[Funland] Vinfast thành công ty Singapore - VinFast lên sàn Nasdaq

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Cụ chỉ cho em làm cách nào mà dòng tiền từ SX-KD lại chảy về Sing và nộp thuế ở Sing được ạ?
Em hóng câu trả lời của cụ CaoXanh - tiện úp mấy cái ảnh có sự trùng tên khá là thú vị:

Demchinhhang.net

Xe container
Chính xác là liên hợp quốc.

athk

Xe tăng
Luật Sing có uy tín, phù hợp với các quy tắc, thông lệ quốc tế + Sing là trung tâm tài chính, công nghệ Đông Nam Á. Chắc phải mấy trăm công ty VN chuyển sang Sing rồi, phổ biến nhất là trong ngành công nghệ.
Cảm ơn cụ, vẫn hơi chung chung.
Kiểu em muốn hiểu cái luật nào ở Sing tốt và luật nào ở ta nó tệ ấy ạ

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Xe Nhật sản xuất tại Thái. Xe Hàn sản xuất tại Mỹ. Xe Đức sản xuất tại TQ… thì vẫn cứ là xe Nhật, Hàn, Đức ….
Riêng xe Vin thì năm cha, ba mẹ. Vì thế nên tốt nhất gọi là xe Vin, gọi là xe Việt hay xe Sing đều khiên cưỡng cả.
Có xe nào 1 cha 1 mẹ theo ý này không lão?

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Em chưa hiểu ý lão lắm :D
Em thì thấy chả có xe nào năm chả ba mẹ, mặc dù được cấu thành từ nhiều bộ phận do hàng trăm nhà sản xuất đặc thù và được hoàn thiện khâu cuối cùng tại một quốc gia duy nhất.

Tv1912

Xe buýt
Mỗi thớt về Vin em lại thấy bản tính của người Việt được thể hiện rất rõ! Cái này ai nhìn qua cũng hiểu nhưng vẫn cứ phải sân si mới được, Vin Việt Nam điều hành Vin Singapore, Vin Singapore điều hành Vinfast toàn cầu.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
À. Em hiểu rồi.
Tất nhiên, một cái xe do hàng trăm nhà sản xuất tạo ra. Nhưng với mỗi hãng xe, và chung hơn là mỗi một thương hiệu xe của một đất nước thì những giá trị cốt lõi là không thay đổi.
Em ví dụ: xe Mẹc, thương hiệu Đức thì những cái gì của chiếc xe đó vẫn do hãng Mẹc của nước Đức nắm giữ các công nghệ về động cơ, về hệ thống an toàn, hệ thống điều khiển, hệ thống dẫn động, hệ thống xyz… (có thể nhà sản xuất là một ông abc nào đó ko liên quan đến Mẹc, đến nước Đức) em cho là lão có câu trả lời. Tương tự với các hãng xe Nhật, xe Hàn, xe Mỹ cũng đều như thế. Một cha, một mẹ là với ý đó và những cái đó mới làm nên một chiếc xe.
Riêng với xe Vin. Lão cho là Vin nắm giữ công nghệ gì của cái xe đó? Động cơ, Pin, hệ thống điều khiển, an toàn….? Hay chỉ làm thân vỏ, sơn, nội thất….
Em nói năm cha, ba mẹ là chỗ đó ạ.
Có thể em hơi cực đoan, tuy nhiên em cho rằng bản chất là vậy :)
Công nhận là cực đoan rất ạ.
Nhưng, ai cũng được tiêu tiền của mình theo cách nào họ muốn, phỏng lão.
Quan trọng thị trường có chấp nhận sản phẩm của họ hay không.
Quan trọng quá chứ, còn ở đâu chả có lời ra tiếng vào phỏng ạ.
Ví dụ: Cụ bỏ tiền ra xây cái nhà, kiểu gì chẳng có bọn thối mồm lải nhải xây nhà như trọc Phú, trong khi theo cụ đó là đỉnh, là đẹp, là hợp lý nhất…
Mà bọn này bẩn tính ở chỗ toàn nói sau lưng cơ, a hi hi.

hoviethung

Xe lăn
À. Em hiểu rồi.
Tất nhiên, một cái xe do hàng trăm nhà sản xuất tạo ra. Nhưng với mỗi hãng xe, và chung hơn là mỗi một thương hiệu xe của một đất nước thì những giá trị cốt lõi là không thay đổi.
Em ví dụ: xe Mẹc, thương hiệu Đức thì những cái gì của chiếc xe đó vẫn do hãng Mẹc của nước Đức nắm giữ các công nghệ về động cơ, về hệ thống an toàn, hệ thống điều khiển, hệ thống dẫn động, hệ thống xyz… (có thể nhà sản xuất là một ông abc nào đó ko liên quan đến Mẹc, đến nước Đức) em cho là lão có câu trả lời. Tương tự với các hãng xe Nhật, xe Hàn, xe Mỹ cũng đều như thế. Một cha, một mẹ là với ý đó và những cái đó mới làm nên một chiếc xe.
Riêng với xe Vin. Lão cho là Vin nắm giữ công nghệ gì của cái xe đó? Động cơ, Pin, hệ thống điều khiển, an toàn….? Hay chỉ làm thân vỏ, sơn, nội thất….
Em nói năm cha, ba mẹ là chỗ đó ạ.
Có thể em hơi cực đoan, tuy nhiên em cho rằng bản chất là vậy :)
Nhiều cha nhiều mẹ hay phân công, chuyên môn hóa có hiệu quả hơn nhiều so với tự mình cái gì cũng làm chứ cụ. Ô tô, xemay, ti vi, máy bay... Đều thế cả.

Theo định nghĩa của em thì tự sản xuất được chiếc xe tức là có khả năng phát triển tiếp cái xe của mình.

Không làm được ve34 mc, fmc.. Thì mãi vẫn chỉ là hãng lắp ráp.

intl

Xe tải
Cái chuyện lập công ty Sin có gì to tát mà lắm người tâm tư nhỉ.

Duc Sang

Xe container
Ông chủ quốc tịch gì thì xem sản phẩm của quốc gia ấy.
Về câu hỏi của cụ chủ thì cháu chịu vì thiếu thông tin.

thanhcong2002

Xe buýt
Ông chủ quốc tịch gì thì xem sản phẩm của quốc gia ấy.
Về câu hỏi của cụ chủ thì cháu chịu vì thiếu thông tin.
Sabeco ông chủ người Thái thì sản phẩm bia Sài gòn có được cho là sản phẩm của Thái không?

Freeman Bodhany

Xe tăng
Chắc chủ thớt hỏi đểu.
Kiểu "quăng xương" ...mục đích đểu.

Húp sụp sụp

Xe điện
Vinfast: chủ tịch HĐQT là người VN, giấy phép thành lập là ở Singapore, điều khoản bảo lãnh nếu thua lỗ thì dùng tài sản của Vingroup tại VN đền bù. CTY nếu kinh doanh có lãi thì nộp thuế ở Singapore. Nhà máy sản xuất ở VN thì được chính phủ ưu đãi tối đa việc thuê đất, giảm mạnh về gần bằng 0 thuế phí.,......
Xe oto điện thì phần quan trọng nhất là pin thì mua từ CTY trung quốc, các phụ tùng còn lại cũng đa số mua từ trung quốc, .....
Vậy đó, cccm cứ mua xe vinfast và tự hào đi!
P/s: em thì chẳng ...........
Chắc ọp pơ sẽ lờ cái còm của cụ thôi :)
VN mình cũng định dựng cái trung tâm tài chính ở sài gòn, để vin malay, vin thái lan mò đến mở công ty như vin Vn đang mò sang singapore

XPQ

Xe cút kít
Bàn làm gì rác diễn đàn. Mấy hôm nữa lại bảo xe điện làm rồi thế nọ thế kia không làm nữa chuyển sang làm vũ trụ. Lúc bấy bàn chưa muộn!

Hôm nọ thằng bạn em khoe mua được cái xe MC giá hời. Hỏi lại là MG à? Nó bảo không, xe MC. Trần đời chưa có cái hãng xe nào là xe MC. Hóa ra MC là xe mồ côi. Bố phá sản mẹ bỏ không nuôi thành ra khác gì mồ côi.

XPQ

Xe cút kít
Vinfast: chủ tịch HĐQT là người VN, giấy phép thành lập là ở Singapore, điều khoản bảo lãnh nếu thua lỗ thì dùng tài sản của Vingroup tại VN đền bù. CTY nếu kinh doanh có lãi thì nộp thuế ở Singapore. Nhà máy sản xuất ở VN thì được chính phủ ưu đãi tối đa việc thuê đất, giảm mạnh về gần bằng 0 thuế phí.,......
Xe oto điện thì phần quan trọng nhất là pin thì mua từ CTY trung quốc, các phụ tùng còn lại cũng đa số mua từ trung quốc, .....
Vậy đó, cccm cứ mua xe vinfast và tự hào đi!
P/s: em thì chẳng ...........
Xong sang Mỹ mở xưởng lắp ráp bán cổ phiếu cho người Mỹ. :D:D:D:D