[Funland] Vô cùng hoan nghênh - Bộ giáo dục yêu cầu dừng tuyển thẳng lớp 10 bằng IELTS

emperortan

Xe hơi
Chết dở. Chúng e (tạm gọi bên anti) chỉ ko đồng tình về viêc quá đề cao TA & thần thánh quá mức cái chứng chỉ Ielts thôi chứ có coi thường hay hạ thấp tầm quan trọng của TA đâu ạ. Việc học TA là rất cần thiết nhưng nên coi nó là 1 trong các môn chính như bh thôi. Tạo điều kiện ưu tiên thôi chứ ko nên tuyển thẳng chỉ dựa vào cái chứng chỉ
Thật đáng sợ khi lên đây thấy 1 số cụ thậm chí tuyên bố làm trong lĩnh vực KHCN mà lại đánh giá vai trò của 1 công cụ hỗ trợ như tiếng Anh còn cao hơn chuyên môn. Thảo nào mà KHCN VN mãi lẹt đẹt, nghiên cứu đột phá gần như không có. Dễ hiểu vì sao Nhà nước phải tuýt còi.

vuanhanghi

Xe điện
Trong thông báo tối 23/2, Bộ giáo dục cho biết một số địa phương đã đưa nội dung "không đúng quy định" vào kế hoạch tuyển sinh lớp 10 công lập. Cụ thể là tuyển thẳng, cộng điểm cho thí sinh đạt giải học sinh giỏi cấp tỉnh, có chứng chỉ ngoại ngữ.
Mình thấy Bộ dừng là đúng vì chủ trương này sẽ tạo ra 1 lứa học sinh chỉ giỏi tiếng Anh nhưng kiến thức cơ bản lại khá yếu. Chỉ làm lợi cho các trung tân luyện thi IELTS hiện nay mà thôi. Việc học ngoại ngữ tích hợp vào các môn Toán, Khoa học,...cần được chú trọng nhiều hơn là chỉ học mỗi phần ngôn ngữ.
Rất hoan nghênh quyết định sáng suốt của Bộ.
Em chả biết gì về qđ của ngành giáo dục, nhưng chắc chắn các tỉnh áp dụng tiêu chí tuyển thẳng không thể trái quy định của Luật GD, và có thể nó là nội dung Luật cho phép cấp tỉnh quy định thực hiện.
Việc này thể hiện sự chậm ban hành, điều chỉnh các vb qppl của Bộ, ảnh hưởng đến nhiều người, không biết nội dung cụ thể Bộ có chỉ ra ko đúng quy định là cụ thể ở Điều khoản, vb nào ko?
Ngoài lề tý, em khẳng định các tỉnh còn lâu mới dám triển khai nếu ko xin ý kiến bộ :P
Cụ nào thạo cho e hỏi việc tổ chức thi Ai eo có phải chỉ đc tổ chức bởi các đơn vị có chức năng do Bộ cấp phép, tức là sẽ có sự độc quyền nào đó trong việc tổ chức thi ko ợ?

Jonhy

Xe buýt
Chết dở. Chúng e (tạm gọi bên anti) chỉ ko đồng tình về viêc quá đề cao TA & thần thánh quá mức cái chứng chỉ Ielts thôi chứ có coi thường hay hạ thấp tầm quan trọng của TA đâu ạ. Việc học TA là rất cần thiết nhưng nên coi nó là 1 trong các môn chính như bh thôi. Tạo điều kiện ưu tiên thôi chứ ko nên tuyển thẳng chỉ dựa vào cái chứng chỉ
Mấy ông thần me tây mà hiểu được như cụ thì đã ko tranh luận đến tận bây giờ 😁

emperortan

Xe hơi
Cụ nào thạo cho e hỏi việc tổ chức thi Ai eo có phải chỉ đc tổ chức bởi các đơn vị có chức năng do Bộ cấp phép, tức là sẽ có sự độc quyền nào đó trong việc tổ chức thi ko ợ?
Cụ cũng tự đưa ra đánh giá rồi còn gì. Chẳng phải ngẫu nhiên mà chứng chỉ IELTS nó độc quyền bá đạo ở Việt Nam đâu

RaptorLake

Xe buýt
Cụ cũng tự đưa ra đánh giá rồi còn gì. Chẳng phải ngẫu nhiên mà chứng chỉ IELTS nó độc quyền bá đạo ở Việt Nam đâu
Theo như tôi thấy thì dân mình chuộng IELTS cũng do nó có phần dễ hơn so với TOEFL. Đề thi của IELTS được quay vòng để sử dụng lại nên khả năng đoán đề cao hơn. Giám khảo bài thi nói cũng làm cho các trung tâm tiếng Anh tại Việt Nam luôn nên người học có cơ hội quen với yếu tố cá nhân trong đánh giá của giám khảo.

le_petit

Xe tăng
Khiếp, các cụ vật nhau cứ như bên thớt Nga-U!
Ngoại ngữ là cánh cửa mở ra thế giới, và nó vô cùng quan trọng vì ko có cửa đi ra thế quái nào được. Các môn khoa học khác chỉ là đôi chân để bước qua cánh cửa đó thôi, đôi chân ấy khỏe hay yếu thì chỉ là để bước vào thế giới nào: Nail, điều dưỡng, công nhân hay nhân sự các công ty...vv.
Có nhiều người, dân ngoại ngữ, nói rất hay về vai trò ý nghĩa của ngoại ngữ nhưng bản thân họ cũng chỉ dừng ở biết...tiếng nước ngoài.
Nếu nói học một ngôn ngữ là tiếp cận một nền văn hóa, tri thức mới thì tôi tin những người giỏi ngoại ngữ có tư duy tuyệt vời nhưng với cách dạy và học như hiện nay, ôn thi ai-eo như bây giờ thì...!

emperortan

Xe hơi
Theo như tôi thấy thì dân mình chuộng IELTS cũng do nó có phần dễ hơn so với TOEFL. Đề thi của IELTS được quay vòng để sử dụng lại nên khả năng đoán đề cao hơn. Giám khảo bài thi nói cũng làm cho các trung tâm tiếng Anh tại Việt Nam luôn nên người học có cơ hội quen với yếu tố cá nhân trong đánh giá của giám khảo.
E thì nghĩ không thể thiếu yếu tố tác động này kia được. Tác động chính sách từ các tổ chức quốc tế lên giáo dục trong nước là không hề nhỏ. Thậm chí nhiều dấu hiệu cho thấy không cẩn thận thì đến nội dung sách giáo khoa cũng bị tác động ấy chứ.

Hazelnut

Xe tải
ĐH Y họ đưa ra tiêu chí tuyển, tuyển có giới hạn. Nhưng lấy từ trên xuông. Không phải ngành nào họ cũng tuyển thẳng.

Giờ Y có cho cả giải vật lý. Xưa em được giải Lý mà ko đc tuyển vào cả Y lẫn Dược. Về buồn mãi, vì ôn thi ko kịp.
xưa hâm mộ bác sỹ Black Jack mà sau phải đi làm kỹ sư ;(

Mytv

Xe điện
Cụ thi ở tuổi 15 hay 25? Thi rồi thì cụ cũng hiểu các cháu lớp 9 đạt 7.0 thì tư duy và kiến thức của chúng có đáng đc tuyển thẳng lớp 10 ko! Cách tiếp cận vấn đề và phương pháp học em thấy hơn cả sinh viên đang thực tập chỗ em
Tháng 7 năm nay e sẽ thông báo kết quả thi 10 cho cụ về 1 loạt các bạn 7.0-7.5 cụ nhé. :D Ko rõ kq thế nào chứ bố mẹ các bạn nhìn kq ks môn toán phụ huynh lo lắm ạ.

QMintech

Xe tăng
Tháng 7 năm nay e sẽ thông báo kết quả thi 10 cho cụ về 1 loạt các bạn 7.0-7.5 cụ nhé. :D Ko rõ kq thế nào chứ bố mẹ các bạn nhìn kq ks môn toán phụ huynh lo lắm ạ.
Theo kiểu thi bây giờ không học đều là dễ tèo lắm, môn toán- văn mà lẹt đẹt 7-8 là trượt top 1 là chắc.

le_petit

Xe tăng
Khóa nhóc nhà tôi, điểm khảo sát 2 môn toán- Anh (cấp độ đề đội tuyển) mấy năm nay:
Lớp toán :điểm Anh 7/15 đứa trên 10/20 điểm, trong đó 2 đứa top 5.
lớp Anh: Điểm toán năm lớp 6 có 3/15 đạt trên 10/20, sang lớp 7 tất cả ko hs nào đạt 5 điểm!

caisua

Xe lăn
F1 nhà em học lớp 9 năm trước, thi IELTS để phòng trượt thôi, mục tiêu là CNN. Kết quả thì trên 45đ dù ôn kiểu thi chuyên là chính
5p cno làm xong thật cụ ạ.
Nhưng liệu có 100% làm đều dc 10đ ko mới đáng nói. À mà bọn lớp 9 h 7.0 nhiều lắm cụ ạ. Các gđ mạnh tay đầu tư cho con cái mờ. Hình như đi ôn ngta dạy cho mẹo thì phải.
10 hết ạ, đề đấy chúng làm như toán lớp 1 nên ko thể sai nổi, xong ngủ cả giờ vì ko đc nộp bài

hoangcjc

Xe hơi
Lớp 9 đã 7.0 thì cũng giỏi phết rồi cụ ạ: logic tốt, nhanh nhạy, cực chăm chỉ và có phương pháp học tốt. Bọn này làm đề tiếng Anh vào 10 ko đến 5p, xong trước khi trống làm bài. Đến tầm đó thì thực ra chúng học gì cũng tốt, chả riêng tiếng Anh nên ko tuyển thẳng cũng chỉ mất công tổ chức thi cho chúng. Chỉ có thi chuyên mới là đấu trường của bọn này.
Chuẩn cụ ơi.
Con em IELTS 8.0. Thi tốt nghiệp 12 môn TA làm 10' xong rồi (10 điểm).
Thời gian còn lại gà bài cho các bạn ngồi cạnh và ngủ cho hết giờ.
Học đều toán, văn, lý, sinh luôn (3 năm hơn 8.5 cả).
Có tiếng Anh học ĐH các môn giảng dạy bằng TA vào nhanh, đọc tài liệu nhanh (so với các bạn có IELTS thấp hơn từ 6.5-7).

PhongFood

Xe điện
Giờ Y có cho cả giải vật lý. Xưa em được giải Lý mà ko đc tuyển vào cả Y lẫn Dược. Về buồn mãi, vì ôn thi ko kịp.
xưa hâm mộ bác sỹ Black Jack mà sau phải đi làm kỹ sư ;(
Vài năm gần đây nó cứ loạn cào cào, thay đổi chóng hết cả mặt về quy chế tuyển sinh. Thực ra học khtn chuyển đổi sàng qua sàng lại nó cũng nhanh. Không biết vài năm nữa Y có tuyển thẳng khối KHXH nữa không cụ. :D

phuongmit

Xe cút kít
Môn nào học tốt, có thành tựu thời nay cũng đáng ghi nhận và nếu dc thì cứ bồi mạnh cho các cháu học. Còn bạn nào k học tốt đều thì hướng đến tốt lệch, nhưng khi đó đừng quay sang chửi nhau, chửi môn này cần môn kia k nghe nó cứ sai sai :))

emperortan

Xe hơi
Chuẩn cụ ơi.
Con em IELTS 8.0. Thi tốt nghiệp 12 môn TA làm 10' xong rồi (10 điểm).
Thời gian còn lại gà bài cho các bạn ngồi cạnh và ngủ cho hết giờ.
Học đều toán, văn, lý, sinh luôn (3 năm hơn 8.5 cả).
Có tiếng Anh học ĐH các môn giảng dạy bằng TA vào nhanh, đọc tài liệu nhanh (so với các bạn có IELTS thấp hơn từ 6.5-7).
Không thiếu học sinh giỏi đều các môn đâu cụ, ở đây đang bàn là trên diện rộng cơ. Với lại trường hợp như con cụ, rất ít cháu có định học ngành kỹ thuật theo mục tiêu ưu tiên của Nhà nước.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
vì tư duy như cụ đnag ngày càng phổ biến nên Nhà nước phải điều chỉnh đấy cụ. Nếu không thì lấy đâu ra nhân lực mà phát triển khoa học công nghệ. Người người nhà nhà học tiếng Anh để đi làm dịch vụ, thương mại, tài chính hết. Còn chuyên môn thì dở ông dở thằng, chẳng làm thế nào bứt hẳn lên được.
Chuẩn đó đối với việt nam bây giừo khcn và sản xuất mới là trọng tâm nếu muốn bứt lên và thoát khỏi thân phận gia công và bẫy thu nhập trung bình. Còn chỉ muốn đi tây xong lo cho mỗi bản thân được sung sướng hoặc làm cho doanh nghiệp fdi để hướng lương cao thì đó chỉ là suy nghĩ cá nhân. Lãnh đạo mà chỉ nghĩ như cá nhân thì chết. Phải nghĩ cho số đông quần chúng những người ko có điều kiện chứ.

emperortan

Xe hơi
Chuẩn đó đối với việt nam bây giừo khcn và sản xuất mới là trọng tâm nếu muốn bứt lên và thoát khỏi thân phận gia công và bẫy thu nhập trung bình. Còn chỉ muốn đi tây xong lo cho mỗi bản thân được sung sướng hoặc làm cho doanh nghiệp fdi để hướng lương cao thì đó chỉ là suy nghĩ cá nhân. Lãnh đạo mà chỉ nghĩ như cá nhân thì chết. Phải nghĩ cho số đông quần chúng những người ko có điều kiện chứ.
Cá nhân các cụ ở đây nghĩ làm thế nào để con sống dễ dàng nhất, đấy là dễ hiểu. Cái mà lãnh đạo cần làm là tạo cơ chế, tuyên truyền và hỗ trợ để hướng suy nghĩ các cụ theo đúng định hướng ưu tiên phát triển, hướng các cháu tập trung vào các lĩnh vực KHCN và kỹ thuật cao. Không làm được điều đó, khiến người người nhà nhà đổ đi đầu tư vào tiếng Anh thay vì các môn khoa học cơ bản, đại học thì đổ xô học tài chính, dịch vụ... là thất bại của chính sách.

arsenal8660

Xe tăng
Ít nhất là trên được cụ và nhiều cụ trên diễn đàn này.

Vâng cháu làm khcn này cũng lâu rồi và cháu thấy là khcn VN đi sau các nước khác cả mấy mươi năm :D về cái tư tưởng cũng chậm sau chứ đừng nói là 🐜 thức.
Cuối cùng cháu thấy cãi nhau với mấy cụ đề cao cái tôi như mấy cụ thì mất thời gian lắm, không khai sáng được.
Ông kễnh khoe giỏi thế nọ thế chai mà giao tiếp thế này thì tự vả vào mồm rồi. 😀😀😀 Ngay cả cách nói chuyện giữa người với người với nhau còn chả làm tốt thì ông có giỏi 10 ngoại ngữ cũng chả để làm gì.

phuongmit

Xe cút kít
Có 1 thực tế là để đạt dc điểm cao thi IELTS thì đa phần gia đình phải đầu tư học ôn cả quá trình, khá tốn kém. Ngay ở thành phố cũng k phải nhiều nhà đầu tư và tiếp cận dc. Do đó vô hình chung gây thiệt thòi cho thí sinh xét trên địa bàn rộng. Và nếu k có IELTS thì cũng vô tình bỏ lỡ nhân tài ở 1 số lĩnh vực khác nên giảm sự ảnh hưởng, bỏ IELTS cũng là 1 cách đều trung hoà lại việc này