[Funland] Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên

True_man

[Tịch thu bằng lái]
Trên báo chí cách mạng thì cái gì chả xảy ra được.
Vài năm trước có một cậu bên VOA bịa ra vụ con dâu bố chồng dính nhau phải vào bệnh viện, Dân Trí ăn theo còn đăng cả phóng sự phỏng vấn hàng xóm của nhà đó. Sau vỡ lở ra là hoàn toàn trong trí tưởng tượng. Ông Dân Trí tưởng chuyện thật cũng té nước theo mưa bịa ra chuyện phỏng vấn hàng xóm, bị việt vị mà có vẻ chưa tởn :))
Bức xúc vừa thôi các cụ, cảm xúc tiêu cực có hại cho sức khoẻ lắm. Để đầu óc thư thả mà vui sống.
Bố chồng và nàng dâu dính lẹo nhau trên giường, phải khiêng cả cái giường đến bệnh viện để tách 2 người ra. Chắc phóng viên còn zin, chưa giao hợp bao giờ và lần đầu thấy chó giao hợp nên tưởng rằng con người cũng thế...

Muon_biet

Xe cút kít
__Trường hợp này hay xẩy ra trong hôn nhân ko các cụ các mợ, và theo mọi người thì nên xử lý sao cho ổn. Ngược lại nếu bên vợ cho nhà thì sao, ông chồng cũng dỗi đòi đứng tên có hợp lý

"Bố mẹ chồng tôi chia nhà cho các con nhưng quyết không cho con dâu đứng tên chung cùng con trai trong tài sản"...
Tôi đang cảm thấy rất phật ý với chồng và gia đình chồng. Các cụ ở đất làng từ xưa, nên diện tích nhà rất rộng, đến khi các con lớn khôn lập gia đình thì xắn đất xây cho mỗi đứa một cái nhà ở quây quần cạnh nhau.
Nhà chồng tôi có tận 4 anh chị em, một chị gái đi lấy chồng, còn lại 3 anh con trai, chồng tôi là áp út. Mới đây các cụ vì tuổi đã cao nên làm thủ tục chia nhà chia đất cho các con, theo đó, nhà gia đình nào đang ở thì sẽ là của gia đình đó.
Chị gái đi lấy chồng được các cụ dành cho một mảnh nhỏ nhất, còn lại 3 mảnh của ba người con trai. Phân chia như vậy cũng là hợp lý chẳng có gì phải bàn, nếu như không có thêm việc các cụ quyết không đồng ý cho các con dâu đứng tên chung với con trai trong tài sản.
Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên - 1
Quan trọng gì đâu.

minhmo

Xe cút kít
Tên ai cũng được, nhưng khi mang ra ngân hàng cắm hoặc bán thì người vợ hoặc chồng bắt buộc phải ký vào giấy bán, cầm cố. Nếu có giấy xác nhận độc thân thì bỏ qua bước trên. :D

Roman

Xe điện
Của cho thi cho bao nhiêu và cho ai là quyền người ta. Đừng tham lam thì thấy bình thường.

Dở người

Xe điện
Mẹ em cũng cho em mảnh đất để mỗi tên em mà vợ em cũng ý kiến gì. Hai vợ chồng cũng xác định của cả hai. Sổ thì tên em nhưng cho sau hôn nhân thì không đứng tên cả hai nhưng về luật vẫn của cả 2 chứ nhỉ?
Dạ không nhé.
Tài sản của cha mẹ cho tặng con cái nghiễm nhiên là tài sản riêng, con dâu/ rể không có quyền sở hữu cùng. Trừ khi người con chủ động thêm tên vợ/ chồng vào giấy CNQSD.
Cha mẹ chồng em cũng cho đất riêng ông chồng em đây. Không có con dâu, tất nhiên. Hoàn toàn bình thường vì đó là tài sản của ông bà và ông bà giữ cho con cái là đúng. Sau em có cho con em, em cũng cho riêng con mình. Còn nó quyết định sao là chuyện của nó.
Tham thứ không thuộc về mình là tham ngu.

T91

Xe container
Bố mẹ em mới gọi về chia đất ở quê, (đất quê giờ khá mặn).
Bố mẹ có nói cho em cái nhà ba mẹ đang ở em xây và toàn bộ mảnh đất 24m mặt đường gắn liền với nhà.
Còn mảnh khác 8m mặt đường thì cho hai chị gái chia nhau.
Nhưng hai chị gái em lại bảo, không, ông bà cứ sang tên hết cho cậu, sau cậu cho cháu nào thì cho. Chúng con có đất ở cả rồi, chưa cần..???. Em bảo k, thôi sang tên luôn cho hai chị. Hai chị bảo k, cậu cứ đứng tên hết, sau cậu cho ai thì cho, mà k thì bán bớt đi, mua thêm cái nhà trên hà nội, chứ chúng tôi cũng kb làm gì 🤣.
Cuối cùng em lại phải ôm tất 2 cái cổ ở quê, vừa nhận sổ hôm tuần trc.

kobold_alone

Xe hơi
Mẹ em cũng cho em mảnh đất để mỗi tên em mà vợ em cũng ý kiến gì. Hai vợ chồng cũng xác định của cả hai. Sổ thì tên em nhưng cho sau hôn nhân thì không đứng tên cả hai nhưng về luật vẫn của cả 2 chứ nhỉ?
Cụ chứng minh là mẹ cho thì là tài sản riêng của cụ trong trường hợp đổi gấu mới :D

ichi

Xe máy
nếu bố mẹ chồng em mà làm như thế thì em cũng đồng ý. quan niệm của em là cái j ko phải của mình thì đừng có tham. đây là tài sản thừa kế riêng của các ông chồng chứ có phải ts chung đâu mà các chị ham hố. rồi nhỡ may vc xích mích bỏ nhau thì các chị định ăn ko ăn hỏng nửa cái nhà của người ta à.

BMZ_Z4

Xe điện
Bố mẹ em mới gọi về chia đất ở quê, (đất quê giờ khá mặn).
Bố mẹ có nói cho em cái nhà ba mẹ đang ở em xây và toàn bộ mảnh đất 24m mặt đường gắn liền với nhà.
Còn mảnh khác 8m mặt đường thì cho hai chị gái chia nhau.
Nhưng hai chị gái em lại bảo, không, ông bà cứ sang tên hết cho cậu, sau cậu cho cháu nào thì cho. Chúng con có đất ở cả rồi, chưa cần..???. Em bảo k, thôi sang tên luôn cho hai chị. Hai chị bảo k, cậu cứ đứng tên hết, sau cậu cho ai thì cho, mà k thì bán bớt đi, mua thêm cái nhà trên hà nội, chứ chúng tôi cũng kb làm gì 🤣.
Cuối cùng em lại phải ôm tất 2 cái cổ ở quê, vừa nhận sổ hôm tuần trc.
Em nghĩ đó là tập quán quê vậy rồi, giờ nhận đất hay tiền của cậu hiện tại thì cũng chẳng biết để làm gì, nhà chồng thì chưa chắc đã thích, sau này thì có con gái rồi lại phải suy nghĩ cho nó hay không...
Đất quê giờ mặn mua thì tốn tiền mà bán thì bao nhiêu cũng tiêu hết cụ nhỉ.

KeanuR

Xe tăng
đứng tên ai thì quan trọng gì? lúc bán vẫn phải 2 người. trúng xổ số cũng phải tính chung hết.
"Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng
1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định....
2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng.
Điều 44. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng
1. Vợ, chồng có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng của mình; nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào tài sản chung."
Cụ k biết thì đừng phán bừa

a_m_d

Xe tăng
Đã chàng rể nào nói như em chưa ?
Đằng ngoại bảo cho đất 2 vk em xây nhà.
Em bảo lại là bố mẹ cho thì để tên vk em thôi. Biết đâu sau này có biến còn có chỗ lui về.
Của nhà nào cho con nhà ý.

7vienngocrong

Xe tăng
Thật ra nếu bố mẹ cho cái nhà thì con dâu k đòi chia chác là đúng vì nó k góp gì vào. Nhưng thực tế cho miếng đất trống rồi vc con trai kiếm tiền xây nhà to đùng trên đất mà k cho con dâu đứng tên vào thì khôn quá. Thà thoải thuận ngay là tụi mày tốn tiền làm nhà thì sau này ly hôn chia đôi số tiền làm nhà trả cho con vợ k tính giá trị miếng đất vào thì mới sòng phẳng.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em biết vài gia đình người quen mất hết sạch tình cảm vì chuyện đứng tên tài sản (vợ yêu cầu chồng ra ký công chứng không đòi quyền lợi gì của mảnh đất vợ mua riêng). Nói chung là đau đầu thật, được cái lọ mất cái chai!
dân mình chưa đủ văn minh để hiểu và chấp nhận cụ ah :)
Mà giờ các ông chồng/bà vợ nhiều người, xin lỗi, như dở, vợ/chồng ko phòng thân cũng dở :P

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Riêng thừa kế thì của ai là của ng đó cụ ạ

cerato87

Xe tải
chết rồi cũng thành gió thành mây hết thôi các cụ
Em quan điểm, ts của bố mẹ, là của bố mẹ
Em từ khi tốt nghiệp đại học, là em đã không xin tiền, hay lấy bất kỳ 1 thứ gì từ bố mẹ.
Thanh niên thanh nôi, không làm ra mà xây dựng được, cứ tư tưởng dựa bố mẹ lớn tuổi là sao?
Còn về bố mẹ, bố mẹ muốn cho như nào thì là quyền của bố mẹ. Vợ/ Chồng cũng đừng vì cái đó mà hạnh họe bức xúc/ Vật ngoài thân hết thôi các cụ ạ
Bao câu chuyên đau lòng vì tranh nhau tài sản bố mẹ để lại rồi. EM đã chứng kiến, ngay bên cạnh em!
Em cũng nghĩ như cụ. Nhà em đã mua đất xây nhà ở riêng nhưng gấu em cứ không vui bảo sao ko được đứng tên đất thừa kế của em cùng, rồi so sánh nọ kia. Em dự định lấy sổ đó đi vay cho mục đích chung còn dọa em ko ký. Hài ghê. E nói với gấu đó là em tự muốn tước quyền lợi của mình.

Matizcoi

Xe cút kít
Đã chàng rể nào nói như em chưa ?
Đằng ngoại bảo cho đất 2 vk em xây nhà.
Em bảo lại là bố mẹ cho thì để tên vk em thôi. Biết đâu sau này có biến còn có chỗ lui về.
Của nhà nào cho con nhà ý.
Gớm chết chết, cụ tưởng thế là hay đấy, cụ phát biểu vậy liệu nhà ngoại và vợ cụ có nghĩ tới tương lai sáng lạng cụ vẽ ra (là có chỗ lui về ấy) trở thành sự thật ko :))

ong dat

Xe tăng
Em biết vài gia đình người quen mất hết sạch tình cảm vì chuyện đứng tên tài sản (vợ yêu cầu chồng ra ký công chứng không đòi quyền lợi gì của mảnh đất vợ mua riêng). Nói chung là đau đầu thật, được cái lọ mất cái chai!
Bố, mẹ cho riêng con trai/con gái (không cho con dâu/con rể) là bình thường, con dâu/rể không nên phản ứng về việc này; Nhưng vợ/chồng yêu cầu chồng/vợ ra công chứng để đứng tên tài sản riêng thì tình cảm vợ chồng ảnh hưởng là tất yếu - Nó có vẻ chia rẽ, thiếu tin tưởng.