[Funland] Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên

leanhduc1707

Xe tăng
Câu chuyện ở đây là k cho con dâu đứng tên sổ đỏ. Theo thiển nghĩ của em thì ông bà già này ich kỉ + tầm nhìn hạn hẹp. Cuối cùng vẫn là hạnh phúc và cuộc sống của con trai và q trọng nhất là dòng giống nhà mình. Có phần rất lớn công lao của đứa con dâu:))
trường hợp này ô con trai làm luôn cái giấy cam kết là tài sản này ô bà cho các cháu, con chỉ đứng tên hộ cho vk đỡ tủi thân

Beu 4x4

Xe điện
Chẳng cái nhà nào dễ phá nếu nó ko bị mục sẵn từ bên trong.
Chuẩn đấy cụ!
Có những con người ngay trước khi lập gia đình trông bên ngoài rất ngon, nhưng bên trong lại là mục. Những con người mục làm nên cái nhà mục. Ông bà già xô nhẹ cho cái nữa bằng tí tài sản, thế là xong,

TeslaBee

Xe buýt
Cứ theo đúng pháp luật mà làm, nếu lăn tăn dâu rể. Tức là:
1. Tài sản của bố mẹ - Bố mẹ cho con riêng: Để được pháp luật công nhận thì cứ ra phòng Công chứng người ta làm thủ tục cho tặng riêng. Thế là kín kẽ về luật. Nhưng nếu bố mẹ, dù nội hay ngoại, quyết định làm như thế này thì về sau con dâu rể nó không chăm nom trong viện, ko quà cáp tết nhất ... thì đừng trách cứ nó vì pháp luật chả có quy định gì về nghĩa vụ dâu /rể.
Bố mẹ nào chọn phương án này thì cũng nên nên nhớ là (i) con riêng của mình nhận xong, bất cứ lúc nào nó cũng có thể thêm tên vợ/chồng vào được, ra phòng CC thì một phút 30 giây. Nên con mình đã quyết theo phong cách "Của chồng công vợ" thì bố mẹ không nên làm cách này vì chả giải quyết được gì. Ngoài ra (ii) nếu tặng đất đai cho riêng mà sau này vợ chồng người ta XÂY NHÀ trên miếng đất đấy thì cũng như là của chung nhé; và (iii) Nếu tài sản được cho riêng mà đem bán đi thu xèng về thì xèng đó sẽ là tài sản chung của 2 vợ chồng.

2. Tài sản của bố mẹ - Bố mẹ cho 2 vợ chồng làm vốn liếng thì chỉ cần làm cho tặng mà không nói là riêng và vợ/chồng người được cho tặng ko ra phòng CC làm thủ tục từ chối quyền thì sẽ là tài sản hình thành trong hôn nhân. Mai mốt chia đôi nếu ly dị. Lúc này các cụ có quyền expect con cái đối xử có nghĩa có tình, không phân biệt bố mẹ nội hay ngoại... Nói chung là mô hình này cho những nhà xử theo cách tình cảm nên có feeeling vào chút cũng ổn áp.

Và dù có chọn cách nào thì cũng nên ra phòng CC làm thủ tục cho rõ ràng, sau đỡ phải tranh cái, ra tòa vì ra tòa là thứ đau đầu nhất đấy. Những thứ chém gió trên mạng sẽ không như các cụ tưởng đâu và nghĩ rằng mình sẽ luôn đúng đâu. Còn có thể rất dài dẳng và năng lượng rất tiêu cực. Chả trách các cụ luôn nói Yêu nhau dào dậu cho kín. Với chuyện tiền nong càng đúng hơn!

cusao

Xe lăn
Chán thiệt chứ. Nhà em thì # , lúc biết bị ung thư ba em viết là để lại toàn bộ tài sản riêng cho em. Em bieet được nói với ba. Vậy dì tính sao?? Ba cười. Sau đó em aloo hỏi dì ba có để lại cái gì cho cô ko? Dì nói ko cần quan tâm. Chắc là đề phòng em. Sau này khi nằm viện bà em ra phổi Tw trị thì dì ra chăm từ z đến 3 số. Đến lúc khỏi bệnh thì em lại hỏi bà cô 1 lần nữa ba có để lại cho cô ko? Bà cô cười tiếp. Lúc đó chú em và cô ruột em gọi hỏi em . Sau này tài san của của ba tính sao? Em nói đơn giản mà. Sau này khi ba đi đương nhiên tất cả là của con con được quyền. Sau khi làm xong tang con sẽ nói chuyện với bà dì 1 lần nữa và "show hand" dì thích chọn gì thì chọn và chỉ chọn 1 lần ko có lần thứ 2 . Nếu dì lấy hết con cũng ok vì dì đã quá tốt với ba. Con ko thể so sánh = . Vậy thôi. Còn nhà của má em thì má nói sẽ là của vợ và f1. Em ra đường. Còn nhà và xe của em mua thì theo pháp luật nếu nghĩ chơi nhau. Mà em dám chắc nghĩ chơi cũng khó lắm vì lúc em bị bệnh vợ bỏ việc lên chức để cùng má chăm em. Và còn phán nếu ông Bi ko tỉnh tại con và má nuôi ông Bi và Nhím. Chứ con ko bỏ má,Bi thúi mang Nhím đi :)
Trình độ em thấp quá chả hiểu gì sất dù chỉ là để hóng hớt

fo huyền

Xe tải
Em thì quan niệm. Nếu của ông bà ngoại cho thì cứ để tên vk. Là cho vk và cho cháu của ông bà sau này. Không phải của mình thì mình không tham.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Gớm chết chết, cụ tưởng thế là hay đấy, cụ phát biểu vậy liệu nhà ngoại và vợ cụ có nghĩ tới tương lai sáng lạng cụ vẽ ra (là có chỗ lui về ấy) trở thành sự thật ko :))
nhà nào mà dở hơi, nghĩ thế cho phắn luôn, đời này ko lẽ ko biết đùa vui tý hay sao, ngon thì ko nói cũng ngon, dở mà có cố cũng dở :)

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cái xanh cụ nói là cái quan trọng nhất.

Quan điểm của em là của cho ko phải do mình làm ra nên có gì thì tốt nấy. Bố mẹ cho chồng mình cũng được hưởng lây, nhưng chả có lý do gì mà đòi quyền sở hữu (có tên trong sổ).
Chỉ đơn giản xác nhận tài sản đó không phải của mình (một sự thật hiển nhiên). Đâu cần phải nâng cao quan điểm nhỉ.

7vienngocrong

Xe tăng
Cụ đang sách vở rồi, 10 nhà thì 8 nhà là k ưa con dâu, coi con dâu là “người dưng”, ai cũng nghĩ dc như cụ thì phận làm dâu chúng e đã rực rỡ :D
Với e thì chả thèm tơ hào cái gì của nhà chồng, nhà đẻ có gì cho thì xin, k thì thôi, mình dc ăn dc học, dc nuôi dưỡng tới khi xuất giá lấy chồng là e biết ơn lắm rồi, k đòi hỏi gì hơn.
Vấn đề ở đây là ông chồng, ông chồng với bà vợ mà mặn nồng, tin yêu thì của chồng công vợ, đi đâu mà thiệt. Ông dc thừa kế rồi thì ông thích cho tặng ai là quyền ông, ông cho hết bà vợ cũng dc mà
Thêm cái này mới hài . Lúc chia của gạt con dâu ra xem là người dưng. Lúc ốm đau nằm bẹp 1 chỗ thì kêu dâu chăm vì đó là trách nhiệm nghĩa vụ . Mẹ đời, khôn thế éo ai khôn bằng.

ngược lại với thớt
Em tính sau con gái em đi lấy chồng, em cho nó miếng đất, nếu đứng tên riêng nó thì liệu chàng rể có dỗi không nhỉ???

MiTa

Xe lăn
Theo pháp luật thôi, e thấy ts thừa kế thì dâu/rể lăn tăn làm gì nhỉ, họ quý thì họ cho, chưa đủ quý thì k cho là quyền họ
Ai cũng suy nghĩ dc như mợ thì tốt quá. Đứng ở phía ngược lại thì hỏi tại sao ngta lại ko muốn mình đứng tên, tại sao ngta lại ko quý mình? Do mình hay do ngta. E chả bgio xen vào chuyện gì bên nhà vợ, hỏi e thì e ý kiến, ko thì e im.

FANVIST

Xe tăng
ngược lại với thớt
Em tính sau con gái em đi lấy chồng, em cho nó miếng đất, nếu đứng tên riêng nó thì liệu chàng rể có dỗi không nhỉ???
Dỗi thì không, nhưng khinh thường trong lòng chắc có, vì nó bị coi như người ngoài

Thai bp

Xe tăng
Cô út nhà e, bm cho chung cư hànooij. Ngặt nỗi thằng e rể lại cờ bạc( bm vợ trả hộ 7-8 tăm rui). Mua chung cu va xe cho bằng cách vc e đứng tên hết. Coi nhu ở ké. Chả biết làm tn nhung đành vậy.

starsn

Xe điện
Cứ theo đúng pháp luật mà làm, nếu lăn tăn dâu rể. Tức là:
1. Tài sản của bố mẹ - Bố mẹ cho con riêng: Để được pháp luật công nhận thì cứ ra phòng Công chứng người ta làm thủ tục cho tặng riêng. Thế là kín kẽ về luật. Nhưng nếu bố mẹ, dù nội hay ngoại, quyết định làm như thế này thì về sau con dâu rể nó không chăm nom trong viện, ko quà cáp tết nhất ... thì đừng trách cứ nó vì pháp luật chả có quy định gì về nghĩa vụ dâu /rể.
Bố mẹ nào chọn phương án này thì cũng nên nên nhớ là (i) con riêng của mình nhận xong, bất cứ lúc nào nó cũng có thể thêm tên vợ/chồng vào được, ra phòng CC thì một phút 30 giây. Nên con mình đã quyết theo phong cách "Của chồng công vợ" thì bố mẹ không nên làm cách này vì chả giải quyết được gì. Ngoài ra (ii) nếu tặng đất đai cho riêng mà sau này vợ chồng người ta XÂY NHÀ trên miếng đất đấy thì cũng như là của chung nhé; và (iii) Nếu tài sản được cho riêng mà đem bán đi thu xèng về thì xèng đó sẽ là tài sản chung của 2 vợ chồng.

2. Tài sản của bố mẹ - Bố mẹ cho 2 vợ chồng làm vốn liếng thì chỉ cần làm cho tặng mà không nói là riêng và vợ/chồng người được cho tặng ko ra phòng CC làm thủ tục từ chối quyền thì sẽ là tài sản hình thành trong hôn nhân. Mai mốt chia đôi nếu ly dị. Lúc này các cụ có quyền expect con cái đối xử có nghĩa có tình, không phân biệt bố mẹ nội hay ngoại... Nói chung là mô hình này cho những nhà xử theo cách tình cảm nên có feeeling vào chút cũng ổn áp.

Và dù có chọn cách nào thì cũng nên ra phòng CC làm thủ tục cho rõ ràng, sau đỡ phải tranh cái, ra tòa vì ra tòa là thứ đau đầu nhất đấy. Những thứ chém gió trên mạng sẽ không như các cụ tưởng đâu và nghĩ rằng mình sẽ luôn đúng đâu. Còn có thể rất dài dẳng và năng lượng rất tiêu cực. Chả trách các cụ luôn nói Yêu nhau dào dậu cho kín. Với chuyện tiền nong càng đúng hơn!
Chuyện cụ nói cũng có lý của nó, nên mỗi nhà phải lựa cho phù hợp.

Em thì nghĩ vợ chồng cưới nhau trên 10 năm, gd hp thì bm đã cho nên cho cả 2. Cho riêng con mình mất lòng, mất tình cảm, đúng là chả khác gì người dưng. Chả hiểu có họ gì với bmc mà phải đến thăm, chăm sóc :P

Em nghĩ thế với con em ạ. May quá bmc em chả có để cho, em đỡ đau tim :)

ubisapro

Xe trâu
Ko phải tài sản do mình làm ra thì các cụ cho ai, ai đứng tên là quyền các cụ. Ý kiến … vả vỡ mồm ra :D

bimbim5656

Xe container
Có 2 vấn đề:
1. Bố mẹ cho ai là quyền của họ, vì chuyện đấy mà hục hoặc vợ chồng thì cần xem lại
2. Sau khi kết hôn, tài sản phát sinh từ vợ hoặc chồng đều là ts chung, trừ TH một người từ chối quyền lợi (dù có đứng tên hay ko đứng tên)
Do đó chả có chó gì phải cãi nhau cả, bài này thằng nhà báo bịa, nhưng hơi ngu!
Vẫn là ts riêng nếu cô vợ kí giấy từ bỏ quyền sở hữu.

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có nhầm ko đấy? Tài sản này là tài sản thừa kế chứ không phải tài sản đc tạo ra bởi vợ hoặc chồng trong thời gian hôn nhân nhé.
Vâng, mình nhầm ts thừa kế, Hình như luật thừa kế 2013 có quy định món này thuộc "Tài sản thừa kế riêng được hưởng trong giai đoạn hôn nhân" nên vợ ko được chia!

Matizcoi

Xe cút kít
nhà nào mà dở hơi, nghĩ thế cho phắn luôn, đời này ko lẽ ko biết đùa vui tý hay sao, ngon thì ko nói cũng ngon, dở mà có cố cũng dở :)
À, lúc đầu có thể ko nghĩ, nhưng trong cuộc sống sao biết được, 1 ngày xấu zời cụ làm 1 việc gì đó ảnh hưởng tới gia đình, lúc ấy vợ cụ và nhà ngoại mới chợt nhớ hồi xưa đã được cảnh báo mà ko nghe =)) cộng dồn các bức xúc lại thành cục to to giải quyết mệt phết :D

nông^_^dân

Xe tăng
đứng tên ai thì quan trọng gì? lúc bán vẫn phải 2 người. trúng xổ số cũng phải tính chung hết.
Cụ chưa đọc kỹ luật rồi, tài sản thừa kế từ cha mẹ là tài sản riêng cụ nhé :)