc còn có thể vì lẽ đó mà tử cung thường bị mở ra, chắc dễ bị sẩy thai. Những điều kiêng kỵ này nhiều người không biết. Dẫu có kẻ biết cũng chẳng chịu tuân theo. Vì thế đến nỗi chẳng sanh được con, hoặc con chẳng thành hình được, hoặc [sanh ra đứa con] bấy bớt, đoản mạng, chẳng biết do chính mình chẳng khéo dụng tâm, ngược ngạo đổ hô vận mạng xui xẻo, ngược ngạo biến ăn nằm thành chuyện thường xuyên, hằng ngày cứ làm, chẳng bị chết kể ra là may mắn lớn!
Lại phải giữ tấm lòng từ thiện, lợi người, lợi vật. Lợi người lợi vật thì chẳng nhất định cần đến tiền, mà chỉ cần giữ tấm lòng tốt, nói lời lành, làm chuyện tốt. Phàm những tâm, những lời, những chuyện không lợi ích đều chẳng giữ, chẳng nói, chẳng làm! Đầy ắp bụng dạ là một khối nguyên khí thái hòa, bừng bừng ý niệm vì chúng sanh. Lại còn phải chí thành niệm “Nam-mô Quán Thế Âm Bồ Tát” (hãy nên niệm theo cách này), niệm càng nhiều càng tốt. Sáng - tối lễ bái, niệm bao nhiêu đó; ngoài ra, đi - đứng - nằm - ngồi đều niệm. Lúc đi ngủ tuy vẫn niệm, nhưng phải giữ lòng cung kính: Hãy nên mặc áo quần, đừng nên trần truồng. Hãy nên niệm thầm, chớ nên niệm ra tiếng. Niệm thầm thì nếu nhiều chữ sẽ khó niệm, có thể bỏ đi hai chữ Nam Mô, chỉ niệm năm chữ Quán Thế Âm Bồ Tát. Chú Bạch Y niệm cũng được, không niệm cũng chẳng sao. Ông giữ tấm lòng như thế, làm việc vẫn niệm, và bảo vợ cũng giữ tấm lòng như thế, niệm trong khi làm việc, cho đến khi sanh nở vẫn niệm. Lúc đang sanh nở chớ nên niệm thầm, phải niệm ra tiếng. Những người săn sóc chung quanh đều nên lớn tiếng niệm giúp cho người ấy. Đảm bảo không có những chuyện đau khổ, khó sanh.
Chớ nên niệm thầm trong khi sanh nở, vì [lúc ấy phải] dùng sức đẩy đứa con ra, nếu niệm thầm chắc bị bệnh tổn khí. Nữ nhân hễ cấn thai chớ nên nổi nóng. Hễ nổi nóng đùng đùng sẽ bị sẩy thai; cũng như tánh tình ngang ngược, hung dữ ấy sẽ truyền qua đứa con khiến tánh tình nó trở thành hung ác. Thêm nữa, khi cho con bú ắt phải tâm bình khí hòa. Nếu nổi nóng đùng đùng, sữa liền biến thành chất độc. [Trẻ bú sữa ấy] nặng là chết ngay, nhẹ là nửa ngày hay một ngày sau mới chết, quyết chẳng có trường hợp nào không chết! Nếu hơi nổi đóa thì chất độc ít, tuy con chẳng chết cũng sẽ sanh bệnh. Vì thế, con cái của nữ nhân ưa nổi đóa bị chết nhiều lắm, bệnh tật nhiều lắm! Chính mình cho con bú hoặc mướn vú em cho con bú đều giống như nhau. Hễ nổi nóng đùng đùng, muôn vàn chớ nên cho trẻ bú, trong lúc ấy phải nên buông xuống. Đợi cho tâm bình khí hòa, qua nửa ngày rồi mới cho bú. Lúc cho bú trước hết phải vắt sữa ra chừng nửa chén trà đổ đi, lau chùi đầu vú rồi mới cho trẻ bú [thì trẻ] sẽ không bị họa ương gì. Nếu trong tâm vẫn nóng giận bừng bừng thì cả ngày hôm ấy cũng không được cho trẻ bú. Cho bú thì trẻ không chết cũng bị bệnh nặng! Chuyện này sách y học xưa nay đều chưa chỉ rõ. Gần đây, do từng trải mới biết mối họa này.
Nữ nhân từ nhỏ phải học tánh nhu hòa, khiêm tốn; sau này sanh con ắt dễ tính, ắt hiền lành, ắt chẳng bị chết, ắt chẳng đổ bệnh. Phàm con cái chết từ lúc bé hay bệnh tật quá nửa là do mẹ nổi nóng mà ra, chỉ có một số ít là chính mạng nó phải chết sớm. Thiên hạ xưa nay do sữa độc giết hại con trẻ, chẳng biết bao nhiêu Hằng hà sa số, chẳng đáng buồn ư? Do ông làm vui lòng cha mẹ nên tôi nói tường tận với ông. Hãy nên khuyên mẹ ông ăn chay niệm Phật, cầu sanh Tây Phương. Ông và vợ ông cũng đều nên như thế.

Châu Tứ TN

Xe điện
Hôm nay em mải chăn trâu
Bỏ bê thớt hot mặc dầu đang hay
Trời đông đã chuyển cuối ngày
Chẳng hay mợ hóng chuyện hay thế nào
Mợ kể đôi chút xem sao.?!
Khổ cái giờ em hổng có tâm trạng làm thơ cụ à.

Láu

Xe điện
Chuyện đưa vợ đi đẻ đúng là fun. Hôm đấy vợ e đẻ ở Việt- Nhật, thấy y tá ra báo vợ e đẻ rồi, e mang sữa vào cho con ti, e pha sữa xong phi vào luôn, ơ...đệch đẩy cửa vào ngay trước mắt e là 1 sản phụ nguời đẹp như hotgirl nằm tơ hơ chả mặc gì trên người, e đứng hình mất 3", đưa vội sữa cho bà ngoại rồi chim cút, ngại lắm ý! :))

manhn72

Xe tải
Nhà em D3 ngày 1.1.2019 cũng sinh mổ đây. Cảm nhận của em (đứa thứ 3 đều khoa D pshn):
- Pshn cơ bản ok. Ưu tiên hàng đầu là chuyên môn, mấy cái tiện nghi cũng phiên phiến thôi vì đẻ mổ cũng chỉ ở lại vài ngày nên pshn là ổn. Pshn giờ cũng cải tiến cung cách tiếp đón, dịch cụ nhiều rồi.
- Gói giảm đau sau sinh kg nên dùng chỉ mang tính yên tâm là chính, hiệu quả thấp.
- Các bé có bất cứ vấn đề bệnh lý gì đều được điều sang qua bệnh lý sơ sinh A4 kể cả vàng da tự nhiên. Không nên mất công theo dõi cái màn hình bé tẹo ngoài cửa khoa A4 vì nó chỉ được cập nhật vào cuối ngày. Sốt ruột thì chờ có bé nào được đưa sang đó thò đầu vào mà hỏi tình trạng con mình. Không nên nghe các bạn y tá hay hộ sinh gì đó nói là chờ chút có người ra giải thích, về phòng tiếp đón mà ngồi chờ. Các cô A4 có dấu hiệu xin xèng nhưng không nhất thiết phải cho vì mình đẻ khoa D về sau con mình do các cô khoa D đưa về với mẹ. Khoa D không cần đưa xèng dù sao cũng là khoa đẻ dịch vụ, không như A.
- Phòng ốc thì khi nhập viện nói các cô tiếp đón bố trí phòng khép kín 2 sản phụ em thấy ổn. Có gì nhờ hàng xóm cũng tiện. Phòng 1 sản phụ 2 củ rưỡi, phòng đôi củ 2. Tùy lượng sinh hôm đó nếu không đủ phòng họ sẽ mặc định xếp phòng 4. Kể cả phòng 2 củ rưỡi nếu cần họ cũng sẽ kéo thêm giường thành phòng củ 2.
- Đội taxi G7 dưới chân chạy khá ổn có lẽ do quen chạy cho bà đẻ. Các bác để xe ở nhà đi taxi cho lành. Nắm tay nắm chân động viên nhau cho mùi mẫn :)
- Vụ xe cải tiến chở vlxd và rác thải xây dựng là có thật. Họ đang sửa chữa gì đó ngay chỗ nhà A4. Nhưng em nghĩ cũng chỉ là giai đoạn, xong thì thôi. Nhà em đẻ hôm 1.1 thợ nghỉ nên may không gặp.
- Áo vàng thì em thấy bình thường. Cũng nên có không khí cho các sản phụ thở. Nhưng nói thật là nếu muốn vẫn lên không cần quen biết, không cần áo vàng được. Em tin là khối cụ làm được như em :)
Tóm lại loanh quanh 18 củ đẻ mổ ở Pshn em thấy ok. Mẹ khỏe, con khỏe thì nhanh được về lắm.

maple_leaf

Xe điện
Hình như vợ cụ chủ người Nhật?

L.C.D

Xe container
Chúc mừng Jo, thêm con thêm của!

Đọc chuyện Jo thì ký ức đi đẻ của iem lại ùa về :))
Em đẻ cu đầu ở viện C năm 2006, khi ấy cơ sở vật chất còn tệ lắm, viện chưa có những toà nhà mới như bây giờ. Nhưng ông chủ em quen biết nên em giữ 1 phòng riêng từ mấy ngày trước khi đẻ, khi em xuất viện về nhà thì cô trưởng khoa tự nguyện còn đến tắm cho con em trong 2 tuần đầu sau sinh. Nói chung vào các viện công, lại là viện đầu ngành thì tiền phải xếp sau ảnh hưởng. Có ảnh hưởng thì ko cần tiền vẫn đc hưởng các dịch vụ tốt. Nhưng mà quá trình đẻ thường của em vẫn trải qua 1 đêm kinh hoàng ở phòng chờ đẻ và phòng hồi sức, nên đến thằng cu bé, em phi sang Việt Pháp đẻ.

Viện PSHN thì em có trải nghiệm trong phòng đẻ thường. Ấy là vì bà bạn đồng nghiệp thân đi đẻ nhưng ông chồng sợ máu nên ủn em vào canh bà í đẻ. Gớm mấy tiếng đồng hồ bà í trong phòng đẻ, tí lại đòi đi vũ trụ, tí lại đòi đi hái hoa, em coi như gồng mình hoàn thành trách nhiệm với bạn chứ cảnh cầm bô chạy đi chạy lại quá bằng đóng phim kinh dị. Cũng may anh bs đỡ đẻ rất trẻ và đẹp zai. Cả ca đỡ đẻ hơn 1 tiếng, em và anh í chém gió tưng bừng. Chỉ tới phần khâu vá thì em bảo anh í tập trung vào chuyên môn kẻo khâu bít lại thì bỏ mợ, lúc í mới tạm dứt chuyện :)) Bà bạn em đẻ xong bắt em đón tay con bà í, bảo là “cậu xởi lởi tươi tắn thì đón tay con hộ tớ”. Em kiên quyết từ chối, bắt bác sĩ đặt em bé vào nách bà í trước rồi em mới ẵm bé. Em bảo “đón tay mà sau này nó ăn ko đc, ị ko xong cũng réo tớ ra mà chửi thì chết tớ à” :))