[Funland] Việt - Nhật nâng cấp quan hệ lên Đối tác Chiến lược Toàn diện

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Truyền thông vụ này em thấy kém linh đình, mặc dù trước CT nước từng làm TBTGTW, quản cả ngành

buicongchuc

Xe ba gác
cứ phải là : đồng minh thân cận hoặc đồng minh then chốt mới ăn thua..chứ đối tác toàn diện vẫn chỉ là đối tác thôi
Đồng minh lại bị kéo theo lợi ích nước lớn thì lại tai bay vạ gió.

buicongchuc

Xe ba gác
Như KPI phải hoàn thành thôi mà, cơ bản VN mình muốn lên thì về giao thiệp ngoại giao thì nó cũng đẩy lên thôi nhưng cũng chỉ mặt chữ nghĩa giấy tờ chưa đi liền với các cam kết hay ràng buộc cụ thể nào thì nó vẫn cứ ừ cho vui lòng thôi
Nhiều đối tác chiến lược quá nó thành loãng chỉ được cái hình ảnh trước mắt chứ về sâu rộng thì e là chả có gì
Ngoài chính sách NG ra nó còn phụ thuộc ý chí của người dân (nhất là các DN) mỗi nước. Ký xong, cứ ngồi đấy mà hóng thì sung đâu rụng đến miệng mình.

xe đạp Japan

Xe tăng
Kế vị cụ già thì còn nhiều chuyện hay lắm. Em nghe tây đồn từ cách đây khoảng 1 năm thì có khi lại là 1 phương án rất bất ngờ với số đông quần chúng nhưng có lẽ lại là phương án phù hợp nhất cho đại cuộc. Đương nhiên phương án nào thì phương án người kế vị đó cũng phải do cụ già đề cử.
Tất nhiên là như vậy, vấn đề của người sau thay ông cụ các bô lão nói chủ yếu là việc đối nội. Đối ngoại thì ta chắc chắn vẫn kiên định không chọn bên, ngả theo hẳn bên nào. Nhưng đối nội rất khó xử, cùng nhau hưởng hay tiếp tục nhóm lò đây ???

sontung89

Xe tăng
Tất nhiên là như vậy, vấn đề của người sau thay ông cụ các bô lão nói chủ yếu là việc đối nội. Đối ngoại thì ta chắc chắn vẫn kiên định không chọn bên, ngả theo hẳn bên nào. Nhưng đối nội rất khó xử, cùng nhau hưởng hay tiếp tục nhóm lò đây ???
Bắt đầu thì phải nâng cao dân trí nâng cao trình độ nhận thức của đội lãnh đạo trước nhóm lò cũng chỉ như tỉa ngọn cây sâu, gốc đã mục rồi thì chỉ có trồng mới, có chặt được cả cây đâu

ca_kiem

Xe container
Nhà em tính thằng Bờm… tóm lại qua đấy vay đc bao tiền

hd-vt

Xe container
thương ai có ảnh hưởng gì đến cụ ko ạ.
Riêng và mơ hồ là cụ tự định nghĩa mà.
:D tại thấy cụ thề bằng con kiến. Em thì thấy con kiến vẫn to, sao nó chui được qua lỗ kim chứ. :P

3005

Xe tăng
Cụ đang nghĩ theo kiểu bề nổi và rộng chứ ko sâu sắc. Càng nhiều đối tác về quân sự thì hoà bình càng vững chắc. Cơ sở nào để cụ nhận định như vậy. Việc hoà bình hay ko còn phải thuộc xu hướng lớn được quyết định bởi các cường quốc. Thứ hai trong quan hệ với nhau khi xuất hiện nhiều đối tác sẽ xuất hiện tư duy đặt lên bàn cân ai nặng ai nhẹ. Cùng là đối tác nhưng đối tác nào nặg hơn sẽ được xem trọng hơn. Vậy nên nếu sức nặng của mình càng lớn mới có thể tránh được cục diện trở thành con cừu lạc bầy. Khi cục diện bị quyết định bởi nước lớn, chiến tranh có thể lan theo vết dầu loang ko thể kiểm soát. Vậy lúc đó mình có thể tự quyết định hay ko.
Mình chắc chắn không thể quyết định cuộc chơi của cường quốc. Cụ đặt vấn đề vậy là bế tắc. Phải biến mình thành cục xương khó gặm để khi họ muốn tìm món ăn cho bữa tối thì phải chọn đĩa khác. Về quân sự, một nước chưa tự chủ được các vũ khí hạng nặng như VN sẽ rất dễ tổn thương nếu bị đứt nguồn vũ khí. Nếu mình chỉ có một đối tác quân sự chiếm hầu hết nguồn cung thì cường quốc nào muốn đánh mình chỉ cần ngã giá với nhà cung cấp đó là xong. Nhưng nếu mình có đối tác vũ khí ở tất cả các phe lớn thì ai đó muốn chặn nguồn vũ khí để đánh mình thì phải đạt được đồng thuận của toàn bộ các phe. Việc này là rất khó. Và nếu nước nào để rơi vào tình trạng tất cả các phe đều đồng thuận đánh mình thì bị ăn đòn cũng không oan.

TUCSON9389

Xe điện
:D tại thấy cụ thề bằng con kiến. Em thì thấy con kiến vẫn to, sao nó chui được qua lỗ kim chứ. :P
cụ đừng tự định nghĩa rồi nhét chữ vào mồm người khác như thế. mất lịch sự hoặc đọc hiểu bị giới hạn

XSim

Xe container
Mình chắc chắn không thể quyết định cuộc chơi của cường quốc. Cụ đặt vấn đề vậy là bế tắc. Phải biến mình thành cục xương khó gặm để khi họ muốn tìm món ăn cho bữa tối thì phải chọn đĩa khác. Về quân sự, một nước chưa tự chủ được các vũ khí hạng nặng như VN sẽ rất dễ tổn thương nếu bị đứt nguồn vũ khí. Nếu mình chỉ có một đối tác quân sự chiếm hầu hết nguồn cung thì cường quốc nào muốn đánh mình chỉ cần ngã giá với nhà cung cấp đó là xong. Nhưng nếu mình có đối tác vũ khí ở tất cả các phe lớn thì ai đó muốn chặn nguồn vũ khí để đánh mình thì phải đạt được đồng thuận của toàn bộ các phe. Việc này là rất khó. Và nếu nước nào để rơi vào tình trạng tất cả các phe đều đồng thuận đánh mình thì bị ăn đòn cũng không oan.
Cụ đang lấy anh Ukraine làm hình mẫu đó phỏng? Vũ khí các loại từ bạn bè đồng minh khắp nơi ùn ùn gửi đến với đầy tình thương mến thương, vị trí thì lại quá thuận lợi để nhận vũ khí (VN mà bị TQ phong tỏa thì nhận được vũ khí cũng khó chứ chẳng đùa). Và kết quả là ...

3005

Xe tăng
Cụ đang lấy anh Ukraine làm hình mẫu đó phỏng? Vũ khí các loại từ bạn bè đồng minh khắp nơi ùn ùn gửi đến với đầy tình thương mến thương, vị trí thì lại quá thuận lợi để nhận vũ khí (VN mà bị TQ phong tỏa thì nhận được vũ khí cũng khó chứ chẳng đùa). Và kết quả là ...
Tầm nhìn của cụ chỉ đến cỡ Ukraine thì chắc mới tập xem thời sự được vài năm.

xe đạp Japan

Xe tăng
Em không hiểu tại sao , tấm gương hàn xẻng cho các tập đoàn tư nhân phát xít vũ khí mà mình không chịu học tập
Từ những cái nhỏ sẽ có những cái to
Korea là tự lực tự cường xây dựng quân đội chính quy, tinh nhuệ, gọn, bước thẳng lên hiện đại, chuyên nghiệp mà cụ. Tất nhiên đứng sau là Mỹ và sức ép từ Triều Tiên.

2508

Xe buýt
Korea là tự lực tự cường xây dựng quân đội chính quy, tinh nhuệ, gọn, bước thẳng lên hiện đại, chuyên nghiệp mà cụ. Tất nhiên đứng sau là Mỹ và sức ép từ Triều Tiên.
Hiện quân đội mình đang triển khai tinh gọn lại các quân đoàn. Điển hình đang sát nhập quân đoàn 1 và quân đoàn 2 lại thành quân đoàn 12. Trên cơ sở đó sẽ sát nhập lại các quân đoàn đó cụ.

Chỉnh sửa cuối:

3005

Xe tăng
Em không hiểu tại sao , tấm gương hàn xẻng cho các tập đoàn tư nhân phát xít vũ khí mà mình không chịu học tập
Từ những cái nhỏ sẽ có những cái to
Nói thực là tập đoàn tư nhân ở mình chỉ làm kinh tế thôi các cụ đã rất dè chừng và tìm cách xích thật chặt rồi. Vũ khí thì chắc đợi kiếp sau.