[Funland] Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên

my.eb

Xe điện
Cụ chỉ trích dâu hăng quá làm em tưởng :)) nhà nào biết nhà nấy thôi cụ ơi, nhiều thứ đằng sau, câu chuyện, quan điểm sống v.v. mình sao biết hết được mà đánh giá đạo đức xh.

Ví dụ như ở đây em đoán đoán mợ hangbong không quan trọng chuyện đi làm bằng gd, chồng mợ ấy lo hết thì mợ ấy sẽ có tâm lý phụng dưỡng gd chồng nhiều hơn. Mợ LCD có bmc sếp to cho bao nhiêu sổ đỏ vài chục tỏi thì cách tiếp cận của mợ ấy cũng khác người thường. Còn gia đình 2 vc phải chung tay vất vả xd người ta cũng sẽ có tâm lý khác. Người phải nuôi chồng sẽ nghĩ khác. Người lấy phải vợ không được 1/10 chồng người ta cũng sẽ nghĩ khác v.v. Nên cụ không tìm lấy 1 tiêu chuẩn đạo đức chung ra để áp hết vào mọi người được.
Thật, còn bao công nhân, nhân viên hào hứng đợi cái thướng Tết xong tiu nghỉu nhận được vài triệu tiền gọi là thưởng cả năm, mua gì bán gì, thiếu trước hụt sau... thì mọi tiêu chuẩn đểu vô nghĩa hết :D

L.C.D

Xe container
Nhưng cũng một phần do mong muốn và sở trưởng của mỗi người í L.C.D ạ. Trước em làm cỗ giỗ Tết tầm 4-5 mâm trong nhà, loanh quanh thế nào chỗ của em lại là trong bếp và dọn dẹp rửa bát, còn cô em dâu (nó là em nhưng lại nhiều tuổi hơn) loanh quanh một hồi là nó có mặt ở phòng khách chuyện trỏ khách khứa. Cũng vì nó hoạt ngôn hơn em nên vào ban lễ tân phù hợp hơn :D còn em tự biết mình khó tính nên cứ KCS là chuẩn :))
Nói thế nhưng em ko tị nạnh gì nó đâu, xay lua thì thôi ẵm em, ai mạnh việc gì thì làm việc ấy, tiếp khách với người ko khéo chuyện trò, áp lực hơn cả rửa bát chứ bộ :D
Thế thì em dâu khôn hơn mợ rồi :))
Em đùa thế chứ em ko rõ em dâu mợ tính cách dư lào, nhưng ở nhà em, cả em và các chị đều nhìn nhau mà làm, ko đc khôn lỏi trốn việc. Giả sử thấy 1 ng đang rửa bát thì những ng khác chạy vào phụ cho nhanh, ng rửa ng tráng ng úp bát...
Cơ mà mỗi nhà 1 kiểu, mỗi ng 1 tính, mợ thấy ổn là đc rùi.

TorienT

Xe container
Em đã từng suy nghĩ về chuyện này đề phòng nhỡ có tiền mà cho f1, nhất là vì lúc nhỏ thằng bé nhà em hơi ngớ ngẩn.

1 cách mà em nghĩ đến là cho trước khi cưới. Cách này vô dụng ở Úc vì khi ly dị ts đấy vẫn bị coi là chỗ trợ cấp cho vợ cũ & con bình thường (trợ cấp theo mức sống gd hiện tại, không phải theo mức chung xh). Có cách lập trust nhưng cũng không giải quyết được hết vđ & vận hành phức tạp.

Về sau lớn lên con em bớt ngớ ngẩn & trở thành bình thường, nên em cũng không nghĩ nhiều đến chuyện đấy nữa.

Hiện tại em nghĩ:
- Đầu tiên em tin & tôn trọng con mình. Em tin nó sẽ tự lo được cho bản thân & gia đình, tin rằng ts bm có cho chỉ là để thể hiện tình cảm, chứ không phải để dựa vào đấy mà sống (không thế thì chết). Cuộc đời có sóng gió mong con vững tay chèo mà vượt qua, cơ bản là thế.
- Nếu ts mình định cho không lớn đối với vợ chồng nó (ví dụ dưới 5 năm lương trước thuế 2 vc), thì em nghĩ nếu cảm thấy tin tưởng được, cuới xong 4-5 năm cho chung cho tình cảm :)
- Nếu tài sản 5 - 10 năm thu nhập: giúp bằng cách trả hộ một số chi phí như con học trường tư, trả tiền đi du lịch v.v. rồi cho chung sau khi cưới khoảng 10 năm, tất nhiên nếu qh các bên tốt đẹp
- Nếu ts trên 10 năm thu nhập (trên $2tr): trả hộ chi phí, cho một ít (500k) lúc mua nhà v.v. Số còn lại đến lúc (gần) chết mới cho, lúc này cho chung hay riêng không còn quan trọng nữa.

Tính toán bên trên là với con trai em. Còn con gái trông có vẻ sẽ giàu hơn bố mẹ nên chuyện cho lúc nào không quan trọng. Tùy lúc đấy nó bảo gì mình.
Tiện đây em lấy ví dụ nhà mợ (xin lỗi nếu mợ thấy phiền thì em xóa) là đến con cái còn không thể chia đều nữa là dâu, rể. Ví như nhà có đứa khôn, đứa dại thì về mặt tài sản bố mẹ luôn có xu hướng bù đắp (thậm chí quá thiên lệch) đứa dại hơn đứa khôn. Thế chả nhẽ đứa khôn cũng hằn học là cùng con ruột mà tại sao bố mẹ lại cho đứa kia nhiều hơn (giả định). Cho nên để mà giải quyết thì bản chất là đừng có kỳ vọng vào tiền ở trong túi người khác (bao gồm cả của bố mẹ hay bố mẹ người hôn phối). Nếu các cụ có cho thì vui, không cho thì việc cần làm vẫn phải làm. Như thế em thấy đời mới yên được.

gocart

Xe cút kít
Đấy, bởi vì nàng dâu suy nghĩ như thế này nên bố mẹ chồng mới "lăn tăn" khi cho dâu đứng tên tài sản. Thời nay bố mẹ nào có được chọn nàng dâu, lại thường không sống gần nhau thì ai biết nàng dâu là người thế nào để giao hết tài sản cho.

Lý luận rằng tiền đấy cho cháu, cứ cho là đúng đi thì vẫn nhiều vấn đề lắm. Ví dụ vợ tái giá có thêm con nữa, thế thì khả năng tài sản đấy được chia cho bạn không phải cháu ruột, đương nhiên không phải mong muốn của ông bà lúc cho rồi. Thực tế thì ai biết con dâu nhận tài sản xong tiêu vào đâu.
Cho rồi thì quên số tài sản đó đi, nghĩ gì cho mệt đầu.
Con trai và con dâu đều lớn rồi, tự lo hạnh phúc của chúng nó. Nếu chẳng may chi tay thì cũng là bất hạnh của cả đôi chứ có phải vì tài sản mà chúng chia tay đâu?

TorienT

Xe container
Con trai và con dâu đều lớn rồi, tự lo hạnh phúc của chúng nó. Nếu chẳng may chi tay thì cũng là bất hạnh của cả đôi chứ có phải vì tài sản mà chúng chia tay đâu?
Thế không cho có phải là đỡ mệt đầu hơn không mợ.

L.C.D

Xe container
Cụ chỉ trích dâu hăng quá làm em tưởng :)) nhà nào biết nhà nấy thôi cụ ơi, nhiều thứ đằng sau, câu chuyện, quan điểm sống v.v. mình sao biết hết được mà đánh giá đạo đức xh.

Ví dụ như ở đây em đoán đoán mợ hangbong không quan trọng chuyện đi làm bằng gd, chồng mợ ấy lo hết thì mợ ấy sẽ có tâm lý phụng dưỡng gd chồng nhiều hơn. Mợ LCD có bmc sếp to cho bao nhiêu sổ đỏ vài chục tỏi thì cách tiếp cận của mợ ấy cũng khác người thường. Còn gia đình 2 vc phải chung tay vất vả xd người ta cũng sẽ có tâm lý khác. Người phải nuôi chồng sẽ nghĩ khác. Người lấy phải vợ không được 1/10 chồng người ta cũng sẽ nghĩ khác v.v. Nên cụ không tìm lấy 1 tiêu chuẩn đạo đức chung ra để áp hết vào mọi người được.
Theo dõi thớt này thì em thấy 1 số cụ nặng nề tâm lý ngờ vực, đa nghi, ko có niềm tin, thành ra mới đặt quá nặng vấn đề tài sản thừa kế và trách nhiệm của con dâu.
xã hội muôn hình vạn trạng, ko có 1 chuẩn mực đạo đức hay công thức chung nào cho mọi hoàn cảnh.
Nhưng nhiều ng còn chưa chắc có cho đc con gì ko nhưng đã đề ra đủ thứ trách nhiệm, chưa kể còn nghi ngờ, cảnh giác đủ thứ.
Em thì tôn trọng ý kiến cá nhân, nên chuyện tích cực thì em chia sẻ, em tránh việc tranh luận quá sâu với những ng có suy nghĩ tiêu cực.
Em chỉ thấy là, nghĩ theo cách tích cực hay tiêu cực là lựa chọn của mỗi ng. Nhưng nghĩ như nào nó sẽ trực tiếp tác động đến tinh thần và hành xử, đưa đến những kết quả khác nhau.
Mặc dù em vẫn nói vui là ko biết sau này có dám giao tài sản cho con cái, nhưng bằng vào cách nghĩ tích cực như em vốn có, cộng với nền tảng ứng xử nhân văn em được thừa hưởng từ hoàn cảnh của mình, em tin là em sẽ biết ứng xử nhân văn và có niềm tin với con cái, cả con zai lẫn con dâu. Mà biết đâu sau này con dâu em lại là con nhà tài phiệt, nó ứ cần tài sản của em thì sao. Cứ nghĩ thế đi cho dzui dzẻ, phỏng mợ :P

L.C.D

Xe container
Cụ chuẩn ko cần chỉnh luôn!

duong_cong_tu

Xe đạp
Nếu nhà mẹ đẻ mình không cho chồng mình đứng tên thì cũng có ý đề phòng rồi, giờ nhà chồng đối ứng thì cũng phải đạo thôi. Đa phần cuộc đời phụ nữ là sống với bmc, đối xử tốt với họ thì trước tiên là ấm bản thân mình trước (vì cuộc đời mình thuận lợi), tiếp đó là con mình cũng có tuổi thơ yên bình, tài sản sau này con mình cũng được thừa kế chứ đâu.

Giờ các mẹ các chị đòi ngồi cùng mâm cùng chiếu với con đẻ nhà họ, không được thì đe dọa, thậm chí lôi công đẻ con sinh cháu ra để mặc cả thì cũng đến chịu. Giờ thằng chồng chán, bmc cũng không ủng hộ nữa thì có phải bản thân mình thiệt không? cuộc hôn nhân của mình có phải đổ vỡ không ? Lúc đó ra tòa ai bênh.

Giờ yêu cầu bố mẹ mình cho mình thừa kế xứng đáng, rồi đề nghị chồng 2 người gộp chung vào tài sản chung, như vậy mới có cơ sở mà đòi. Còn tay không bắt giặc, lôi mấy bài giận dỗi chiến tranh lạnh ra đe dọa, thì nói thật ấu trĩ lắm.

• Vodka
Reactions: SVC

my.eb

Xe điện
Thế thì em dâu khôn hơn mợ rồi :))
Em đùa thế chứ em ko rõ em dâu mợ tính cách dư lào, nhưng ở nhà em, cả em và các chị đều nhìn nhau mà làm, ko đc khôn lỏi trốn việc. Giả sử thấy 1 ng đang rửa bát thì những ng khác chạy vào phụ cho nhanh, ng rửa ng tráng ng úp bát...
Cơ mà mỗi nhà 1 kiểu, mỗi ng 1 tính, mợ thấy ổn là đc rùi.
Nhà em thì ox em và em dâu tiếp khách, em là râu trưởng mà đeo tạp dề vào tay chân vung vẩy chẳng biết đâu là GV đâu là chủ nhà :D

XSim

Xe container
Vâng chia tay là bất hạnh, nhưng bất hạnh còn tiền vẫn khác bất hạnh mất nửa tiền chứ.

XSim

Xe container

Ở đây em không có thiên kiến với ai cả, vì nàng dâu cũng chính là mẹ, là vợ hay con gái mình sau này. Nhưng em có nguyên tắc đạo đức là không đòi cái không phải thuộc về mình.

Làm dâu nếu bị nhà chồng ăn ở bạc thì có lựa chọn phản kháng hoặc giải tán, em cũng như xã hội sẽ thường ủng hộ phụ nữ. Tuy nhiên, việc sân si tài sản bố mẹ chồng khi mình chả có công sức gì tạo ra nó là sai. Thậm chí con đẻ cũng không có quyền đòi nếu bố mẹ không cho nó một xu thừa kế.

starsn

Xe điện
Ở đây em không có thiên kiến với ai cả, vì nàng dâu cũng chính là mẹ, là vợ hay con gái mình sau này. Nhưng em có nguyên tắc đạo đức là không đòi cái không phải thuộc về mình.

Làm dâu nếu bị nhà chồng ăn ở bạc thì có lựa chọn phản kháng hoặc giải tán, em cũng như xã hội sẽ thường ủng hộ phụ nữ. Tuy nhiên, việc sân si tài sản bố mẹ chồng khi mình chả có công sức gì tạo ra nó là sai. Thậm chí con đẻ cũng không có quyền đòi nếu bố mẹ không cho nó một xu thừa kế.
Thì người khác nói ở đây ko cho thì con dâu trong lòng coi bmc như người dưng thì cũng là lựa chọn đó cụ, nhưng nhiều cụ vẫn kêu thế là đạo đức kém.

L.C.D

Xe container
Vâng chia tay là bất hạnh, nhưng bất hạnh còn tiền vẫn khác bất hạnh mất nửa tiền chứ.
Cụ bi quan quá.
Nói như cụ thì chẳng hoá ra để khỏi bất hạnh và mất tiền thì bảo con cái đừng cưới hỏi sinh con đẻ cái làm gì.
Sao phải nghĩ khổ thế hả cụ.

starsn

Xe điện
Tiện đây em lấy ví dụ nhà mợ (xin lỗi nếu mợ thấy phiền thì em xóa) là đến con cái còn không thể chia đều nữa là dâu, rể. Ví như nhà có đứa khôn, đứa dại thì về mặt tài sản bố mẹ luôn có xu hướng bù đắp (thậm chí quá thiên lệch) đứa dại hơn đứa khôn. Thế chả nhẽ đứa khôn cũng hằn học là cùng con ruột mà tại sao bố mẹ lại cho đứa kia nhiều hơn (giả định). Cho nên để mà giải quyết thì bản chất là đừng có kỳ vọng vào tiền ở trong túi người khác (bao gồm cả của bố mẹ hay bố mẹ người hôn phối). Nếu các cụ có cho thì vui, không cho thì việc cần làm vẫn phải làm. Như thế em thấy đời mới yên được.
Bm em chả cho nên em nghĩ đến mình nên làm thế nào thôi, chả nghĩ người khác. Em nghĩ bm cư xử không thấu đáo con cái nó coi thường.

Thằng con em trước em tưởng nó bị down, chứ giờ bình thường rồi thì không ưu ái thiên lệch gì đâu cụ. Con em nó học giỏi hơn, chắc sẽ đỗ trường tư tốt (còn nó có khi chỉ đỗ trường lởm thôi) nên có thể em sẽ cho em nó học trường tư còn nó học trường làng.

Gd em không nặng nề chuyện ts đâu. Đói thì mới lo, còn người bình thường ai chả sống được. Nên em không xác định "lo cho con", con em cũng rất hăm hở với việc 18t độc lập. Em không nghĩ gd em sẽ có mâu thuẫn gì về thừa kế cả. Mình người lớn có tí tiền (tưởng là to) mới nghĩ, chứ bọn trẻ con nó chả nghĩ cái chết tiệt gì đâu. Em tin là đến lớn cũng thế thôi.

Bm em cũng khá giả từ xưa nhưng em thật tình chưa bao giờ nghĩ đến thừa kế cho đến khi mẹ em nói. Giờ anh chị dâu sống chung với bm, em cũng bảo mẹ giờ anh chị là người sẽ chăm sóc bm tuổi già, bm có gì thì cho anh chị ấy là hợp lý.

Em nghĩ tình cảm quan trọng hơn tiền bạc nhiều. Em chả tính nhiều đâu nhức đầu lắm. Em tin là con em nó cũng không tính nhiều.

Dream Thai

Xe điện
Bm em chả cho nên em nghĩ đến mình nên làm thế nào thôi, chả nghĩ người khác. Em nghĩ bm cư xử không thấu đáo con cái nó coi thường.

Thằng con em trước em tưởng nó bị down, chứ giờ bình thường rồi thì không ưu ái thiên lệch gì đâu cụ. Con em nó học giỏi hơn, chắc sẽ đỗ trường tư tốt (còn nó có khi chỉ đỗ trường lởm thôi) nên có thể em sẽ cho em nó học trường tư còn nó học trường làng.

Gd em không nặng nề chuyện ts đâu. Đói thì mới lo, còn người bình thường ai chả sống được. Nên em không xác định "lo cho con", con em cũng rất hăm hở với việc 18t độc lập. Em không nghĩ gd em sẽ có mâu thuẫn gì về thừa kế cả. Mình người lớn có tí tiền (tưởng là to) mới nghĩ, chứ bọn trẻ con nó chả nghĩ cái chết tiệt gì đâu. Em tin là đến lớn cũng thế thôi.

Bm em cũng khá giả từ xưa nhưng em thật tình chưa bao giờ nghĩ đến thừa kế cho đến khi mẹ em nói. Giờ anh chị dâu sống chung với bm, em cũng bảo mẹ giờ anh chị là người sẽ chăm sóc bm tuổi già, bm có gì thì cho anh chị ấy là hợp lý.

Em nghĩ tình cảm quan trọng hơn tiền bạc nhiều. Em chả tính nhiều đâu nhức đầu lắm. Em tin là con em nó cũng không tính nhiều.
Câu này là ko dc đâu mợ nhé, thế nào là thấu đáo, mỗi thế hệ có cách suy nghĩ khác nhau, bgio mình nghĩ bố mẹ ko thấu đáo nên coi thường, đến lúc bằng tuổi bme lại thấy bố mẹ ngày xưa hóa ra thấu đáo, nhưng mình lỡ coi thường rồi, thế có phải hối hận ko mợ.

Quan điểm của e là ts của ai thì quyền người đó, mình là con thì sao coi thường bme được, sai về cơ bản rồi. Mình có thể thấy ko vừa ý, nhưng nên coi nhẹ việc đó, như việc bme mắng oan ngày bé, bỏ qua mà sống vui vẻ

TorienT

Xe container
Câu này là ko dc đâu mợ nhé, thế nào là thấu đáo, mỗi thế hệ có cách suy nghĩ khác nhau, bgio mình nghĩ bố mẹ ko thấu đáo nên coi thường, đến lúc bằng tuổi bme lại thấy bố mẹ ngày xưa hóa ra thấu đáo, nhưng mình lỡ coi thường rồi, thế có phải hối hận ko mợ.

Quan điểm của e là ts của ai thì quyền người đó, mình là con thì sao coi thường bme được, sai về cơ bản rồi. Mình có thể thấy ko vừa ý, nhưng nên coi nhẹ việc đó, như việc bme mắng oan ngày bé, bỏ qua mà sống vui vẻ
Haha, giai đoạn bức xúc về các quyết định của phụ huynh ai cũng phải trải qua thôi.

starsn

Xe điện

Ơ em không nói gì về bm em hay bmc cụ nhé. Em chả hiểu cụ nói gì. Em có trách gì ai đâu.

Em làm bm, & em nghĩ bm nên cư xử cho thấu đáo.