[Funland] Vô cùng hoan nghênh - Bộ giáo dục yêu cầu dừng tuyển thẳng lớp 10 bằng IELTS

Mytv

Xe điện
Cơ mà giải tỉnh thì ko đc j. Giải cấp tỉnh cũng nên đc khuyến khích, ko tuyển thẳng nhưng nên đc ưu tiên cộng 1,2 điểm j đó. Các hs ấy cũng mất thời gian để ôn luyện thi. IE đạt 6.5 trở lên thì cũng nên ưu tiên miễn thi hoặc qui ra điểm thi là bao nhiêu đó (hiện các trường ĐH nó cũng qui kiểu vậy).
Vâng cuj. Hợp lý ra để hsg cấp tỉnh dc ưu tiên cộng điểm or tuyển thẳng cũng dc. Cỏn cái ielts quy đổi thôi. Nhưng nên để mức quy đổi cao cao 1 chút. Vd như như tù 7.0 trở lên mới áp dụng

butchikim

Xe ba gác
Hồi ra chính sách này không biết có nhiều người phản đối không nhỉ :-??

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Kinh, mấy năm trước đội PR Ielts, coi như nó bao gồm cả trí tuệ các thể loại
Chỉ cần 1 điểm đó là đánh bay hết các thể loại
Chià khóa vạn năng vào thẳng C3 ĐH SĐH
Em vào còm bị gạch đá vỡ đầu mẻ trán
Xong hỏi kiểu đã làm đc như người ta chưa mà nói, ielts đã 8.0 9.0 chưa nghe nói đọc viết
Vl thật :D

PhongFood

Xe điện
Các e đc giải hsg dc xét tuyển thẳng, cộng điểm mà cụ:
"Theo quy chế tuyển sinh THCS, THPT, thí sinh được tuyển thẳng lớp 10 công lập nếu thuộc một trong bốn nhóm: học trường phổ thông dân tộc nội trú; là người dân tộc rất ít người; là người khuyết tật; đạt giải quốc gia, quốc tế về văn hóa, văn nghệ, thể dục thể thao, khoa học kỹ thuật."
Cơ mà giải tỉnh thì ko đc j. Giải cấp tỉnh cũng nên đc khuyến khích, ko tuyển thẳng nhưng nên đc ưu tiên cộng 1,2 điểm j đó. Các hs ấy cũng mất thời gian để ôn luyện thi. IE đạt 6.5 trở lên thì cũng nên ưu tiên miễn thi hoặc qui ra điểm thi là bao nhiêu đó (hiện các trường ĐH nó cũng qui kiểu vậy).
Đúng là HS giải tỉnh hay TP thì cũng nên khuyến khích + điểm cho khối định thi vào (có lẽ giải cuốc ra nhiều quá). Hiện tại không được ưu tiên gì :D

camry2025

Xe tải
Nhật Hàn Trung Đài nó kém tiếng Anh, giờ vẫn kém mà mọi thứ nó có kém ai đâu . Dồn quá nhiều cho TA thì chắc đc như Phi, Ấn . Tất nhiên, còn hơn không học gì.

RaptorLake

Xe buýt
thế mấy trường ở mấy nước lớn lại cứ dùng Ielts để nhập học, thậm chí cấp học bổng.
chả có nhẽ ielts mua chuộc.

dùng A level có lẽ chuẩn hơn
Cụ nhập nhằng thế. Trường nước ngoài học bằng tiếng Anh thì việc tuyển sinh dân xứ không nói tiếng Anh là đương nhiên. Đội Anh, Úc thì IELTS, đội Mẽo, CAD thì TOEFL. Ngoài ra họ còn phải xét kết quả học tập, chứng chỉ khác ngoài tiếng Anh, phỏng vấn trực tiếp, viết bài luận. Đòi hỏi đến đâu tùy chất lượng của trường. Cũng chả thiếu đám chỉ cố tuyển cho hết chỉ tiêu để kinh doanh.

Xechaybangcom

Xe điện
Một số địa phương quy đổi 4.5 thành 10đ thi vào 10 e thấy là vớ vẩn. Đến 6.0-6.5 làm nhiều khi còn sơ sót chưa chắc đã 10.
E ủng hộ Bộ trong việc này. TA quan trọng nhưng đừng thần thánh quá. Đặc biệt là cái chứng chỉ ielts này
Em lại không đồng tình việc cộng điểm Ielts vào điểm thi lớp 10, dù rằng con nhà em tiếng anh tốt. Vớ vẩn hết sức.

Xechaybangcom

Xe điện
thế mấy trường ở mấy nước lớn lại cứ dùng Ielts để nhập học, thậm chí cấp học bổng.
chả có nhẽ ielts mua chuộc.

dùng A level có lẽ chuẩn hơn
Cụ đúng là chưa từng tìm hiểu kỹ điều kiện để nhập học nên mới có phát biểu như thế này.
Nó yêu cầu có tiếng Anh là để có thể tham gia học. Nếu con của cụ học cấp 3 tại nước nói tiếng Anh, nó không đòi hỏi con cụ phải có chứng chỉ Ielts cụ ạ. Tương tự như vậy đối với các trường giảng dạy bằng ngôn ngữ khác.

Khongdanhvong

Xe điện
Cụ đúng là chưa từng tìm hiểu kỹ điều kiện để nhập học nên mới có phát biểu như thế này.
Nó yêu cầu có tiếng Anh là để có thể tham gia học. Nếu con của cụ học cấp 3 tại nước nói tiếng Anh, nó không đòi hỏi con cụ phải có chứng chỉ Ielts cụ ạ. Tương tự như vậy đối với các trường giảng dạy bằng ngôn ngữ khác.
Mợ beSusu đang đánh tráo khái niệm. Học ở nước nói tiếng Anh mà không biết tiếng Anh thì sao học được, nên hiển nhiên phải yêu cầu rồi 😁

Khongdanhvong

Xe điện
Em có mở topic về vấn đề tiếng Anh rồi. Có khi nào mấy chục năm nữa lại đưa tiếng Trung vào 3 môn chính không 😄. Ngoại ngữ, là phương tiện, nghĩa là khi cần thì phải có, chưa cần nghĩa là không bắt buộc. Các cháu ngồi trên ghế nhà trường, học sách tiếng Việt là đủ hết kiến thức, còn không học hết nổi ấy, có cháu nào mang sách Tin học,Lý, Hóa, Văn học,... bằng tiếng Anh ra học không??? Mà thi kiến thức các cháu đạt điểm tốt thì học sách tiếng Việt hay Anh chẳng như nhau. Miễn là khi đi làm, ai đáp ứng được thì phát triển thôi.
Học tiếng Anh kiểu Phil khác VN lắm. Họ học theo kiểu coi tiếng Anh như ngôn ngữ thứ hai, tạo môi trường, học tự nhiên từ bé, chứ đâu phải để thi cử như mình đâu.

Em có mở topic về vấn đề tiếng Anh rồi. Có khi nào mấy chục năm nữa lại đưa tiếng Trung vào 3 môn chính không 😄. Ngoại ngữ, là phương tiện, nghĩa là khi cần thì phải có, chưa cần nghĩa là không bắt buộc. Các cháu ngồi trên ghế nhà trường, học sách tiếng Việt là đủ hết kiến thức, còn không học hết nổi ấy, có cháu nào mang sách Tin học,Lý, Hóa, Văn học,... bằng tiếng Anh ra học không??? Mà thi kiến thức các cháu đạt điểm tốt thì học sách tiếng Việt hay Anh chẳng như nhau. Miễn là khi đi làm, ai đáp ứng được thì phát triển thôi.
Học tiếng Anh kiểu Phil khác VN lắm. Họ học theo kiểu coi tiếng Anh như ngôn ngữ thứ hai, tạo môi trường, học tự nhiên từ bé, chứ đâu phải để thi cử như mình đâu.
Em rất đồng tình với quan điểm nên học để tiếp thu ngôn ngữ nhanh chóng và tự tin trong việc giao tiếp bằng cả hai ngôn ngữ, từ đó góp phần đưa Tiếng Anh trở thành ngôn ngữ thứ 2 tại Việt Nam. Chứ không phải đề cao thi cử từ năng lực ngôn ngữ như hiện tại.

Mytv

Xe điện
Em lại không đồng tình việc cộng điểm Ielts vào điểm thi lớp 10, dù rằng con nhà em tiếng anh tốt. Vớ vẩn hết sức.
Vâng. Nếu dẹp mịa nó luôn cái ưu tiên tuyển thẳng bằng cái chứng chỉ ielts e cũng ủng hộ. Tự nhiên lại thành cái chìa khoá vạn năng.

Chelski

Xe điện
Trẻ vùng quê và và nhiều tỉnh thành thì sức học cao hơn Hà Nội, nhất là các tỉnh miền trung, Thanh hóa...trẻ em Hà Nội và một vài thành phố lớn thì tiếng Anh lại tốt hơn . Đó là một điều rất khó cho tuyển sinh vào các trường Đại học để dung hòa hai yếu tố trên .

agrimeco

Xe lăn
Em cũng ko ủng hộ, còn nếu muốn thì phải do nhà nước tổ chức kỳ thi công bằng cho tất cả học sinh như thi tốt nghiệp vậy.

maitung

Xe buýt
Các e đc giải hsg dc xét tuyển thẳng, cộng điểm mà cụ:
"Theo quy chế tuyển sinh THCS, THPT, thí sinh được tuyển thẳng lớp 10 công lập nếu thuộc một trong bốn nhóm: học trường phổ thông dân tộc nội trú; là người dân tộc rất ít người; là người khuyết tật; đạt giải quốc gia, quốc tế về văn hóa, văn nghệ, thể dục thể thao, khoa học kỹ thuật."
hs phổ thông cơ sở thi hsg chỉ đến cấp tỉnh hoặc thành phố là hết cụ ạ. ko có thi cấp quốc gia đâu. Có cái buồn cười là có giải hsg cấp tỉnh/ thành phố ko đc gì nhưng nếu đạt giải có tính quốc tế như viết thư IPU lại đc tuyển thẳng :)

Chỉnh sửa cuối:

maitung

Xe buýt
Thực ra tiếng Anh nó chỉ là công cụ! Cty em có các bạn rất giỏi tiếng Anh! Học thạc sĩ ở nước ngoài ( có bạn học thạc sĩ kế toán, có bạn học quản trị kinh doanh) nhưng do làm cty Kỹ thuật khiến các bạn chỉ làm các việc như cửu vạn văn phòng chẳng hạn lễ tân, hành chính, trợ lý cá nhân hay quản lý hồ sơ ( document controller)! Hoàn toàn mất lợi thế trước những người tiếng Anh vừa đủ làm việc nhưng thạo kỹ thuật! Cty em là cty nước ngoài do đó tất cả nhân viên đều nói được ngoại ngữ!
đấy là do các bạn ý làm nhầm công ty chứ ko phải là do năng lực kém vì chỉ giỏi tiếng anh mà ko giỏi kỹ thuật :)

thinhtd

Xe container
Trẻ vùng quê và và nhiều tỉnh thành thì sức học cao hơn Hà Nội, nhất là các tỉnh miền trung, Thanh hóa...trẻ em Hà Nội và một vài thành phố lớn thì tiếng Anh lại tốt hơn . Đó là một điều rất khó cho tuyển sinh vào các trường Đại học để dung hòa hai yếu tố trên .
Tuyển đầu vào cao để tỷ lệ đầu ra cao. Trường có thương hiệu lại đi tuyển theo vùng miền ạ?

sivibi

Xe tăng
Ủng hộ các loại chứng chỉ quốc tế, không thể gian lận được. Cháu nào có chứng chỉ là kiến thức thật của các cháu, cần phải khuyến khích chứ. Khi nào ngành giáo dục hết tiêu cực, học sinh không phải chạy chọt để có học bạ đẹp thì hãy nghĩ đến chuyện cấm đoán những thứ chuẩn mực được quốc tế công nhận