[Funland] Vợ chồng 9X Hà Nội quyết định không sinh con: Chúng tôi không ích kỉ, chúng tôi có bản đồ cuộc đời riêng!

dhela

Xe tăng
Trái đất quá tải người rồi nhất là nước đông dân như VN.
Em sinh con vì em thích trẻ con chứ chẳng quan tâm nòi giống hay tính để nhờ cậy. Con yêu thương bố mẹ, giúp đỡ thì tốt ko thì mình tự lo cho mình ko đặt gánh nặng vào con.
Em thấy trân trọng những người quyết định ko sinh con, ít ra họ có trách nhiệm với bản thân.
Sinh con là sinh thêm nhiều đòi hỏi tham lam. Con càng đông thì càng tham. Tham để tích luỹ cho con :>
Bao nhiêu cụ bá trên này chả liên mồm, có con vào thấy thêm nhiều động lực kiếm xèng còn gì b-)

=> Ko sinh con sẽ giúp người ta bớt tham => là có trách nhiệm với xã hội o:-)

Gió_123

Xe tải
Đẻ hay ko là quyền cá nhân của người ta. Mình có thể đồng tình hoặc ko đồng tình với quan điểm của họ. Nhưng có quyền gì mà chửi bới họ nhỉ? Dân trí ntn mà hô hào đẻ nhiều làm gì không bít.. :|:|:|

Nguyenhongson26

Xe tăng
Đan mạch, đẻ ít thôi chứ loài người gặm mục ruỗng cả cái trái đất này rồi chứ có tốt đẹp méo gì đâu cụ nhể.

Ô nhiễm, trái đất nóng lên...đẻ lắm ăn rồi ị vung vãi ra trái đất huỷ diệt hàng loạt giống loài khác thế mà cứ gào lên đòi đẻ cho lắm vào rồi kéo nhau tuyệt chủng cả nút.
Chậc chậc, cụ nói thế là động đến đấng sinh thành của cụ rồi.Những nước văn minh họ còn đang khuyến khích để không bị già hoá dân số kia kìa cụ, chả lẽ họ văn minh ngược?

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Sinh con là sinh thêm nhiều đòi hỏi tham lam. Con càng đông thì càng tham. Tham để tích luỹ cho con :>
Bao nhiêu cụ bá trên này chả liên mồm, có con vào thấy thêm nhiều động lực kiếm xèng còn gì b-)

Rồi ham kiếm tiền, bòn rút của thiên hạ vơ vén cho gia đình dòng tộc nhà mình, gây thêm bao sân hận tội lỗi nghiệp chướng... mà cứ tưởng thế là sung sướng và tự hào đấy cụ ạ.

dhela

Xe tăng
Xem trong dòng họ gia tộc nhà mình, thân bằng quyến hữu của mình..., có ai có khiếm khuyết gì ko rồi hãy chửi rủa người khác.
Công nhận nhiều thằng cha nó nói mà ko nghĩ. Vừa ngu vừa ác, cụ nhờ :>
Cuộc đời dài lắm mà đời thì là bể khổ. Cái đang có hôm nay ngày mai chưa chắc đã còn. Cái hạnh phúc của hôm nay rất có thể ngày mai là bất hạnh. Người ta vì lo lắng thế nên ko sinh con, nếu ko thông cảm đc thì kệ người ta.
Lại đi giở giọng chì chiết cay nghiệt thì bị bổ cho là phải.
Em ủng hộ cụ nhiệt liệt.. hehe

Chỉnh sửa cuối:

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Khồng, khồng, phải đẻ chứ.
Không đẻ là vô phúc..
Không đẻ chứng tỏ tịt.
Không đẻ là không hoàn thành sứ mệnh cao cả đã được đặt lên vai họ.
Đẻ, và chỉ có đẻ thì mới khẳng định họ là một đấng nam nhi đại chượng fu.
Nếu họ bỏ qua bước đẻ mà làm được việc lớn hơn cho dân tộc, giống loài thì em xin ngậm mồm. Sống vô trách nhiệm vậy mà cứ cổ súy. Sớm muộn giống nòi như một số quốc gia Bắc Âu sẽ suy giảm đến mức thành sắc dân thiểu số hoặc mất hẳn nếu cổ suy cho cái văn hóa cá nhân này. Việc này nó hoàn toàn trái tự nhiên.

Em nhắc lại là mục đích của cuộc sống dù chỉ là con virus đến tầm lớn hơn là cộng động (mọi quy mô: địa phương, quốc gia, dân tộc, chủng tộc...) là đều gắng sức mở rộng và phát triển giống nòi của mình, trực tiếp hoặc gián tiếp.
Con virus sinh ra mà không thể nhân bản tồn tại được thì nó sẽ ko được biết đến trong lịch sử. Việc đẻ không chỉ đơn giản là sinh học, hiểu rộng ra là khai quốc, mở rộng bờ cõi... Chưa ở tầm vĩ nhân thì hoàn thành việc trách nhiệm với bản thân đi đã.

Chỉnh sửa cuối:

Duc Ta

Xe tải
Theo em thì chắc đôi bạn trẻ cũng tính đến tương lai rồi, không có con bỏ nhau cho dễ, đỡ ràng buộc :D

taton7983

Xe buýt
Nói túm lại là : đến con Covy nó còn có nhu cầu nhân bản để tồn tại, đôi trẻ này thua cả con virus =))

Conchuotnho

Xe tăng
Mỗi người tự lựa chọn con đường của mình. Khi chưa có con em cũng không thực sự thích có con. Chỉ khi có con, chăm sóc con mới thấy thích.

Nhưng người chưa có con khó hiểu được cảm giác hạnh phúc khi ôm con trong lòng, lúc nó trèo lên lòng mình đòi ngồi, lúc nó ôm hôn mình nói yêu mình.
Nhà e 3 đứa. Mệt nhưng sướng.

superPDP

Xe điện
Em nói rõ là mục đích của cuộc sống (bất kể ở hình thái nào) nó chia theo các bậc từ thấp đến cao như cái tháp Maslow, tựu chung là phải lây lan, phát triển mạnh hơn Covid. Nếu nó không có mục đích & khả năng đó thì nó không có lý gì để tồn tại.
Mức độ thấp như em thì ở ngưỡng nhân rộng dòng họ tộc, để lại cái DNA của mình :D. Cao hơn là phát triển giống nòi, dân tộc như các vĩ nhân lập quốc, mở bờ cõi. Vĩ đại hơn nữa là đưa con người lên các hành tinh khác, đem văn minh nhân loại ra vũ trụ...
Hai bạn trẻ kia chỉ lo cho bản thân họ, không để lại cái gì. Nếu họ làm được cái gì đó vĩ đại hơn cho ngoài bản thân họ thì em xin rút bình luận và xin lỗi mọi người.
họ đi làm và đóng thuế với em thế là đủ, hiện tại thì trái đất quá đông người và chưa chắc cái gọi là đẻ đái cho lắm nó đóng góp gì cho xã hội hay không. Còn nếu họ đang vô công rồi nghề xin tiền cụ hay em thì mời cụ tiếp tục

Yeuaibaygio

Xe container

Thực tế đúng như vậy.
Em nhìn xung quanh thì thấy thường bố mẹ muốn lo cho mỗi đứa 1 cái nhà/mảnh đất. 1 con = 1 mảnh đất, 3 con = 3 mảnh đất...

taton7983

Xe buýt
Trái đất chỉ nên có tầm 1 tỷ người là đẹp. Gìn giữ được thiên nhiên, vừa ko quá đông để bon chen đào xúc hút, chém giết nhau. Phát triển bền vững

Giờ 7 tỷ rồi mà vẫn hô hào đẻ.
Răng vẩu đấy hở. Dùng nick nào thì cũng không giấu được bản chất :))
Nhưng anh Chí trong truyện Nam cao tuy hay chửi nhưng thật thà chứ không phét lác.

Chỉnh sửa cuối:

Belat Missan

Xe điện
Ông đọc lại xem, gọi người ta là con tinh trùng, rủa chết đi...
"Thất bại lớn nhất của một con tinh trùng. Loại gì đi nữa từ sinh vật đơn bào đến động vật cao cấp nhất như con người mục đích chính đều là lưu lại di truyền, phát dương giống nòi. Cấp độ thấp là gia đình dòng họ, lớn hơn là dân tộc, giống loài Human kind.
Không để lại gì cho đời thì con tinh trùng kia cố mà thụ tinh làm gì. Chết quách trong tử cung từ đầu cho nhanh, nhường cơ hội cho con khác.".
Tôi tưởng OF toàn trí thức học cao hiểu rộng, đạo đức cao cả sáng ngời mà thốt ra những lời của kẻ đầu đường xó chợ thế kia à, tôi khinh springsea
Gọi nhau là chó, là khỉ hay con gì thì cũng thế cả thôi mà.
Kiểu gì cụ chả qua giai đoạn đấy rồi.
Sồn sồn quá nó mất hay :D

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Nếu họ bỏ qua bước đẻ mà làm được việc lớn hơn cho dân tộc, giống loài thì em xin ngậm mồm. Sống vô trách nhiệm vậy mà cứ cổ súy. Sớm muộn giống nòi như một số quốc gia Bắc Âu sẽ suy giảm đến mức thành sắc dân thiểu số hoặc mất hẳn nếu cổ suy cho cái văn hóa cá nhân này. Việc này nó hoàn toàn trái tự nhiên.

Em nhắc lại là mục đích của cuộc sống dù chỉ là con virus đến tầm lớn hơn là cộng động (mọi quy mô: địa phương, quốc gia, dân tộc, chủng tộc...) là đều gắng sức mở rộng và phát triển giống nòi của mình, trực tiếp hoặc gián tiếp.
Con virus sinh ra mà không thể nhân bản tồn tại được thì nó sẽ ko được biết đến trong lịch sử. Việc đẻ không chỉ đơn giản là sinh học, hiểu rộng ra là khai quốc, mở rộng bờ cõi... Chưa ở tầm vĩ nhân thì hoàn thành việc trách nhiệm với bản thân đi đã.
Kinh dồi! Đẻ con vì nhân loại thì kinh dồi.
Chưa nói đến chuyện con cháu các cụ sẽ làm lợi hay ăn hại, riêng tư duy ở tầm đấy là em đã phục dồi.
Em chỉ quanh quẩn nghĩ đến mình, con cái mình, khi nào cố làm cái gì cho cộng đồng xung quanh là đã thấy mệt mỏi lắm dồi.

À cho em hỏi chút:
Sao không ra trại trẻ mồ côi nhận về nuôi một vài bé?
Mà cứ phải cái nòng nọc của các cụ thì mới là cứu rỗi thế giới?

Chỉnh sửa cuối:

Traisuonggio

Xe buýt
Cc đẻ đông quá, hết phần người khác. Ủn cho 2 cháu nó cứ solo dư vậy

dongxanh

Xe buýt
Em không dám nói lớn vì đâu biết ra sao ngày sau. Nhỡ sau này F1, F2 của em và các cụ làm quyết đinh như vợ chồng này hoặc chúng bị tịt thì có phải là "ghét của nào trời trao của đó" không :))
Que sera sera...

Nói thì dễ chứ cho các ông mang cái trống 9 tháng 10 ngày và đau đẻ rạch trời (trích lời mẫu thân em) là khi nghe chữ đẻ thôi, mặt xanh như đít nhái. Toàn đè vợ ra rồi bắt đẻ :))

Susu77

Xe tăng
Kinh dồi! Đẻ con vì nhân loại thì kinh dồi.
Chưa nói đến chuyện con cháu các cụ sẽ làm lợi hay ăn hại, riêng tư duy ở tầm đấy là em đã phục dồi.
Em chỉ quanh quẩn nghĩ đến mình, con cái mình, khi nào cố làm cái gì cho cộng đồng xung quanh là đã thấy mệt mỏi lắm dồi.

À cho em hỏi chút:
Sao không ra trại trẻ mồ côi nhận về nuôi một vài bé?
Mà cứ phải cái nòng nọc của các cụ thì mới là cứu rỗi thế giới?
Có cụ còn bảo ai cũng cần phải duy trì ADN nữa cơ.
Xem ra nhiều người nghĩ ko có ADN của mình thì loài người sớm tuyệt chủng.
Lựa chọn sinh hay không sinh là quyền của mỗi người. Tuy nhiên nếu chưa đủ đk về tinh thần, sức khoẻ, vật chất.. hoặc thấy không đủ trách nhiệm với đứa trẻ thì đừng sinh con mà gây tội cho nó và xã hội.

Mr.Alo

Xe lăn
Quan niệm sống hiện đại , nhưng tốt hơn nếu bố mẹ 2 đứa đó cũng nghĩ vậy từ mấy chục năm trước :)

pisces_hn

Xe container
Rồi ham kiếm tiền, bòn rút của thiên hạ vơ vén cho gia đình dòng tộc nhà mình, gây thêm bao sân hận tội lỗi nghiệp chướng... mà cứ tưởng thế là sung sướng và tự hào đấy cụ ạ.
Ít ràng buộc em nghĩ là sẽ có nhiều người theo đuổi các đam mê như khoa học, kỹ thuật, nghệ thuật hơn. Có nhiều người để lo hơn thì bắt buộc phải đặt kinh tế đầu.