Thảo luận Vinfast: Vài nhận định từ góc độ đầu tư

gi.mi.ko

Xe tải
Em dự cụ là ofer thứ n nói về việc này, hôm trước có cụ gì gì ra dự đoán Vin tèo trong khoảng 2021 đến 2027 thì phải (cụ ấy cứ phân tích mải miết nên em mô kích cụ ấy dự đoán luôn cho nhẹ đầu, phân tích để mấy thằng nó có chuyên môn nó làm)
Thế chủ đề này là cái gì hở cụ?

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn không cần chỉnh, tuy nhiên ở đây nhà cháu nói ở tốc độ mở rộng sang các ngành khác quá nhanh, mà nhanh quá thì khó có thể quản trị tốt được.
Nghe chừng như Vin vẫn còn dư năng lực quản trị và tiền nhiều lắm. Mới đây lại nghe nói nhăm nhe cả mảng TV nữa. Cũng mới kính coong luôn.

phuongnight

Xe tải
A Vượng đầu tư dàn trải với tốc độ thế này có mà Thánh sống cũng không thành công được . Ngành nghề BDS có thể không cần biết tiếng Anh chứ nhảy vào công nghệ mà tiếng Anh kém chắc chắn là trở ngại lớn cho A Vượng.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
A Vượng đầu tư dàn trải với tốc độ thế này có mà Thánh sống cũng không thành công được . Ngành nghề BDS có thể không cần biết tiếng Anh chứ nhảy vào công nghệ mà tiếng Anh kém chắc chắn là trở ngại lớn cho A Vượng.
Thế này mà gọi là dàn trải à?

Là bố của dàn trải :D Nói đùa chứ chúng ta cứ khoanh tay, rung chân xem Vin nhảy múa thôi, là một case hay để đúc kết bài học, nhiều cụ tỏ ra lo lắng quá mức, anh Vượng anh ấy biết chắc cảm động lắm

cocsku

Xe cút kít

Là bố của dàn trải :D Nói đùa chứ chúng ta cứ khoanh tay, rung chân xem Vin nhảy múa thôi, là một case hay để đúc kết bài học, nhiều cụ tỏ ra lo lắng quá mức, anh Vượng anh ấy biết chắc cảm động lắm
Nhiều mảng giờ bất động, như mảng dược phẩm, phim hoạt hình .... chả thấy chiến tiếp.

rock4ever

Xe tải
Nhiều mảng giờ bất động, như mảng dược phẩm, phim hoạt hình .... chả thấy chiến tiếp.
Dược phẩm e thấy Vinfa vẫn bán hàng bt mà , hoạt hình e k biết...khéo chuyển làm vav lại ngon

gi.mi.ko

Xe tải

Tiền ai người đấy lo, chém cho vui thôi cụ :)
Có cụ tỷ phú $ phá sản cũng do tăng tốc quá đà này:
http://m.genk.vn/nha-sang-lap-tesla-cua-trung-quoc-hanh-trinh-tu-con-cung-quoc-dan-dem-mong-can-ca-the-gioi-den-con-sau-no-quoc-te-phai-de-don-pha-san-20191016145642921.chn

Anh ý vào thế cưỡi hổ giờ không mở thêm công ty ra thì không có đủ tiền nuôi hệ thống, mở cho đến lúc hết chịu nổi thì thôi...vài tháng nữa lại có mấy công ty con ra đời nữa cho xem.

Gengine

Xe tăng
Đúng vậy muốn huy động thêm tiền từ cổ phiếu, trái phiếu thì phải có dự án mới ... Đây là mô hình khá phổ biến.

Anh ý vào thế cưỡi hổ giờ không mở thêm công ty ra thì không có đủ tiền nuôi hệ thống, mở cho đến lúc hết chịu nổi thì thôi...vài tháng nữa lại có mấy công ty con ra đời nữa cho xem.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Động cơ của 2 người khác nhau. Một người vì mục đích bán CP lấy tiền, một người vì mục đích tạo hình ảnh để thu hút vốn đầu tư từ giá CP.
Thế động cơ khác nhau dẫn đến kết quả khác nhau thì nó có logic không cụ?

ca_voi_xanh

Xe buýt
Thế động cơ khác nhau dẫn đến kết quả khác nhau thì nó có logic không cụ?
Không hiểu ý cụ, động cơ, mục đích hướng đến khác nhau thì đương nhiên kết quả biểu hiện ra bên ngoài là khác nhau. Còn kết quả mà người trong cuộc nhận dc về, so với kỳ vọng mà họ hươngs đến, thì chỉ có họ mới biết rằng họ có thỏa mãn hay ko.

Để duy trì cổ phiếu VIC ở mức giá này, cụ PNV tốn ko ít tiền đâu (ko nói đến việc cụ ý thu dc cái gì từ viejc neo giá CP cao nhé).

gi.mi.ko

Xe tải
Không hiểu ý cụ, động cơ, mục đích hướng đến khác nhau thì đương nhiên kết quả biểu hiện ra bên ngoài là khác nhau. Còn kết quả mà người trong cuộc nhận dc về, so với kỳ vọng mà họ hươngs đến, thì chỉ có họ mới biết rằng họ có thỏa mãn hay ko.

Để duy trì cổ phiếu VIC ở mức giá này, cụ PNV tốn ko ít tiền đâu (ko nói đến việc cụ ý thu dc cái gì từ viejc neo giá CP cao nhé).
Trong 6 năm huy động từ tây lông 7,6 tỷ $ ạ :) (bao gồm bán cổ phần, vay và phát hành trái phiếu)

Ocean13

Xe tải
Dược phẩm e thấy Vinfa vẫn bán hàng bt mà , hoạt hình e k biết...khéo chuyển làm vav lại ngon
Cái này hay này. Bác Vova lên làm nhát đầu tiên, sau đó đến đối tác như bác Dương Kotec, bác Hải Hòa Bình.....Người Nhật tự hào có cụ Tokuda, Việt Nam có Vova

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]

Có lẽ đầu em không theo kịp cụ, nếu "chỉ có họ mới biết" thì mình chém nữa làm gì
Thế "tốn ko ít tiền đâu" cuối cùng để làm gì ạ?

ca_voi_xanh

Xe buýt
Có lẽ đầu em không theo kịp cụ, nếu "chỉ có họ mới biết" thì mình chém nữa làm gì
Thế "tốn ko ít tiền đâu" cuối cùng để làm gì ạ?
Phù, khó giải thích với cụ nhỉ.

Thế này nhé: Cùng là 1 hành động "Mua tay phải bán tay trái" (ám chỉ việc 1 DN bỏ ra 1 số lượng tiền mua đi bán lại CP của chính mình bằng nhiều tài khoản khác nhau để điều tiết giá cổ phiếu trên thị trường theo ý của mình) nhưng mục đích của a Q và a V hoàn toàn khác nhau.

Mục đích của anh Q là thu dc tiền từ việc xả cổ phiếu trên sàn, do vậy anh ý điều tiết CP để nhằm dụ gà vào hứng bô, anh ý bán giá nào chả có lãi --> nên giá cp FLC làm sao mà cao được?

Còn mục đích của a Vượng có phải là thu tiền từ việc sút VIC trên sàn đâu. Anh ý còn sẵn sàng bỏ tiền và quan hệ (để điều tiết giá và thỏa thuận với các cổ đông cầm số lượng lớn VIC nhằm đảm bảo họ ko sút VIC khi đc giá tốt) nhằm neo VIC ở giá cao với mục đích tạo hình ảnh tốt của Vin --> kiếm tiền gián tiếp từ hình ảnh tốt này.

Cùng hành động nhưng 2 mục đích khác nhau dẫn tới kết quả mọi người nhìn thấy là khác nhau: FLC giá trà đá, còn VIC thì là bluechip giá gần cao nhất rồi (sau mỗi VNM).

Tuy nhiên để biết dc rằng a Q có hài lòng với số tiền thu dc từ việc xả FLC ko, a V có hài lòng với số tiền và lợi ích huy động đc từ hình ảnh Vin ko thì nói thật, chỉ có các anh ý mới biết dc. Chưa chắc anh V đã vui khi giá VIC hôm nay là 117 và chưa chắc a Q đã buồn khi giá FLC hôm nay là 4,63.

Vui hay buồn, hài lòng hay không mang tính chất tương đối. Đó là sự so sánh giữa kết quả đạt được với kỳ vọng người trong cuộc đặt ra.

Chỉnh sửa cuối: