[Funland] Vợ chồng 9X Hà Nội quyết định không sinh con: Chúng tôi không ích kỉ, chúng tôi có bản đồ cuộc đời riêng!

mb.vaynganhang

Xe tăng
Em nghĩ cũng thật may mắn cho Ngài Thomas Edison, cả cuộc đời dành cho nghiên cứu, phát minh đóng góp cho nhân loại, vẫn cố gắng thu xếp được 5 buổi với vợ, để lại cho xã hội 5 người con, nếu ko thì trên Wiki của Ngài, khéo có bác otofun vào sửa lại: "1 con tinh trùng vô dụng, thừa thãi, phí phạm cho xã hội"

Có lẽ loài người nhớ về di sản của Ngài, là bóng đèn điện, chứ ko phải 5 người con!!!

TUCSON9389

Xe điện
Tự nhiên nó có nhiều cách điều chỉnh tỉ lệ sinh chứ đâu cứ phải triệt sản hay chiến tranh. Giải quyết bài toán năng lượng đã có nhiều cuộc CM trong sản xuất. CM nông nghiệp ở các nước tiên tiến đã sản xuất lương thực dư thừa so với nhu cầu người dân trong nước. Tỉ trọng lao động trong lĩnh vực nông nghiệp ở những quốc gia này rất thấp. Sắp tới thực phẩm nhân tạo sẽ phổ biến như nước mắm công nghiệp. Các nguồn năng lượng mới thay thế carbon cũng đang là xu thế của toàn cầu.
Không gian sinh tồn ko chỉ còn ở trái đất nữa, vài thế kỷ nữa bằng thời gian Colombus tìm ra Châu Mỹ tới nay, con người lên sao Hỏa sống cũng không phải là viển vông.
"sắp tới" nó cũng còn khá xa. nạn đói hiện giờ vẫn còn ở trên thế giới chứ ko phải đã no đủ. quyết định sinh hay ko nó nhìn vào cái thực tại hoàn cảnh từng người chứ ko nhìn vào cái "sắp tới" nó sẽ ntn đâu cụ ạ. Hơn nữa, một đứa trẻ ra đời nó cũng ko phải đơn giản là chuyện ăn mặc, ở, mà còn là học hành và dạy dỗ và cuộc sống của nó sau này. chỉ đơn giản hôn nhân của nó ko hạnh phúc cũng làm khối bậc cha mẹ phải nghĩ rồi
thôi chia sẻ vậy là đủ cụ nhé, cụ có quan điểm riêng cụ cứ giữ lấy thôi

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ cũng thật may mắn cho Ngài Thomas Edison, cả cuộc đời dành cho nghiên cứu, phát minh đóng góp cho nhân loại, vẫn cố gắng thu xếp được 5 buổi với vợ, để lại cho xã hội 5 người con, nếu ko thì trên Wiki của Ngài, khéo có bác otofun vào sửa lại: "1 con tinh trùng vô dụng, thừa thãi, phí phạm cho xã hội"

Có lẽ loài người nhớ về di sản của Ngài, là bóng đèn điện, chứ ko phải 5 người con!!!
Cái này em hoàn toàn đồng ý với cụ, phải có cái gì để lại cho đới đó là mới là ý nghĩa của cuộc sống. Chữ sinh ko có nghĩa là mỗi việc đẻ sinh học. Phát minh, sáng kiến cũng có ý nghĩa sinh ra một thứ gì mới như một sinh linh.
Vĩ đại như HCM, khai sinh ra một đất nước VN mới. Người không con mà có triệu con.

Sống chỉ cho bản thân, méo để lại cái gì có đáng lên báo tán dương ko?

Chỉnh sửa cuối:

Anita Emi

Xe điện
Có một cặp vợ chồng không thích đẻ con, được báo chí đưa lên tạo sóng thôi mà các cụ vật nhau ghê quá.

Cả nước ta đang có khoảng 45 ngàn tăng ni Phật tử, các cụ đi vận động họ hoàn tục đẻ con cứu vớt giống nòi gánh vác trách nhiệm đi.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ mợ nuông chiều con quá lại trả auto thành cửa trên là gì. Con các cụ nó sẽ chỉ theo cảm xúc của nó thôi. Và đáng buồn nối vào xã hội thì chúng là cửa dưới nên chúng luôn unhappy
Cụ đặt việc duy trì gien của cụ lên trên cụ và toàn bộ nhánh gia đình từ cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cháu sai cháu nhận ạ. Còn cụ đúng sao phải nhảy dựng lên thế.
Cụ nói với em hả? Em dùng đúng cách nói mà cụ đang dùng mà.
Mà nó cũng đúng với bản chất vấn đề nữa.

Cụ ép con cái cụ phải sống cả một cuộc đời trái với ý muốn của chúng nó, chỉ vì mục đích duy nhất là để duy trì cái ADN của cụ.

Theo em đấy là ích kỷ và rất chi là .... Thôi, cố nhịn lần này.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng muốn con em sau này sẽ có cháu để em chơi cùng, nhưng em hiểu đấy là mình mong muốn từ một con người độc lâp khác (con mình) một việc mà nó có quyền quyết định 100%, cả về mặt luật pháp lẫn logic và đạo lý.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
OK sorry cụ, em nhầm lẫn cụ với một số thành phần vô học trước đó.
Cụ đồng quan điểm với họ nhưng cụ dùng ngôn ngữ lịch sự hơn.

Thạch Hầu

Xe buýt
Chính 1 vị đáng kính của thế giới phương Tây nêu quan điểm đây, các thanh niên sùng bái Tây nên đọc và suy ngẫm nhé. Bọn Tây nó cũng nhân văn và sâu sắc lắm chứ không phải lông bông, phổi bò đâu.

"Ngày nay, chúng ta đang chứng kiến một kiểu ích kỷ. Chúng ta thấy rằng một vài người không muốn sinh con và chọn nuôi chó, mèo thay thế cho những đứa trẻ. Điều này có thể khiến mọi người bật cười, song đó là sự thật", Giáo hoàng Francis phát biểu về vai trò làm cha mẹ trong buổi tiếp kiến ở Vatican hôm nay.
Giáo hoàng Francis gọi quan điểm trên là biểu hiện của chối bỏ tình phụ tử, tình mẫu tử, hạ thấp con người và mất dần đi nhân tính.
"Nền văn minh sẽ già cỗi mà không có nhân loại vì chúng ta đã đánh mất sự quý báu của tình phụ tử, tình mẫu tử và chính đất nước phải gánh chịu điều đó", Giáo hoàng phát biểu trước hội trường.
Trong khi khuyến khích các cặp vợ chồng không có khả năng sinh em bé nhận con nuôi, Giáo hoàng cũng khuyến khích những người có khả năng làm cha mẹ "đừng e ngại" chuyện có con.
"Có con luôn là rủi ro, nhưng càng rủi ro hơn nữa nếu không có và từ chối mối quan hệ cha mẹ với con cái", ông nói.

taton7983

Xe buýt
Chính 1 vị đáng kính của thế giới phương Tây nêu quan điểm đây, các thanh niên sùng bái Tây nên đọc và suy ngẫm nhé. Bọn Tây nó cũng nhân văn và sâu sắc lắm chứ không phải lông bông, phổi bò đâu.

"Ngày nay, chúng ta đang chứng kiến một kiểu ích kỷ. Chúng ta thấy rằng một vài người không muốn sinh con và chọn nuôi chó, mèo thay thế cho những đứa trẻ. Điều này có thể khiến mọi người bật cười, song đó là sự thật", Giáo hoàng Francis phát biểu về vai trò làm cha mẹ trong buổi tiếp kiến ở Vatican hôm nay.
Giáo hoàng Francis gọi quan điểm trên là biểu hiện của chối bỏ tình phụ tử, tình mẫu tử, hạ thấp con người và mất dần đi nhân tính.
"Nền văn minh sẽ già cỗi mà không có nhân loại vì chúng ta đã đánh mất sự quý báu của tình phụ tử, tình mẫu tử và chính đất nước phải gánh chịu điều đó", Giáo hoàng phát biểu trước hội trường.
Trong khi khuyến khích các cặp vợ chồng không có khả năng sinh em bé nhận con nuôi, Giáo hoàng cũng khuyến khích những người có khả năng làm cha mẹ "đừng e ngại" chuyện có con.
"Có con luôn là rủi ro, nhưng càng rủi ro hơn nữa nếu không có và từ chối mối quan hệ cha mẹ với con cái", ông nói.
Đúng là Giáo hoàng, nói chuẩn vi khuẩn cũng phải gật gù.

Business2018

Xe buýt
Tôi tôn trọng sự lựa chọn riêng tư của các bạn !

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nghĩ sao? giới trẻ h tha hóa đạo đức quá
Càng tốt. Đẻ lắm lấy đâu ra đất ở bây h. Mô hình này cần nhân rộng

Le d

Xe hơi
Người Gen lỗii thiếu máu lưỡi liềm, vợ chồng mắc bệnh tình dục ,hiv thì sinh đẻ để lây bệnh cho con mà. Cha mẹ có bẹnh truyền nhiễm gây bẹnh cũng cặn bã và ác như kẻ cố tình lây bệnh cho trẻ em.

khausao

[Tịch thu bằng lái]

Đã quote thì quote cho rõ thêm (cũng chỉ để tham khảo cho biết), chứ dân nước nào thì cứ sống theo pháp luật của nước ấy, họ được làm những điều mà pháp luật nhà nước không cấm!

Hôn nhân Công giáo
  • Ngừa thai:
Giáo hội Công giáo quan niệm rằng, sinh sản là quyền năng của Thiên Chúa, con người chỉ cộng tác vào sứ mệnh này qua bí tích hôn nhân. Ngừa thai là hình thức tự mình loại bỏ Thiên Chúa ra khỏi sứ mệnh ấy. Do đó, Giáo hội không cho phép sử dụng mọi biện pháp tránh thai nhân tạo mà chỉ được dùng cách tính theo chu kì kinh nguyệt, mọi biện pháp có sự can thiệp từ tác nhân bên ngoài đều bị cấm. Tuy ngăn cấm quyết liệt việc ngừa thai nhân tạo (đặt vòng tránh thai, dùng thuốc tránh thai, dùng bao cao su...) và việc phá thai, nhưng Giáo hội cũng khuyến khích giáo dân sinh sản có trách nhiệm, nghĩa là trước khi có ý định sinh con thì cha mẹ nên có đủ điều kiện để chăm sóc cho con cái cả về mặt vật chất cũng như tinh thần.

• Phá thai:
Giáo hội Công giáo quan niệm rằng, phá thai cũng là một hình thức giết người, vì vậy lên án gay gắt việc phá thai và coi đó là trọng tội theo điều răn thứ năm, có thể dẫn đến vạ tuyệt thông cho người phạm phải. Do vậy đây là vấn đề đang gây tranh cãi gay gắt giữa Giáo hội và nhà nước dân sự về việc kiểm soát dân số.

https://vi.wikipedia.org/wiki/Tôn_giáo_và_phá_thai

Chỉnh sửa cuối:

Tomvichanakem

Xe tải
Lý thuyết suông, không có con 10 cặp 9.5 cặp tan. Có 2,3 đứa con xinh đẹp mà còn tan nữa là không có. Cưới nhau về yêu cũng chỉ 2,3 năm đầu thôi chứ sau con cái là yếu tố quan trọng nhất kết dính 2 vợ chồng. Vợ em xinh đẹp chân dài ngon lành nhưng nói thật nếu k có con chắc em cũng giải tán . Hàng xóm nhà em có một cặp tập 2 của nhau nhưng yêu nhau điên cuồng, vượt qua mọi rào cản để đến với nhau, họ mỗi người cũng có con riêng trai gái đầy đủ rồi, nhưng cũng chạy chữa hơn chục năm rất tốn kém để có cô con gái nhé, quý hơn vàng.

Nếu họ bỏ qua bước đẻ mà làm được việc lớn hơn cho dân tộc, giống loài thì em xin ngậm mồm. Sống vô trách nhiệm vậy mà cứ cổ súy. Sớm muộn giống nòi như một số quốc gia Bắc Âu sẽ suy giảm đến mức thành sắc dân thiểu số hoặc mất hẳn nếu cổ suy cho cái văn hóa cá nhân này. Việc này nó hoàn toàn trái tự nhiên.

Em nhắc lại là mục đích của cuộc sống dù chỉ là con virus đến tầm lớn hơn là cộng động (mọi quy mô: địa phương, quốc gia, dân tộc, chủng tộc...) là đều gắng sức mở rộng và phát triển giống nòi của mình, trực tiếp hoặc gián tiếp.
Con virus sinh ra mà không thể nhân bản tồn tại được thì nó sẽ ko được biết đến trong lịch sử. Việc đẻ không chỉ đơn giản là sinh học, hiểu rộng ra là khai quốc, mở rộng bờ cõi... Chưa ở tầm vĩ nhân thì hoàn thành việc trách nhiệm với bản thân đi đã.
Tôi không đồng ý với Hai xuẩn về quan điểm trong thớt này mặc dù tôi rất ủng hộ Hai xuẩn trong các thớt chỉ trích Nga đầu độc cựu điệp viên hay xâm lược Ucraina, trong đó Hai xuẩn cũng bị một đám đông hung hãn rồ Nga đánh hội đồng.