[Funland] Việt - Nhật nâng cấp quan hệ lên Đối tác Chiến lược Toàn diện

Cucumin

Xe điện
Hiện quân đội mình đang triển khai tinh gọn lại các quân khu. Điển hình đang sát nhập quân khu 1 và quân khu 2 lại thành quân khu 12. Trên cơ sở đó sẽ sát nhập lại các quân khu đó cụ.
Quân đoàn 12 chứ cụ. Sát nhập quân đoàn 1 và 2 thành quân đoàn 12: Tinh ngọn mạnh đầu tiên cua Ta.

2508

Xe buýt
Quân đoàn 12 chứ cụ. Sát nhập quân đoàn 1 và 2 thành quân đoàn 12: Tinh ngọn mạnh đầu tiên cua Ta.
đã sửa. Thanks cụ

xe đạp Japan

Xe tăng
Nói thực là tập đoàn tư nhân ở mình chỉ làm kinh tế thôi các cụ đã rất dè chừng và tìm cách xích thật chặt rồi. Vũ khí thì chắc đợi kiếp sau.
Chắc không lâu nữa tư nhân sẽ được sản xuất vũ khí kết hợp với BQP.

Chỉnh sửa cuối:

Cucumin

Xe điện
Chắc không lâu nữa tư nhân sẽ được sản xuất vũ khí kết hợp với BQP.
Khả thi nhất là cho tư nhân nghiên cứu phát triển UAV, như TQ thì trăm hoa đua nở các cty phát triển UAV nhiều như nấm. Sau là sản xuất Mũ và áo giáp .
Còn lại nền Công nghiệp của Ta khó làm các loại khí tài lắm.

congngo

Xe điện
Làm sản xuất mới thấy buồn khi so sánh, nhất là khi khởi đầu lấy đâu ra chục triệu đô trăm tỷ đồng mà làm lớn ngay, muốn thành đại bàng thì cũng phải bắt đầu từ con chim sẻ.. nhưng chim sẻ đi làm bị phân biệt đến khổ. Nói chung để nói ra thì nhiều thứ, nói mãi cũng chán. Đọc trong này thấy nhiều cụ nhảy tưng tưng đòi phải chuyển giao công nghệ bí kíp này kia mới xứng là đối tác chiến lược em chỉ thấy buồn cười.
Các cụ ấy muốn nếu Apple lắp ráp Iphone ở Việt Nam thì phài chuyển giao công nghệ sản xuất cho Việt Nam mới là đối tác chiến lược toàn diện. Công nghệ là bí mật mang tính sống còn của mỗi doanh nghiệp mà cứ đòi nó phải chuyển giao. Có đối tác chiến lược toàn diện hay thậm chí là anh em sống chết có nhau thì cũng chỉ là đi tìm lợi ích thôi, nó không tìm thấy lợi ích gì khi hợp tác với anh thì làm đối tác làm gì. Lợi ích ở đây bao gồm lợi ích kinh tế (như mấy ông Nhật, Hàn, Trung đang mở nhà máy kiếm tiền ở Việt nam vì nhân công rẻ lại có nhiều ưu đãi về thuế), hay lợi ích về ảnh hưởng đến khu vực, cân bằng ảnh hưởng với đối thủ..., các cụ ấy cứ chê Nhật rồi hít hà Mỹ với Úc với chả Hàn, bản chất là như nhau cả thôi, Samsung một năm nó xuất cả hơn 65 tỷ đô đi từ Việt Nam, thử hỏi VN cung cấp được cái gì cho nó ngoài một ít vỏ nhựa, khuôn mẫu, bao bì vỏ hộp giấy, linh kiện toàn do các công ty Hàn cung cấp. Đầu tư FDI nó vào các nước nghèo để biến một người nông dân bán mặt cho đất bán lưng cho giời cả năm thu nhập không nổi 500USD thành một ngưởi công nhân có công việc ổn định thu nhập 4000 đến 5000 USD/năm là quá tốt rồi. Dân có thu nhập thì mới đẩy các ngành kinh tế trong nước nhất là mảng hàng hóa tiêu dùng, dịch vụ phát triển được.

Chỉnh sửa cuối:

_AHA_

Xe điện
Làm sản xuất mới thấy buồn khi so sánh, nhất là khi khởi đầu lấy đâu ra chục triệu đô trăm tỷ đồng mà làm lớn ngay, muốn thành đại bàng thì cũng phải bắt đầu từ con chim sẻ.. nhưng chim sẻ đi làm bị phân biệt đến khổ. Nói chung để nói ra thì nhiều thứ, nói mãi cũng chán. Đọc trong này thấy nhiều cụ nhảy tưng tưng đòi phải chuyển giao công nghệ bí kíp này kia mới xứng là đối tác chiến lược em chỉ thấy buồn cười.
Chuyển giao mà cũng có ai nhận đc đâu. Họ thì cũng ko muốn chuyển giao. Cơ bản là chúng ta ko có chiến lược bài bản, cứ nhỏ lẻ manh mún.
Có anh muốn tự làm, chuyển giao thì dân ta lại bỉ bôi, bới lông tìm vết.

LongLH

Xe điện
Mặc các cụ cãi nhau lí lẽ này nọ. Chục năm nay em kiếm tiền cho vk đi chợ là từ mua bán với TQ và Hàn nên em thích TQ và Hàn hơn.

Cucumin

Xe điện
Việt Nam có giai đoạn là Đồng Minh, là người em thân thiết của Liên Xô mà cũng không thấy Liên Xô chuyển giao công nghệ cơ khí, đúc,vật liệu ..để nhà mình chế tạo Pháo binh,xe tăng đâu nhỉ.

intl

Xe tải
Có giao nhưng không đủ năng lực nhận.

Việt Nam có giai đoạn là Đồng Minh, là người em thân thiết của Liên Xô mà cũng không thấy Liên Xô chuyển giao công nghệ cơ khí, đúc,vật liệu ..để nhà mình chế tạo Pháo binh,xe tăng đâu nhỉ.

Moriarty

Xe container
người ta ko chuyển giao hay chuyển giao nhưng ko hấp thụ đc, ít nhất họ còn giúp đào tạo bao nhiêu thế hệ kỹ sư, nhà khoa học

3005

Xe tăng
Tiếng là Đồng minh nhưng thực chất chì là công cụ, là cây gậy để họ chơi đùa với cường quốc khác thôi. Các siêu cường chỉ thực sự coi các cường quốc là đồng minh. Còn bọn lâu nhâu lít nhít khác chỉ là tốt thí để bán khi được giá.
Ví dụ với Mỹ thì đội Anh Úc Nhật…là đồng minh thật vì đều là cường quốc. VNCH, Philipines cũng danh đồng minh nhưng thực chất là tốt thí.
Với Liên Xô thì TQ mới được xếp vào đồng minh thực thụ, chuyển giao vũ khí. Kể cả khi xung khắc trở mặt thành thù thì họ vẫn coi trọng TQ hơn VN. Năm 88 VN chỉ xin nhờ chuyến tàu chở nước ngọt ra đảo họ cũng không cho vì họ không muốn mất lòng TQ. Dù lúc này TQ đang là kẻ thù, kẻ phản bội còn VN là đồng minh. Cơ bản từ đầu họ vốn không coi mình ngang hàng mà chỉ coi như bọn mọi thôi.
Từ đó các cụ nhà mình mới rút ra chính sách là không đồng minh với thằng nào hết. Bao giờ VN là cường quốc thì mới có cơ hội trở thành đồng minh thực sự.

Eagleny

Xe máy
Vậy là gút đường sắt cao tốc cho Japan làm hử các bác ?

cunglatruong

Xe container
Ở mình nhiều năm qua vẫn là nói thì hay nhưng thực hiện thì rất yếu kém.
Toàn nói chuyện 10 năm sau . Trong khi đó hết nhiệm kỳ 5 năm thì phủi dit đi về.:) Nhiệm kỳ sau thì by law ko được truy trách nhiệm mấy ô trước.:)

cunglatruong

Xe container
Em không hiểu tại sao , tấm gương hàn xẻng cho các tập đoàn tư nhân phát xít vũ khí mà mình không chịu học tập
Từ những cái nhỏ sẽ có những cái to
Phải có đầu tàu kinh tế . Mà muốn đạt được tiêu chí đó chỉ có viettel.viettel tiềm lực hùng mạnh có kinh nghiệm tầm vĩ mô . Nhìn xa trông rộng . Kỷ luật nghiêm.được cả nước ủng hộ . Còn cái dn phân nô bán lền kia cùng lắm chỉ được 1/2 miền bắc ủng hộ. Ko có cửa sánh với viettel.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dùng từ ranh ma em cảm thấy không hay, nên thay bằng khôn ngoan thì hợp hơn.
Mình nói về mình dùng từ nào chả quan trọng. Nói về người khác thì cần ngoại giao sáo rỗng hơn. Nhưng họ nghĩ gì về mình, cái đó mới là quan trọng và quyết định.
Mấy chục năm nay, Têt nào em cũng nghe TV ra rả là uy tin Mỹ xuống dốc ko phanh, uy tín ta thì tăng như diều gặp lốc trên trường quốc tế. Mà đến giờ diều vẫn chưa cao = dốc. Haizz!

Cucumin

Xe điện
Phải có đầu tàu kinh tế . Mà muốn đạt được tiêu chí đó chỉ có viettel.viettel tiềm lực hùng mạnh có kinh nghiệm tầm vĩ mô . Nhìn xa trông rộng . Kỷ luật nghiêm.được cả nước ủng hộ . Còn cái dn phân nô bán lền kia cùng lắm chỉ được 1/2 miền bắc ủng hộ. Ko có cửa sánh với viettel.
Có nghành kinh doanh béo bở, được nhiều ưu đãi , cũng lâu lâu rồi mà cũng chưa thấy Viettel hóa rồng
Chưa thấy một hệ thống vũ khí, khí tài nào mà thành thương hiệu tí của người Việt như kiểu TB2 của Thổ chẳng hạn.
Hy vọng không như bà bán nước bảo Cũng có chữ Việt ấy mà.

namphong12

Xe lăn
Có nghành kinh doanh béo bở, được nhiều ưu đãi , cũng lâu lâu rồi mà cũng chưa thấy Viettel hóa rồng
Chưa thấy một hệ thống vũ khí, khí tài nào mà thành thương hiệu tí của người Việt như kiểu TB2 của Thổ chẳng hạn.
Hy vọng không như bà bán nước bảo Cũng có chữ Việt ấy mà.
Vũ khí, khí tài không phải thích là khoe ra được cụ ạ.
Đánh giặc mà cụ biết, em biết, ông xe ôm, bà trà đá biết thì còn đánh đấm gì nữa.

paprika

Xe tải
Có được miễn VISA sang Nhật không :D