[Funland] Vingroup đang chuyển thành một tập đoàn công nghệ ?

taiadau

Xe điện
Muốn tử tế chỉ có quay về thời XHCN, tư bản làm ăn trước hết là lợi nhuận, theo đuổi tử tế thì lại ko có xiền.
Ko hẳn cụ, tử tế và lợi ích bền vững sẽ ko mâu thuẫn. Làm ăn chộp giật, maphia thì chỉ có lợi ích tức thời thôi cụ, nó mới mâu thuẫn với sự tử tế trong kinh doanh. Khách hàng có thể bị lừa 1 lần, sao có thể lừa mãi mãi :)

Ct.Thang

Xe tăng
Làm cái dt ko khó bằng cái o to, nhưng để cạnh tranh thì ko đơn giản

luot_song

Xe điện
Ahiii ! Cụ so sánh hay quá, ai lại so sánh doanh thu thế cụ, gia công may mặc là khâu mang lại lợi nhuận thấp mà cụ, so ngay bán lẻ của fpt thua rồi.
Vậy tóm lại cụ muốn so sánh cái gì đây hai ngành đều gia công đấy.. nghĩ thêm sâu hơn tý nữa đi xem nhé gia công phần mềm như fpt hiện nay ko hơn gì gia công may mặc đâu... ráo mồ hôi là hết tiền, không có hợp đồng là đói thối mồm ngay... cao thấp gì

jimmynguyentw

Xe máy
Thị trường di động đã bão hòa.
Không hiểu sao mấy công ty VN như Vin, BKAV, Asanzo cứ thích đâm đầu vào?
Sắp tới LG sẽ chuyển nhà máy điện thoại sang VN.

langtoilangtoi

Xe điện
Vậy tóm lại cụ muốn so sánh cái gì đây hai ngành đều gia công đấy.. nghĩ thêm sâu hơn tý nữa đi xem nhé gia công phần mềm như fpt hiện nay ko hơn gì gia công may mặc đâu... ráo mồ hôi là hết tiền, không có hợp đồng là đói thối mồm ngay... cao thấp gì
Cụ so sánh đó, so sánh doanh thu của 2 ngành gia công như thế là ko ổn, vì nó khác nhau nhiều, nhân lực khác, lĩnh vực khác... Ai làm gia công ko có hợp đồng chả đói hả cụ. Cái quan trọng của FPT là làm đc gia công phần mềm khi đào tạo, chuẩn mực ... của mình ko đáp ứng đc yêu cầu, có gia công mới đặt chân vào chuyên nghiệp cụ ạ, mới tạo tiền đề cho bước tiếp theo, mới bit thế nào là công nghiệp phần mềm, mới biết đại học mình đào tạo thiếu cái gì... Cụ có thể dân kinh tế, nghĩ đơn thuần nó mang lại tiền như thế, lợi nhuận như thế, nhưng đằng sau cái đó là 1 câu chuyện dài mà các thế hệ kỹ sự lập trình sau này đc thừa hưởng. Cái khó nằm ở người bắc đá dò đường, chứ có đường rồi thì nghĩ nó bình thường.

VKN

Xe tăng
Còn thiếu VinHighway, VinRailway, VinAirlines, VinAirport là đủ trào lưu đang hot hiện nay. Đảm bảo cho các cụ ăn ở đi lại, tiêu dùng đều mang lại xèng cho Vin :)
Tôi thì lại đoán mò là: cái cần nhất nhưng Vin chưa làm đó là Vin Bank.
Cứ nhìn gương THmilk là rõ ngay, còn việc chưa làm được thì:
- Có thể là vì Vin quá tự tin;
- Có thể đã có nhiều NH sẵn sàng làm sân sau;
- Nhưng có thể Vo Va đã định làm, chưa kịp làm và đã kịp nhìn mấy tấm gương cỡ Trầm Bê, Bắc Hà, Kiên Bạc, Thắm HD
-------
Đoc cái chủ đề này thấy OF còn nhiều nhân tài hơn Vin;
Nhiều bác bảo vệ quan điểm của mình ác chiến thật, thể hiện trình độ, tranh luận, sỉ nhục nhau vì toàn những vấn đề có khi VoVa cũng chả nghĩ được tới.
Có thím nào làm xếp lớn của Vin (thiên hạ đồn xếp lớn của Vin chủ yếu là woman), giới thiệu cho VoVa vào OF đọc cũng vỡ ra được khối điều, có khi nhiều bác và mời về làm cố vấn ấy chứ. :D.
Về cá nhân tôi thấy anh VoVa hiện mới thành công ở lĩnh vực BĐS và chạy chính sách liên quan tới BĐS, còn đầu tư vào mấy thứ khác là do anh ấy đang nhiều tiền, phải chờ thời gian đã.
Riêng việc bán nhà tặng xe VFast, yêu cầu nhân viên dùng Vsmart... tôi thấy có khi phản tác dụng
--------
Quan điểm cá nhân, xin các bác đừng ném đá

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
- Nhưng có thể Vo Va đã định làm, chưa kịp làm và đã kịp nhìn mấy tấm gương cỡ Trầm Bê, Bắc Hà, Kiên Bạc, Thắm HD
-------
Nhiều bác bảo vệ quan điểm của mình ác chiến thật, thể hiện trình độ, tranh luận, sỉ nhục nhau vì toàn những vấn đề có khi VoVa cũng chả nghĩ được tới.
Có thím nào làm xếp lớn của Vin (thiên hạ đồn xếp lớn của Vin chủ yếu là woman), giới thiệu cho VoVa vào OF đọc cũng vỡ ra được khối điều, có khi nhiều bác và mời về làm cố vấn ấy chứ. :D.
Về cá nhân tôi thấy anh VoVa hiện mới thành công ở lĩnh vực BĐS và chạy chính sách liên quan tới BĐS, còn đầu tư vào mấy thứ khác là do anh ấy đang nhiều tiền, phải chờ thời gian đã.
Riêng việc bán nhà tặng xe VFast, yêu cầu nhân viên dùng Vsmart... tôi thấy có khi phản tác dụng
--------
Về cơ bản thì cụ cũng rất xứng đáng được Vova mời về làm cố vấn! :))

luot_song

Xe điện
Cụ so sánh đó, so sánh doanh thu của 2 ngành gia công như thế là ko ổn, vì nó khác nhau nhiều, nhân lực khác, lĩnh vực khác... Ai làm gia công ko có hợp đồng chả đói hả cụ. Cái quan trọng của FPT là làm đc gia công phần mềm khi đào tạo, chuẩn mực ... của mình ko đáp ứng đc yêu cầu, có gia công mới đặt chân vào chuyên nghiệp cụ ạ, mới tạo tiền đề cho bước tiếp theo, mới bit thế nào là công nghiệp phần mềm, mới biết đại học mình đào tạo thiếu cái gì... Cụ có thể dân kinh tế, nghĩ đơn thuần nó mang lại tiền như thế, lợi nhuận như thế, nhưng đằng sau cái đó là 1 câu chuyện dài mà các thế hệ kỹ sự lập trình sau này đc thừa hưởng. Cái khó nằm ở người bắc đá dò đường, chứ có đường rồi thì nghĩ nó bình thường.
Chuẩn mực cụ đang nói nó cũng chỉ phục vụ cho bên thuê gia công thôi không có gì phải thần thánh hóa nó cả cụ ơi... Tóm lại vẫn đi làm thuê và lâu dần thành nếp nghĩ ...

VKN

Xe tăng
Về cơ bản thì cụ cũng rất xứng đáng được Vova mời về làm cố vấn! :))
Ơ tôi hiện đang làm cố vấn cho Vo Va mà
Nhưng đang xin nghỉ phép lên ngồi chém OF - mặc dù mình chả liên quan gì tới thằng Vũ cả=))

Chỉnh sửa cuối:

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Ơ tôi hiện đang làm cố vấn cho Vo Va mà
Nhưng đang xin nghỉ phép lên ngồi chém OF - mặc dù mình chả liên quan gì tới thằng Vũ cả
Cụ nhận thấy phản cảm thì tìm cách tư vấn cho Vova thay đổi chính sách đi! :P

Hehe, em đoán đúng thế mà chả thấy cụ mời chén rượu nhỉ!? :))

Ha Cong Anh

Xe điện
mong vin phát triển hơn nữa cho dân ta được hưởng các dịch vụ tiện ích hàng đầu thế giới mà nếu không có vin thì chắc 30 năm nữa dân ta mới được sử dụng
Nó là những cái gì đấy Cụ ơi, Cụ chỉ cho em biết để em còn cảm ơn Vin.

Thudovang

Xe buýt
cụ vào wet xem các ngành nghề của vin là thấy

5banhxequay

Xe tải
-------
--------
Anh Vova đã làm rồi cụ ơi. Tuy chưa đổi tên nhưng Tech Bank giờ là anh ấy đứng đằng sau rôi đấy :)

Thudovang

Xe buýt
Anh Vova đã làm rồi cụ ơi. Tuy chưa đổi tên nhưng Tech Bank giờ là anh ấy đứng đằng sau rôi đấy :)
khả năng thời gian tới vin sẽ làm cả ngân hàng và dày dép, nội thất đồ gia dụng

mong phát triển hơn nữa để dân ta được nhờ

VKN

Xe tăng
Ơ thế hả bác, tôi dự là ko đổi đâu bác ơi. VoVa nó không dại thế đâu. Chống lưng hoặc được chống lưng nó khác với làm chủ vì cái thời nhộm nhoạm qua rồi.
Khi anh # ko lập được NH riêng cho Dầu khí thì sau đó các đại gia tỉnh táo đều né hết, chỉ còn mấy anh đã chót rồi thì phải chét thôi

langtoilangtoi

Xe điện
Chuẩn mực cụ đang nói nó cũng chỉ phục vụ cho bên thuê gia công thôi không có gì phải thần thánh hóa nó cả cụ ơi... Tóm lại vẫn đi làm thuê và lâu dần thành nếp nghĩ ...
Chuẩn về làm phần mềm chung của thế giới cụ ợ, thần thánh gì đâu cụ. Các chuẩn mới còn đang áp dụng dần. Việt nam mới đổi mới cụ ạ, nhiều công cụ, tiêu chuẩn còn chưa áp dụng. Tỷ như BSC mới đc mấy năm nay, Lean six Sigma lác đác. Gia công phần mềm thì làm thuê là đúng rồi, nhưng để có sản phẩm công nghệ ko phải thuê như Mỹ thì em nhớ có cụ nào đó ở Âu Châu cũng băn khoăn y như ta và phần còn lại là cả châu Âu ko có cái gì cân xứng vơie fb, Google, Twitter, Oracle, MS, Linux... Mảng gia công cho các thiết bị như tủ lạnh, máy giặt, thiết bị y tế... giờ trong nc mình mới bắt đầu, có công nghiệp mới có gia công phần mềm kèm theo cho nó.

MerB

Xe điện

Lại mua nữa rồi. Đúng là anh không có gì ngoài tiền.

Trang Facebook của BBC Việt ngữ hôm nay đăng tải thông tin cho biết Vinsmart đã thành đối tác chiến lược với Archos, công ty chuyên sản xuất các thiết bị điện tử có tiếng tại châu Âu. Việc Vinsmart (thuộc tập đoàn Vingroup) bắt tay với Archos cũng giống như họ đã làm với BQ nhằm mở rộng thị trường cũng như tiếp quản các sở hữu công nghệ, kinh nghiệm của hai nhà sản xuất thiết bị công nghệ này.

Thông tin chính thức chưa được hai bên công bố nhưng nhiều trang tin đã đồng loạt nói về điều này với mức sở hữu 60% cổ phiếu của Archos. Vinsmart sẽ có thêm một con đường để tiến vào châu Âu trong khi Archos sẽ có thêm nguồn tài chính đầu tư vào các mục đích nghiên cứu và phát triển trong các lĩnh vực: AI, vật liệu mới, robot... theo Intellasia.

Archos là cái tên không mấy xa lạ, họ trước đó sản xuất các thiết bị điện tử và sau là cả smartphone Android. Họ đã bán hơn 20 triệu thiết bị Android trong vòng 10 năm qua.

luot_song

Xe điện
Chuẩn về làm phần mềm chung của thế giới cụ ợ, thần thánh gì đâu cụ. Các chuẩn mới còn đang áp dụng dần. Việt nam mới đổi mới cụ ạ, nhiều công cụ, tiêu chuẩn còn chưa áp dụng. Tỷ như BSC mới đc mấy năm nay, Lean six Sigma lác đác. Gia công phần mềm thì làm thuê là đúng rồi, nhưng để có sản phẩm công nghệ ko phải thuê như Mỹ thì em nhớ có cụ nào đó ở Âu Châu cũng băn khoăn y như ta và phần còn lại là cả châu Âu ko có cái gì cân xứng vơie fb, Google, Twitter, Oracle, MS, Linux... Mảng gia công cho các thiết bị như tủ lạnh, máy giặt, thiết bị y tế... giờ trong nc mình mới bắt đầu, có công nghiệp mới có gia công phần mềm kèm theo cho nó.
Tóm lại là cụ trẻ bắt đầu loạn rồi... những thứ cụ nói cháu đã tiếp xúc chắc 8-15 năm nay rồi và dám chắc cụ trẻ đang rất mơ hồ về mấy cái này...