[Funland] Vietjet Air ký sự: Hành lý - thời tiết - toa lét và tiếp viên

Thuy_Duong

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ/mợ đi VNA thì em nghĩ không vấn đề gì, họ tự thu dọn đồ đạc như chăn và dây an toàn kéo dài. Với những chuyến bay dài cho thêm headphone để nghe nhạc thì họ cũng phát và tự thu. Riêng JetStar và cái ông VietJet này mợ nên để ý chuyện cái dây an toàn kéo dài cho trẻ nhỏ, tránh lúc ra cửa lại bị nó kéo lại như mình là thằng ăn cắp ấy :D.
Em đi VNA ạ. Cụ nói thế em yên tâm phần nào.

E thì có vài lần gặp cảnh hành khách đúng là củ hành, trong một chuyến bay, hai ông bà khách ngồi ghế bên cạnh em có cháu nhỏ đi cùng, một em tiếp viên hàng không ra hỏi là cháu ngồi đâu hả anh, em ấy mặt vẫn mỉm cười lịch sự, tự nhiên ông khách nổi đóa bảo là: "Thích ngồi đâu thì nó ngồi" em tiếp viên vẫn nhã nhặn hỏi lại câu trước, ông ấy lại nổi đóa tợn , bạn tiếp viên mới giải thích là: Anh quyết định cho cháu ngồi đâu, ngồi cùng anh hay cùng chị để em còn lấy dây an toàn phụ cho bé! Đến lúc này bà vợ đi cùng mới nói là: Nó ngồi cùng ổng!

Một lần thì em đi Jesta, khách lên máy bay rồi nhưng máy bay chưa được bay, công nhận là nóng và ngồi mài trên động cơ cứ ù ù ai cũng khó chịu nhưng được giải thích là chưa được bay vì lý do an toàn, hành khách nhà ta thì hò hét mấy em nhân viên là: Em ơi, sao lâu thế, mãi chưa bay à, nóng thế, rồi thì là mà văng đủ các thể loại nào là mie cái bọn này, cha cái bọn kia..... mấy em nhân viên đến tội, các em ấy chỉ là tiếp viên có phải cơ trưởng hoặc là người có quyền cho máy bay bay luôn đâu mà bay được nhưng bị nghe chửi, cũng được đào tạo kỹ lắm nên các em ấy mới nhẫn nhịn được.

Còn đồ ăn trên máy bay thì nói thật là mấy chuyến bay ngắn thì đồ ăn gọi là có thôi, mỗi mấy cái đồ nước trà hoặc cafe theo thông thường thì uống cho đỡ nghiện.

Mấy em làm ở sân bay cũng có nhiều loại, mà hành khách thì cũng có nhiều loại.
"Đặc thản" Việt cụ ợh.:P^:)^^:)^^:)^

AN_NHIEN

Xe buýt
Mợ ơi, chả có gì phải run đâu, đối với trẻ con trên máy bay, mình đi nhiều thấy nhiều tiếp viên họ ưu ái chăm sóc lắm, tránh để con đi lẫm chẫm trên máy bay một mình, luôn có dây an toàn cho bé, tiếp viên họ sẽ nhắc bạn, nên đọc trước làm thế nào trẻ con không bị ù tai khi lên máy bay, nhiều trẻ lên máy bay gào khóc sốt hết cả ruột, đặc biệt lúc cất cánh và hạ cánh.

Em cũng sắp đi ĐN với bé con 1,5 tuổi. Đọc mà cũng run quá.

Thuy_Duong

[Tịch thu bằng lái]
Mợ ơi, chả có gì phải run đâu, đối với trẻ con trên máy bay, mình đi nhiều thấy nhiều tiếp viên họ ưu ái chăm sóc lắm, tránh để con đi lẫm chẫm trên máy bay một mình, luôn có dây an toàn cho bé, tiếp viên họ sẽ nhắc bạn, nên đọc trước làm thế nào trẻ con không bị ù tai khi lên máy bay, nhiều trẻ lên máy bay gào khóc sốt hết cả ruột, đặc biệt lúc cất cánh và hạ cánh.
em là em lo nhất khoản này.

vutamhoan

Xe tăng
Em rất đồng cảm với bức xúc của cụ chủ. thực sự em rất khó chịu với kiểu ăn nói lấc cấc và không có tình người của tiếp viên Vietjet. Em cũng vừa mới bay hãng này ngày hôm qua từ ĐN về HN cùng con bé 2 tuổi nhà em. Em đến làm thủ tục lên máy bay muộn nên hai bố con không có vé ngồi cạnh nhau, 1 vé ở hàng 19 và một vé hàng 29. Khi đến hàng 19 cố tiếp viên cầm 2 vé của 2 bố con và phán xanh rờn: một người ngồi đây, một người xuống cuối máy bay. Thực sự em choáng luôn vè con bé nhà em quá bé để có thể ngồi 1 mình, em chỉ nói là cháu bé quá ngồi cùng bố được không thì cố TV nói luôn không nghĩ: tôi không cần biết, mối người 1 ghế còn làm thế nào tùy anh.

Đến nước này thì em điên tiết và chửi luôn về cái thái độ làm việc cứng nhắc của cái bọn TV này. có nói sao nó cũng không chịu, nó bảo hai bố con cứ ngồi hai nơi rồi nó đổi sau. em điên quá hỏi nó là theo cô thì 1 đứa bé 2 tuổi như thế này có thể ngồi một mình mà không có bố mẹ hay không thì nó vẫn khăng khăng việc đó nó không cần biết.

Túm lại là em mất công cái nhau với cái bọn không có học này mất khoảng 10 phút cuối cùng thì hành khách đều tức và lên tiếng bênh em nên nó đành để con bé nhà em ngồi cùng với em. Qua vụ này em thề cạch hẳn cái bọn hàng không Vietjet này luôn.

Mong là không ai phải gặp cảnh bực mình giống như em...
Cái này thì cháu thấy hơi ngạc nhiên nhỉ? Vé xa nhau thì cụ chủ động hỏi hành khách có phải đơn giản hơn không mà cãi nhau tới 10 phút, thiệt là bó tay con gà quay.

AN_NHIEN

Xe buýt
Đúng là sốt ruột lắm đấy mợ ạ, có chuyến em đỉ phải đến 6-7 cháu bé, chỉ cần 2 cháu gào khóc cả chuyến thôi là ong hết cả đầu mẹ lẫn đầu hành khách, ai cũng sốt sình sịch nhìn ngó mãi, mẹ cũng không dỗ được, mợ tìm hiểu xem tại sao trước khi cho bé đi máy bay, nếu bé nhà mợ quen đi máy bay thì lại rất vui, có chuyến em đi thấy có bé rất sung sướng khi máy bay cất cánh và hạ cánh!

em là em lo nhất khoản này.

hungvu2480

Xe tải
Hii cụ chủ đúng là rất bức xúc, và chắc cũng rãnh việc nên làm bài spam dài ghê. Em cũng lại đang rách việc nên cũng bớt chút thời gian đọc hết, và lại còn có một số ý kiến thế này (em không phải người hàng không, càng không phải Vietjet nhé! Chỉ là một người cũng có hay đi lai bằng máy bay và va chạm nhiều thôi):
Thứ nhất là tại sân bay khi làm thủ tục, là các cô quấy thủ tục đã làm đúng chức năng và nhiệm vụ của mình, mỗi công ty đều có các quy định, quy chuẩn của mình, các hãng hàng không càng phải thế. Không chỉ các hãng Việt nhà ta, mà tất cả các hãng hàng không trên thế giới đều thế. Việc tuân thủ là bắt buộc, vì một sai sót là liên quan tới cả hơn trăm mạng người trên máy bay.
Các bức xúc của cụ đều bắt nguồn từ các sai sót của cụ! cụ đặt gói 15kg nhưng lại muốn mang 22,5kg, mà lại không muốn trả tiền. Lại phải đi xin xỏ cho nó hèn cái con người ra. Đến khi xin không được lại lớn tiếng, đòi gặp quản lý! Tất nhiên ở góc độ quản lý thì người ta có thể giải quyết du di cho cụ một tí, nhưng cũng không thể vì thế mà trách em nhân viên được, vì em ấy vẫn làm đúng nguyên tắc thôi. Cụ thử hình dung cụ quá chỉ 7kg, bác kia chỉ quá vài cân, mỗi khách đều thế thì sao.?
Vụ các em ây nhắc các quy định, và mời cụ đọc lại nữa là bắt buộc. Vì em nhớ không nhầm thì có bao nhiêu vụ khách hàng đến khi xảy ra sự cố gì lại nói: có ai nhắc nhở gì tôi đâu mà tôi biết với chả tuân thủ. Không nhắc mà xảy ra sự cố là trách nhiệm đổ lên đầu các em ấy hết, nên cứ phải nhắc cho dù cụ cũng có biết chữ, cho dù cụ đi cũng nhiều rồi!

Cụ còn nói định trêu là có mìn nữa. Hii thế là may cho cụ đấy là mới chỉ “định”. Chứ không thì cụ cũng chẳng có cơ hội bay tiếp mà viết phóng sự đâu ợ. Quy định của người ta thế thôi, chả biết mình đùa hay thật, cứ dừng máy bay lại đã, rồi tính. Nhỡ không phải cụ đùa mà là cụ thật thì sao?
Còn phần trên máy bay thì rõ ràng là gấu nhà cụ cũng sai vì vi phạm quy định thôi. Nhưng phần này em cũng không bàn nhiều vì nếu ứng xử như mấy em tiếp viên kia thì quá dở rùi, cho dù là các em ấy làm đúng quy trình quy định gì đi nữa.
Em ủng hộ cụ này. Cụ chủ thớt chắc ức chế sẵn cái vụ hành lý nên mới khó tính thế.

junfang

Xe điện
Cái này thì cháu thấy hơi ngạc nhiên nhỉ? Vé xa nhau thì cụ chủ động hỏi hành khách có phải đơn giản hơn không mà cãi nhau tới 10 phút, thiệt là bó tay con gà quay.
bẩm cụ là em trễ nhưng mà vẫn chưa đến giờ đóng cửa, tuy nhiên là một trong nhưng người cuối cùng lên máy bay, em thì khệ nệ ôm đồ và bế cháu mồ hôi ướt như tắm, chưa kịp tìm thấy ghế mình ở đâu thì đã được cô tiếp viên chào đón như vậy đó cụ ạ. cô TV chặn em ngay ở ghế 19 bắt một người ngồi đó rồi mới cho xuống ghế 29. thử hỏi em hỏi hành khách bằng niềm tin à?

junfang

Xe điện
Em còn bức xúc thêm cái vụ này nữa: chả là khi em ngồi yên vị rồi thì bắt đầu mấy TV đi 1 lượt qua các hàng ghế rồi bắt một số hành khách đứng dậy đổi chỗ với lý do theo quy định của hãng mỗi một hàng ghế chỉ được phép có một cháu nhỏ ngồi và kiên quyết bắt phải đứng dậy chuyển chỗ khác. tất cả hành khách rất bất bình vì lý do tại sao có qui định như vậy mà khi làm thủ tục check in không phân bổ chỗ ngồi trước đi khi mà các cháu nhỏ khi làm thủ tục đều có giấy khai sinh rồi, tại sao lại phải lên máy bay ngồi yên vị rồi lại bắt phải đổi chỗ trong khi đó máy bay bắt đầu lăn bánh rồi. em pó tay vụ này... túm lại nhiều gia đình đi cùng chuyên bay mà mỗi người một nơi cho dù là họ có đến sớm và được đặt chỗ ngồi cạnh nhau :(

Ngành dịch vụ VN thì chỗ nào cũng có lỗi, có sâu hết các pác ạ. Cái này em nghĩ là do giáo dục tạo nên, hix hix

Sangrila

Xe hơi
Em đọc chỉ thấy bác chủ bảo vêh ý kiến rằng bác ý cư xử thế, nhưng bọn tiếp viên nó phải nhẹ nhàng, ngon lành cành đào mà xí xóa cho bác. Rằng bác sai 1 thì bọn nó sai 10.
Còn cá nhân em thì thấy mọi diễn biến tiếp theo đều xuất phát từ hành động không tôn trọng luật lệ khi bắt đầu vào sân bay làm thủ tục cho tới lúc hạ cánh xuống đất.
Bác nên nhớ là đâu phải tự nhiên mà nó ra các quy định, các luật lệ đâu hả bác. Mình không chấp hành trước thì sao yêu cầu người khác lại phải chấp nhận lỗi sai của mình ( sau đó là Gấu nhà bác lại còn sửng cồ lên với lỗi sai đó).

Cá nhân em thì trước khi chửi bọn tiếp viên thì bác nên nhìn lại mình chút xíu. Em thì em thấy bác với Gấu sai lè ra ý.

girltaptoe

Xe hơi
Cụ chủ thớt cho em xin mấy gạch đầu dòng, đọc xong thế này em cũng xì trét mất. :-o

Tahknct

Xe buýt
Em còn bức xúc thêm cái vụ này nữa: chả là khi em ngồi yên vị rồi thì bắt đầu mấy TV đi 1 lượt qua các hàng ghế rồi bắt một số hành khách đứng dậy đổi chỗ với lý do theo quy định của hãng mỗi một hàng ghế chỉ được phép có một cháu nhỏ ngồi và kiên quyết bắt phải đứng dậy chuyển chỗ khác. tất cả hành khách rất bất bình vì lý do tại sao có qui định như vậy mà khi làm thủ tục check in không phân bổ chỗ ngồi trước đi khi mà các cháu nhỏ khi làm thủ tục đều có giấy khai sinh rồi, tại sao lại phải lên máy bay ngồi yên vị rồi lại bắt phải đổi chỗ trong khi đó máy bay bắt đầu lăn bánh rồi. em pó tay vụ này... túm lại nhiều gia đình đi cùng chuyên bay mà mỗi người một nơi cho dù là họ có đến sớm và được đặt chỗ ngồi cạnh nhau :(
Em thi thoảng cũng bay cùng cháu nhỏ, chỗ ngồi đã nhờ từ check in roài nhưng đôi khi vẫn ko được. Em chưa bao giờ phải nhờ tiếp viên, cứ lên máy bay, ghế mình hoặc ghế của cháu, nhờ người bên cạnh đổi, chỉ 1 -2 lần gì đó người ta khó dễ với em, nếu ko, cụ cứ nhờ đôi Tây nào í, dễ cực.
Mỗi hàng ghế chỉ có 1 cháu bé thì e nghĩ là lý do thoát hiểm.

junfang

Xe điện
Em thi thoảng cũng bay cùng cháu nhỏ, chỗ ngồi đã nhờ từ check in roài nhưng đôi khi vẫn ko được. Em chưa bao giờ phải nhờ tiếp viên, cứ lên máy bay, ghế mình hoặc ghế của cháu, nhờ người bên cạnh đổi, chỉ 1 -2 lần gì đó người ta khó dễ với em, nếu ko, cụ cứ nhờ đôi Tây nào í, dễ cực.
Mỗi hàng ghế chỉ có 1 cháu bé thì e nghĩ là lý do thoát hiểm.
Thưa cụ là em TV không để em có cơ hội nhờ người bên cạnh đổi chỗ, vì em TV cứ nằng nặc là trước mắt ghế ai người đó ngồi, sau khi ổn định chỗ ngồi mới bắt đầu sắp xếp lại chỗ cho hợp lý. Vấn đề này nếu con bé nhà em lớn hơn chút thì em không phản đối, nhưng cháu còn quá bé, bắt cháu ngồi 1 mình 1 chỗ không có bố mẹ bên cạnh chỉ vài giây thôi là cháu sẽ hoảng hốt khóc ầm ĩ lên ngay lập tức. Sao TV không đơn giản chỉ là bảo em và bé tạm thời ngồi cùng 1 ghế, em bế con trên lòng, rồi họ sẽ thu xếp lại chỗ cho 2 bố con hoặc tự em thu xếp với người bên cạnh, như thế có hợp tình hợp lý hơn không?

Còn vụ cửa thoát hiểm, thì yêu cầu của Viet Jet là hàng ghế cạnh cửa thoát hiểm "Không được có cháu bé nào", nhưng ở khâu check in, mặc dù có giấy khai sinh của các cháu ghi đầy đủ năm sinh, họ vẫn xếp trẻ con ngồi ở dãy cửa thoát hiểm. Khi lên máy bay, mất gần 15p để đổi lại chỗ cho các cháu xuống dãy khác cùng gia đình, vì không hiểu sao đúng lần này em đi, dãy ghế cạnh cửa thoát hiểm nào cũng có trẻ con. Nói chung là 15p đầu cất cánh lúc em bay từ Hn vào Đn mọi thứ diễn ra như một cái chợ.

Chỉnh sửa cuối:

SienaHLX1.6

Xe tải
Có quá nhiều điều tiếng với cái bọn tiếp viên này rồi, toàn ăn nói láo toét với khệnh khạng, trả tiền cho chúng nó để chúng nó phục vụ mà cuối cùng lại bực mình. Nhưng lúc nguy hiểm hay nhạy cảm trên máy bay thì phải theo dõi hành khách xem có ai có vấn đề gì để trợ giúp chứ đâu phải chờ người ta vi phạm rồi lao ra bắt như xxx đâu :))

harrynh

Xe container
Làm dịch vụ mà mặt mũi cứ câng câng, ăn nói thì trống không, mắt thì vô hồn nhìn qua vai khách , cụ nào vẫn nhẹ nhàng lịch sự đc thì đúng là em gọi bằng cụ

nhiemvucuunguoi

Xe hơi
Hôm nay e mới đọc bài của cụ.e xin lỗi cụ và e hứa sẽ đưa ra hình thức kỷ luật thích đáng.chân thành cảm ơn góp ý của cụ đến vietjetair chúng tôi.có thể tôi sẽ chuyển e ý xuống làm tiếp viên kkaraoke thay cho tiếp viên hàng không,lúc đấy cụ sẽ là cơ trưởng lái máy bay.hehe

Hanoi2travel

Xe tăng
Nói chung là vợ chồng chủ thớt cũng hơi ghế gớm... Qúa hành lý bên Vietjet đã linh hoạt giải quyết cho cụ rồi thì cụ cũng nên linh hoạt cho cái em tiếp viên trẻ người non dạ và hành xử kém đó. Thực tế là khi thời tiết xấu có khuyến cáo rồi cũng ko nên rời khỏi chỗ ngồi, tiếp viên họ có nhiệm vụ cảnh báo mà nhiều cụ đi MB cũng tỉnh bơ như không chả thèm nghe như tắt điện thoại, dựng thẳng lưng ghế, thắt dây an toàn rồi họ lại phải đến tận nơi nhắc đi nhắc lại nhiều lần rồi nhiều khi cũng bức xúc và thái độ ko ra gì....E kia chắc cũng có tý akay vợ chồng chủ thớt nên mới như thế.

hoabinhauto.com

Xe buýt
Thương hiệu Vietjet air sẽ bị hạ cánh khẩn cấp.

kraz255b

Xe điện
kể ra mà nóng tính như em là bem 1 phát vào mẹt con đấy rồi
Em cũng dính với bọn này vài vụ, em là em cạch mẹt cái bọn này ra. Nhân viên nhà chúng nó hình như không được dạy dỗ phục vụ khách hàng như thế nào cho đúng hay sao ấy!