Chi hội Vitara - Những câu hỏi VÌ SAO? LÀM THẾ NÀO?

EZdong

Xe điện
Con Vịt nhà cháu hôm nay chạy điều hòa lâu thấy nó lại tè vài giọt nước mát vào chân ga của cháu....
Sao thế hở các kụ???
Kụ nào rành vụ này bày cháu cái!
VIT của cụ có nhiều cái hay thế!!!!!!!!!!! Món này thì phải xin ý kiến nhà Viking thôi cụ ạ!

fansi

Xe buýt
Con Vịt nhà cháu hôm nay chạy điều hòa lâu thấy nó lại tè vài giọt nước mát vào chân ga của cháu....
Sao thế hở các kụ???
Kụ nào rành vụ này bày cháu cái!
Nước ngưng tụ ở đường ống dẫn hơi lạnh qua bên lái rồi cụ ơi. Đến mức nhỏ giọt là độ ẩm trong xe khá cao: cụ có mở cửa hay xe cụ hở đâu đó không (độ ẩm tăng)? xem cái ống dẫn có hở đâu đó trên chân ga không?

raotro

Xe container
Nước ngưng tụ ở đường ống dẫn hơi lạnh qua bên lái rồi cụ ơi. Đến mức nhỏ giọt là độ ẩm trong xe khá cao: cụ có mở cửa hay xe cụ hở đâu đó không (độ ẩm tăng)? xem cái ống dẫn có hở đâu đó trên chân ga không?
Ý này hay...để cháu ngâm cứu.=;

dich.dx

Đi bộ
Mấy bác cho em hỏi. Con Vitara nhà em đèn giờ tối quá. Hôm trước leo đèo lên Lâm Đồng mà chả thấy gì cả. Đi mà cứ run như cầy sấy. Em đang định gắn thếm 1 bộ đèn pha, tổng công suất đèn gắn thêm là 200w lận. Thế không biết khi lắp lên thì xe có vấn đề gì không? Bác nào biết trả lời giúp em.

Cám ơn mấy bác nhiều.

raotro

Xe container
Mấy bác cho em hỏi. Con Vitara nhà em đèn giờ tối quá. Hôm trước leo đèo lên Lâm Đồng mà chả thấy gì cả. Đi mà cứ run như cầy sấy. Em đang định gắn thếm 1 bộ đèn pha, tổng công suất đèn gắn thêm là 200w lận. Thế không biết khi lắp lên thì xe có vấn đề gì không? Bác nào biết trả lời giúp em.

Cám ơn mấy bác nhiều.
Nhà Vịt có hẳn một ông Thần đèn Namvu mà kụ chả chịu hỏi đích danh...~X(

EZdong

Xe điện
Cụ dich.dx lắp bộ Ultima 175 của Nhà Đèn (www.namvu.com.vn), 100W/pha thì tha hồ mà sáng, nếu sáng quá thì dán chụp thành màu vàng cho bớt sáng đi ạ:

dich.dx

Đi bộ
Thế thì em phải tranh thủ mà gắn 1 cặp mới được. Cho khỏi kèm nhèm. Đường núi mà thế thì có ngày....:-ss:-ss

FeRAM

Xe điện
Vài cảm nhận về bộ lốp Michelin 235/70/R15 AT.

Em vừa thay được một tuần, sơ bộ thì thấy;

1) Nhìn hoành tráng hơn hẳn so với lốp nguyên bản
2) Khi chạy ở tốc độ cao, xe đỡ chòng trành hẳn; tay lái vững hơn, cảm giác lái thật hơn (có lẽ tại lốp cũ của em mòn quá, :)))
3) Xe đi êm ái hơn so với cái lốp đi 7.5 Vạn, trong 7 năm của em.
4) Không bị chạm càng. Còn cách hơn 1 phân mỗi bên.

Ngoài ra, em chưa thấy gì hơn cả. Thay xong, giờ em lại tiếc là không làm mẹ cái 235/75/R15 cho nó máu.

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn

2) Khi chạy ở tốc độ cao, xe đỡ chòng trành hẳn; tay lái vững hơn, cảm giác lái thật hơn (có lẽ tại lốp cũ của em mòn quá, :)))

Ngoài ra, em chưa thấy gì hơn cả. Thay xong, giờ em lại tiếc là không làm mẹ cái 235/75/R15 cho nó máu.
Thay mặt Vit Club xin chân thành cảm ơn Giáo sư đã giúp tìm ra ... châu Mỹ :D

viper2007

Xe điện

Vậy là khỏi cần thanh giằng chống lắc ah bác

Kool2k3

Xe tải
Khỏi là khỏi thế nào. Em vừa lắp xong cụ Vip lại nói thế có phải có thằng mất ngủ ko. Làm j thì làm, nhất định phải lắp thanh giằng [-X
Có xiền em cũng muốn đổi sang ủng to như cụ Feram, trước em chạy xe máy cũng chỉ mê những chú lốp to. Đi thì hơi có tí nặng nhưng bám đường và ko lo gạch đá, ổ gà vớ vẩn.

FeRAM

Xe điện
Vậy là khỏi cần thanh giằng chống lắc ah bác
Hơi cái lắc khác hẳn nhau. Một đằng là trượt cả bánh lẫn xe đi. Giờ chỉ thân xe lắc lư thôi. Còn thanh giằng của cụ là không cho cái thân xe nó lắc lư trên khung gầm nữa.

Chỉnh sửa cuối:

raotro

Xe container
Hơi cái lắc khác hẳn nhau. Một đằng là trượt cả bánh lẫn xe đi. Giờ chỉ thân xe lắc lư thôi. Còn thanh giằng của cụ là không cho cái thân xe nó lắc lư trên khung gầm nữa.
Nếu dỗi hơi thì hôm nào kụ lại thử check xem cái bánh to nó đốt xăng thế nào nhá!
Cháu chả quan tâm thì thôi, đã hóng là cứ muốn hóng bằng kỹ. Cháu thề!:P

FeRAM

Xe điện
Nếu dỗi hơi thì hôm nào kụ lại thử check xem cái bánh to nó đốt xăng thế nào nhá!
Cháu chả quan tâm thì thôi, đã hóng là cứ muốn hóng bằng kỹ. Cháu thề!:P
Vâng. Em đang đo thử. Trước, Hà lội, em chỉ loanh quanh 9 đến 10 lít/ 100Km. Để tuần sau, em chạy rồi báo cáo các bác.

Tình hình căng quá các bác ạ. Em mới lắp cặp đèn nhà cụ Nam Vũ, cộng với quả loa sub Infiniti lắp sẵn thì hình như cả hai tiêu quá nhiều điện, cứ bật đèn với loa là sụt hết ắc quy. Em đã lắp thêm 1 cái ắc quy nữa cho chạy song song 2 cái nhưng về nguyên lý, nếu thiết bị ngốn nhiều điện hơn khả năng cung cấp của máy phát thì xe chạy càng lâu càng hết ắc quy, dừng lại là hết đề luôn. Các bác bị như em thì khắc phục thế nào ạ?

FeRAM

Xe điện
Tình hình căng quá các bác ạ. Em mới lắp cặp đèn nhà cụ Nam Vũ, cộng với quả loa sub Infiniti lắp sẵn thì hình như cả hai tiêu quá nhiều điện, cứ bật đèn với loa là sụt hết ắc quy. Em đã lắp thêm 1 cái ắc quy nữa cho chạy song song 2 cái nhưng về nguyên lý, nếu thiết bị ngốn nhiều điện hơn khả năng cung cấp của máy phát thì xe chạy càng lâu càng hết ắc quy, dừng lại là hết đề luôn. Các bác bị như em thì khắc phục thế nào ạ?
Bác thay cái máy phát công suất lớn hơn. Tuy nhiên, em nghi ngờ lỗi của máy phát. Muốn cụ thể hơn, bác phải tính thử xem thôi, giống hệt balance sheet ấy mà, :)), thu bao nhiêu, chi bao nhiêu. Thu phải lớn hơn chi khoảng 20% cho an toàn, :D.

Chỉnh sửa cuối:

toanco_k32

Xe tăng

Bác ngó qua cái này
http://otofun.net/showthread.php?t=122368&p=2550697&highlight=#post2550697
Nói chung chạy trong phố với vòng tua máy thấp, công suất của máy phát không đủ cung cấp cho đèn & loa sub của bác. Lúc nào bác chạy đường trường, bật hết máy lạnh, đèn đóm và loa mà thấy sụt điện thì mới phải thay máy phát. Nếu phụ tải nhiều thì thay máy phát công suất cao hơn cũng chưa chắc đã đủ công suất phục vụ nếu cứ chạy với tốc độ 20km/h lòng vòng HN
Mà em không hiểu bác còn có những thứ gì lắp thêm mà ác vậy. Xe em chạy đêm bật đèn cos + đèn gầm (lắp thêm, công suất 2 x 55w) nghe nhạc (loa sub tàu) , vòng tua khoảng 1500rpm thì vừa đủ công suất hoặc thiếu tý tẹo

Bác ngó qua cái này
http://otofun.net/showthread.php?t=1...t=#post2550697
Nói chung chạy trong phố với vòng tua máy thấp, công suất của máy phát không đủ cung cấp cho đèn & loa sub của bác. Lúc nào bác chạy đường trường, bật hết máy lạnh, đèn đóm và loa mà thấy sụt điện thì mới phải thay máy phát. Nếu phụ tải nhiều thì thay máy phát công suất cao hơn cũng chưa chắc đã đủ công suất phục vụ nếu cứ chạy với tốc độ 20km/h lòng vòng HN
Mà em không hiểu bác còn có những thứ gì lắp thêm mà ác vậy. Xe em chạy đêm bật đèn cos + đèn gầm (lắp thêm, công suất 2 x 55w) nghe nhạc (loa sub tàu) , vòng tua khoảng 1500rpm thì vừa đủ công suất hoặc thiếu tý tẹo
Em đã nghiên cứu kỹ thớt ắc quy rồi, sáng mắt sáng lòng. Nhưng bác dùng có ngần đấy thứ mà còn thiếu tẹo thì em thiếu nặng rồi. Loa sub của em công suất 250W, cặp đèn thêm 200W, như vậy nó quá công suất thiết kế đến 450W. Em đã nối song song 2 ắc quy và làm cái công tắc, sạc đầy 2 bình rồi ngắt ra, lúc nào ngốn hết điện thì nối ắc quy phụ vào để đề.