[Funland] Viettel có thể sản xuất chip ?

Red_Army

Xe máy
Từ thời đầu, VNPT bị ép không được giảm giá cước để cho Viettel có đất sống, chứ VNPT mà giảm giá cước cạnh tranh thì Viettel chết trong trứng nước rồi. Cơ ngơi của Viettel đến 7 phần là nhờ "được cơ cấu".
Kinh doanh thằng nào chả thủ đoạn! Đầy thằng cơ cấu vẫn chết bình thường. Ngày xưa giá vina với mobi dắt lòi mắt ra, ai cấm nó giảm giá đâu

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Em thì không hiểu biết kỹ thuật sâu xa được như các cụ uyên bác ở trên, nhưng em thì có quá nhiều trải nghiệm cả trực tiếp lẫn gián tiếp đến những con người Viettel ở khắp các cty của họ, các cty sân sau cho họ… Nên theo quan điểm của em, có mà sx cái quần què ấy. Cái dàn trí thức tư duy ấy thì chỉ giỏi làm báo cáo đẹp để dối trên lừa dưới thôi, chứ vào việc liên quan đến kỹ thuật thì không làm đc cái gì ra hồn đâu.
Bọn Viettel này ngay cả mua hàng đấu thầu cũng mất dạy. Suốt ngày hỏi giá đánh võng, tòa yêu cầu báo giá cho đơn 10 sau nó chỉ mua 1.
Giờ thấy hỏi báo giá nào cho Viettel là em chán chả muốn báo.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Mỹ "tung đòn" với TQ rồi kìa, Viettel cố lên...

Nếu muốn vào chuỗi của Mỹ nên là công ty tư nhân, đây có thể là cơ hội cho cty tư nhân nhiều hơn là Viettel. Viettel là công ty quân đội e phải tự lực cánh sinh thôi sớm muộn cũng vướng yếu tố nhà nước, quân đội. Hoặc tiếp nhận các cty TQ đầu tư chui để núp bóng nếu TQ chịu chuyển giao công nghệ cho VN.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Nói gì thì nói, VT cũng là kỳ tích của ngành viễn thông thế giới vì lội ngược dòng trở thành dẫn đầu khi đã có 2 nhà mạng.
Nhờ có VT nên dân VN đc hưởng dịch vụ viễn thông tốt giá rẻ (các cụ nên nhớ trc đây Mobi và Vina gần như là 1 nhé).
VT cũng là nhà mạng có độ phủ cao nhất VN, nghĩa là dù biên giới, hải đảo hay rừng núi thì vẫn có mạng, nếu thuần túy kinh doanh sẽ ko có cty nào làm điều này.
VT cũng là cty duy nhất ở VN tự chủ các phần mềm lõi hay phần lớn các ứng dụng nền tảng, trong đó 2 hệ thống quan trọng nhất là OCS và BCS - là hệ thống core của viễn thông.
VT cũng là nhà mạng tiên phong đưa gói dịch vụ unlimited cho các cụ.
Nói chung VT ra đời chỉ có lợi cho dân VN chứ chưa hề ăn hại mà các cụ cũng xông vào chửi đc thì em đến chịu.
Tuy nhiên về các lĩnh vực khác như công nghiệp, quốc phòng hay sản phẩn về CNTT thì chưa có gì nổi bật, dù đang mong muốn bước chân vào các lĩnh vực này.
Còn cụ nào nói tên lửa xịt, thì làm tên lửa có dễ ko ạ? Và các thằng khác nó phải thử nghiệp bao lần với bao nhiêu lần xịt?
Nói chung có nỗ lực và mạnh dạn dấn thân đã là okie lắm rồi.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Bọn Viettel này ngay cả mua hàng đấu thầu cũng mất dạy. Suốt ngày hỏi giá đánh võng, tòa yêu cầu báo giá cho đơn 10 sau nó chỉ mua 1.
Giờ thấy hỏi báo giá nào cho Viettel là em chán chả muốn báo.
Tất cả các thằng tư nhân bây h đều đánh võng thôi cụ! Đều mục đích ngon bổ rẻ! Trừ mấy ông nhà nước gửi giá nhiều! 20-50%

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ để sx đc chip việt nam nói chung và vtel nói riêng không có khả năng sx trong vài chục năm tới! Trừ trường hợp đột bien có vài siêu nhân! Hãy nhìn tất cả các sp công nghệ hay sp công nghiệp mình chưa làm đc cái j cả toàn mua về lắp ráp! Nhiều khi e cũng không hiểu nữa, cn hoá hiện đại hoá đc gần 30 năm rồi nhưng các ngàh công nghiệp mình yếu quá, thiếu định hướng, thiếu các ngành cn cốt lõi nên ko tiến lên đc! Cũng phải thừa nhận năng lực sáng tạo sức khoẻ ng việt cực kỳ hạn chế nếu ss với tàu hàn nhật chớ chưa nói đến bọn da trắng Tây! Thôi nhưng mình vẫn phải làm đến lúc nào thì đến

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Nói gì thì nói, VT cũng là kỳ tích của ngành viễn thông thế giới vì lội ngược dòng trở thành dẫn đầu khi đã có 2 nhà mạng.
Nhờ có VT nên dân VN đc hưởng dịch vụ viễn thông tốt giá rẻ (các cụ nên nhớ trc đây Mobi và Vina gần như là 1 nhé).
VT cũng là nhà mạng có độ phủ cao nhất VN, nghĩa là dù biên giới, hải đảo hay rừng núi thì vẫn có mạng, nếu thuần túy kinh doanh sẽ ko có cty nào làm điều này.
VT cũng là cty duy nhất ở VN tự chủ các phần mềm lõi hay phần lớn các ứng dụng nền tảng, trong đó 2 hệ thống quan trọng nhất là OCS và BCS - là hệ thống core của viễn thông.
VT cũng là nhà mạng tiên phong đưa gói dịch vụ unlimited cho các cụ.
Nói chung VT ra đời chỉ có lợi cho dân VN chứ chưa hề ăn hại mà các cụ cũng xông vào chửi đc thì em đến chịu.
Tuy nhiên về các lĩnh vực khác như công nghiệp, quốc phòng hay sản phẩn về CNTT thì chưa có gì nổi bật, dù đang mong muốn bước chân vào các lĩnh vực này.
Còn cụ nào nói tên lửa xịt, thì làm tên lửa có dễ ko ạ? Và các thằng khác nó phải thử nghiệp bao lần với bao nhiêu lần xịt?
Nói chung có nỗ lực và mạnh dạn dấn thân đã là okie lắm rồi.
Với ai đã lăn lộn hiểu được thách thức của kinh doanh và công nghệ thì luôn nể các công ty như Viettel. Còn ai anti thì cứ anti thôi, kệ :) góp ý có tính xây dựng thì nên nghe, còn anti thì phải bỏ ngoài tai thì mới làm được việc.

mamtom7981

Xe buýt
Viettel nếu làm chip thì là loại đơn giản thôi, vì đơn giản là chả ai bán cho công nghệ sx chip cả.
máy khắc thì loại kích thước lớn vẫn có, vẫn mua được nhưng làm được hay không nó hoàn toàn là chuyện khác. Cũng hy vọng là VT chủ động làm được con chip của mình hoặc con chip nào đó được chuyển giao, chậm sau dăm đời so với các con chip hiện đại giờ thì đã mừng lắm rồi.

chim-ưng

Xì hơi lốp
Em nghĩ để sx đc chip việt nam nói chung và vtel nói riêng không có khả năng sx trong vài chục năm tới! Trừ trường hợp đột bien có vài siêu nhân! Hãy nhìn tất cả các sp công nghệ hay sp công nghiệp mình chưa làm đc cái j cả toàn mua về lắp ráp! Nhiều khi e cũng không hiểu nữa, cn hoá hiện đại hoá đc gần 30 năm rồi nhưng các ngàh công nghiệp mình yếu quá, thiếu định hướng, thiếu các ngành cn cốt lõi nên ko tiến lên đc! Cũng phải thừa nhận năng lực sáng tạo sức khoẻ ng việt cực kỳ hạn chế nếu ss với tàu hàn nhật chớ chưa nói đến bọn da trắng Tây! Thôi nhưng mình vẫn phải làm đến lúc nào thì đến

yếu kém như bây giờ là do định hướng sai lầm thời gian trước , mất toi 10 năm éo ra cái thể thống cống rãnh gì cả , éo mẹ , nắm với cả đấm thép tốn bao nhiêu là tiền bạc với thời gian , đu' ma' , muốn dỡ nhà thằng khác về làm chuồng trồ nhà mình :)) .

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
yếu kém như bây giờ là do định hướng sai lầm thời gian trước , mất toi 10 năm éo ra cái thể thống cống rãnh gì cả , éo mẹ , nắm với cả đấm thép tốn bao nhiêu là tiền bạc với thời gian , đu' ma' , muốn dỡ nhà thằng khác về làm chuồng trồ nhà mình :)) .
Mình là dân tộc Thánh Gióng mà, từ đứa trẻ lên ba qua một đêm vụt lớn thành Thánh Gióng :D càng lớn càng ngẫm càng thấy mấy truyện cổ tích bậy hết cỡ, gây ảo giác nghiêm trọng. Ko khác gì "đại nhảy vọt" của Mao, duy ý chí.

Các nước hay cho trẻ con chơi trò khoa học, sáng tạo, tương tác, bảo tàng thực tế, vv mình vẫn dạy trẻ con mấy chuyện cổ tích tào lao.

Chỉnh sửa cuối:

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Mình là dân tộc Thánh Gióng mà, từ đứa trẻ lên ba qua một đêm vụt lớn thành Thánh Gióng :D càng ngẫm càng thấy mấy truyện cổ tích bậy hết cỡ, gây ảo giác nghiêm trọng. Ko khác gì "đại nhảy vọt" của Mao, duy ý chí.
Nhưng đại nhảy vọt của Mao sau khi xuống hố sâu (chắc tư duy kiểu kt cnxh) sau nó ngoi mạnh phết, chuyển sang kte tư nhân kt thị trường ( mà bản chất là kt tư bản) thì phát triển quá mạnh! Chẳng mấy đuổi kịp các nc hàng đầu! Hãy nhìn năng suất ld của công nhân Tàu, Hàn nó quá cao so vơi mình, và cực kỳ chuyên nghiệp, kỷ luật nó gấp 2,3 lần! Hay kỹ sư sịn của nó trình quá cao so với kỹ sư của mình! Nói chung Tàu nó quá nhiều siêu nhân, kể cả lãnh đạo của nó nữa, nó có thể ép hay dụ dỗ lừa lọc để phương tây chuyển giao cn, vốn ( van biet chuyển giao cn lạc hậu hơn) + nội lực mạnh nữa thì trở thành cường quốc kt + qs số 1 thế giới chỉ là vđ thời gian

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng đại nhảy vọt của Mao sau khi xuống hố sâu (chắc tư duy kiểu kt cnxh) sau nó ngoi mạnh phết, chuyển sang kte tư nhân kt thị trường ( mà bản chất là kt tư bản) thì phát triển quá mạnh! Chẳng mấy đuổi kịp các nc hàng đầu! Hãy nhìn năng suất ld của công nhân Tàu, Hàn nó quá cao so vơi mình, và cực kỳ chuyên nghiệp, kỷ luật nó gấp 2,3 lần! Hay kỹ sư sịn của nó trình quá cao so với kỹ sư của mình! Nói chung Tàu nó quá nhiều siêu nhân, kể cả lãnh đạo của nó nữa, nó có thể ép hay dụ dỗ lừa lọc để phương tây chuyển giao cn, vốn ( van biet chuyển giao cn lạc hậu hơn) + nội lực mạnh nữa thì trở thành cường quốc kt + qs số 1 thế giới chỉ là vđ thời gian
Đại nhảy vọt + cách mạng văn hóa của Mao xuống hố nên TQ mới phải chuyển phỏm đu càng Mỹ "ném đá dò đường" "thao quang dưỡng hối" mới được như hôm nay. Nhật bại trận nên cúi mặt đi, nhìn đường nhìn sá ko vấp đá nên mới được như ngày nay :)

chim-ưng

Xì hơi lốp
suy đi tính lại thì vẫn phải có cơ bản như giao thông vận tải thì phải có đường bộ , đường sắt , đường thủy , đường không . Xong đường rồi thì phải có phương tiện để đi trên đường đó . Mình bây giờ đang khiếm khuyết đường sắt cả quốc gia lẫn đô thị nên tới đây phải tập trung làm cho tốt cái đường sắt quốc gia còn HN + TP HCM thì phải đẩy nhanh làm đường sắt đô thị xong rồi mới tính đến những thứ xa hơn các cụ ạ .

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
suy đi tính lại thì vẫn phải có cơ bản như giao thông vận tải thì phải có đường bộ , đường sắt , đường thủy , đường không . Xong đường rồi thì phải có phương tiện để đi trên đường đó . Mình bây giờ đang khiếm khuyết đường sắt cả quốc gia lẫn đô thị nên tới đây phải tập trung làm cho tốt cái đường sắt quốc gia còn HN + TP HCM thì phải đẩy nhanh làm đường sắt đô thị xong rồi mới tính đến những thứ xa hơn các cụ ạ .
E cũng nghĩ như vậy! Mình đang lót ổ cho Đại bàng đến đẻ trứng đấy ah! Nhưng đẻ vừa thôi ko có lại khống có cơm gạo mà nuôi! Hy vọng mình cứ như này phát triển bền vững cân bằng với mt xanh sạch đẹp! Cũng đừng đại nhảy vọt nữa! Học đc thăng Ixaren thì tốt quá, nhất là lĩnh vực nông nghiệp! Hãy tưởng tượng time tới tất cả bỏ hoang hoá đồng ruộng đi làm công nhân lương cao hơn đỡ vất hơn sau 2-3 thế hệ quay lại ko ai biết làm Nông giống như Vênduela thì lại quay trở về điểm xuất phát!

haipvg

Xe tăng
Từ thời đầu, VNPT bị ép không được giảm giá cước để cho Viettel có đất sống, chứ VNPT mà giảm giá cước cạnh tranh thì Viettel chết trong trứng nước rồi. Cơ ngơi của Viettel đến 7 phần là nhờ "được cơ cấu".
Luật đâu cũng thế thôi. Ai mà thị phần khống chế thì không có quyền dùng giá để cạnh tranh.

firstXpan

Xe buýt
Cụ để ý dòng quảng cáo trong link nhé: "Microcontroller SG8V1 được nghiên cứu, thiết kế bởi Trung tâm Nghiên cứu và Đào tạo Thiết kế Vi mạch – ICDREC."

Sự thật là SG8V1 do ICDREC thiết kế, sau đó gửi sang Đài loan thuê chế tạo chứ không làm tại VN.

ICDREC có thể thiết kế 1 vài con chip không phức tạp lắm như trên. Cái này là 1 bước tiến nhưng không phải là gì quá cao siêu. Rất nhiều phòng thí nghiệm của các trường đại học khác cũng có thể thiết kế như vậy.

Nhưng thiết kế xong chế tạo là một chuyện khác. Việt nam không có 1 đơn vị nào có thể chế tạo (đúc) chip.
Chuẩn bác.thiết kế chip không đến nỗi phức tạp.em hiểu thì nó gần giống món điện tử số học trong trường đại học gồm tổ hợp các mạch AND OR XOR NOT.
Còn sản xuất được các mạch này hay sản xuất chip thì phải nói là đi từ bước đầu tiên là đúc ra các bảng silicon để tạo thành các transitor bật tắt dòng điện theo 2 bit 0,1 thì nói đến đây em thấy hơi đâu đầu về ní thuyết rồi chứ chưa nói đến việc sản xuất ạ.

TN1805

Xe điện

_MeoTom_

Xe tăng
Việt Nam đã quyêt tâm rồi các cụ:

Hy vọng đừng như Quyết tâm rồi kế hoạch công nghiệp hoá mấy chục năm qua. Ông nào cũng hô rồi định hướng 10-20 năm hoặc lâu hơn nữa nhưng thực ra sau 3-5 năm thì nó chỉ còn trên giấy mà thôi.