[Funland] Vingroup đang chuyển thành một tập đoàn công nghệ ?

langtoilangtoi

Xe điện
Tóm lại là cụ trẻ bắt đầu loạn rồi... những thứ cụ nói cháu đã tiếp xúc chắc 8-15 năm nay rồi và dám chắc cụ trẻ đang rất mơ hồ về mấy cái này...
Loạn gì đâu cụ, nc bt cụ có vẻ ăn thua vãi

autobahn-hanoi

Xe tăng
cụ này như kiểu chim mồi của vin... nếu k nhầm thì chuyển đổi là để giữ cho yên bình vi sớm muộn các dự án đất của vin sẽ bị sờ đến.

xegiacmo

Xe container
mong vin phát triển hơn nữa cho dân ta được hưởng các dịch vụ tiện ích hàng đầu thế giới mà nếu không có vin thì chắc 30 năm nữa dân ta mới được sử dụng
Vin có cái loằn gì “ dịch vụ tiện ích hàng đầu thế giới mà nếu không có vin thì chắc 30 năm nữa dân ta mới dc sử dụng “ ? Bại não quá

luot_song

Xe điện
Loạn gì đâu cụ, nc bt cụ có vẻ ăn thua vãi
Để tớ cho cậu biết là mấy cái iso, six sigma, black belt, 5s hay iso nó ko phải là sáng tạo mà là mấy cái frame work bạn muốn triển khai hay áp dụng để tối ưu hóa sx, hay giảm thiểu sản phẩm ko đạt chất lượng, hay tối ưu hóa qui trình thì có thể mới với vn 15-20 năm trước đây chứ giờ thì có gì nữa đâu?
Như VIN nó xây nhà máy tốc độ tên lửa thế kia thì mấy qui trình kia chắc phải viết lại :)

langtoilangtoi

Xe điện
Để tớ cho cậu biết là mấy cái iso, six sigma, black belt, 5s hay iso nó ko phải là sáng tạo mà là mấy cái frame work bạn muốn triển khai hay áp dụng để tối ưu hóa sx, hay giảm thiểu sản phẩm ko đạt chất lượng, hay tối ưu hóa qui trình thì có thể mới với vn 15-20 năm trước đây chứ giờ thì có gì nữa đâu?
Như VIN nó xây nhà máy tốc độ tên lửa thế kia thì mấy qui trình kia chắc phải viết lại :)
Thôi cụ ợ, cụ chắc còn trẻ nên hăng quá, e nói BSC chứ nói ISO gì đâu cụ, chả hiểu cụ đọc thế nào. Thấy cụ bảo cụ tiếp xúc 8, 10 năm với nó thì e hiểu rồi. Thôi cụ ợ, chuẩn em nói là của bên phần mềm nó ko phải Iso mà, thôi, cụ ngoài ngành roài, ông nó gà bà nói vịt, ko tranh cãi

Chỉnh sửa cuối:

Toilaai08

Xe tăng

Lại mua nữa rồi. Đúng là anh không có gì ngoài tiền.

Trang Facebook của BBC Việt ngữ hôm nay đăng tải thông tin cho biết Vinsmart đã thành đối tác chiến lược với Archos, công ty chuyên sản xuất các thiết bị điện tử có tiếng tại châu Âu. Việc Vinsmart (thuộc tập đoàn Vingroup) bắt tay với Archos cũng giống như họ đã làm với BQ nhằm mở rộng thị trường cũng như tiếp quản các sở hữu công nghệ, kinh nghiệm của hai nhà sản xuất thiết bị công nghệ này.

Thông tin chính thức chưa được hai bên công bố nhưng nhiều trang tin đã đồng loạt nói về điều này với mức sở hữu 60% cổ phiếu của Archos. Vinsmart sẽ có thêm một con đường để tiến vào châu Âu trong khi Archos sẽ có thêm nguồn tài chính đầu tư vào các mục đích nghiên cứu và phát triển trong các lĩnh vực: AI, vật liệu mới, robot... theo Intellasia.

Archos là cái tên không mấy xa lạ, họ trước đó sản xuất các thiết bị điện tử và sau là cả smartphone Android. Họ đã bán hơn 20 triệu thiết bị Android trong vòng 10 năm qua.
Chơi lớn nhỉ. :D

luot_song

Xe điện
Thôi cụ ợ, cụ chắc còn trẻ nên hăng quá, e nói BSC chứ nói ISO gì đâu cụ, chả hiểu cụ đọc thế nào. Thấy cụ bảo cụ tiếp xúc 8, 10 năm với nó thì e hiểu rồi. Thôi cụ ợ, chuẩn em nói là của bên phần mềm nó ko phải Iso mà, thôi, cụ ngoài ngành roài, ông nó gà bà nói vịt, ko tranh cãi
Người khôn biết đến đâu nói đến đó, đừng ba hoa chích chòe nhé..

Thudovang

Xe buýt
Vin có cái loằn gì “ dịch vụ tiện ích hàng đầu thế giới mà nếu không có vin thì chắc 30 năm nữa dân ta mới dc sử dụng “ ? Bại não quá
Hjhj thực tế đúng như vậy mà. Mong vin phát triển và phủ sóng nhiề ngành nghề hơn nữa cho đất nước ta đoàng hờng hơn to đẹp hơn

langtoilangtoi

Xe điện
Người khôn biết đến đâu nói đến đó, đừng ba hoa chích chòe nhé..
Vâng cụ, những gì em nói là thực tế bên em làm thôi, chả ba hoa gì cho mệt trên cái mạng ảo này cả, cảm ơn cụ mất công chỉ dạy.

edc

Xe lăn
Em tưởng mỹ phẩm thì cứ mua hoá chất, nguyên phụ liệu về trộn vào nhau là được!
Nó dễ vậy sao cụ? Mấy sản phẩm hay dùng đó thì các Spa hoặc startup hay bán. Còn nghiên cứu bài bản và thử nghiệm thì nhanh thì 6 tháng, không thì hơn 1 năm mấy ra SP được cụ.
Nếu muốn làm cũng dễ mà cụ. Nhập về, đóng hộp dán nhãn là xong, bán luôn được :)
Không làm được thì thuê phỏng cụ. Nhưng mỹ phẩm nó có đặc thù riêng, nó cũng rất dễ bị hỏng (tách lớp) khi để lâu. Vì vậy đặt ở bển về mà không qua quá trình đánh giá và thẩn định rất dễ bị rủi do.
Em nghĩ doanh nghiệp như Vin thì mảng này họ không làm vậy :D

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Nó dễ vậy sao cụ? Mấy sản phẩm đó hay dùng đó thì các Spa hoặc startup hay bán. Còn nghiên cứu bài bản và thử nghiệm thì nhanh thì 6 tháng, không thì hơn 1 năm mấy ra SP được cụ.

Không làm được thì thuê phỏng cụ. Em nghĩ doanh nghiệp như Vin thì mảng này họ không làm vậy :D
Nói để mợ thấy, người ta làm cái đt hay cái xe cũng không đơn giản là mua linh kiện về ghép vào là được, nếu tư duy kiểu đấy thì mỹ phẩm cũng mua hoá chất trộn đều là xong.

edc

Xe lăn
Nói để mợ thấy, người ta làm cái đt hay cái xe cũng không đơn giản là mua linh kiện về ghép vào là được, nếu tư duy kiểu đấy thì mỹ phẩm cũng mua hoá chất trộn đều là xong.
Em cũng thấy và đang thấy rồi ợ. Làm mỹ phẩm chắc nó dễ như cụ đang nghĩ vậy :D
Em xin phép thôi không tranh luận thêm nội dung này.

allmay

Xe tăng
Các cụ làm tập đoàn sợ quá chuyển hướng rồi, không làm TV và điều hòa nữa. Cụ nào chờ hàng này thì chủ động tìm nguồn khác đê. Em hóng thế, chắc để ít nữa mới biết đúng ko :)

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Người Thái còn nông dân hơn nông dân Việt bác ạh!
Nông dân VN mình cũng rất năng động, có chí muốn làm giầu.
Cái thiếu hiện nay là các hỗ trợ và chính sách đúng (nói đúng hơn là phù hợp) của nhà nước để hỗ trợ ý chí muốn làm giầu của họ. Cho đến bây giờ thì các cơ quan quản lý nhà nước ở VN vẫn đang dừng ở hành động hô khẩu hiệu.
Còn người Thái đã có định hướng, để có chính sách khá đúng cho hướng phát triển công nghệ của họ nên họ phát triển hơn VN mình. Đuổi được họ, nếu người Việt không có một bức phá nào thật sự thì chỉ luôn lẵng đẵng theo sau thôi.
Hiện tại mình đang có rất nhiều cơ hội, quan trọng là dám giơ tay ra đón nhận những cơ hội đó hay không!
Bọn họ sợ dân giàu cụ nhé
Ngu dễ trị, mà khi kinh tế phát triển thì dân sẽ không còn ngu nữa

DeLyon

Xe buýt
Vì sao Phạm Nhật Vượng cần chuyển sang công nghệ
Hãy đặt Phạm Nhật Vượng vào trong thể chế xã hội chủ nghĩa, có thể gọi Phạm Nhật Vượng là mafia đỏ, vì ông ta đã tận dụng rất tốt cơ chế hiện tại để làm giàu cho chính mình.

Phạm Nhật Vượng từ buôn bán mì gói, chuyển sang bất động sản, và giờ mở rộng hệ sinh thái sang ngành tiêu dùng, đặc biệt là ôtô. Đó là quá trình cố gắng thoát ly khỏi gốc gác “bất động sản”, và nổi bật là Viện Big data với sự tham gia của không ít nhân vật khoa học có thực tài, điển hình là giáo sư Vũ Hà Văn.

Nhưng nhìn vào hệ sinh thái hiện tại của ông Vượng, bất động sản vẫn là nguồn nổi bật. Với nguyên tắc, chiếm đất vàng và tạo ra hệ sinh thái dành cho tầng lớp trung và cao cấp, đã đưa ông Vượng lên thành tỷ phú USD tại Việt Nam. Nhưng một tỷ phú USD hay một đại tỷ phú bất động sản cũng chỉ mãi mãi là một đại tỷ phú sống nhờ vào “bòn vét” tài nguyên quốc gia, những “sinh thái” còn lại quá nhỏ để khiến Vingroup trở thành một xương sống của nền kinh tế. Và so với các doanh nghiệp, tập đoàn chuyên về sản xuất, thì Vingroup thực sự không đáng để gọi tên. Do đó, so với những tập đoàn xương sống tại các nước tư bản như Samsung (Hàn Quốc), hay Mitsubishi (Nhật Bản),… thì Vingroup hoàn toán lép vế về năng lực sản xuất và vai trò trong nền kinh tế.

Mất Vingroup có thể tác động đến một bộ phận đời sống người lao động, nhưng không thể khuynh đảo nền kinh tế Việt Nam, khi Vingroup chưa bao giờ là công ty chủ lực về công nghệ, sản xuất, quốc phòng và tài chính.

Nhưng Vingroup cần cơ chế này, cơ chế có thể đảm bảo tiếp tục “hút máu tài nguyên và chính sách” để sống và tồn tại. Nhà nước “bắt” em Phạm Nhật Vượng hay thậm chí là Phạm Nhật Vượng cũng chỉ là một thao tác bình thường, vấn đề là đến thời điểm bắt hay là chưa, và có đáng để bắt hay là không.

Hãy nhìn qua Liên Bang Nga, một quốc gia đi trước Việt Nam vài chục năm về mô hình “tập đoàn tư nhân” kiểu như Vingroup. Hãy tiếp tục nhìn vào Tập đoàn dầu khí Yukos, một tập đoàn hoạt động trong ngành khai thác dầu khí (mang tính chủ lực và con bài chính trị của chính nước Nga, riêng tập đoàn này đã khai thác chiếm 15% tổng lượng dầu khai thác tại Nga), cũng như kỹ nghệ hóa học giàu mỏ. Nhưng lãnh đạo tập đoàn này đã bị bắt giam vì tội trốn thuế – “Mikhail Khodorkovsky”, và đến năm 2006, đã bị tuyên bố phá sản. Lý do chính của “tội trốn thuế” đến từ tham vọng chính trị của ông Mikhail Khodorkovsky, người được cho là sẽ tranh cử TT – tạo ra mầm mống đe dọa vị trí của V.Putin, và thực tế cho thấy tham vọng chính trị của Mikhail Khodorkovsky chính là “tham vọng” dùng nguồn lực tài chính để khuynh đảo chính trị. Và chính quyền Nga nhân đó, cũng muốn kiểm soát hoàn toàn tập đoàn này – một con gà đẻ trứng vàng.

Vingroup chưa thể là Yukos về tiềm lực tài chính lẫn chính trị, nhưng số phận của Vingroup sẽ giống như Yukos. Đến một thời điểm nhất định, tập đoàn này sẽ bị kiểm soát bởi nhà nước, còn nếu bản thân nó là chỗ dựa cho các chính trị gia, thì đến một ngày tội danh “trốn thuế” sẽ được áp đặt lên chính nó. Bởi nguyên lý đơn giản, trong một quốc gia XHCN, sự giàu lên của một tập đoàn tư nhân luôn chứa đựng những sai phạm chưa được phát lộ.

Như Mikhail Khodorkovsky, kẻ giàu nhất nước Nga xuất phát từ gian lận tài sản nhà nước trong thời kỳ nước Nga đang trong tình trạng tranh tối – tranh sáng Yeltsin.

Và cũng như Phạm Nhật Vượng hiện tại, Mikhail Khodorkovsky cũng đầu tư trong văn hóa – giáo dục thông qua Quỹ nước Nga mở rộng (Open Russia Foundation).

Qua đó để thấy rằng, mafia cá nhân không thể chống lại hệ thống mafia. Bản thân nhà nước Việt Nam luôn chủ động trong việc nắm thóp các tập đoàn lớn, ít nhất là tập đoàn đó ký sinh trên chính cơ chế mà Nhà nước đó tạo ra.

Phạm Nhật Vượng và những người trong tập đoàn Vingroup có lẽ hiểu hơn ai hết về điều đó, và đó cũng là lý do ông ta muốn thoát nhanh hình ảnh đại gia bất động sản khi thành lập Viện Big data. Nhưng có vẻ, con đường tiến tới một tập đoàn công nghệ – tài chính sẽ không hề dễ dàng.
Bài viết sâu sắc quá. Con đường a Vượng đi chắc chắn đã học hỏi ko ít từ nước Nga, nơi anh khởi nghiệp. Nếu hết cửa thao túng chính sách thì VG hẳn sẽ ko còn lợi thế cạnh tranh.

cocsku

Xe cút kít
Bao giờ bán được các sản phẩm công nghệ thì mới là tập đoàn công nghệ. Còn giờ vẫn chỉ là chém gió vậy thôi.

tranxuan

Xe buýt
Như này thì ng Việt sẽ sớm sở hữu 1 đội bóng ngoại hạng Anh thôi, ah mà Tây Ban Nha có lẽ hợp hơn các cụ nhỉ, D.Alaves chẳng hạn.

cocsku

Xe cút kít
Dạo này thấy ảnh bỏ vincom sportcity rồi, chuyển sang quảng bá smart city. Không hiểu ảnh sẽ nhồi nhét những gì vào đấy.
Vụ sản xuất tv điều hoà chắc sẽ cho vào cái đô thị này.