Vios và Cruze.Các bác ném đá cho cái đầu e khôn ra.

VuQuangHieu

Xe tải
Cruze là dòng xe xuất hiện sau, tất nhiên có nhiều cải tiến hơn trong nội ngoại thất. Nhưng xét về độ bền bỉ và tiêt kiệm thì không thể bằng Vios được. Vẫn biết là dân VN mình vốn chuộng thương hiệu Toyota, nhưng cũng phải công nhận xe của Toyota đáp ứng được những nhu cầu quan trọng mà dân mình cần ở một chiếc xe hơi. Em thấy có nhũng chiếc Vios chủ sử dụng cẩn thận đi 4,5 năm xong bán chả lỗ mấy có khi còn gần hòa.
Nói chung e nghĩ tùy vào nhu cầu của cụ chủ thớt thôi, nếu để đi lâu dài,kinh tế, không quá quan trọng hình thức thì chọn Vios, không thì cưỡi Cruze cũng oai vệ,lại tiện nghi. Đằng nào cũng sướng! :>

Chỉnh sửa cuối:

phuong_benmar

Xe tải
chưa đi vios bao giờ. Nhưng Cruze nội ngoại thất rất ngon. Mỗi cái chống ồn kém, giảm sóc hơi cứng đi vào chỗ sóc thấy khục khục to. cảm giác chênh vênh không vững.
Theo em dù xe thương hiệu gì đi nữa bác nên lấy xe AT mà đi. Bác có phải tổ lái đâu mà lấy số MT đúng ko ạ???

Chỉnh sửa cuối:

phuong_benmar

Xe tải
Đừng mua Vios làm giề các bác ạ, mua con SPACY mới nhập khẩu từ Nhật Bổn mà đi cho nó sướng. Đồ ngoại nhé, xịn nhé, bền nhé, giữ giá nhé, thương hiệu uy tín nhé, đi lâu chỉ phải đổ xăng thôi nhé, .. nhé.., nhé...., nhé....., nhé........... Có 350 triệu thôi mà, còn dư được khoảng 200 M nữa mua cái xe cỏ mà đi. Vừa có 4B vừa chứng minh được là ta giàu, nhiều $
chủ thớt hỏi nghiêm túc mà bác ném cho hòn đá tảng to thế. Theo em bác nên đưa ra những ý kiến đóng góp mang tính tích cực thì hơn. thanksssss

anhianh

Xe hơi
chưa đi vios bao giờ. Nhưng Cruze nội ngoại thất rất ngon. Mỗi cái chống ồn kém, giảm sóc hơi cứng đi vào chỗ sóc thấy khục khục to. cảm giác chênh vênh không vững.
Theo em dù xe thương hiệu gì đi nữa bác nên lấy xe AT mà đi. Bác có phải tổ lái đâu mà lấy số MT đúng ko ạ???
Bác này chưa đi Cruze bao giờ mà vào đây chém kinh thế....:P,dưng mà bác có so sánh với em nào ko, nếu với mấy em cùng tiền
mà đánh giá thế thì người ta cười chít

coolpix8700

Xe ngựa
Em chẳng dám đánh giá thấp Cruze. Nhưng nhìn gương người anh em cũng được mang logo Chevrolette Captiva (một trong những cái đầu tiên) thì cũng phải đề phòng một chút.
Như thế nào thì cần có thời gian (Captiva thì được trải nghiệm rồi)!

pbinh979

Xe tăng
Box này cũng vui phết nhỉ, có bác còn chụp cho em cái mũ to quá, đội nặng cả đầu; may là em cứng cổ, Thôi em xin phép mod đóng nó lại ạ%-(

tuanna0510

Xe tải
thôi Vios đi cho lành cụ ạ.
Cruze em cũng thik cơ mà cũng chỉ oai hơn Vios tý thôi :D

Tienthinh

Xe tăng
Nếu là 1 cái xe, Vios là lựa chọn chuẩn bác ạ, e đã từng dùng, 5 năm mà chỉ thay mỗi nhớt và mua xăng, mà ngửi là chính, chứ ko uống! cũng đủ hết, ABS, EBD, BA..những ai nói là thùng sắt nọ kia, mặc kệ, vì chắc gì họ mua nổi Vios...Cruze chỉ đc cái mã thôi, ko tin cậy bằng Vios. Em chia tay Vios là vì lên đời, chứ ko phải vì chán Vios...tất nhiên Vios ko sang, nhưng Cruze cũng chả oai hơn, chỉ là Daewoo thay logo.
Vios làm gì có BA bác?Bác có nhầm với Altist không?

Tienthinh

Xe tăng
Vios không có cửa so với Cru , còn thời buổi bây giờ nhiều kụ vẫn bảo thủ như thời bao cấp chán lắm,cứ mới ,to hơn, đẹp hơn, sướng hơn là chơi,tội gì

Neo_Prince

Xe máy
thôi cụ chủ lấy xe rồi đóng thớt lại đi ạ, để đây các cụ Fan Nhật và Fan Hàn chém nhau kinh quá, em đọc mà chóng hết cả mặt rồi :D
Thì nhà em đã quyết định lấy Vios rồi mà. Nói chung mỗi xe có điểm mạnh, điểm yếu riêng và em cũng đã nói với các cụ là đây là chiếc xe đầu tiên của nhà em nên em không dám làm "chuột bạch", nên cứ ăn chắc mặc bền thôi.

Neo_Prince

Xe máy
Vios không có cửa so với Cru , còn thời buổi bây giờ nhiều kụ vẫn bảo thủ như thời bao cấp chán lắm,cứ mới ,to hơn, đẹp hơn, sướng hơn là chơi,tội gì
Mới, to, đẹp hơn thì tiền cũng mới, to và đẹp hơn cụ à. :))

Neo_Prince

Xe máy
Box này cũng vui phết nhỉ, có bác còn chụp cho em cái mũ to quá, đội nặng cả đầu; may là em cứng cổ, Thôi em xin phép mod đóng nó lại ạ%-(
Kìa bác, sao lại đóng lại à. lấy chỗ cho anh em sau này nếu có muốn tìm hiểu thì có threat mà đọc. Mọi người mỗi người một ý chứ có phải ném đá nhau đâu bác. Bác cũng khuyên em nhiều nhưng có vài lý do nên em không làm theo bác được. :(

Isu_zu

Tháo bánh
Kìa bác, sao lại đóng lại à. lấy chỗ cho anh em sau này nếu có muốn tìm hiểu thì có threat mà đọc. Mọi người mỗi người một ý chứ có phải ném đá nhau đâu bác. Bác cũng khuyên em nhiều nhưng có vài lý do nên em không làm theo bác được. :(
Cụ cứ yên tâm ít nhất 5 năm ko suy nghĩ gì với e Vios, kiếm thêm thóc, đổi thắng lên Camry, hoặc xe Đức, đừng lăn tăn mấy em dở ông dở thằng!

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu chỉ xét về thứ hạng, ngay trong nhà Toy, và cụ thể hơn cái model Camry thì Cam LE được sx ở Mỹ nhắm cho người có thu nhập trung bình cho nên chắc nó chỉ được xếp hạng trung-thấp, còn Cam G (không chỉ ở Việt Nam) được nhắm cho người tiêu dùng có thu nhập khá, được trang bị tương đương để xếp hạng khá trong các xe Sedan (và thực tế được xếp trong tiêu chuẩn cho cán bộ cấp tinh-thứ bộ trưởng...). Nhưng khi sử dụng thì đại đa số vẫn thích dùng cái Cam LE hơn nhiều. Họ thích không chỉ vì nó được nhập từ Mỹ, hơn vì giá do thuế nhập khẩu mà thực tế dù thiếu nhiều options so với Cam G, nhưng rất nhiều tính năng cơ bản của 1 cái xe nó vẫn hơn!!!
Chắc nếu có cho mấy vị quan chức ấy đi thử thì họ cũng sẵn sàng bỏ mấy cái options Cam LE thiếu so với Cam G mà chọn Cam LE sau khi đã ngồi cả 2 cái!
Còn cách nhận xét người mua xe "bầy đàn"... chắc chỉ ở một số người tân tiến, sẵn sàng thí điểm... Đại đa số còn lại họ dựa trên kinh nghiệm sử dụng xe của những người khác. Kinh nghiệm của những người lái lâu năm giúp rất nhiều để có thể tìm được 1 cái xe phù hợp không chỉ về mặt kinh tế mà cả mọi phương diện khác, đặc biệt là nhu cầu sử dụng và điều kiện vận hành thực tế - hiện tại ở Việt Nam. Về mặt này thì ngay cả xe Toy hay bất kỳ hãng nào khác cũng không thoát khỏi quy luật đào thải cả!
Cách đây chắc chỉ hơn 2 năm, cái Acura MDX chạy cũng rất nhiều, hầu như là niềm ngưỡng mộ của rất nhiều người mê xe. Em tin là ở nước ngoài cái xe này nó không chỉ hơn mà hơn rất nhiều thứ so với mấy cái Lexus GX hay GS... Nhưng gần đây thấy bóng nó vắng hẳn. Chắc nguyên nhân chính vẫn chỉ là sự "phù hợp" thôi. Chứ về mặt sang trọng, đẳng cấp hay kể cả yêu cần rất thường nhật là "ngồi sướng" thì chắc nó chỉ thua mấy cái họ Rover!

Chỉnh sửa cuối:

Tienthinh

Xe tăng
Phân tích như bác này mới đúng!
Thảo nào gần đây thấy BMW cũng rục rịch muốn bán lại BB cho LG, Mẹc bỏ rơi Roll vì chỉ muốn gia công cho KIA cũng chắc do mấy ông designer đi làm cho Hyundai hết rồi. Hình như bên Mỹ cũng không khá hơn, chính khách toàn đặt xe Samsung... làm Cadillac ế thảm hại!
em buồn cười quá :P Bác không biết thì đừng phát biểu lung tung lòi ra sự không hiểu biết.

Tienthinh

Xe tăng
Nếu chỉ xét về thứ hạng, ngay trong nhà Toy, và cụ thể hơn cái model Camry thì Cam LE được sx ở Mỹ nhắm cho người có thu nhập trung bình cho nên chắc nó chỉ được xếp hạng trung-thấp, còn Cam G (không chỉ ở Việt Nam) được nhắm cho người tiêu dùng có thu nhập khá, được trang bị tương đương để xếp hạng khá trong các xe Sedan (và thực tế được xếp trong tiêu chuẩn cho cán bộ cấp tinh-thứ bộ trưởng...). Nhưng khi sử dụng thì đại đa số vẫn thích dùng cái Cam LE hơn nhiều. Họ thích không chỉ vì nó được nhập từ Mỹ, hơn vì giá do thuế nhập khẩu mà thực tế dù thiếu nhiều options so với Cam G, nhưng rất nhiều tính năng cơ bản của 1 cái xe nó vẫn hơn!!!
Chắc nếu có cho mấy vị quan chức ấy đi thử thì họ cũng sẵn sàng bỏ mấy cái options Cam LE thiếu so với Cam G mà chọn Cam LE sau khi đã ngồi cả 2 cái!
Còn cách nhận xét người mua xe "bầy đàn"... chắc chỉ ở một số người tân tiến, sẵn sàng thí điểm... Đại đa số còn lại họ dựa trên kinh nghiệm sử dụng xe của những người khác. Kinh nghiệm của những người lái lâu năm giúp rất nhiều để có thể tìm được 1 cái xe phù hợp không chỉ về mặt kinh tế mà cả mọi phương diện khác, đặc biệt là nhu cầu sử dụng và điều kiện vận hành thực tế - hiện tại ở Việt Nam. Về mặt này thì ngay cả xe Toy hay bất kỳ hãng nào khác cũng không thoát khỏi quy luật đào thải cả!
Cách đây chắc chỉ hơn 2 năm, cái Acura MDX chạy cũng rất nhiều, hầu như là niềm ngưỡng mộ của rất nhiều người mê xe. Em tin là ở nước ngoài cái xe này nó không chỉ hơn mà hơn rất nhiều thứ so với mấy cái Lexus GX hay GS... Nhưng gần đây thấy bóng nó vắng hẳn. Chắc nguyên nhân chính vẫn chỉ là sự "phù hợp" thôi. Chứ về mặt sang trọng, đẳng cấp hay kể cả yêu cần rất thường nhật là "ngồi sướng" thì chắc nó chỉ thua mấy cái họ Rover!
E chả hiểu gì sất

bachket

Xe tải
Website
bmwlongbien.net
Chuyện là thế này...Chẳng là nhà em có ý định mua xe mới, Thật lòng thì em thích Cruze lắm nhưng bố mẹ em thì chỉ thích Toy. Em cũng tìm hiểu trong diễn đàn nhà ta thì biết rằng :

1. Toy Vios thì giữ giá tốt hơn.
2. Đi bền hơn (e nghe nhiều người bảo thế, tất nhiên là của bền tại người)
3 Cruze thì ngoại thất đẹp hơn Vios.

Đó chỉ là những đánh giá bên ngoài của em thôi chứ thật sự thì em chưa ngồi và lái 2 xe đó bao giờ. Các bác ném đá nhiệt tình cho cái đầu của em khôn ra. Em muốn tìm hiểu về động cơ, chân côn, chân ga, số (nhà e định mua số sàn), điều hành trên đường có hay gặp vấn đề gì không như xe lắc,rung hay lỗi chân ga, v.v , bảo hành, bảo dưỡng thế nào. Em không muốn đến hãng hỏi vì dân Sale nói thì hay lắm nên em dũng cảm nhờ các bác, những người trực tiếp cầm lái và cảm nhận, ném đá cho thông cái đầu em.

Em cám ơn các bác.
Bác nên xem xe thực tế rồi cân nhắc. Nếu bác có điều kiện, đi vài năm rồi đổi xe mà ko nghĩ đến tiền nong thì Cruze ok. Còn ngược lại, bác xác định đi lâu dài tầm dăm năm, ko phải lo chuyện hỏng hóc, bán lại chỉ có lãi thì bác nên mua Vios

Chúc bác sớm có xe mới !