[Funland] Vingroup đang chuyển thành một tập đoàn công nghệ ?

Thỏ móm

Xe điện
Bác đang cố ý giả vờ hay sao đấy?
Cái công nghệ đào mỏ, lấy tài nguyên kiếm tiền thì cả thế giới phải khăn gói đến mà học vinh gờ dúp. Họ đang đào quá nhanh...!
Vin đào mỏ tài.
Họ đào từ đứa nhân viên bét Dem với con xe điện Klara thần thánh không có pile.
Quá tài :P :P :P

Thỏ móm

Xe điện
Cụ đọc comment trước của em nhé, vợt từa lưa người ở khắp nơi về nhét vào thành 1 đống hổ lốn, mỗi người có 1 cách làm việc, kết quả thì muốn nhanh, dẫn đến sản phẩm không hoàn thiện, các ý tưởng bị bỏ dở dang, người đến người đi như cái chợ vỡ
Do có Tiền nên anh Vô và có Quyền Thuê Cửu vạn mờ.
Thích thì dùng. Không thích thì đuổi
Vậy thôi :D

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Cụ biết là sao không? Các cụ xưa vẫn có câu buôn gian bán lận. Mà toàn gọi là con buôn nên nếu cứ để từ nào vào tai là chết từ đó. Nói chuyện thoải mái nhưng ra khỏi cuộc nói chuyện phải quên ngay. Chuyên bán mỳ tôm mà cứ tin thì không hổ danh ngu thì chết ko mà nào làm.
Cụ đọc comment trước của em nhé, vợt từa lưa người ở khắp nơi về nhét vào thành 1 đống hổ lốn, mỗi người có 1 cách làm việc, kết quả thì muốn nhanh, dẫn đến sản phẩm không hoàn thiện, các ý tưởng bị bỏ dở dang, người đến người đi như cái chợ vỡ

Chemgiolachinh

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện làm trái tay sau khi ra trường là chuyện quá đỗi bình thường ở xứ ta, đó là vì giáo dục của ta nó chưa nhận diện được năng khiếu sở trường của học sinh mà đào tạo.
Quay lại Vin thì Vin nhiều tiền, thời đại tới là thời đại số hoá, chuyển mình sang công nghệ là đúng thời cuộc rồi, nhiều tiền làm cái gì cũng dễ, có mỗi cái đoạn tích luỹ sao cho nhiều tiền thì thật là không dễ.
Bọn nhận lương của vin không phải thề trung thành với...đức hay pháp anh nhỉ

Chemgiolachinh

[Tịch thu bằng lái]
Cái này thì cụ phải đi tìm họ mà hỏi chứ, em biết thế nào được ;))
À, em hỏi rồi, họ đều trả lời "chúng tôi không phải phường ăn cây táo rào cây sung, chúng tôi ăn lương của vin thì chỉ thề trung thành với vin, phục vụ vin mà thôi"

meotamthe

Xe cút kít
À, em hỏi rồi, họ đều trả lời "chúng tôi không phải phường ăn cây táo rào cây sung, chúng tôi ăn lương của vin thì chỉ thề trung thành với vin, phục vụ vin mà thôi"
Cụ Khổng Tử bẩu, biết mà giả không biết là phường tiểu nhân mạt hạng đấy cụ :))

cocsku

Xe cút kít
Tập đoàn công nghệ vin còn có sản phẩm công nghệ thật sự, chứ fpt mang tiếng tập đoàn công nghệ bao nhiêu năm chả có sản phẩm gì.

Chemgiolachinh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Khổng Tử bẩu, biết mà giả không biết là phường tiểu nhân mạt hạng đấy cụ :))
Vâng, em mạt hạng nhưng ăn táo rào táo chứ không rào sung anh ạ
Em cũng chưa vì tiền mà nói lời trái lương tâm anh ạ
Đời có nhân quả, nhân quả tới như kẻ trộm, không báo trước

Leanh65

Xe container
Vin đào mỏ tài.
Họ đào từ đứa nhân viên bét Dem với con xe điện Klara thần thánh không có pile.
Quá tài :P :P :P
Klara thì chưa bét Dem cụ nhé, vinh còn đào từ con ludo đến impes của đứa nv hạng bét.
Hôm qua em vừa phỏng vấn 2 đứa chạy từ vinpel sang vì nó không chịu cảnh bắt chẹt nv.

meotamthe

Xe cút kít
Vâng, em mạt hạng nhưng ăn táo rào táo chứ không rào sung anh ạ
Em cũng chưa vì tiền mà nói lời trái lương tâm anh ạ
Đời có nhân quả, nhân quả tới như kẻ trộm, không báo trước
Hehe, tiểu nhân mạt hạng sao khẳng định được mình, ai tin, cơ sở đâu để người ta tin, em thấy cụ dừng được rồi đấy, xàm lắm, góp ý cụ đừng nên lấy bụng mình đo và chụp mũ người khác, đừng cố nghe những lời muốn nghe, nó làm cụ cùn đi rất nhiều đấy. Ở thớt kia em cũng không còm lại nữa, mạng là ảo nhưng tâm tính con người là thật, tuy che được danh tính nhưng tâm tính nhân cách không che được, nên dưỡng tâm đi, đừng nói chuyện nhân quả với em và đừng tự cho là cụ phán xét được em, vì cách cụ lao đến nó đã nói lên tất cả rồi.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ so sánh thật là ...
Cả google nữa chứ... E nhớ, có ai đó ở châu Âu cũng băn khoăn : Sao cả 1 cái châu to thế này mà ko có đối trọng với Mỹ trong công nghệ, face, google, smartphone nhỉ ???
Những cái kiểu như Face, Google, YouTube, Grab, v.v. thì ở châu Âu nó có từ rất lâu rồi. Nó không phát triển được như đội kia khả năng là do luật pháp và văn hóa, thói quen.

Rockport Avior

Xe tăng
Bão hoà, nhưng đtdđ vẫn là sản phẩm điện tử tieru dùng nhiều nhất, chi phối hành vi và chiếm dụng thời gian của người tiêu dùng.
Điện thoại giá rẻ hầu như không có lãi, hòa là may, còn đa phần chết!
Apple số lượng giờ chỉ đứng thứ 3 thế giới, nhưng vẫn chiếm lĩnh đến 60% lợi nhuận toàn cầu trong ngành công nghiệp này. Vì nó chỉ toàn sp đắt tiền. Sản lượng Samsung đứng đầu thế giới, nhưng lợi nhuận không bằng 1/3 táo sứt, vì nó thượng vàng hạ cám, số lượng không nhỏ tiêu thụ là hàng bình dân. LG thì lỗ triền miên mấy năm rồi, đang tính chuyện đóng cửa mảng điện thoại đó!
Điện thoại anh V giờ toàn loại 2-3 củ còn khó bán, hy vọng lãi lờ gì nhiều!

cocsku

Xe cút kít
Em có ông anh kể nhiều ông ở Ford HD nghe chào mời của Vin phét với mức lương hậu hĩnh bỏ sang, làm một thời gian thì muốn quay lại nhưng không được.
Chắc nó phải có nguyên nhân.
Em nghe nói nhiều về công nghệ vắt chanh bỏ vỏ của vin. Chắc vắt hết rồi nó đạp ra đường.

em biết mấy Bác VIP bên viettel nghe lời ngon ngọt sang VIN, đến giờ 1/2 tự out, 1/2 đang bị ép giảm lương hoặc nghỉ mà chưa tìm được bến mới nên cố làm!

Patriots

Xe lăn
Masan nó không bơm tiền cho quả vừa rồi thì sao nhỉ?

iTrust

Xe buýt
Em nói tiếp đoạn sau: Kết hợp với nhau như đám ô hợp, vào ra như cái chợ vợ, ý tưởng thực hiện dở dang, không đồng nhất ... đến hiện tại chả ra được cái sản phẩm gì cho ra hồn
Em nghe nói nhiều về công nghệ vắt chanh bỏ vỏ của vin. Chắc vắt hết rồi nó đạp ra đường.
Tư duy kiểu đi buôn nên khi làm công nghệ nó không căn cơ, không bài bản, không có chiều sâu, sản phẩm không có hồn, không có nét đặc sắc, nói chung chả có gì ngoài cái thương hiệu “Vin” và thông điệp truyền thông đánh vào lòng trắc ẩn (yêu nước) của khách hàng, một thời gian sau khi hiệu ứng của thương hiệu và thông điệp truyền thông hết tác dụng thì sẽ là lúc dặt dẹo như mấy anh điện thoại tàu không tên tuổi mà thôi...

tieudaovnt

Xe tăng
Điện thoại giá rẻ hầu như không có lãi, hòa là may, còn đa phần chết!
Apple số lượng giờ chỉ đứng thứ 3 thế giới, nhưng vẫn chiếm lĩnh đến 60% lợi nhuận toàn cầu trong ngành công nghiệp này. Vì nó chỉ toàn sp đắt tiền. Sản lượng Samsung đứng đầu thế giới, nhưng lợi nhuận không bằng 1/3 táo sứt, vì nó thượng vàng hạ cám, số lượng không nhỏ tiêu thụ là hàng bình dân. LG thì lỗ triền miên mấy năm rồi, đang tính chuyện đóng cửa mảng điện thoại đó!
Điện thoại anh V giờ toàn loại 2-3 củ còn khó bán, hy vọng lãi lờ gì nhiều!
Nó chiếm thị phần bất chấp tất cả đấy cụ ạ, kế hoạch hết năm nay chiếm 30% thị phần, tương đương số lượng bán ra cỡ 3-4 tr chiếc, rất tham vọng. Nhưng phân khúc dưới 200 usd chỉ chiếm 20-25% sản lượng bán ra của thị trường, nên chắc chắn Vin muốn đạt kế hoạch thì chỉ có 3 cách:
- một là, phủ sản phẩm dầy đặc, cạnh tranh sát ván trong phân khúc dưới 4 tr, chiếm gần hết miếng bánh trong phân khúc này
- hai là, kết hợp với nhà mạng nhằm phổ cập toàn bộ cho bà con nông dân, người già smartphone 4G giá rẻ, số này rất đông, dung lượng lên tới 10-15 tr người, hình như đã có kế hoạch là kết hợp viettel
- ba là, mở rộng phân khúc lên cao hơn, cạnh tranh hơn, lớn hơn từ 4-8 tr, và 8-12 tr, nhưng khá khó nhằn, vì phân khúc này lớn nhất cũng cạnh tranh ác liệt nhất. Trên 12 tr thì hiện tại e rằng thương hiệu Vin chưa thuyết phục được khách hàng
Còn mục đích tại sao phải chiếm thị phần rất đơn giản, thương hiệu được phổ cập, tối ưu hoá sản xuất qui mô lớn, tối ưu hoá được chi phí đầu vào, đối tác mở rộng hơn, tạo thương hiệu gia công điện thoại qui mô lớn.
Bước vào cuộc chơi này rất khó khăn, số ngã ngựa rất nhiều, em cũng không rõ tầm nhìn của vin trong mảng này thế nào, hay làm cho vui, vì thực tế lợi thế cạnh tranh của VN rất ít, thị trường trong nước gần đến mức bão hoà, bán lẻ điện thoại giờ qui mô cũng không thấy tăng trưởng, chưa rõ thương hiệu vinsmart tiến ra ngoài thị trường VN như thế nào, còn gia công cho các thương hiệu khác thì cửa cũng không sáng vì phần R&D mình kém, ít lợi thế cạnh tranh, hiện tại vẫn đâu đó mua thiết kế nước ngoài.