[Funland] Viettel có thể sản xuất chip ?

victory_1980

Xe điện
Anh Hero kêu gọi tắt sóng 2G, trong khi vẫn còn khoảng 7tr thuê bao chủ yếu của các ông, bà già đang sd liệu có đc đền bù thiệt hại ko nhỉ.

smart_sharp

Xe tăng
Cụ đã làm chưa mà bảo không bị cấm như Tq? Em khẳng định những CN cao, ảnh hưởng tới an ninh, quốc phòng thì Mỹ đối xử vs VN không khác gì TQ. Ngoại giao đi dây nó có cái bất lợi như vậy đấy. Mình muốn được chuyển giao thì hãy là đồng minh thân cận của họ nhưng điều này quá rủi ro.

Công nghệ đi mua được - Việt Nam không bị cấm như TQ. Các nước họ bơm cho tý là làm được thôi.
Đừng nghĩ trình độ VN lùn ko làm nổi nhé, mình ko phát minh ra được nhưng mà đi sau kế thừa thì cái thiếu chỉ là tiền thôi.

TamchieumoI

Xe buýt
Nhà cháu cũng hay tìm hiểu mà chửa thấy thương hiệu Việt nào trên những cái linh kiện cơ bản trong các thiết bị gia dụng thường gặp trong đời sống hàng ngày. Thị trường lớn phết đấy, IC công suất, các con Tranzitor chức năng hay diode, IGBT, tụ điện, relay v.v nó có mặt trong đồ gia dụng mọi gia đình từ cái quạt điện, tủ lạnh, nồi cơm, điều hoà, máy giặt, lò vi sóng, bếp từ… Thợ điều hoà thay con tụ dầu 450volt, 30 mF cứ xơi ngọt 400k. Giá mà tầm thấp hơn Viettel có tay to nào đầu tư làm linh kiện cơ bản này cũng mừng.

Red_Army

Xe máy
Anh hero trình cao lắm! Viettel từ số không lên như ngày hôm nay là do anh ấy đấy. Chứ không như mấy tay lý thuyết suông lập cái dự án cũng không ra hồn

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ đã làm chưa mà bảo không bị cấm như Tq? Em khẳng định những CN cao, ảnh hưởng tới an ninh, quốc phòng thì Mỹ đối xử vs VN không khác gì TQ. Ngoại giao đi dây nó có cái bất lợi như vậy đấy. Mình muốn được chuyển giao thì hãy là đồng minh thân cận của họ nhưng điều này quá rủi ro.
Cụ có biết Intel Mỹ có nhà máy sản xuất chip ở Việt Nam và tiếp tục đầu tư thêm gần 500 triệu usd mới đây không ? Mỹ cấm ko cho Intel đầu tư thêm ở Trung Quốc nhưng không cấm ở Việt Nam nhé.

https://mbs.com.vn/vi/trung-tam-nghien-cuu/tin-tuc-thi-truong/tin-vi-mo/intel-dau-tu-them-475-trieu-usd-vao-viet-nam/#:~:text=Đây là khoản đầu tư,lần đầu vào năm 2006.

Việc Viettel hay FPT bước đầu tham gia vào sản xuất chip dựa trên sự ủng hộ "nào đó" và từ "đâu đó" cụ ạ. Không thì biết bắt đầu ở đâu khi mà công nghệ hay thiết bị đều ko thể có. Về khả năng tiếp thu thì tất nhiên các đối tác tin tưởng mình tiếp thu được thì họ mới đến đầu tư và hợp tác chuyển giao chứ.

TamchieumoI

Xe buýt
Anh hero trình cao lắm! Viettel từ số không lên như ngày hôm nay là do anh ấy đấy. Chứ không như mấy tay lý thuyết suông lập cái dự án cũng không ra hồn
Nhà cháu chưa thấy gì để tin, từ ngày ảnh sang làm bộ trưởng ảnh hô hào những mạng mẽo Lotus, Gapo…với mục tiêu vợt hết người dừng của FB đến giờ kết quả thế nào ai cũng thấy!

AngleSword

Xe tải
Riêng vụ sửa điều hoà thì em ủng hộ Viettel. Em tin thợ Viettel hơn “anh em thợ nghèo” nhiều. Từ lâu đã muốn tìm thợ điện lạnh có tâm mà khó.
À, cái này thì bác tin sai rồi. :))

AngleSword

Xe tải
Anh Hero là hưởng lại từ anh spring nhé. Anh hero chuẩn là zero thôi.

AngleSword

Xe tải
Cụ Hero tuy không là nhân tài như Mút, nhưng trình độ năng lực rất cao, không phải loại làng nhàng.
Iem tin là Viettel nói được làm được.
Cụ hê rô giờ không thuộc viettel nữa, giờ là cụ dancer thì phải. Múa giỏi, hát hay.

dirty_cop

Xe hơi
cụ tìm đọc nghị định 05 năm 2018 quy định về điều lệ của Viettel do chính phủ ban hành nhé, cho phép có tới 7 phó, giờ mới có 3 thì còn tới 4 suất nữa cơ cần gì phải bôi thêm ra làm gì nữa
Nói chung cũng chẳng cần bôi ra làm gì cụ nhỉ. Tốn tiền trả lương lãnh đạo. Nhân viên thì thêm tròng vào cổ. Nhưng nghĩ lại thì...., Việc quan trọng như thế này phải bổ nhiệm để có người chịu trách nhiệm (nếu mà bung, mà toang ai sẽ là người chịu trách nhiệm🤣). Bây giờ có 4 suất trống, tội gì không bổ nhiệm hết? Không bổ nhiệm thì anh em lại tâm tư😁😁😁

wildcat74

Xe điện
Rồi thì sản xuất chip dần cũng thành một trong những yếu tố đảm bảo an ninh quốc gia. Làm 3 N như apple thì chắc ko thể, nhưng 20-25 thì em nghĩ thời buổi này có thể làm được. Các thiết bị drone, tên lửa hành trình, .... cần đến mấy thứ này.

rachfan

Xe container
Cụ có biết Intel Mỹ có nhà máy sản xuất chip ở Việt Nam và tiếp tục đầu tư thêm gần 500 triệu usd mới đây không ? Mỹ cấm ko cho Intel đầu tư thêm ở Trung Quốc nhưng không cấm ở Việt Nam nhé.

https://mbs.com.vn/vi/trung-tam-nghien-cuu/tin-tuc-thi-truong/tin-vi-mo/intel-dau-tu-them-475-trieu-usd-vao-viet-nam/#:~:text=Đây là khoản đầu tư,lần đầu vào năm 2006.

Việc Viettel hay FPT bước đầu tham gia vào sản xuất chip dựa trên sự ủng hộ "nào đó" và từ "đâu đó" cụ ạ. Không thì biết bắt đầu ở đâu khi mà công nghệ hay thiết bị đều ko thể có. Về khả năng tiếp thu thì tất nhiên các đối tác tin tưởng mình tiếp thu được thì họ mới đến đầu tư và hợp tác chuyển giao chứ.
Thứ nhất là cái mà Intel đầu tư ở Việt nam là "đóng gói chip" (Semiconductor Package) chứ không phải là trực tiếp làm ra con chip cụ ạ.

Thứ hai, như tôi đã nói ở mấy post trước, Viettel là công ty quân đội. Không một nước nào chuyển giao công nghệ chip cho công ty quân đội cả.

BacQuePhuong

Xe tải
Nói chung cũng chẳng cần bôi ra làm gì cụ nhỉ. Tốn tiền trả lương lãnh đạo. Nhân viên thì thêm tròng vào cổ. Nhưng nghĩ lại thì...., Việc quan trọng như thế này phải bổ nhiệm để có người chịu trách nhiệm (nếu mà bung, mà toang ai sẽ là người chịu trách nhiệm🤣). Bây giờ có 4 suất trống, tội gì không bổ nhiệm hết? Không bổ nhiệm thì anh em lại tâm tư😁😁😁
Tội gì không làm cụ nhỉ

haipvg

Xe tăng
Anh Hero kêu gọi tắt sóng 2G, trong khi vẫn còn khoảng 7tr thuê bao chủ yếu của các ông, bà già đang sd liệu có đc đền bù thiệt hại ko nhỉ.
Không tắt sóng 2G thì nhắn tin lừa đảo còn nhiều. Giờ fake tin nhắn giả mạo ngân hàng bằng sóng 2G fake quá dễ dàng.

chemvovan

Xe buýt
Mang cái danh quân đội đi dọa người khác. Bảo sao không mạnh.

langtoilangtoi

Xe điện
Theo e đc biết thì tắt sóng 2G có lộ trình và tình hình cụ thể dựa trên tính toán lưu lượng và số lượng đầu cuối của BTS. Ko phải bụp 1 nhát là tắt hoàn toàn.

Red_Army

Xe máy
Mang danh mà phát triển được như vậy là quá giỏi rồi! Từ mấy đường VOIP vớ vẩn thuê của VNPT những năm 2000 mà biến thành một Tập đoàn tầm cỡ thế giới với doanh thu hàng năm trên chục tỷ đô, thử hỏi có mấy người làm được hả cụ?