[Funland] Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Mẹ em cũng cho em mảnh đất để mỗi tên em mà vợ em cũng ý kiến gì. Hai vợ chồng cũng xác định của cả hai. Sổ thì tên em nhưng cho sau hôn nhân thì không đứng tên cả hai nhưng về luật vẫn của cả 2 chứ nhỉ?
Cụ nắm luật thế thì chết

VCHDHN

Xe container
Theo pháp luật thôi, e thấy ts thừa kế thì dâu/rể lăn tăn làm gì nhỉ, họ quý thì họ cho, chưa đủ quý thì k cho là quyền họ
Bố mẹ chia tài sản thì khả năng cao là sẽ có đứa khó chịu rồi trừ khi anh em, các con nó chịu nghĩ về nhau. Em ít thấy nhà nào chia tài sản mà con cái hài lòng 100% lắm. Nhiều khi của bố mẹ cho thì cho bao nhiêu thì cho; mình là con mình phải chịu. Cái chia tài sản này thì đội Tây văn minh hơn ta nhiều. Ở ta mà chia tài sản kiểu Billgate thì chắc chắn con mâu thuẫn với bố mẹ!
Câu chuyện ở đây là k cho con dâu đứng tên sổ đỏ. Theo thiển nghĩ của em thì ông bà già này ich kỉ + tầm nhìn hạn hẹp. Cuối cùng vẫn là hạnh phúc và cuộc sống của con trai và q trọng nhất là dòng giống nhà mình. Có phần rất lớn công lao của đứa con dâu:))

fireman

Xe tăng
Chán thiệt chứ. Nhà em thì # , lúc biết bị ung thư ba em viết là để lại toàn bộ tài sản riêng cho em. Em bieet được nói với ba. Vậy dì tính sao?? Ba cười. Sau đó em aloo hỏi dì ba có để lại cái gì cho cô ko? Dì nói ko cần quan tâm. Chắc là đề phòng em. Sau này khi nằm viện bà em ra phổi Tw trị thì dì ra chăm từ z đến 3 số. Đến lúc khỏi bệnh thì em lại hỏi bà cô 1 lần nữa ba có để lại cho cô ko? Bà cô cười tiếp. Lúc đó chú em và cô ruột em gọi hỏi em . Sau này tài san của của ba tính sao? Em nói đơn giản mà. Sau này khi ba đi đương nhiên tất cả là của con con được quyền. Sau khi làm xong tang con sẽ nói chuyện với bà dì 1 lần nữa và "show hand" dì thích chọn gì thì chọn và chỉ chọn 1 lần ko có lần thứ 2 . Nếu dì lấy hết con cũng ok vì dì đã quá tốt với ba. Con ko thể so sánh = . Vậy thôi. Còn nhà của má em thì má nói sẽ là của vợ và f1. Em ra đường. Còn nhà và xe của em mua thì theo pháp luật nếu nghĩ chơi nhau. Mà em dám chắc nghĩ chơi cũng khó lắm vì lúc em bị bệnh vợ bỏ việc lên chức để cùng má chăm em. Và còn phán nếu ông Bi ko tỉnh tại con và má nuôi ông Bi và Nhím. Chứ con ko bỏ má,Bi thúi mang Nhím đi :)
Chuyện gia đình mình mà cũng tô tô lên mạng được thì chịu thật.

Minhnd

Xe điện
Mẹ em cũng cho em mảnh đất để mỗi tên em mà vợ em cũng ý kiến gì. Hai vợ chồng cũng xác định của cả hai. Sổ thì tên em nhưng cho sau hôn nhân thì không đứng tên cả hai nhưng về luật vẫn của cả 2 chứ nhỉ?
Không. Cụ được cho riêng thì là tài sản riêng của cụ. Không phải chia cho ai cả nếu cụ không thích.

Mzc

Xe điện
Chán thiệt chứ. Nhà em thì # , lúc biết bị ung thư ba em viết là để lại toàn bộ tài sản riêng cho em. Em bieet được nói với ba. Vậy dì tính sao?? Ba cười. Sau đó em aloo hỏi dì ba có để lại cái gì cho cô ko? Dì nói ko cần quan tâm. Chắc là đề phòng em. Sau này khi nằm viện bà em ra phổi Tw trị thì dì ra chăm từ z đến 3 số. Đến lúc khỏi bệnh thì em lại hỏi bà cô 1 lần nữa ba có để lại cho cô ko? Bà cô cười tiếp. Lúc đó chú em và cô ruột em gọi hỏi em . Sau này tài san của của ba tính sao? Em nói đơn giản mà. Sau này khi ba đi đương nhiên tất cả là của con con được quyền. Sau khi làm xong tang con sẽ nói chuyện với bà dì 1 lần nữa và "show hand" dì thích chọn gì thì chọn và chỉ chọn 1 lần ko có lần thứ 2 . Nếu dì lấy hết con cũng ok vì dì đã quá tốt với ba. Con ko thể so sánh = . Vậy thôi. Còn nhà của má em thì má nói sẽ là của vợ và f1. Em ra đường. Còn nhà và xe của em mua thì theo pháp luật nếu nghĩ chơi nhau. Mà em dám chắc nghĩ chơi cũng khó lắm vì lúc em bị bệnh vợ bỏ việc lên chức để cùng má chăm em. Và còn phán nếu ông Bi ko tỉnh tại con và má nuôi ông Bi và Nhím. Chứ con ko bỏ má,Bi thúi mang Nhím đi :)
Thế dì cụ chọn thế nào ah?

Minhnd

Xe điện
Bố mẹ em mới gọi về chia đất ở quê, (đất quê giờ khá mặn).
Bố mẹ có nói cho em cái nhà ba mẹ đang ở em xây và toàn bộ mảnh đất 24m mặt đường gắn liền với nhà.
Còn mảnh khác 8m mặt đường thì cho hai chị gái chia nhau.
Nhưng hai chị gái em lại bảo, không, ông bà cứ sang tên hết cho cậu, sau cậu cho cháu nào thì cho. Chúng con có đất ở cả rồi, chưa cần..???. Em bảo k, thôi sang tên luôn cho hai chị. Hai chị bảo k, cậu cứ đứng tên hết, sau cậu cho ai thì cho, mà k thì bán bớt đi, mua thêm cái nhà trên hà nội, chứ chúng tôi cũng kb làm gì 🤣.
Cuối cùng em lại phải ôm tất 2 cái cổ ở quê, vừa nhận sổ hôm tuần trc.
Ông bà nhà cháu cũng cho chị gái và anh rể cháu ở căn nhà mặt phố. Sau đó bảo cho luôn vậy mà 2 anh chị nhất định không nhận (các em trong nhà đều ok vui vẻ cả) bảo là ông bà để dành cho 2 cậu . Sau đó anh chị mua được nhà rồi chuyển ra ở, trả lại nhà cho ông bà cho người khác thuê.

red_dragon88

Xe buýt
Thừa kế auto riêng nhé cụ, trừ khi có thỏa thuận khác

fireman

Xe tăng
Nói trên này ai biết là ai đâu. Coi như chia sẻ thôi mà cụ. Có phải lên fb cá nhân nói thì mới là tô tô chứ!
Tai vách mạch rừng. Càng chỗ chả quen biết thì càng ko nên tô hô ra.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Câu chuyện ở đây là k cho con dâu đứng tên sổ đỏ. Theo thiển nghĩ của em thì ông bà già này ich kỉ + tầm nhìn hạn hẹp. Cuối cùng vẫn là hạnh phúc và cuộc sống của con trai và q trọng nhất là dòng giống nhà mình. Có phần rất lớn công lao của đứa con dâu:))
Cụ đang sách vở rồi, 10 nhà thì 8 nhà là k ưa con dâu, coi con dâu là “người dưng”, ai cũng nghĩ dc như cụ thì phận làm dâu chúng e đã rực rỡ :D
Với e thì chả thèm tơ hào cái gì của nhà chồng, nhà đẻ có gì cho thì xin, k thì thôi, mình dc ăn dc học, dc nuôi dưỡng tới khi xuất giá lấy chồng là e biết ơn lắm rồi, k đòi hỏi gì hơn.
Vấn đề ở đây là ông chồng, ông chồng với bà vợ mà mặn nồng, tin yêu thì của chồng công vợ, đi đâu mà thiệt. Ông dc thừa kế rồi thì ông thích cho tặng ai là quyền ông, ông cho hết bà vợ cũng dc mà

FANVIST

Xe tăng
1- Nhà, đất của ông bà, ông bà cho ai là quyền của ông bà: Đúng
2- Chúng nó là vợ chồng, là con mà coi vợ/chồng nó như người ngoài: Không sai
3-Sau này về già, đau yếu: Đứa con dâu/rể nó lạnh nhạt, ko quan tâm như con nhà khác: Chả trách nó được.
Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi đứa 1 tính cách, tùy cơm mà liệu mắm, tùy đứa mà cư xử cho êm ấm nhà thôi

Chỉnh sửa cuối:

CCCK

Xe tăng
__Trường hợp này hay xẩy ra trong hôn nhân ko các cụ các mợ, và theo mọi người thì nên xử lý sao cho ổn. Ngược lại nếu bên vợ cho nhà thì sao, ông chồng cũng dỗi đòi đứng tên có hợp lý

"Bố mẹ chồng tôi chia nhà cho các con nhưng quyết không cho con dâu đứng tên chung cùng con trai trong tài sản"...
Tôi đang cảm thấy rất phật ý với chồng và gia đình chồng. Các cụ ở đất làng từ xưa, nên diện tích nhà rất rộng, đến khi các con lớn khôn lập gia đình thì xắn đất xây cho mỗi đứa một cái nhà ở quây quần cạnh nhau.
Nhà chồng tôi có tận 4 anh chị em, một chị gái đi lấy chồng, còn lại 3 anh con trai, chồng tôi là áp út. Mới đây các cụ vì tuổi đã cao nên làm thủ tục chia nhà chia đất cho các con, theo đó, nhà gia đình nào đang ở thì sẽ là của gia đình đó.
Chị gái đi lấy chồng được các cụ dành cho một mảnh nhỏ nhất, còn lại 3 mảnh của ba người con trai. Phân chia như vậy cũng là hợp lý chẳng có gì phải bàn, nếu như không có thêm việc các cụ quyết không đồng ý cho các con dâu đứng tên chung với con trai trong tài sản.
Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên - 1
Mợ về bảo ông bà ngoại cho hẳn 2 căn đứng tên riêng, không cho lão chồng đứng tên xem lão có nhảy chồm chồm lên hay chết vì tức không?

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Em thấy vậy là hợp lý. Bố mẹ cho riêng ai thì người đó hưởng. Vợ chồng sống đời ở kiếp với nhau thì tên trong sổ riêng nhưng mục đích sử dụng vẫn là chung mà, đều để lo cho gia đình hết. Còn không may ai đi đường đó thì tài sản riêng của ai người đó giữ, không lo tranh chấp chia chác.

starsn

Xe điện
Tai vách mạch rừng. Càng chỗ chả quen biết thì càng ko nên tô hô ra.
Cụ có biết cụ ấy lạc ai không ạ? Nếu có thì có thể phải cẩn thận. Nếu không thì.. chả nói được cái gì trên of cả.

Nhiều chuyện mình nghĩ là nhạy cảm nhưng bản thân người nói thấy bt thì nó là bt.

Mũi tên bạc

Xe container
Cụ nói cũng có lý nhưng độ vài năm không may cặp vợ chồng ly hôn thì em nghĩ đến 99% chả ai muốn chia cho con dâu hoặc rể. Tất nhiên, nếu bố mẹ vợ cho con dâu tài sản thì cũng chỉ cho con dâu đứng tên thôi cho vui cả đôi bên. Việc gì vợ phải chiến tranh lạnh với chồng! :D

FANVIST

Xe tăng
Cụ nói cũng có lý nhưng độ vài năm không may cặp vợ chồng ly hôn thì em nghĩ đến 99% chả ai muốn chia cho con dâu hoặc rể. Tất nhiên, nếu bố mẹ vợ cho con dâu tài sản thì cũng chỉ cho con dâu đứng tên thôi cho vui cả đôi bên. Việc gì vợ phải chiến tranh lạnh với chồng! :D
Có phương án dự phòng là tốt, nhưng phương án này có vẻ như để lại sự coi thường trong lòng người con dâu/con rể đối với cha mẹ vợ/chồng, cũng mong cho cuộc sống được êm ấm, đôi khi con của người được cho tặng tài sản còn phá phách hơn vợ/chồng nó

tomtomchát

Xe container
Mợ về bảo ông bà ngoại cho hẳn 2 căn đứng tên riêng, không cho lão chồng đứng tên xem lão có nhảy chồm chồm lên hay chết vì tức không?
tức làm gề, hề hề
nhạc mẫu e gọi cả 2 vào cho nhà, e bẩu bu cho con đẻ cái gì kệ bu, nhà con nhận thì tùy, nhưng riêng con không lấy, bên nhà con có chỗ ở rồi hehe
gấu thấy e lừ cũng ngồi iêm făng fắc, hehe, ai biết đc đấy, nhà chả có thằng cậu lào, bia kèm lạc thì sao :)
bà cho cháu chửa chắc cũng đã nhận, chúng còn bé e lại phải giám hộ.
E không tham tiền, tham nhà... mấy thứ đó có là cái gì to tát đâu??
ngoài 2 thứ đó ra còn có vàng, kim cương nữa mà :-"

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Theo pháp luật thôi, e thấy ts thừa kế thì dâu/rể lăn tăn làm gì nhỉ, họ quý thì họ cho, chưa đủ quý thì k cho là quyền họ
Mợ chuẩn! Quan trọng là con vk có nắm được thằng ck không thôi, chư nó kiểm soát được thì tất cả các vấn đề khác chỉ là muỗi, bảo gì chả ngoan như cún con ;))