Chi hội Vitara - Những câu hỏi VÌ SAO? LÀM THẾ NÀO?

vanthe77

Xe tải
Cháu cũng đang tính đi láng lại cái bánh đà vì dạo này thấy côn bám ko đều, ga nhỏ số nhỏ cứ rung bần bật......
Kụ nào có cao kiến gì cháu xin lĩnh hội!
Bệnh của bác nan giải giống bệnh của em. Bác chuột bạch đi rồi cho em theo với

EZdong

Xe điện
Em thấy là nên thay cả bộ côn Aisin Nhựt Bổn hoặc cao hơn như Nhà Đèn & thay cả dây côn là sẽ chuẩn như xe mới luôn!

bluestar2006

Xe container
Cháu cũng đang tính đi láng lại cái bánh đà vì dạo này thấy côn bám ko đều, ga nhỏ số nhỏ cứ rung bần bật......
Kụ nào có cao kiến gì cháu xin lĩnh hội!
Cụ nói về cái bánh đà mà như nói về cái bánh móc trong túi ra ẩy nhỉ. Cụ cao thủ quá, lôi ra nhét vào cái bánh đà như bỡn thế.
Cháu muốn láng cái tang trống phanh mà còn không dám (sợ lệch tâm).
Hình như cụ mới thay côn hay bi T gì đó phải không nhỉ? Nếu cụ làm gọi cháu đến cháu xem để học tập cụ raotro nhé
Kinh nghiệm đau đớn của em cũng bắt nguồn từ láng bánh đà. Hiện tượng như bác raotro mô tả, dù xe không phải Vịt.
Nên em có ý kiến là nếu bác nào có bánh đà gin từ đầu, khi đi thay lá côn, bàn ép (trừ khi lá côn mòn quá lòi cả đinh tán làm hỏng bánh đà) là không nên láng, mà chỉ yêu cầu thợ xoa giấy ráp lại mặt tiếp xúc của bánh đà. Vì trình láng (phay) bánh đà của thợ mình phải nói là chưa chuẩn, dễ gây vênh mặt tiếp xúc.
Bác raotro mang bánh đà ra láng lại là đúng rồi vì nó đang vênh ngược cả lên :D, cần tìm thợ trình cao - làm cẩn thận, tuy nhiên không bao giờ được như đồ gin đâu. Ghi chú là mang cả bàn ép đi, cần làm lại luôn cho đồng bộ.

Chỉnh sửa cuối:

raotro

Xe container
Kinh nghiệm đau đớn của em cũng bắt nguồn từ láng bánh đà. Hiện tượng như bác raotro mô tả, dù xe không phải Vịt.
Nên em có ý kiến là nếu bác nào có bánh đà gin từ đầu, khi đi thay lá côn, bàn ép (trừ khi lá côn mòn quá lòi cả đinh tán làm hỏng bánh đà) là không nên láng, mà chỉ yêu cầu thợ xoa giấy ráp lại mặt tiếp xúc của bánh đà. Vì trình láng (phay) bánh đà của thợ mình phải nói là chưa chuẩn, dễ gây vênh mặt tiếp xúc.
Bác raotro mang bánh đà ra láng lại là đúng rồi vì nó đang vênh ngược cả lên :D, cần tìm thợ trình cao - làm cẩn thận, tuy nhiên không bao giờ được như đồ gin đâu. Ghi chú là mang cả bàn ép đi, cần làm lại luôn cho đồng bộ.
Chủ tịch chu đáo quá!
Trường Giang được ko bác????

raotro

Xe container
Thợ vừa mách cháu nếu bánh đà đã láng 1 lần rồi thì nên thay...:((
Kụ nào cho cháu ý kiến cái!
Cái bộ lá côn bàn ép bi T Valeo của cháu mới được 6 tháng chứ mấy!

bluestar2006

Xe container
Thợ vừa mách cháu nếu bánh đà đã láng 1 lần rồi thì nên thay...:((
Kụ nào cho cháu ý kiến cái!
Cái bộ lá côn bàn ép bi T Valeo của cháu mới được 6 tháng chứ mấy!
Thay được là tốt nhất, nhưng em dự thay cái đó của Vịt là tốn đó. Nếu ra đình có điều kiện thì ... chiến.
Tạm thời thì láng lại đã. Bác nói bác Giang cho mang cả bộ bánh đà, lá côn, bàn ép qua phố Bạch mai láng lại (bác thợ này có nghề và cẩn thận), chắc chắn sẽ khá hơn hiện tại.

raotro

Xe container
Thay được là tốt nhất, nhưng em dự thay cái đó của Vịt là tốn đó. Nếu ra đình có điều kiện thì ... chiến.
Tạm thời thì láng lại đã. Bác nói bác Giang cho mang cả bộ bánh đà, lá côn, bàn ép qua phố Bạch mai láng lại (bác thợ này có nghề và cẩn thận), chắc chắn sẽ khá hơn hiện tại.
OK, cháu chọn ngày vậy! Thanks Chủ tịch!

fansi

Xe buýt
Chủ tịch chu đáo quá!
Trường Giang được ko bác????
Cái việc 'láng' (tức là phay, bào) thường không được thực hiện trong các gara cụ ợ. Lý do là phải do thợ chuyên,
máy chuyên, đầu tư lớn... Mấy tháng mới có 1 việc láng thì có mà lỗ. Có hai tiêu chuẩn về phay-tiện: thợ giỏi và máy 'giỏi'.
Thợ giỏi mà máy cổ là không được. Máy 'giỏi' thì đỡ kén thợ, miễn là đúng qui trình. Nói túm lại là đưa em bánh đà lên bàn

mổ vẫn hồi hộp lắm. Cụ nhất thiết phải có mặt ở nơi làm chứ đừng phó mặc cho ông thợ cụ nhé.

viper2007

Xe điện
hay bác đào tẩu qua hội VIT đi

raotro

Xe container
Cái việc 'láng' (tức là phay, bào) thường không được thực hiện trong các gara cụ ợ. Lý do là phải do thợ chuyên,
máy chuyên, đầu tư lớn... Mấy tháng mới có 1 việc láng thì có mà lỗ. Có hai tiêu chuẩn về phay-tiện: thợ giỏi và máy 'giỏi'.
Thợ giỏi mà máy cổ là không được. Máy 'giỏi' thì đỡ kén thợ, miễn là đúng qui trình. Nói túm lại là đưa em bánh đà lên bàn

mổ vẫn hồi hộp lắm. Cụ nhất thiết phải có mặt ở nơi làm chứ đừng phó mặc cho ông thợ cụ nhé.

Thanks kụ đã "gặm giò" kỹ càng. Cháu cũng đang tính nát óc đây ạ.
Có mấy phương án:
1. Mang qua gara thằng bạn có cầu nâng nhờ nó tháo ra rồi mình tự cầm đi làm (đến cái chỗ Bạch Mai kụ Bù Lu chỉ). Ga ra này ko sửa chữa mà chỉ toàn nâng đời xe.
2. Mang ra một gara uy tín theo lời giwois thiệu của các kụ rồi cùng nó đi láng.
3. Thay mới. (vụ này cháu chưa dám quyết!):((

FeRAM

Xe điện
Em vừa hỏi qua chỗ Việt Anh. Công hạ hộp số, kiểm tra côn là 400K. Hỏng giề thì thay theo giá hãng. Không thích đồ hãng thì tự đi mua hoặc nhờ bọn nó mua về thay. Nhiều khả năng, lá côn mòn thôi. Mấy cái khác, chắc chưa sao (Theo lời chú tư vấn dịch vụ).

Em định sáng thứ 5 này mang vào kiểm tra. Coi như nhịn ăn sáng 15 ngày, :)). Cụ nào rảnh rỗi thì alo em, rồi đi cho biết. Có lúc các cụ sẽ cần đấy.

EZdong

Xe điện
Em vừa hỏi qua chỗ Việt Anh. Công hạ hộp số, kiểm tra côn là 400K. Hỏng giề thì thay theo giá hãng. Không thích đồ hãng thì tự đi mua hoặc nhờ bọn nó mua về thay. Nhiều khả năng, lá côn mòn thôi. Mấy cái khác, chắc chưa sao (Theo lời chú tư vấn dịch vụ).

Em định sáng thứ 5 này mang vào kiểm tra. Coi như nhịn ăn sáng 15 ngày, :)). Cụ nào rảnh rỗi thì alo em, rồi đi cho biết. Có lúc các cụ sẽ cần đấy.
Cụ ăn sáng nhiều nhể? Em toàn ăn sáng = mỳ tôm tính ra 3k/bữa thôi hà:))

fansi

Xe buýt
Thanks kụ đã "gặm giò" kỹ càng. Cháu cũng đang tính nát óc đây ạ.
Có mấy phương án:
1. Mang qua gara thằng bạn có cầu nâng nhờ nó tháo ra rồi mình tự cầm đi làm (đến cái chỗ Bạch Mai kụ Bù Lu chỉ). Ga ra này ko sửa chữa mà chỉ toàn nâng đời xe.
2. Mang ra một gara uy tín theo lời giwois thiệu của các kụ rồi cùng nó đi láng.
3. Thay mới. (vụ này cháu chưa dám quyết!):((
Là cháu thì cháu chọn P/a 2: bọn gara tốt cũng có nhiều kinh nghiệm quí báu. Mình trả ít tiền cho kinh nghiệm và công tháo lắp của gara cũng được, lại có thêm người để trao đổi, dễ quyết hơn.

bluestar2006

Xe container
Là cháu thì cháu chọn P/a 2: bọn gara tốt cũng có nhiều kinh nghiệm quí báu. Mình trả ít tiền cho kinh nghiệm và công tháo lắp của gara cũng được, lại có thêm người để trao đổi, dễ quyết hơn.
Chính xác là em đã chọn phương án này bác ạ, vì vậy mới tư vấn cho bác raotro như vậy. Còn phương án 3 là phương án tốt nhất - và tốn nhất.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com

Không nặng nề thế đâu cụ, trăm hay không bằng tay quen. Thợ giỏi mà không quen láng thì vẫn không ok, có những chỗ chỉ ăn và cả đời làm gia công cho các gara oto thì rất tốt, họ hầu như không làm một thứ gì khác ngoài phục vụ các gara. Bọng em tháng láng bao nhiêu bánh đà và đĩa phanh và cứ hồi hộp như cụ thì nhanh chết lắm, để em chỉ cho các cụ một chỗ tốt

Nó nằm ở mặt đường Kim Mã em k nhớ số bao nhiêu, nhưng nếu đi từ Nguyễn Thái Học về Daewoo thì nó bên tay phải, khi gần tới sứ quán thụy điển các cụ sẽ thấy một dãy cửa hàng bán sim số đẹp, thì nó nằm đúng cuối dãy đó. cạnh nhà số sim đep cuối cùng. Mặt tiền độ hơn 2 mét thôi, nhòm vào có cái máy tiện dài ngoẵng, ông này làm được, gần như đạt 100% thành công, không phải làm lại

@ Côn nặng: thấy các cụ bàn toàn về lá côn và bánh đà mà không thấy nhắc một thứ, thứ này ít hỏng nhưng vẫn hỏng, con Mút Sôi của em to đoành thế mà hôm nọ hỏng cái này. Đó là cái "càng cua" nó như cái bập bênh để nhận lực từ dây côn hay chuột côn rồi đầy vào Bi T để ép lá côn rời ra khi đạp côn, cái bập bênh này tựa vào một cái tròn tròn thợ gọi là "đầu ông sư" (báng bổ vãi :D), mất công mở côn ra nhớ kiểm tra cái này luôn, ở nơi đầu ông sư tì vào có một cái hốc để ôm lấy cái đầu ông sư, nhiều xe bị vỡ, nứt phần này .. khiến cho lực truyền từ chuột côn vào không đủ để ép rời lá côn hoàn toàn

Chỉnh sửa cuối:

Almighty

Xe tải
Các cụ có thay thế sửa chữa vụ côn+bánh đà này nhớ miêu tả để em còn học tập nhé. Đa tạ các cụ. :-w

Chỉnh sửa cuối:

raotro

Xe container
Thanks lão Vòi nhá!

raotro

Xe container
Cụ ăn sáng nhiều nhể? Em toàn ăn sáng = mỳ tôm tính ra 3k/bữa thôi hà:))
Giống y nhà cháu!
Vậy là nếu kụ với nhà cháu làm thì phải nhịn hơn 4 tháng ăn sáng kụ nhể?

viper2007

Xe điện
Có nội dung này em thấy cần phai chia sẻ với các bác. Chả là xe em có mấy cái tiếng lạch cạch (ở phía cầu trước) khi thay đổi trạng thái, ví dụ như: hết lái rồi cạch khi bắt đầu trả lái; lùi từ từ đạp phanh xe khựng lại cũng cạch; lấy lái nhiều và cạch khi bắt đầu chồm lên vỉa hè. Khi nâng xe lên cầu thì thợ ko phát hiện được, gầm nhìn vẫn rất chuẩn, rô tuyn cũng ko có dấu hiệu gì, hệ thống giằng lái cũng ok.

Tìm ra nguyên nhân nó ở chỗ này

Nghi ngờ, giật cái nhựa ra thì có dấu hiệu của sự mài mòn, thợ họ gọi là bị đề xê. Dùng cờ lê xiết dc gần 1 vòng. Xiết xong con này thì thợ kiểm tra môt loạt tất cả các ốc nhái của giằng cầu sau, của càng A. Em đi từ hôm đầu tuần thấy im bặt :D