[Funland] Vinfast thành công ty Singapore - VinFast lên sàn Nasdaq

IP man

Xe lăn
Xanh SM chỉ là công cụ để làm đẹp sổ sách cho Vinfast lên sàn thôi cụ. Vinfast có doanh thu và dòng tiền ảo, còn Xanh SM có cả đống tài sản cố định để khấu hao dần. Đúng là magic. Người giàu họ nghĩ ra nhiều cách làm hay thật, em lại nhớ đến vụ Dũng Tân Hoàng Minh có mỗi 70 tỷ và cái mác doanh nghiệp mà huy động được 14000 tỷ trái phiếu, giờ thì cả ngân hàng bảo lãnh phát hành cũng đang bị điều tra.
Vinfast đúng như cụ nói muốn cạnh tranh được phải có cái gì làm công nghệ lõi, lợi thế cạnh tranh. Chứ tiền gom bao nhiêu năm từ đất đốt dần thì cũng hết thôi nếu sản phẩm không bán được.
Bài này là bài cổ điển rồi cụ :D
Hồi khủng hoảng dotcom bọn start up ở Mẽo dùng nhiều, rồi 1MDB, bây giờ VN cả Bamboo lẫn 1 loạt bọn phông bạt vẫn đang diễn ;))
Bài này dễ nhận ra, chỉ cần phân tích dòng tiền là biết thật hay ảo thôi ;))
Cái này em bóc bọn VHM từ hồi giá nó còn trên 8x, xong 1 đám vào cắn ác quá nên em kệ mịe, “chu thị nghết”…

BMW X10

Xe điện
Có thể cách làm của anh ấy khác đi tắt bằng cách mua các phát minh sáng chế và thuê gia công nhưng xe anh ấy đẹp đi ổn, xe điện còn vướng cái vụ xạc và tính ổn định cần được kiểm chứng chứ đi trải nghiệm taxi em thấy ổn xe đầm chắc rộng (VF8). Em mong anh ấy thành công, có thể nó mở ra nhiều hướng khác cho anh ấy và cho thị trường xe điện nhà mình, khách có thêm lựa chọn và anh ấy sẽ thoát khỏi cái tiếng như nhiều cụ vẫn mặc định là chỉ làm từ bđs,cũng mong anh ấy làm truyền thông ôn hòa hơn, ko quá cực đoan sẽ nhận được sự ủng hộ nhiều hơn.

Em dùng Vinschool Vinmec thấy rất ổn, gần đây toàn đặt taxi điện và xe ôm điện cho F1 đi học và đón về, có thêm sản phẩm dịch vụ
Cái taxi nó tập trung vô phân khúc thấp mà bác, cụ thể là VF e34.
Với mục đích đi được từ A đến B.
Con đó bị chê nhiều - trừ cái sự mới toanh.
Bù lại, GSM ngày càng nhiều và dễ gọi hơn.

Mấy con xe to như VF8, tôi thấy không sử dụng màu xanh đặc trưng.

Quê bầm

Xe điện
Cái taxi nó tập trung vô phân khúc thấp mà bác, cụ thể là VF e34.
Với mục đích đi được từ A đến B.
Con đó bị chê nhiều - trừ cái sự mới toanh.
Bù lại, GSM ngày càng nhiều và dễ gọi hơn.

Mấy con xe to như VF8, tôi thấy không sử dụng màu xanh đặc trưng.
Em thì đặt xe ôm cho F1 đi học, còn cả nhà thì em gọi VF8 chứ VF34 nó ồn quá đi váng đầu em ko sài nữa cụ ạ

MrMilan

Xe điện
Tình hình giá rổ thế nào rồi các cụ, lên 100 usd chưa các cụ

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Thấy bảo giá rơi 90% rồi cụ, em đang hóng xem có rơi 99% không ;))
Nếu chỉ giao dịch với số lương nhỏ như hiện tai (khoảng1% float) thì chắc không rơi 99% đâu ạ - vì toàn quân trong nhà mua bán với nhau?

HeoQuay66

Xe tăng
VFS dưới $10 là một món quà, vào cíu anh em với các cụ ơi

luutu21

Xe buýt
Em vừa có đợt công tác qua 1 loạt các tỉnh thành trong cả nước, đến đâu cũng chỉ thấy taxi Vinfast nằm đắp đống mà buồn cho anh ấy cụ ạ. Mà nhìn thẳng vào thực trạng Cty và so sánh với quy mô các hãng xe điện khác trên TG sẽ thấy được tương lai của 1 thương hiệu không có nền tảng phát mình + sản xuất , cái gì cũng đi mua lại của nước người ta thì lấy gì làm điểm mạnh để mà phát triển :(
Hơn 5 tháng mà vận chuyển được có 6 triệu lượt khách thì quá thấp so với kỳ vọng cụ ạ. Tính tạm 4k xe taxi thì trung bình mỗi xe chỉ được 10 chuyến/ngày. Hôm qua em hỏi 2 bác tài taxi xanh thì thấy kêu hết thưởng rồi, anh em trả xe cũng khá nhiều, doanh thu chỉ được 1tr - 1.2tr/ngày.

TieuFu

Xe container
Khi chưa giải quyết được vấn đề trạm sạc và thời gian sạc thì đội taxi rất mệt mỏi. Em vẫn hay đi ủng hộ Xanh SM và cũng nghe nhiều kêu ca của anh em tài xế về vụ sạc.
Haiz, đội lái này đúng là mồm to hơn đầu. Kiếm cái máy phát mini cho vào cốp !

Mytv

Xe điện
Hơn 5 tháng mà vận chuyển được có 6 triệu lượt khách thì quá thấp so với kỳ vọng cụ ạ. Tính tạm 4k xe taxi thì trung bình mỗi xe chỉ được 10 chuyến/ngày. Hôm qua em hỏi 2 bác tài taxi xanh thì thấy kêu hết thưởng rồi, anh em trả xe cũng khá nhiều, doanh thu chỉ được 1tr - 1.2tr/ngày.
Dt 1-1,2tr/ngày mà vẫn trả xe hả cụ? Mấy a e grab e hay đi hỏi toàm bảo h khách ít lắm. Ngày dt dc 7-800k thôi.

icemain

Xe tăng
Mình luận ngược theo một số dữ liệu của Xanh SM sau 5 tháng:

+ 35 triệu km di chuyển
+ 6 triệu lượt gọi xe
+ 1 triệu lượt gọi xe máy điện
+ đóng góp gần 4 tỷ vào Quỹ từ thiện của Vin theo tỷ lệ 100₫/chuyến xe máy và 1000₫/xe ô tô

Tinh ra taxi điện cũng cỡ 4 triệu cuốc trong 5 tháng với 7 triệu km/tháng. Nếu lấy giá trung bình 18k/km thì mỗi cuốc 2km thì doanh thu 1-1.2tr/ngày là đúng rồi

Dream Thai

Xe điện
Vfs về 1$ còn đắt nếu đầu tư theo giá trị như buffet. Mà 1$ là tính theo giá trị tổng công ty chứ không phải trên 1 cp đâu :)
Gía như bgio vẫn cao cc ạ :)

Hiện tại, vốn hoá VinFast Auto xếp dưới hãng xe Tata Motors của Ấn Độ, đứng thứ 17 trong tổng số các hãng xe ô tô trên thế giới. Nếu chỉ tính các hãng xe điện, VinFast đứng vị trí thứ 4 sau Tesla (775 tỷ USD), BYD (92,6 tỷ USD) và Li Auto (35,6 tỷ USD).

Cổ phiếu xuống vùng đáy, vốn hoá VinFast về mức ban đầu (tienphong.vn)