[Funland] Vietjet Air ký sự: Hành lý - thời tiết - toa lét và tiếp viên

Vụ hành lý quá cân thì em nghĩ em check in làm đúng. Phận sự của em ấy cũng không thể cho phép em ấy du di co cụ được. Cụ là người thế nào, nói thật hay nói dối vụ hành lý, làm sao em ấy biết được. Bịa ra một cái lý do để quá cân quá dễ (em không nói cụ nhé, là em nói suy nghĩ từ phía em kia thôi). Còn vụ gấu nhà cụ trên máy bay thì em nghĩ thế này : em tiếp viên có cái sai là nói to với gấu nhà cụ, nhưng gấu nhà cụ, cùng gấu quá. Em thì hiền lành, chỉ nghĩ đơn giản là bỏ qua 1 câu nói thì chả mất gì. Dây vào mệt người. Ở đây, rõ ràng là cụ đã mất nhiều time chỉ vì chuyện nhỏ này. Chấp nhặt 1 2 câu nói làm cái gì. Nhất là, em nghĩ cụ có địa vị hơn em tiếp viên kia nhiều đấy ạ
Chj Gấu này có tý thích thể hiện thì phải.;)):Pem funs...

audifun

Xe máy
Cũng lại giống cái cụ hôm qua xin nhờ máy Fax của viện mắt TW, xị xỏ ko đc quay ra dọa nạt rồi gây gổ...potay nay lại đến cụ này...ko nhẽ đây là vấn nạn hay văn hóa việt nam nó vậy. Chả có nhẽ cụ Nam Cao xd khuôn mẫu "CHÍ PHÈO" lại là cái sự "ám thị" vào dân mình sao???????
Thứ nhất: Em không xin xỏ, mặc dù em dùng từ "xin xỏ" ở đây nghe cho nó khiêm tốn, vì em chỉ hỏi riêng trường hợp em vì mua vé online bị nhầm gói cước hành lý 2 chiều (Em cũng đưa mã vé ra để đối chiếu). Thứ 2: Em cũng không to tiếng hay nạt nộ gì cô staff đó cả, đòi gặp quản lý vì biết việc này cô ý sẽ không quyết định được. Thứ 3: Sự việc ở đây em phản ánh là thái độ với khách hàng, còn các việc khác em không có ý kiến, vì âu ai cũng là con người, không phải là cái máy và cũng không ai muốn gây rắc rối cho người khác. Chuyện ở quầy check in em chưa hề than vãn hay to tiếng với ai kể cả cô đứng quầy lẫn anh quản lý, mặc dù lúc đó em được phép to tiếng. Còn chuyện trên máy bay, thiết nghĩ cùng là con người nhưng cái nhu cầu cấp thiết là "***, ỉa" cũng bị deny lại còn đưa quyền hành ra doạ nạt thì em đứng ra bảo vệ cái quyền của mình thì cũng là lẽ thường tình phải không các cụ. Nói thật, văn hóa em cũng ít nhất trình độ đại học, và cũng đã đọc "chí phèo" đôi ba lần, nhưng các cụ khi nhận xét thế nên đọc lại bài của em từng câu từng chữ rồi hẵng nhận xét.

Chỉnh sửa cuối:

thenet1983

Xe máy
Em chỉ có mỗi một câu thôi: "Việt Nam mà"

Viking

Xe điện
Thứ nhất: Em không xin xỏ, mặc dù em dùng từ "xin xỏ" ở đây nghe cho nó khiêm tốn, vì em chỉ hỏi riêng trường hợp em vì mua vé online bị nhầm gói cước hành lý 2 chiều (Em cũng đưa mã vé ra để đối chiếu). Thứ 2: Em cũng không to tiếng hay nạt nộ gì cô staff đó cả, đòi gặp quản lý vì biết việc này cô ý sẽ không quyết định được. Thứ 3: Sự việc ở đây em phản ánh là thái độ với khách hàng, còn các việc khác em không có ý kiến, vì âu ai cũng là con người, không phải là cái máy và cũng không ai muốn gây rắc rối cho người khác. Chuyện ở quầy check in em chưa hề than vãn hay to tiếng với ai kể cả cô đứng quầy lẫn anh quản lý, mặc dù lúc đó em được phép to tiếng. Còn chuyện trên máy bay, thiết nghĩ cùng là con người nhưng cái nhu cầu cấp thiết là "***, ỉa" cũng bị deny lại còn đưa quyền hành ra doạ nạt thì em đứng ra bảo vệ cái quyền của mình thì cũng là lẽ thường tình phải không các cụ. Nói thật, văn hóa em cũng ít nhất trình độ đại học, và cũng đã đọc "chí phèo" đôi ba lần, nhưng các cụ khi nhận xét thế nên đọc lại bài của em từng câu từng chữ rồi hẵng nhận xét.
Quyền xin xỏ ( hoặc văn hoa hơn là yêu cầu chiếu cố) một cách ồn ào. :)) :)) :))
Fun thật

XXeoMM

Xe điện
nơi có Biển và Em :c.............................:
Em đọc mãi mới hết, dài quá :(

Em cũng đi hãng này 1 lần, thấy bình thường không có chiện gì xảy ra cả. Thấy chất lượng phục vụ cũng khá tốt so với giá tiền mình bỏ ra. Có lẽ cụ chủ gặp phải trường hợp cá biệt chuối, hành xử không khéo thôi. Dù sao cũng là hãng mới nên không thể chuyên nghiệp như VNA được.

Em cũng thường xuyên bay 1-2 chuyến mỗi năm, dạo này thời tiết xấu nên đâm ra sợ chết, vì vậy em đang suy nghĩ từ giờ có nên chỉ bay VNA loại máy bay to kiểu 777 hay không. Bay Vietjet Air với Jestar máy bay nhỏ lắc lư thấy khiếp lắm :(

BK driver

Xe máy
Công nhận. Ko hiểu sao dạo này tiếp viên MBac co vẻ kỹ năng dịch vụ khach hàng tốt hơn TV MN. Mặc dù dịch vụ trong SG bao giờ cũng đáng để MB học tập

Quyền xin xỏ ( hoặc văn hoa hơn là yêu cầu chiếu cố) một cách ồn ào. :)) :)) :))
Fun thật
Một người có văn hóa (khác với việc có = đại học) dù bất cứ tình huống nào đặc biệt ở những nơi công cộng dễ gây nên sự phản ứng trái chiều và cái nhìn phiến diện về đối tượng lớn tiếng...cũng ko khi nào họ to tiếng chứ đừng nói đến việc "mặc dù lúc đó em được phép to tiếng"....Ở đâu ra cái sự ""được phép" đó nhỉ:P;));))

audifun

Xe máy
Vụ hành lý quá cân thì em nghĩ em check in làm đúng. Phận sự của em ấy cũng không thể cho phép em ấy du di co cụ được. Cụ là người thế nào, nói thật hay nói dối vụ hành lý, làm sao em ấy biết được. Bịa ra một cái lý do để quá cân quá dễ (em không nói cụ nhé, là em nói suy nghĩ từ phía em kia thôi). Còn vụ gấu nhà cụ trên máy bay thì em nghĩ thế này : em tiếp viên có cái sai là nói to với gấu nhà cụ, nhưng gấu nhà cụ, cùng gấu quá. Em thì hiền lành, chỉ nghĩ đơn giản là bỏ qua 1 câu nói thì chả mất gì. Dây vào mệt người. Ở đây, rõ ràng là cụ đã mất nhiều time chỉ vì chuyện nhỏ này. Chấp nhặt 1 2 câu nói làm cái gì. Nhất là, em nghĩ cụ có địa vị hơn em tiếp viên kia nhiều đấy ạ
Nói thế là một chuyện thôi cụ, từ hôm ấy giờ em cũng đã xác định bỏ qua mọi chuyện rồi. Việc post bài lên đây không phải là để thể hiện cái gì to tát cả, và cũng không phải để là phân rạch ròi ai đúng ai sai, mà chỉ thấy qua mấy việc nhỏ nhặt này mà thái độ phục vụ của nhân viên như vậy thì cảnh báo cho mọi người cùng biết mà thôi. Còn mỗi người một tính, người nóng tính người mềm tính, miễn sao khi nói chuyện không xúc phạm nhau là được.

junfang

Xe điện
Câu chuyện có thực sự giản dị như vậy không cụ.
Em hỏi thật
Vì người với người, bình thường họ còn không xử sự thế nữa là dịch vụ
Thưa cụ, chính vì câu chuyện nó giản dị đơn giản đến như thế nên nó mới để lại trong em sự khó chịu hoàn toàn như vậy. Em không thêm không bớt gì cả. Thường nếu lên máy bay cùng với các hành khách khác, chỉ khi nào hỏi tiếp viên họ sẽ chỉ chỗ ngồi tận tình. Trường hợp của em là check in quá muộn, là hành khách lên máy bay sau cùng nên tiếp viên đã yêu cầm xem số ghế của em để hướng dẫn tới chỗ ngồi cho nhanh, em cho là vậy, và sự việc đã diễn ra như thế.

trungnn

Xe tăng
Thưa cụ, chính vì câu chuyện nó giản dị đơn giản đến như thế nên nó mới để lại trong em sự khó chịu hoàn toàn như vậy. Em không thêm không bớt gì cả. Thường nếu lên máy bay cùng với các hành khách khác, chỉ khi nào hỏi tiếp viên họ sẽ chỉ chỗ ngồi tận tình. Trường hợp của em là check in quá muộn, là hành khách lên máy bay sau cùng nên tiếp viên đã yêu cầm xem số ghế của em để hướng dẫn tới chỗ ngồi cho nhanh, em cho là vậy, và sự việc đã diễn ra như thế.
Em đến ko hề muộn nhưng bị nhân viên check in cho chờ đến cuối mới được làm vì vé của em có vấn đề, em mua qua đại lý nên vé của em thừa 11.000 còn của Gấu thiếu 11.000 nên phải giải quyết tại quầy vé. Nên em làm thủ tục cuối cùng ah. Cậu Check in nhìn thấy em chìa CMT + Giấy khai sinh ra mà vẫn cho nhà em 3 người ngồi 3 nơi. Em chủ quan nên lên máy bay mới phải cãi nhau với tiếp viên cũng chỉ về việc chỗ của ai ngồi chỗ đấy. Em phải điên lên mới Gấu mới được ngồi cùng F1 mà em thấy người VN cũng hay, rất nhiều người lớn ngồi đấy nhưng ko hề một ai mở lời nhường ghế cả đến khi tiếp viên đi xin mới nhường ghế.

Em có lần mải nhậu ở SG ra sân bay muộn, các quầy Check in của VNA đóng hết rồi, còn đúng 1 quầy VIP đang đóng quầy, thấy em chạy vào liền dừng lại chạy ra hỏi em có phải anh bay chuyến này ko? em bảo đúng rồi. Thế là các em mỗi người một tay làm thủ tục, gửi hành lý cho em lại còn dán lên ngực em chữ "Last Minutes". Có chữ dán lên ngực em làm thủ tục an ninh và ra máy bay đều được ưu tiên mặc dù em đứng cuối hàng, đều được các bạn kéo lên và nói với mọi người đang xếp hàng là ưu tiên khách phút chót.

Chỉnh sửa cuối:

harrynh

Xe container
@nowhereman
cái này em chỉ lăn tăn, sao gấu bế em bé, thì cụ phải xách các thứ kia, và đi sau chứ nhỉ 8->[/QUOTE]

Cụ đi nhiều rồi cũng biết là trong chỗ đông đúc thì đàn ông đi trước để mở đường và che chắn cho phụ nữ, trẻ em ( nhất là trên máy bay lúc ra thì khá là đông), còn ai có thói quen " ăn đi trước, lội nước đi sau, kể cả sau vợ con mình" thì em ko tính. cái kia thì em ko nghĩ là phải mang lên trả cũng như cái tai nghe, chăn... khji họ phục vụ mình thì họ đi thu hồi cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

harrynh

Xe container
Em đến ko hề muộn nhưng bị nhân viên check in cho chờ đến cuối mới được làm vì vé của em có vấn đề, em mua qua đại lý nên vé của em thừa 11.000 còn của Gấu thiếu 11.000 nên phải giải quyết tại quầy vé. Nên em làm thủ tục cuối cùng ah. Cậu Check in nhìn thấy em chìa CMT + Giấy khai sinh ra mà vẫn cho nhà em 3 người ngồi 3 nơi. Em chủ quan nên lên máy bay mới phải cãi nhau với tiếp viên cũng chỉ về việc chỗ của ai ngồi chỗ đấy. Em phải điên lên mới Gấu mới được ngồi cùng F1 mà em thấy người VN cũng hay, rất nhiều người lớn ngồi đấy nhưng ko hề một ai mở lời nhường ghế cả đến khi tiếp viên đi xin mới nhường ghế.
Do các bạn ấy nghĩ rằng các bạn ấy là chủ máy bay luôn, như bầu Đức ấy

tientung000

Xe điện
Đọc 1 thôi một hồi mất mẹ nó đàu giờ chiều của em, nhưng vì bức xúc nên cũng cố đọc, mon men góp ý vài lời:

- Tiếp viên: check in, mặt đất, kiểm soát của hãng, và tiếp viên trên máy bay đều là người làm thuê, nó làm đúng phận sự theo giấy tờ. Cân của cụ thừa hay thiếu thì mình nói nhỏ nhẹ, xin được thì xin, thông lệ thì em thấy tầm dưới 3-5kg thì có thể xin được em làm check in, nhiều hơn thì bất biết thế nào, phải kiểm soát OCC nó xem xét. Cụ chủ topic trong trường hợp trên quá 7kg thì phải kiểm soát là đúng rồi
- Tiếp viên trên trời: Nó lo nhất là an toàn chuyến bay, xong rồi mới đến dịch vụ. Nên các cụ mợ cứ chạy ra chạy vào, trình non nên con bé sợ, nó lên gân dọa tí, mợ nhà cụ xoa nhẹ cái chắc ổn. Mợ lên gân quá nên mới rach việc cho cả 2. Cái này em không nói dĩ hòa vi quý, nếu cụ nào biết máy bay đi vào vùng khí loãng mà rơi đột ngột vài trăm mét đến cả km, em đảm bảo (xin lỗi cụ chủ!) mợ nhà cụ nhẹ thì bươu đầu, nặng thì sứt môi mẻ trán. Mà cụ biết thêm tí, trên 10km thì máu không đông, nó cứ ngấm và chảy đến khi hạ cánh ạ!! Ở đây thì em cũng cực kỳ thông cảm với hoàn cảnh của mợ!!

Thực sự em mong các cụ đi máy bay thì mình cũng nghĩ về an toàn chuyến bay, tiếp viên 6-10 người phục vụ 200-300 khách. Mỗi người nhũn một chút, cần thì gặp tiếp viên trưởng. Các em tiếp viên, nói gì thì nói, cũng sợ khách phản ánh và mất việc lắm chứ, phải không cụ?

Chỉnh sửa cuối:

audifun

Xe máy

audifun

Xe máy
Cụ ơi, VNA là nhất của cả VN hả? Liệu còn hãng nào khác? Mà sao nó độc quyền độc đoán thế?
Không chỉ riêng VNA đâu cụ ạ. Hãng hàng không nào muốn hoạt động đều phải có "luật" riêng cả, và một số (Không phải toàn bộ) nhân viên của họ thuộc thành phần cocc (Con ông cháu cha) nên được bảo kê, cho phép mình được cái quyền hạch sách khách hàng. MADE IN Việt Nam mà :))

Thuy_Duong

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em gặp 1 lần của JetStar. Hồi đó nhà em đi vào SG và F1 mới hơn 1 tuổi. Lúc bọn em ra đến cửa MB thì 1 nữ tiếp viên chặn lại yêu cầu em phải quay lại đem trả tận tay. Em nhẹ nhàng nói rằng các bạn đem phục vụ tôi thì các bạn lấy lại tại ghế, nó bắt em quay lại nên em cáu mới hỏi nó rằng lúc mày đưa cho tao dùng (chứ tao không mượn) mày có nói tao phải trả tận đây không? Giờ tao bế con lại còn xách đồ, mày muốn thế nào? Một bạn khác thấy em căng nên mới nói thôi anh đi đi để em vào lấy. Thực sự nếu họ yêu cầu khi đưa đồ cho mình mà mình không tuân thủ thì là 1 lẽ, đằng này thái độ rất hách dịch.
Em trộm nghĩ cái bọn này nó nghĩ khách đi giá rẻ là mạt hạng hay sao ấy.
Em cũng sắp đi ĐN với bé con 1,5 tuổi. Đọc mà cũng run quá.

theph

Xe điện
Em cũng sắp đi ĐN với bé con 1,5 tuổi. Đọc mà cũng run quá.
Nếu cụ/mợ đi VNA thì em nghĩ không vấn đề gì, họ tự thu dọn đồ đạc như chăn và dây an toàn kéo dài. Với những chuyến bay dài cho thêm headphone để nghe nhạc thì họ cũng phát và tự thu. Riêng JetStar và cái ông VietJet này mợ nên để ý chuyện cái dây an toàn kéo dài cho trẻ nhỏ, tránh lúc ra cửa lại bị nó kéo lại như mình là thằng ăn cắp ấy :D.

nvthu

Xe buýt
Mình đi mấy lần Vietjet Air thấy tuyệt với hơn cả nhiều hãng khác ấy chứ

AN_NHIEN

Xe buýt
E thì có vài lần gặp cảnh hành khách đúng là củ hành, trong một chuyến bay, hai ông bà khách ngồi ghế bên cạnh em có cháu nhỏ đi cùng, một em tiếp viên hàng không ra hỏi là cháu ngồi đâu hả anh, em ấy mặt vẫn mỉm cười lịch sự, tự nhiên ông khách nổi đóa bảo là: "Thích ngồi đâu thì nó ngồi" em tiếp viên vẫn nhã nhặn hỏi lại câu trước, ông ấy lại nổi đóa tợn , bạn tiếp viên mới giải thích là: Anh quyết định cho cháu ngồi đâu, ngồi cùng anh hay cùng chị để em còn lấy dây an toàn phụ cho bé! Đến lúc này bà vợ đi cùng mới nói là: Nó ngồi cùng ổng!

Một lần thì em đi Jesta, khách lên máy bay rồi nhưng máy bay chưa được bay, công nhận là nóng và ngồi mài trên động cơ cứ ù ù ai cũng khó chịu nhưng được giải thích là chưa được bay vì lý do an toàn, hành khách nhà ta thì hò hét mấy em nhân viên là: Em ơi, sao lâu thế, mãi chưa bay à, nóng thế, rồi thì là mà văng đủ các thể loại nào là mie cái bọn này, cha cái bọn kia..... mấy em nhân viên đến tội, các em ấy chỉ là tiếp viên có phải cơ trưởng hoặc là người có quyền cho máy bay bay luôn đâu mà bay được nhưng bị nghe chửi, cũng được đào tạo kỹ lắm nên các em ấy mới nhẫn nhịn được.

Còn đồ ăn trên máy bay thì nói thật là mấy chuyến bay ngắn thì đồ ăn gọi là có thôi, mỗi mấy cái đồ nước trà hoặc cafe theo thông thường thì uống cho đỡ nghiện.

Mấy em làm ở sân bay cũng có nhiều loại, mà hành khách thì cũng có nhiều loại.

Chỉnh sửa cuối: