[Funland] Vinfast thành công ty Singapore - VinFast lên sàn Nasdaq

VF họ nói rõ bằng là động cơ họ đi mua. Nếu cần cụ có thể tìm hiểu thêm.
Các anh of thì ghê rồi. Phải luyện kim từ quặng, cạo mủ cao su làm lốp xe thì các anh mới tin là cái xe của mình.
Bống có.bằng chứng cái động cơ xăng là đi mua không nhỉ. Bống cho mình xin đi hay là Bống nói phét.

Mình thấy quý Bống rồi đấy.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Bống có.bằng chứng cái động cơ xăng là đi mua không nhỉ. Bống cho mình xin đi hay là Bống nói phét.

Mình thấy quý Bống rồi đấy.

Ấy cứ goole xong hãy chỉ trích nhau là nói phét.
Bạn trẻ quý thì cứ thỏa mái mà quẫy đuôi, đừng ngại.

Ấy cứ goole xong hãy chỉ trích nhau là nói phét.
Bạn trẻ quý thì cứ thỏa mái mà quẫy đuôi, đừng ngại.
Hi hi.
Bống ơi, thế ý Bống là xe vinfast không tự sản xuất được động cơ mà mua động cơ N20 về lắp vào xe như cái link của Bống đưa à.
Mình quý Bống lắm đấy.
Ha ha

OBDII

Xe tải
Không nhất thiết phải nắm toàn bộ công nghệ lõi mới thành công được cụ ạ. Đơn cử như Grab, họ chả nắm công nghệ lõi gì ghê gớm cả. Làm cái app như Grab, Việt Nam hay thế giới đều có rất nhiều công ty có thể làm được.

Cái grab có trong tay là nó đi đầu, nó tạo được thói quen người dùng, nhiều người cài app của nó. Nó có trong tay nhiều tài xế và nhiều khách hàng.
Giờ đang chết sặc gạch đấy.

0962226789

[Tịch thu bằng lái]
Có anh nào làm bđs xong làm được xe chạy đầy đường như anh ấy không thế?

Bác nào nhà mình biết thế? Toàn chum gầm giường tỏ ra nguy hiểm. Xưa kia ở of cũng rộ lên tin đồn anh Q còi đệ bác chủ lò nên mới nhanh giàu thế. Giờ vào lò rồi đấy.
Đệ bác chủ lò thì không phải vào lò ạ ?

OBDII

Xe tải
Tiền chỉ là điều kiện cần thôi. Công nghệ lõi của nó là lớp dữ liệu trên bản đồ số, từ đó tính toán tối ưu lộ trình nhận đơn. Sau đó, dựa vào chi tiêu đi lại mà nhồi tiếp Foods và Lending.. vì thế Grab ở Việt Nam thực tế có 4 đơn vị: Grab Transport / Delivery, Grabpay by Moca, Grab Foods và Grab Financial (Lending)
Điều kiện đủ của nó cũng là tiền. Tiền đâu mà đốt mãi. Grab sắp tạch hoặc chỉ sống dặt dẹo.

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Vâng. Cám ơn các lão đã khai nhãn giúp em.
Tuy nhiên, em vẫn cho rằng công nghệ lõi của các ngành sản xuất mới là điều quan trọng và cụ thể ở đây là sản xuất cái xe ô tô.
Nói đến công nghệ động cơ Skyactive, người ta nhớ tới Mazda, nói tới động cơ chạy dầu người ta nghĩ tới Huyndai, Mec hay Ford, nói với VQ35 người ta nhớ tới động cơ xe Infiniti, nói tới túi khí, hệ thống lái… là Volvo,…. Kiểu kiểu thế. Mặc dù có hàng trăm nhà sản xuất, hàng trăm hãng xe phát triển động cơ, khung gầm, túi khí…. Nhưng vẫn có một vài tay nào đó luôn tiên phong, dẫn đầu.
Rất nhiều người quan điểm có tiền là có thể mua được tất cả. Em đồng ý, nhưng có tiền chưa chắc đã làm R&D được. Ví dụ như Trung Đông rất giàu có nhưng ko sản xuất được gì kể cả mấy công nghệ thăm dò, khai thác, khoan dầu khí cũng toàn phải đi thuê. Trung Quốc là công xưởng thế giới, Phương Tây chuyển giao vào đó rất nhiều công nghệ hiện đại nhưng quả thật một vài chục năm nữa sẽ lỗi thời, vì người TQ ko có khả năng R&D tương ứng với các công nghệ đó.
Lão Gang bảo sản xuất ra và được thị trường chấp nhận là quan trọng nhất. Em hoàn toàn nhất trí, và thực sự em rất nể trọng Vin.
Nhưng việc thị trường chấp nhận và yêu thích để lên gân lên cốt với nhau rằng đó là sản phẩm Việt trong khi những cái cốt lõi của cái sản phẩm đó là của nước ngoài và thậm chí mình không được phép thay đổi dù là chi tiết nhỏ (em đố Vin dám thay dù là cái séc măng hay bugi của động cơ bằng một loại khác so với nguyên bản mà không được sự đồng ý của thằng cấp động cơ đấy. Thực ra thay cũng được nhưng nó không bảo hành cho và như vậy lại ko dám thay).
Em vẫn cứ cực đoan thế. Tất nhiên là trên góc nhìn về việc định danh như thế nào là một thương hiệu Việt :)
Hơi dài nhỉ? Ngày lễ ở nhà không đi đâu mà ;)
Sao lại không được thay xéc măng hau bugi hả cụ ? Cụ vẫn nghĩ là họ mua nguyên cục máy về ạ ? Chỉ là mua thiết kế thôi xong thuê đội Áo " tinh chỉnh " Động cơ là ráp tại Vn , số máy đóng tại Vn !

One-77

Xe cút kít
Sao lại không được thay xéc măng hau bugi hả cụ ? Cụ vẫn nghĩ là họ mua nguyên cục máy về ạ ? Chỉ là mua thiết kế thôi xong thuê đội Áo " tinh chỉnh " Động cơ là ráp tại Vn , số máy đóng tại Vn !
Em ví dụ là séc măng hay bugi thế thôi cụ ạ. Ý chỗ đó là tất cả các linh kiện phải theo đúng qui định của HĐ license. Không được quyền cải tiến, không được quyền thay đổi sang loại khác, thậm chí không được phép thêm hay bớt lực xiết bu lông một cách tuỳ tiện mà muốn là phải đi hỏi, hỏi là phải được gật đầu mới được làm. :):)

BNN

Xe buýt
Reuters gọi Vinfast Singapore là Vietnam automaker.

Bomva

Xe điện
Nên gọi là xe Sing, vì hãng mẹ của Vinfast giờ nằm ở Sing. Cũng giống như Honda là xe nhật, mặc dù làm ở Thái, VN nhưng hãng mẹ nằm ở Nhật bản.
Vậy hãng mẹ ở Sing nó có thuộc quyền sở hữu của anh Vượn không hay của một tay nào khác ạ.?

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Em ví dụ là séc măng hay bugi thế thôi cụ ạ. Ý chỗ đó là tất cả các linh kiện phải theo đúng qui định của HĐ license. Không được quyền cải tiến, không được quyền thay đổi sang loại khác, thậm chí không được phép thêm hay bớt lực xiết bu lông một cách tuỳ tiện mà muốn là phải đi hỏi, hỏi là phải được gật đầu mới được làm. :):)
Thay thế cụ ơi !
Có phải mang thương hiệu hãng mẹ đâu .
Thế mới có trợ lức dầu điều khiển điện , bản lối siêu dầy và mâm cỡ đại .
Ngoài ra mới có ngài Tổng thống!

Liên tục khiêu khích các thành viên khác - Xúc phạm thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 22/4/22)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

--Lamborghini--

Xe cút kít
Không nhất thiết phải nắm toàn bộ công nghệ lõi mới thành công được cụ ạ. Đơn cử như Grab, họ chả nắm công nghệ lõi gì ghê gớm cả. Làm cái app như Grab, Việt Nam hay thế giới đều có rất nhiều công ty có thể làm được.

Cái grab có trong tay là nó đi đầu, nó tạo được thói quen người dùng, nhiều người cài app của nó. Nó có trong tay nhiều tài xế và nhiều khách hàng.
Cái cụ nói chính là công nghệ lõi đó thôi.
Đương nhiên cái App nó không quá khó để không ai làm được, bằng chứng là hàng loạt các hãng cũng lập ra cái app tương tự.
Nhưng quan trọng ở đây là thằng nào nghĩ ra trước làm trước và chịu lỗ trước để tạo cái thói quen người dùng như cụ nói đó.
Grap thực sự đã thay đổi hoàn toàn thói quen sử dụng xe của người tiêu dùng ít nhất ở VN.

Dogmatix

Xe tăng
Vận điện thoại Samsung sản xuất ở Việt Nam do công nhân người Việt làm ra nó là của nước nào. Apple cũng vậy. Có ai bảo nó của Trung Quốc đâu.
Không đúng. Toy có văn phòng ở Việt Nam, nhà máy ở Việt Nam, do công nhân Việt Nam làm ra, có đóng thuế cho Việt Nam. Vậy nó là của Việt Nam chứ Nhật nào.
Hình như cụ ko hiểu vấn đề. Bởi vì chủ thớt đặt câu hỏi và câu đối đáp của cụ nó ko ăn nhập gì nhau cả.

cuong.kts

Xe máy
Nói như cụ thì xe Toy cũng không hẳn là xe nhựt, xe 4 cũng chẳng phải của Mẽo.