Thảo luận Vinfast miễn phí sạc 1 năm

Sứa.

Xe điện
Từ rạng sáng ngày 1/7 là thời điểm bắt đầu chu kỳ miễn phí sạc xe điện Vinfast 1 năm tại các trạm sạc công cộng. Thông tin này được bàn tán rôm rả trên các diễn đàn xe hơi và diễn đàn xe điện VF từ hơn 1 tuần nay và các chủ xe điện VF đã háo hức sử dụng khuyến mại ngay từ rạng sáng ngày 1/7 ngay sau khi tiếng còi trọng tài kết thúc trận đấu giữa Anh và Slovakia.
Chủ xe VinFast sạc ô tô từ rạng sáng, hưởng ưu đãi miễn phí sạc pin 1 năm

(Dân trí) - Với nhiều chủ xe điện VinFast, mốc thời gian 0h sáng ngày 1/7 được xem như khoảnh khắc "giao thừa" vì được hãng miễn phí tiền sạc pin trong 1-2 năm tùy dòng xe.
Theo chính sách mới của VinFast, từ ngày 1/7, chủ sở hữu ô tô điện của hãng này sẽ được sạc pin miễn phí tại các trạm sạc V-GREEN từ nay đến hết ngày 1/7/2025 (riêng VF 9 được miễn phí 2 năm). Thông tin này được người dùng hưởng ứng, nhiều người thậm chí mang xe đi sạc từ rạng sáng nay.
Chủ xe VinFast sạc ô tô từ rạng sáng, hưởng ưu đãi miễn phí sạc pin 1 năm - 1

Không khí nhộn nhịp tại một điểm sạc V-GREEN, ghi nhận vào rạng sáng ngày 1/7 (Ảnh: Cộng đồng tài xế VinFast).
Quảng cáo của DTads

Anh Sơn, một người dùng xe VF 8 ở Hà Nội, chia sẻ với phóng viên Dân trí: "Hôm qua (30/6) mình đi chơi về lúc gần 12h đêm nhưng không sạc, chờ sang ngày mới luôn vì tính ra chỉ còn 15 phút là được miễn phí sạc theo chương trình của VinFast.
Lúc đến điểm sạc thì thấy anh em tài xế đông vui, nhộn nhịp lắm, cảm giác cứ như "giao thừa" vậy. Thực ra thì nhu cầu sử dụng xe của mình không nhiều, tiền sạc nhìn qua thì không quá lớn, nhưng miễn phí thì vẫn thích".
Chủ xe VinFast sạc ô tô từ rạng sáng, hưởng ưu đãi miễn phí sạc pin 1 năm - 2

Chương trình miễn phí sạc pin 1 năm được áp dụng từ 0h sáng 1/7, thông báo rộng rãi tới người dùng thông qua ứng dụng điện thoại (Ảnh: Cộng đồng tài xế VinFast).
Với người dùng thường xuyên sử dụng xe như anh Ngọc (Hà Nội), không khó để nhận ra sự phấn khởi khi trao đổi với phóng viên Dân trí: "Vì yêu cầu công việc nên mỗi tháng mình đi cũng nhiều, loanh quanh khoảng 2.000-3.000km. Giờ hãng miễn phí sạc một năm thì chi phí sử dụng hàng tháng lại giảm đáng kể, nếu so với xe xăng thì cực kỳ tiết kiệm".
Tuy nhiên, cũng có khách hàng đặt câu hỏi về khả năng đáp ứng của hạ tầng trạm sạc, khi mà số lượng xe điện có thể tăng vọt thời gian tới.
"Trong các hãng xe điện trên thị trường, VinFast vốn là hãng có nhiều chính sách hỗ trợ người dùng hơn. Với chương trình khuyến mãi miễn phí sạc 1 năm này, mình nghĩ rằng sẽ ngày càng nhiều người mua xe điện VinFast, khách hàng đang sở hữu cũng sẽ hướng tới việc sạc ngoài trạm thay vì sạc tại nhà.
Khi đó, liệu rằng cơ sở hạ tầng có kịp phát triển để đáp ứng? Nếu không có thêm nhiều trụ mới, người dùng cứ xếp hàng chờ đến lượt thì sẽ gây mệt mỏi", tài xế Văn Hùng nêu ý kiến.
Chủ xe VinFast sạc ô tô từ rạng sáng, hưởng ưu đãi miễn phí sạc pin 1 năm - 3

Với trụ sạc nhanh, người dùng xe VinFast thường mất trung bình gần 30 phút để sạc từ 10-80% pin (Ảnh: VinFast).
Ngoài miễn phí sạc pin 1 năm, chương trình khuyến mại "Mãnh liệt tinh thần Việt Nam - vì tương lai xanh" còn cho phép ô tô điện VinFast được miễn phí gửi dưới 5 tiếng, được ưu tiên đỗ tại mọi địa điểm thuộc hệ sinh thái Vingroup, từ ngày 1/7/2024 đến hết ngày 1/7/2026.
Riêng cư dân Vinhomes sở hữu ô tô điện VinFast có đặc quyền gửi xe và sạc điện miễn phí ở các bãi đỗ của Vinhomes trong vòng 2 năm tới. Trường hợp cư dân chọn sạc tại nhà, Vingroup sẽ hỗ trợ lắp trụ sạc tận cửa với chi phí hỗ trợ lên đến 10 triệu đồng/trụ, cấp 900.000 đồng/xe/tháng chi phí sạc từ nay đến hết ngày 1/7/2026.
Các chủ xe điện VinFast ở chung cư Vinhomes sẽ được ưu tiên bố trí suất gửi xe nếu còn chỗ.
Với em, 1 người sử dụng xe điện VF tuy rằng đã lắp trạm sạc ở Gara tại nhà, nhưng thông tin về khuyến mại sạc của bác V thật là vui bởi nhẽ:
- Tiết kiệm chi phí tiền điện tuy không nhiều (~ 1triệu/tháng) nhưng tâm lý đc hưởng free thật là sung sướng.
- Thời gian gần đây các vụ cháy nổ từ pin xe máy điện cũng gây tâm lý bất ổn cho dù sạc và pin ô tô điện an toàn hơn nhiều và có cơ chế bảo vệ tự ngắt, nhưng giờ ra ngoài sạc miễn phí thì cảm giác an toàn về điện trong nhà tăng lên gấp bội.
- Ra trạm sạc công cộng sẽ gặp được anh chị em cùng hệ sinh thái VF và có thời gian giao lưu, trao đổi kinh nghiệm trong quá trình sử dụng xe điện, các thông tin về sửa chữa, độ đẽo...
- Và một số tiện ích khác chưa kể ra hết.....

Vì vậy, em đã xây dựng 1 lịch trình để hợp lý hóa thời gian sinh hoạt bình thường và sạc xe như sau:
- Xe em thông thường 3 ngày đi phải sạc 1 lần, sạc ở nhà cắm cả đêm ko cần tính toán nhưng sạc ở trạm sạc bình thường thì mất khoảng 35-40 phút/lần sạc.
- Em đã nghiên cứu thị trường và đánh dấu những trạm sạc gần nhà, trên đường đi làm, giờ nào hay trống nhất...gần đó có quán ăn, quán cafe ko? Và lên lịch như sau:
+ Lịch sạc rơi vào ngày đi làm:
Sẽ đi làm sớm hơn khoảng 30 phút, giờ này đa số trạm sạc đều vắng do đội Xanh SML chưa đến lúc cần sạc. Chọn 1 trạm sạc gần quán ăn ưa thích, cắm sạc xong đi bộ ra quán ăn, ăn xong trà đá hoặc cafe rồi quay lại trạm sạc là vừa đủ thời gian 30-40 phút sạc đầy pin.
+ Lịch sạc rơi vào ngày nghỉ: Cũng sẽ là đi ăn sáng, cafe ...ngoài ra có thể mang theo con xe đạp gấp đút cốp đến trạm sạc lôi ra đạp vài vòng tập thể thao quay về là vừa.
+ Lịch sạc bất thường: Nhiều khi buổi tối muốn dạo mát sông Hồng, Hồ Tây và các nơi mát mẻ khác cũng mang xe đi sạc rồi thư dãn luôn...
Đảm bảo nếu áp dụng thời gian lịch trình như trên, các bác đi xe điện sẽ ko còn cảm giác sốt ruột chờ đợi trong khi sạc, ko phải "vẻ mặt hằm hè lúc nào cũng muốn đấm ai đó" và tâm hồn trở nên thoải mái, thơ mộng hơn đưa đến giá trị không nhỏ cho đời sống tinh thần :-bd :-bd
1 vài hình ảnh minh họa

Chỉnh sửa cuối:

thuyphongthanh

Xe lăn
Bún ngon còn xe thì không rõ.

Sứa.

Xe điện
Em hóng ý kiến bổ sung từ các cụ mợ đi xe điện 8->8->

vihali

Xe container
Có được 21 ngày ko ạ?
Đùa chứ em mới sang xe máy điện, sạc ở sân nhà, 1 lần/tuần mà vẫn còn lười.

trungthu2020

Xe tăng
Cụ chuyển màu cho hình minh họa có được không?

Kiên Khùng

Xe điện
Nói chứ sáng nay đi đổ đầy bình con Lux SA, gần 2 triệu, cũng xót ví thiệt.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Từ rạng sáng ngày 1/7 là thời điểm bắt đầu chu kỳ miễn phí sạc xe điện Vinfast 1 năm tại các trạm sạc công cộng. Thông tin này được bàn tán rôm rả trên các diễn đàn xe hơi và diễn đàn xe điện VF từ hơn 1 tuần nay và các chủ xe điện VF đã háo hức sử dụng khuyến mại ngay từ rạng sáng ngày 1/7 ngay sau khi tiếng còi trọng tài kết thúc trận đấu giữa Anh và Slovakia.

Với em, 1 người sử dụng xe điện VF tuy rằng đã lắp trạm sạc ở Gara tại nhà, nhưng thông tin về khuyến mại sạc của bác V thật là vui bởi nhẽ:
- Tiết kiệm chi phí tiền điện tuy không nhiều (~ 1triệu/tháng) nhưng tâm lý đc hưởng free thật là sung sướng.
- Thời gian gần đây các vụ cháy nổ từ pin xe máy điện cũng gây tâm lý bất ổn cho dù sạc và pin ô tô điện an toàn hơn nhiều và có cơ chế bảo vệ tự ngắt, nhưng giờ ra ngoài sạc miễn phí thì cảm giác an toàn về điện trong nhà tăng lên gấp bội.
- Ra trạm sạc công cộng sẽ gặp được anh chị em cùng hệ sinh thái VF và có thời gian giao lưu, trao đổi kinh nghiệm trong quá trình sử dụng xe điện, các thông tin về sửa chữa, độ đẽo...

Vì vậy, em đã xây dựng 1 lịch trình để hợp lý hóa thời gian sinh hoạt bình thường và sạc xe như sau:
- Xe em thông thường 3 ngày đi phải sạc 1 lần, sạc ở nhà cắm cả đêm ko cần tính toán nhưng sạc ở trạm sạc bình thường thì mất khoảng 35-40 phút/lần sạc.
- Em đã nghiên cứu thị trường và đánh dấu những trạm sạc gần nhà, trên đường đi làm, giờ nào hay trống nhất...gần đó có quán ăn, quán cafe ko? Và lên lịch như sau:
Sẽ đi làm sớm hơn khoảng 30 phút, giờ này đa số trạm sạc đều vắng do đội Xanh SML chưa đến lúc cần sạc. Chọn 1 trạm sạc gần quán ăn ưa thích, cắm sạc xong đi bộ ra quán ăn, ăn xong trà đá hoặc cafe rồi quay lại trạm sạc là vừa đủ thời gian 30-40 phút sạc đầy pin.
+ Lịch sạc rơi vào ngày nghỉ: Cũng sẽ là đi ăn sáng, cafe ...ngoài ra có thể mang theo con xe đạp gấp đút cốp đến trạm sạc lôi ra đạp vài vòng tập thể thao quay về là vừa.
+ Lịch sạc bất thường: Nhiều khi buổi tối muốn dạo mát sông Hồng, Hồ Tây và các nơi mát mẻ khác cũng mang xe đi sạc rồi thư dãn luôn...
Đảm bảo nếu áp dụng thời gian lịch trình như trên, các bác đi xe điện sẽ ko còn cảm giác sốt ruột chờ đợi trong khi sạc, ko phải "vẻ mặt hằm hè lúc nào cũng muốn đấm ai đó" và tâm hồn trở nên thoải mái, thơ mộng hơn đưa đến giá trị không nhỏ cho đời sống tinh thần :-bd :-bd
1 vài hình ảnh minh họa
View attachment 8606858
View attachment 8606859
View attachment 8606861
Nhìn bát bún em đói quá, còn xe điện em vẫn chưa vote

ah99x6

Xe điện
Đc free là sướng cái thằng người rồi ạ. Nhưng ai cũng ra trạm sạc free liệu có cây cho mà cắm o ạ?

Sứa.

Xe điện
Đc free là sướng cái thằng người rồi ạ. Nhưng ai cũng ra trạm sạc free liệu có cây cho mà cắm o ạ?
Thế mới phải nghiên cứu và xếp lịch cụ ạ :))

"- Xe em thông thường 3 ngày đi phải sạc 1 lần, sạc ở nhà cắm cả đêm ko cần tính toán nhưng sạc ở trạm sạc bình thường thì mất khoảng 35-40 phút/lần sạc.
- Em đã nghiên cứu thị trường và đánh dấu những trạm sạc gần nhà, trên đường đi làm, giờ nào hay trống nhất...gần đó có quán ăn, quán cafe ko?"

matizvan2009

Xe ba gác
em với vin mới ly dị cách đây 3 tuần dù em cưới em feliz thôi.
Đầu năm nay em cưới em feliz với thuê pin 350k tháng. Xe đi rất sướng (ngon như sh, xác xe mua 28 triệu), pin thuê đi cũng hài lòng.
cách đây 1 tháng chị em (chủ lực đi xe này) bảo là sao sạc chỉ đạt 65% rồi ngắt, 5-7 lần như thế rồi (em cũng bị 1-2 lần) nên chiều thứ 7 rảnh rỗi nhưng nắng nôi em phi xe đến đại lý (cách nhà em 8km- em ở ngoại ô) để kiểm tra.
phi xe vào khai bệnh, bạn kt bảo "anh để xe lại để em kiểm tra" trong đầu nghĩ để xe lại thì phải thuê taxi về, biết đâu chỉ là lỗi vặt thì kiểm và fix nhanh thì có tốt hơn không nên em bảo "thôi em cứ kiểm tra cho anh cái, anh chờ nếu lỗi lớn thì anh để xe lại đi taxi về", bạn lại nghiêm giọng "anh cứ để xe lại đây". Em cố nài "em kiểm cho anh đi, anh chờ", bạn lại nghiêm giọng "anh cứ để xe lại đây". Em lại bảo "xe anh bị thế, có thể lỗi ở xe hoặc bộ sạc, nếu được thì em đổi tạm cho anh bộ sạc, anh đem bộ sạc về nhà sạc được 100% thì xác định lỗi là bộ sạc, không phải lỗi xe" thì bạn ấy QUÁT em "làm gì có chuyện đấy". Em chán bảo thôi anh không cần kiểm tra nữa, anh về. Về nhà em nt cho bạn sale bán xe bảo thôi anh trả lại pin cho vin, anh không thuê nữa, anh đi mua pin ngoài lắp vào rồi gọi cho tổng đài phàn nàn về thái độ của bạn kt.
Quá trình trả pin cũng là một câu chuyện: các bạn ấy giam xe em mất 6 tiếng đồng hồ, kệ xe đấy, kỹ thuật đi ra đi vào nhởn nhơ nhưng không làm. Em bảo sao không làm cho anh về thì bạn ấy bảo "cứ chờ, bọn em không rảnh". Sau 3-4 cuộc phàn nàn lên tổng đài thì các bạn ấy cũng tháo pin cho em. Đúng là không yêu nhưng chả chịu giả dép cho bố về.
Giờ xe em bỏ pin, điều khiển tàu vào (6 triệu) chạy phè phè: hồn xe tàu, xác vinf

tvson

Xe buýt
em với vin mới ly dị cách đây 3 tuần dù em cưới em feliz thôi.
Đầu năm nay em cưới em feliz với thuê pin 350k tháng. Xe đi rất sướng (ngon như sh, xác xe mua 28 triệu), pin thuê đi cũng hài lòng.
cách đây 1 tháng chị em (chủ lực đi xe này) bảo là sao sạc chỉ đạt 65% rồi ngắt, 5-7 lần như thế rồi (em cũng bị 1-2 lần) nên chiều thứ 7 rảnh rỗi nhưng nắng nôi em phi xe đến đại lý (cách nhà em 8km- em ở ngoại ô) để kiểm tra.
phi xe vào khai bệnh, bạn kt bảo "anh để xe lại để em kiểm tra" trong đầu nghĩ để xe lại thì phải thuê taxi về, biết đâu chỉ là lỗi vặt thì kiểm và fix nhanh thì có tốt hơn không nên em bảo "thôi em cứ kiểm tra cho anh cái, anh chờ nếu lỗi lớn thì anh để xe lại đi taxi về", bạn lại nghiêm giọng "anh cứ để xe lại đây". Em cố nài "em kiểm cho anh đi, anh chờ", bạn lại nghiêm giọng "anh cứ để xe lại đây". Em lại bảo "xe anh bị thế, có thể lỗi ở xe hoặc bộ sạc, nếu được thì em đổi tạm cho anh bộ sạc, anh đem bộ sạc về nhà sạc được 100% thì xác định lỗi là bộ sạc, không phải lỗi xe" thì bạn ấy QUÁT em "làm gì có chuyện đấy". Em chán bảo thôi anh không cần kiểm tra nữa, anh về. Về nhà em nt cho bạn sale bán xe bảo thôi anh trả lại pin cho vin, anh không thuê nữa, anh đi mua pin ngoài lắp vào rồi gọi cho tổng đài phàn nàn về thái độ của bạn kt.
Quá trình trả pin cũng là một câu chuyện: các bạn ấy giam xe em mất 6 tiếng đồng hồ, kệ xe đấy, kỹ thuật đi ra đi vào nhởn nhơ nhưng không làm. Em bảo sao không làm cho anh về thì bạn ấy bảo "cứ chờ, bọn em không rảnh". Sau 3-4 cuộc phàn nàn lên tổng đài thì các bạn ấy cũng tháo pin cho em. Đúng là không yêu nhưng chả chịu giả dép cho bố về.
Giờ xe em bỏ pin, điều khiển tàu vào (6 triệu) chạy phè phè: hồn xe tàu, xác vinf
Hôm nay rảnh nên nhà cháu đọc kỹ.
Moto điện như vậy thì không biết Oto điện có bị vậy không ???
(Nhà cháu vô tư không ám chỉ gì các cụ nhé )

LeoMessi85

Xe buýt
Cái thư giãn bất thường này có thường xuyên không hở cụ :D

matizvan2009

Xe ba gác
Hôm nay rảnh nên nhà cháu đọc kỹ.
Moto điện như vậy thì không biết Oto điện có bị vậy không ???
(Nhà cháu vô tư không ám chỉ gì các cụ nhé )
Em xác định là coi như mua xác xe, vì đúng quy định họ chỉ chịu trách nhiệm với xe "chính hãng thôi". Xe em giờ thậm chí là không có đồng hồ báo tốc độ luôn.

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Miễn phí xe cá nhân thôi chứ đội taxi, dịch vụ có được miễn phí sạc đâu.
Biết đâu!

Bác kia nói đội này hưởng lợi mà. Sẵn sàng chạy thêm, sẵn sàng thuê thêm tài mà.

Nhưng em thắc mắc sao Vin nó phân biệt xe có chạy dịch vụ hay không để mà miễn phí sạc nhỉ.

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]

1 vài hình ảnh minh họa
View attachment 8606858
View attachment 8606859
View attachment 8606861
Đọc bài của bác em rút ra vài điều:

1. Kiếm tiền ở đâu cũng vất vả. Để tiết kiệm 1tr/tháng thì cũng vất vả không kém.

2. 1 lý do bác đi sạc ngoài là để giao lưu các ạn em xe vf. Mà đọc lịch thì thấy chả giao lưu gì, toàn cắm đó rồi đi làm chuyện khác.

3. Trước không có miễn phí mà sạc ngoài thì "hầm hầm muốn đấm ai đó" vì sốt ruột. Giờ ra ngoài sạc mà lại thư thái hơn, khi có "cơ hội" chờ người khác sạc.

Lạ nên thắc mắc thôi. Không ý gì.

• Vodka
Reactions: QAZ