[Funland] Vô cùng hoan nghênh - Bộ giáo dục yêu cầu dừng tuyển thẳng lớp 10 bằng IELTS

Saas Fee

Xe hơi
Ra thế giới tiếng Anh là cần thiết nhưng chuyên môn quan trọng hơn.
Cháu đi nhiều thì thấy chuyên môn chả quan trọng mấy, biết là được.
Các môn đó thể hiện tri thức tổng hợp của con người về cuộc sống, ảnh hưởng tới thế giới quan và năng lực. Tiếng Anh là công cụ để kết nối thông tin, nên nó chỉ cần đạt tới một mức độ nhất định. Không phải khẳng định chuyên môn quan trọng nghĩa là bác bỏ vai trò của ngoại ngữ (không chỉ là tiếng Anh).
Cụ mới chỉ đơn thuần nghĩ đến tiếng Anh là thứ trao đổi thông tin huh. Những tri thức cuộc sống được cụ tổng hợp lại bằng những môn tiếng Việt, mà tiếng Việt thì kho dữ liệu được có bao nhiêu? nghèo nàn kiến thức, và đa phần cũng là dịch từ sách tiếng Anh mà ra thôi, đọc luôn tiếng Anh cho nó đầy đủ thông tin.

maitung

Xe buýt
ĐH Y họ đưa ra tiêu chí tuyển, tuyển có giới hạn. Nhưng lấy từ trên xuông. Không phải ngành nào họ cũng tuyển thẳng.

Vâng. E chỉ lấy ví dụ để nhờ cụ ý giải thích tại sao lại kết luận bọn học tiếng Anh lười tư duy thôi. Chắc cụ ý vẫn nghĩ học ngoại ngữ là ngại nghĩ. Mà thông tin cụ đưa ra ở trên là tất cả các ngành ở bậc đại học của trường Y Hà Nội rồi còn gì :)

Chỉnh sửa cuối:

RaptorLake

Xe buýt

Cụ mới chỉ đơn thuần nghĩ đến tiếng Anh là thứ trao đổi thông tin huh. Những tri thức cuộc sống được cụ tổng hợp lại bằng những môn tiếng Việt, mà tiếng Việt thì kho dữ liệu được có bao nhiêu? nghèo nàn kiến thức, và đa phần cũng là dịch từ sách tiếng Anh mà ra thôi, đọc luôn tiếng Anh cho nó đầy đủ thông tin.
Đọc xong tiêu thụ được đến đâu nếu không có kiến thức chuyên ngành. Như quan điểm của cụ thì các nước nên dạy hết chương trình đại học bằng tiếng Anh cho xong. Nhưng cụ thấy đó, Hà Lan, Nhật, Hàn, Trung Quốc, Đài Loan... có nước nào làm vậy không? Còn chuyển qua dùng tiếng Anh song song thì có Philippines, cụ tự có so sánh.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Em thì ngược lại, tiếng Anh là ngôn ngữ chung của TG muốn tiếp cận với TG cứ cho con em học càng sớm càng tốt, ở đất nước này giỏi khoa học cũng không được trọng dụng
Vẫn phải học cụ à. Mà vẫn phải hock ác. Nhưng bộ quyết định như thế là đúng vì nếu lấy mỗi tiếng anh nó làm méo mó và mất công bằng cho những học sinh nghèo. Đất nước mình đang hướng tới giáo dục toàn dân, ngay cả dân tộc nhà nước cũng tạo điều kiện ở dạng cử tuyển để học sinh có điều kiện học lên cao. Thử hỏi nếu thi cử đàng hoàng thì sao cơ hội học đại học. Nhưng hướng tới là nghèo hay xa xôi cũng đc học.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Vâng. E chỉ lấy vú dụ để nhờ cụ ý giải thích tại sao lại kết luận bọn học tiếng Anh lười tư duy thôi. Chắc cụ ý vẫn nghĩ học ngoại ngữ là ngại nghĩ :)
Nói những người học tiếng anh lười tư duy là sai ròii ở đâu ra có kiểu lí luận như vậy

Jonhy

Xe buýt
Nhiều cụ không công nhận tiếng Anh là quan trọng nhưng lại công nhận toán lý hoá văn sử địa là quan trọng? Lại còn muốn người giỏi ngôn ngữ phải giỏi làm toán?
Thiết nghĩ, không biết học lý học hoá để làm gì? Ứng dụng được mấy thứ? Không biết học hàm số, học lũy thừa ứng dụng để làm gì? Không biết học lớp tảo, lớp giáp xác ứng dụng để làm gì?
Học tiếng Anh ra đời còn sử dụng được, đỡ bị câm điếc
Đấy là cụ không dùng thôi không có nghĩa là không ai dùng. Học toán lý hoá nó luyện cho cái đầu óc tư duy nhiều đấy cụ. E chưa thấy đứa nào học giỏi toán lý hoá mà “dốt” cả. Còn đầy đứa nói tiếng anh như gió nhưng vẫn ngáo ngáo ngơ ngơ. Học thêm ngoại ngữ không sai cũng chẳng ai cấm nhưng nó cũng chỉ là cái công cụ giao tiếp thôi chứ các cụ cứ thần thánh hoá cái tiếng anh lên làm quái gì không biết. Thằng ngu nào nghĩ ra trò tuyển thẳng dựa vào cái bằng aieo lại còn được một lũ sính ngoại ủng hộ nữa thì đúng là nhố nhố nhăng nhăng 😬

Chỉnh sửa cuối:

maitung

Xe buýt
Thôi em trả lời cụ, trường Y thì em không biết, còn theo em cái đám gia đình đầu tư luyện tiếng Anh thì định hướng người ta khác rồi.
Như trên có cụ bảo cái đám ViNSchool giỏi tiếng Anh nhưng thi 10 công lập có đỗ đâu? Khổ, đa số cái đám học VIN có cần đỗ 10 công lập đâu.
Mợ lại hơi "thần thánh" trường VIN rồi :). Bảo hs Vin giỏi tiếng Anh và không cần đỗ công lập là chưa chính xác đâu ạ :). Còn về khả năng học tập, bất kỳ ai học giỏi 1 môn nào đó cũng đều là có tố chất và tư duy hơn người rồi. Những cháu này chỉ cần đầu tư cho học là khả năng thành công cao hơn so với các cháu không có tố chất

maitung

Xe buýt
Đấy là cụ không dùng thôi không có nghĩa là không ai dùng. Học toán lý hoá nó luyện cho cái đầu óc tư duy nhiều đấy cụ. E chưa thấy đứa nào học giỏi toán lý hoá mà “dốt” cả. Còn đầy đứa nói tiếng anh như gió nhưng vẫn ngáo ngáo ngơ ngơ. Học thêm ngoại ngữ không sai cũng chẳng ai cấm nhưng nó cũng chỉ là cái công cụ giao tiếp thôi chứ các cụ cứ thần thánh hoá cái tiếng anh lên làm quái gì không biết. Lại còn có thằng ngu nào nghĩ ra trò tuyển thẳng dựa vào cái bằng aieo đúng là nhố nhố nhăng nhăng 😬
nói tiếng Anh như gió không đồng nghĩa với giỏi tiếng Anh đâu cụ ạ. E ko thần thánh tiếng Anh nhưng để được coi là giỏi thì cũng cần đầu tư nhiều tư duy và chất xám. Tiếng Anh hay ngoại ngữ nói chung đâu chỉ có nghe và nói. Đọc và Viết mới khó cụ ạ

Jonhy

Xe buýt
nói tiếng Anh như gió không đồng nghĩa với giỏi tiếng Anh đâu cụ ạ. E ko thần thánh tiếng Anh nhưng để được coi là giỏi thì cũng cần đầu tư nhiều tư duy và chất xám. Tiếng Anh hay ngoại ngữ nói chung đâu chỉ có nghe và nói. Đọc và Viết mới khó cụ ạ
Thì em bảo ai cần thì cứ học mà vì có thể công việc của họ cần và cũng không ai cấm cả. Con em nó cũng phải học tiếng anh mà nhưng em ko nặng nề kiểu mày phải aieo tóp phờ 9 chấm 10 chấm. Học các môn tự nhiên khoa học cũng cần đầu tư tư duy và chất xám kém gì cái môn tiếng Anh mà lại ưu tiên tuyển thẳng bằng cái chứng chỉ aieo? Ý em là rất nhố nhăng khi rất nhiều người nghĩ tiếng Anh là một cái gì đấy rất ghê gớm. Quan trọng sau này ra đời làm được cái trò gì chứ em chả biết tí tiếng anh nào vẫn thấy có sao đâu, e không giỏi ing lịch thì em thuê mấy đứa giỏi tiếng anh làm thuê cho e là xong 😁

Saas Fee

Xe hơi
Đọc xong tiêu thụ được đến đâu nếu không có kiến thức chuyên ngành. Như quan điểm của cụ thì các nước nên dạy hết chương trình đại học bằng tiếng Anh cho xong. Nhưng cụ thấy đó, Hà Lan, Nhật, Hàn, Trung Quốc, Đài Loan... có nước nào làm vậy không? Còn chuyển qua dùng tiếng Anh song song thì có Philippines, cụ tự có so sánh.
Là dân nước họ cứ muốn giữ gìn bản sắc tiếng mẹ đẻ thôi, chứ cứ dậy tuốt như Mỹ với Sing thì ngon. Còn VN không dạy là vì dốt tiếng Anh quá, dạy bằng tiếng Anh thì không tiêu thụ được mấy kiến thức.
Phil là nước mà làm chưa xong thì thiên tai nó cũng đã quét xong, với lại cụ nên đọc thêm về lịch sử và bản sắc người dân Phil sẽ biết vì sao mãi không giàu. Cụ có thể đọc tiếng Anh.
Đấy là cụ không dùng thôi không có nghĩa là không ai dùng. Học toán lý hoá nó luyện cho cái đầu óc tư duy nhiều đấy cụ. E chưa thấy đứa nào học giỏi toán lý hoá mà “dốt” cả. Còn đầy đứa nói tiếng anh như gió nhưng vẫn ngáo ngáo ngơ ngơ. Học thêm ngoại ngữ không sai cũng chẳng ai cấm nhưng nó cũng chỉ là cái công cụ giao tiếp thôi chứ các cụ cứ thần thánh hoá cái tiếng anh lên làm quái gì không biết. Thằng ngu nào nghĩ ra trò tuyển thẳng dựa vào cái bằng aieo lại còn được một lũ sính ngoại ủng hộ nữa thì đúng là nhố nhố nhăng nhăng 😬
Cháu dân chuyên toán lý và dân kỹ thuật, cũng thi thố bét nhè đây, nhưng cháu thấy từ ngày cháu cày quốc thêm tiếng Anh nữa thì đầu óc cháu được mở mang hơn nhiều. Cháu thấy phàm những cụ nào chỉ coi tiếng Anh là ngôn ngữ giao tiếp thì có thể nói là chưa biết tiếng Anh, hoặc chưa khai thác được bản chất của việc học tiếng Anh. Cháu thấy họ nên xin lỗi bản thân họ vì đã tự kìm hãm bản thân mình.

coolpix8700

Xe ngựa
2 đứa cháu (con ônư anh vợ) từ bé thì không biết tiếng á với chúng là ngôn ngữ thứ nhất hay là thứ nhì, vì phụ huynh chúng làm bên ngoại giao, khi ở nước ngoài phải học bằng tiếng Anh không nói, những lúc về trong nước cũng học trường QT. Đứa đầu vào ĐH cũng nhờ Eilts, đứa sau năm nay cũng sẽ phải nhờ Eilts. Đứa đầu chậm hơn vì lớp 11 mới làm Eilts, đứa sau lớp 10 đã xong để học các môn khác. Nhưng dù cố thì phụ huynh phải cố hộ để không bị điểm liệt, trong khi Eilts chúng dễ dàng đạt 8,5!

maitung

Xe buýt
Thì em bảo ai cần thì cứ học mà vì có thể công việc của họ cần và cũng không ai cấm cả. Con em nó cũng phải học tiếng anh mà nhưng em ko nặng nề kiểu mày phải aieo tóp phờ 9 chấm 10 chấm. Học các môn tự nhiên khoa học cũng cần đầu tư tư duy và chất xám kém gì cái môn tiếng Anh mà lại ưu tiên tuyển thẳng bằng cái chứng chỉ aieo? Ý em là rất nhố nhăng khi rất nhiều người nghĩ tiếng Anh là một cái gì đấy rất ghê gớm. Quan trọng sau này ra đời làm được cái trò gì chứ em chả biết tí tiếng anh nào vẫn thấy có sao đâu, e không giỏi ing lịch thì em thuê mấy đứa giỏi tiếng anh làm thuê cho e là xong 😁
Đấy. Các cháu giỏi tiếng Anh có lợi khi đc cụ thuê làm đấy thôi :). Em fun tí chứ theo e nếu muốn đề cao vai trò của TA thì nên ưu tiên sử dụng các điểm chuẩn hoá như SAT hay A level vì những cái này nó toàn diện hơn chứng chỉ IELTS

caisua

Xe lăn

Các bố chỉ la cà chè thuốc hết ngày thì thần thánh hóa mấy cái môn khoa học mà chưa từng học thi IELST nên cứ nghĩ chỉ đơn giản là giao tiếp thuần túy như tụi cấp 1 biết nói chuyện chém gió linh tinh là xong. Như các cụ ấy nghĩ thì 4.0 đã là 7.0 rồi

Chỉnh sửa cuối:

Jonhy

Xe buýt
Là dân nước họ cứ muốn giữ gìn bản sắc tiếng mẹ đẻ thôi, chứ cứ dậy tuốt như Mỹ với Sing thì ngon. Còn VN không dạy là vì dốt tiếng Anh quá, dạy bằng tiếng Anh thì không tiêu thụ được mấy kiến thức.
Phil là nước mà làm chưa xong thì thiên tai nó cũng đã quét xong, với lại cụ nên đọc thêm về lịch sử và bản sắc người dân Phil sẽ biết vì sao mãi không giàu. Cụ có thể đọc tiếng Anh.

Cháu dân chuyên toán lý và dân kỹ thuật, cũng thi thố bét nhè đây, nhưng cháu thấy từ ngày cháu cày quốc thêm tiếng Anh nữa thì đầu óc cháu được mở mang hơn nhiều. Cháu thấy phàm những cụ nào chỉ coi tiếng Anh là ngôn ngữ giao tiếp thì có thể nói là chưa biết tiếng Anh, hoặc chưa khai thác được bản chất của việc học tiếng Anh. Cháu thấy họ nên xin lỗi bản thân họ vì đã tự kìm hãm bản thân mình.
Cháu chả thấy gì mà phải xin lỗi bản thân cả. Cháu chả biết tiếng anh thì cháu đang thuê mấy đứa giỏi tiếng anh làm thuê cho cháu đây có thấy sao đâu. Không biết tiếng anh thì cũng là chuyện bình thường thôi chứ có gì mà mở với chả mang, lỗi với chả lầm nghe trịnh thượng vãi vậy cụ 🤣

RaptorLake

Xe buýt

Haha, Philippines từng là quốc gia giàu nhất Đông Nam Á đấy cụ =)) Chắc cụ chưa tìm hiểu xem Hà Lan, Nhật, Pháp có kho công trình khoa học bằng tiếng của mình đồ sộ cỡ nào. Hơn nữa cụ lại tiếp tục xuyên tạc việc phản đối ưu tiên kết quả thi IELTS là hạn chế dạy tiếng Anh :)) Hãy để tiếng Anh hay ngoại ngữ vào đúng chỗ của nó.

sinichit52

Xe container
Không liên quan đến IELTS nhưng cũng là câu hỏi về chứng chỉ tiếng Anh quốc tế. Các cụ mợ cho em hỏi có loại chứng chỉ nào có giá trị vĩnh viễn không ạ. Để bất cứ lúc nào cầm đến thì xòe ra, không quan tâm đến thời hạn. Nếu có để em cho F1 thi ạ.

Jonhy

Xe buýt
Các bố chỉ la cà chè thuốc hết ngày thì thần thánh hóa mấy cái môn khoa học mà chưa từng học thi IELST nên cứ nghĩ chỉ đơn giản là giao tiếp thuần túy như tụi cấp 1 biết nói chuyện chém gió linh tinh là xong. Như các cụ ấy nghĩ thì 4.0 đã là 7.0 rồi
Chuẩn đấy cụ. Mấy ông đấy thì cũng có khác gì mấy ông biết tí ngoại ngữ lại cứ nghĩ là ghê gớm rồi thần thánh hoá cái chứng chỉ aieo đúng không cụ? 🤣

RaptorLake

Xe buýt
IELTS chứ cụ. Cách đây 16 năm tôi đã thi rồi cụ. Xin cụ đừng thần thánh hóa kì thi này, nó cũng như bao kì thi ngoại ngữ khác thôi. Đặc biệt tính học thuật trong IELTS bị thổi phồng quá mức.

Jonhy

Xe buýt
IELTS chứ cụ. Cách đây 16 năm tôi đã thi rồi cụ. Xin cụ đừng thần thánh hóa kì thi này, nó cũng như bao kì thi ngoại ngữ khác thôi. Đặc biệt tính học thuật trong IELTS bị thổi phồng quá mức.
Cụ cứ để cụ ấy nổ. Biết tí ngoại ngữ phải trịnh thượng một tí chứ hihi

emperortan

Xe hơi
Nhiều cụ không công nhận tiếng Anh là quan trọng nhưng lại công nhận toán lý hoá văn sử địa là quan trọng? Lại còn muốn người giỏi ngôn ngữ phải giỏi làm toán?
Thiết nghĩ, không biết học lý học hoá để làm gì? Ứng dụng được mấy thứ? Không biết học hàm số, học lũy thừa ứng dụng để làm gì? Không biết học lớp tảo, lớp giáp xác ứng dụng để làm gì?
Học tiếng Anh ra đời còn sử dụng được, đỡ bị câm điếc
vì tư duy như cụ đnag ngày càng phổ biến nên Nhà nước phải điều chỉnh đấy cụ. Nếu không thì lấy đâu ra nhân lực mà phát triển khoa học công nghệ. Người người nhà nhà học tiếng Anh để đi làm dịch vụ, thương mại, tài chính hết. Còn chuyên môn thì dở ông dở thằng, chẳng làm thế nào bứt hẳn lên được.

Chỉnh sửa cuối: